ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ไม่รู้จะตอบว่าแบบไหนครับ เพราะทุกวันที่ผมโพสกราฟผมก็เดาราคาไปเรื่อยๆครับ ไม่เคยแนะนำให้คนอื่นเล่นตามที่ผมโพสเลยครับ ผมโพสให้อ่านเล่นๆเพื่อเดาราคาว่าไปทางไหนเท่านั้นครับwacko.gif

ราคาที่ 17850 ตามกราฟถ้าให้ผมเดาตามกราฟถือว่าราคาต่ำพอควรแล้วครับwub.gif

ช่วงนี้ราคาทองไม่ได้ลงเลยครับ ที่ทำให้เราเห็นว่าราคาไม่ไปไหนเพราะค่าเงินดอลล่าร์อ่อนค่าลงมา ทำให้ค่าเงินสกุลอื่นๆแข็งค่าขึ้น เลยมองกันว่าราคาทองถูก หรือ มองว่าราคาไม่ไปไหน ก็เท่านั้นครับangry.gif

แต่ถ้ามองให้ลึกๆลงไปอีก ค่าเงินดอลล่าร์อ่อนค่า มันบ่งบอกถึงเศรษฐกิจเมกาที่ยังไม่ฟื้นตัวอย่างแท้จริง(ถ้าไม่โดนเมกาหลอกนะครับ)

จุดนี้ถ้ามองต่อไป ทรัพย์สินต่างๆในเมกากำลังราคาถูกลงไปเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นบริษัทยักษ์ใหญ่ในด้านต่างๆ เมื่อราคาถูกสิ่งที่ตามมาคนก็จะเริ่มสนใจในการเข้าถือครอง(ซื้อหุ้น)ในบริษัทเหล่านั้น สิ่งนี้ต้องคิดต่อไปอีกว่าเมกาจะยอมให้ชนต่างชาติเข้ามาถือครองทรัพย์สินเหล่านี้หรือเปล่าblink.gif

แต่ในมุมกลับกัน ถ้าเมกาต้องการไล่ชนต่างชาติที่เคยเข้าถือครองทรัพย์สินเหล่านี้ในช่วงก่อนหน้านี้ โดยจงใจให้ค่าเงินดอลล่าร์อ่อนค่าเพื่อบีบให้ชนต่างชาติขายหุ้นออกมาเพราะมูลค่าสินทรัพย์ที่ถืออยู่ราคาลดลงไปเรื่อยๆซึ่งหมายถึงเงินที่ลงทุน(ซื้อหุ้น)หายไปเรื่อยๆ ตรงนี้รับรองว่าราคาทองลงต่อ ก่อนที่ราคาจะขึ้นตามค่าเงินดอลล่าร์แน่นอนครับ แต่ใครจะรู้ว่าตรงไหนจริงตรงไหนเท็จ ไม่มีใครรู้แน่นอนครับ

ถ้าดูตามกราฟ ลองดูเส้น 30 วัน ที่วงกลมไว้ครับ จะเห็นว่ากำลังหักขึ้น จุดนี้กำลังบ่งบอกว่าราคาลงได้อีกไม่มากแล้วครับ

เมื่อมองดูตรงที่วงกลมไว้ ก็ต้องมองที่ตีกรอบสี่เหลี่ยมไว้อีกจะเห็นว่าเส้นค่าเฉลี่ยต่ำๆเริ่มตัดเส้นค่าเฉลี่ยสูงๆขึ้น จุดนี้บ่งบอกว่าราคาที่เคยลงมาต่ำๆกำลังจะหายไป ราคาที่เคยเห็นสูงๆกำลังจะตามมาครับ

และถ้าดูที่ผมลงสีน้ำเงินไว้ แล้วนับ รูปแบบตามทฤษฏี AB = CD ราคาต้องขึ้นไปที่ประมาณ 1202 ก่อนที่จะมีการลากลงหรือลากขึ้นครับ

แนวรับ แนวต้าน ตามตัวเลขด้านขวามือครับ สีแดงแนวรับ สีเขียวแนวต้านครับtongue.gif

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ098eb4a5.gif

ถามมาในเมล ยกมาให้อ่านอีกรอบกันที่นี่ก็แล้วกันครับ

สำหรับคำถามที่ว่าทำไมถึงรับรองว่าราคาทองลงต่อ ก่อนที่ราคาจะขึ้นตามค่าเงินดอลล่าร์แน่นอนครับ ขยายความออกมาอีกหน่อยครับว่า การเล่นถ้าคนที่เล่นนานๆจะทราบว่าการเล่นของกองทุนยักษ์ใหญ่จะเล่นต่อแบบไหน

เพราะเมื่อหุ้นราคาตกต่ำจากค่าเงินดอลล่าร์ที่อ่อนค่าลง การเกร็งกำไรจะมุ่งไปสู่ตลาดหุ้น โดยการเทขายเงินสกุลยูโร ปอร์น เยน หรือวอล และโลหะมีค่าออกเพื่อเข้าซื้อหุ้น การเทขายจะเทสลับไปมาที่ละตัว ทำให้ยากต่อการเดาทิศทาง(ตรงนี้ส่วนมากเราจะออกมานั่งดูข้างสนามครับ)

จากนั้นจะดันค่าเงินดอลล่าร์ให้แข็งค่าขึ้น ที่นี้ก็เทขายหุ้นที่ซื้อออกเพื่อทำกำไร พร้อมๆกับสร้างกระแสข่าวให้ค่้าเงินดอลล่าร์แข็งค่า ในขณะเดียวกันก็จะกลับเข้าซื้อเงินยูโร ปอร์น เยน หรือวอล และโลหะมีค่ากลับ ตรงนี้ทองก็จะขึ้นตามค่าเงินดอลล่าร์ ครับ และสิ่งที่ตามมาจากการแข็งค่าของค่าเงินดอลล่าร์คือราคาทองคำเมื่อคิดเป็นสกุลเงินบาท ราคาทองจะสูงขึ้นทันทีครับโดยที่ราคาทองไม่จำเป็นต้องสูงมากนักเพราะค่าเงินเรามันอ่อนค่าแล้วครับ

อันนี้เป็นความคิดของผมคนเดียวนะครับ ถามมาผมก็ตอบให้อ่านเล่นๆครับwub.gif

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

+1 ให้อาจารย์ครับ...สำหรับความรู้ใหม่ (ใหม่สำหรับผมครับ)

มาให้ อาจารย์ ซี ลงโทษ โทษฐานที่ซุกซน น่ะครับ

แต่ภาพที่ออกมา สวยตามที่ผมบอกจริงๆนะครับ

ยิ่งตอนนี้ ที่ กทม.ฝนตกหนักด้วย ยิ่งเหมือน

แล้ว ที่บอกว่าผมชอบมองหลังคาบ้านน่ะเรื่องจริง(ในอดีต)

ตอนนี้ ไม่ต้องถ่อไปดูถึงบ้านเป้าหมายแล้วครับ

ดูผ่าน Google Earth / Google Latitude แย้วววว

อย่าโกรธนะครับ อาจารย์ ขอบคุณที่ให้ความรู้แปลกๆใหม่ๆเรื่อยมาครับ !thk

ขอเอามาโพสที่กระทู้นะครับ

สวัสดีคะ อาจารย์ซี

ติดตามงานอาจารย์ทั้งที่ goldhips และ thaigold มาตลอด แต่ก็มีดื้อดึง ขายทองจนหมด ตอนที่มันขึ้นไป 17,500 บาท และไม่กล้าซื้อคืนเลย แต่พอซื้อคืนปุ๊ป มันไต่ลงตลอดที่ไล่ซื้อเลยคะ

เคยคิดอยากให้อาจารย์จัดตารางในการซื้อขายให้หลายครั้ง แต่เกรงใจ กลัวอาจารย์จะไม่รับปรึกษา (เคยเขียนขอบคุณอาจารย์และสนับสนุนให้อาจารย์สอนการจัดตารางในการอบรมครั้งต่อไป แต่ด้วยที่เป็นคน Low tech มาก เขียนไปแล้ว มันไม่โพสต์ให้คะ)

ในวันนี้ที่กล้าเขียนมาขอคำปรึกษาเนื่องจาก ได้ไปสัมมนาที่ผ่านมา เห็นหน้าอาจารย์แล้ว รู้สึกว่า เป็นผู้ใหญ่ที่ใจดีมากคะ

วันนี้เลยขอคำปรึกษาให้อาจารย์จัดตารางให้ (อาจารย์จะนำไปเป็นกรณีศึกษาที่เวปก็ได้นะคะ)

ตอนนี้มีทองแท่งอยู่

1. ราคา 19,000 บาท จำนวน 50 บาท (ขณะที่ซื้อตอนนั้น มันอยู่ที่ราคา 1,238 US$ ซึ่งหลาย ๆ ท่านบอกว่า มันน่าจะไปถึง 1,275 เลยเสี่ยงซื้อ เพราะว่า นั่งว่างมาหลายเดือน)เหมือนอย่างกับทีอาจารย์ทั้งหลายท่านพูดเอาไว้แหละคะ เข้าไปในช่วงที่มันควรจะลง ไม่โทษใครนะคะ เพราะเป็นการตัดสินใจของตนเอง

2. ราคา 18,400 บาท จำนวน 50 บาท

3. ราคา 18,200 บาท จำนวน 50 บาท

และยังคงมีเงินเหลือพอซื้อได้อีก 40 บาท ณ ราคาในวันนี้ 17,900 บาท

อยากปรึกษาอาจารย์ดังนี้

1. นำเงินไปซื้อทองแท่งทันที แล้วนำมาจัดตารางเล่นตลอดไป

2. จัดตารางแค่ 150 บาท ส่วนเงินที่เหลือ นำไว้ซื้อตอนทองลงสุด ๆ

3. ไหว้วานอาจารย์ช่วยจัดตารางให้ด้วยคะ

ปล. เคสแบบนี้เคยเกิดขึ้นแล้วในกลางปีที่แล้ว เล่นทองมาแล้วประมาณปีกว่า เคยเล่นอยู่ที่ 13000 - 14000 บาท พอมันขึ้น 15000 บาท ไม่กล้าเล่น แต่พอฮึดเล่นขึ้นมา มันก็ลงเอา ๆ ก็เลยนำมาจัดตารางตามที่อาจารย์เขียนไว้ในเวป โดยไม่ได้ปรึกษาอาจารย์ แล้วก็ทำให้หลุดดอยมาได้

แต่พอขายหมดปุ๊ป ทองมันไต่ระดับไป 18000 - 19000 บาท ก็ไม่กล้าซื้อมันอีก เลยไม่มีทองเอาไว้ทำกำไรขาขึ้น พอเริ่มฮึดใหม่ มันก็ลงเอา ๆ อีกครั้ง (ไม่รู้จักเข็ด)

ต่อไปนี้จะเชื่อฟังอาจารย์ทุกอย่างเลยคะ จะไม่ให้พอร์ตว่างเลย ต้องกราบขอโทษอาจารย์ที่ไม่เชื่อฟังในคำสั่งสอนคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าในการชี้แนะคะ

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยเพราะผมไม่ค่อยได้เปิดเอม เลยไม่ได้เห็นสิ่งที่คุณส่งมาครับ ส่งมาวันที่ 28 เดือนที่แล้ว ต้องขอโทษจริงๆครับ

เท่าที่อ่านตามที่คุณพิมพ์มา คิดเอาเองว่าคุณคงเล่นแบบตั้งหน้าตั้งตาขาย

ราคาลงมาต่ำกว่าที่ขายไปคงไม่ได้ซื้อทองกลับมา ทำให้ทองในมือหมด

เมื่อจะซื้อเพื่อเล่นต่อต้องเพิ่มเงินทุนเข้าไป เลยไม่ค่อยกล้าที่จะซื้อ

ตารางผมจัดให้ไม่ยากครับ แต่ผมไม่ทราบว่าตอนนี้คุณเล่นถึงตรงไหนครับ

ถ้าเป็นไปได้ขอข้อมูลล่าสุดที่คุณเล่นครับ(ส่งข้อมูลให้ผมทางเอม นะครับ เพื่อความปลอดภัยของคุณเอง) และเวลาซื้อทองถ้าเป็นไปได้แนะนำให้ซื้อแท่งละ 10 บาทครับ

เพราะจัดตารางง่ายและทำกำไรง่ายด้วยครับ ตั้งราคาให้อยู่ในกรอบให้แม่นๆ ซื้อ - ขายไม่น่าเกิน 60 - 80 บาททอง ทองก็ขึ้น - ลงแล้ว

ตั้งราคาแม่นๆ 1 รอบการขึ้น - ลง น่าจะกำไรพอสมควรครับ

หุ หุ ขอโม้ไว้ก่อนหละ\

ลืมไปนิด 3 ข้อที่ต้องการปรึกษาจะเอาข้อไหนครับ บอกมาด้วยครับ หรือจะเอาทั้ง 3 ข้อ ก็บอกมาด้วยครับ จัดเสร็จผมจะมาโพสให้อ่านในกระทู้ครับ

วันที่ 11 สิงหาคม 2552

สวัสดีคะ อาจารย์ซี

ขอบคุณในความกรุณาของอาจารย์ซีมากคะ

การเล่นทองที่ผ่านมาเป็นไปในแบบที่อาจารย์ซีวิเคราะห์นะคะ ไม่ได้คิดอะไรเลย ถ้าราคาสูงกว่าที่ซื้อ และกำไรอยู่ในเป้าหมาย ก็นำไปขาย ราคาลงมาในตัวเลขที่พอใจ ก็ไปซื้อ

จนกระทั่งได้มาอ่านเจอการจัดตารางของอาจารย์ใน Goldhips ก็พยายามเล่นในกระดาษ แต่เล่นไปซักพัก มันมักจะติด ทำอะไรต่อไม่ได้ (อาจเป็นเพราะยังไม่เข้าใจวิธีการอย่างแจ่มแจ้ง) จึงทำให้อยากปรึกษาอาจารย์ แต่ไม่กล้า จนกระทั่งได้มาเห็นอาจารย์ในวันอบรม และคาดคิดเอาเองว่า อาจารย์ต้องเป็นผู้ใหญ่ที่ใจดีมาก ๆ จึงตัดสินใจปรึกษาอาจารย์นะคะ

ยินดีมากนะคะ ถ้าอาจารย์จะนำไปเป็นกรณีศึกษา

เอาเป็นว่า เล่นแค่ทองที่มีอยู่ และเงินส่วนที่เหลือเอาไว้เผื่อว่า ราคาทองลงมาก ๆ แล้วนำไปซื้อ น่าจะดีกว่า

ราคาทองและจำนวนทอง เท่าเดิม ทุกอย่าง เพราะตั้งแต่เขียนไปปรึกษาอาจารย์ ก็ตั้งหน้าตั้งตารอคำตอบจากอาจารย์ เพราะอยากเล่นทองแบบเป็นระบบ ไม่ใช่ทำตามความพอใจของตัวเองอีกต่อไป

สำหรับตัวทองแท่ง ถ้าซื้อครั้งละ 50 บาท เค้าจะให้เป็นก้อนห้าสิบมาเลยคะ เค้าจะไม่แตกให้ โดยให้เหตุผลว่า จะนำมาขายเท่าไหร่ก็ได้ ส่วนที่เหลือเค้าจะทอนเป็นทองแท่งคืนให้

รบกวนถามอาจารย์อีกสักข้อ ระหว่างการซื้อขายครั้งละ สิบบาท กับครั้งละ ยี่สิบบาท มีผลแตกต่างกันอย่างไรคะ เพราะเข้าใจไปเองว่า ถ้าซื้อขายครั้งละสิบบาท ต้องทำการซื้อขายบ่อยครั้ง (ไม่ค่อยมีเวลาคะ) หากไม่มีข้อแตกต่าง รบกวนอาจารย์จัดตารางครั้งละ ยี่สิบบาท แต่ถ้ามีผลแตกต่างกันมาก ครั้งละสิบบาท ก็จะดำเนินการตามที่อาจารย์ให้คำชี้แนะทุกประการคะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะ

เอามาแปะไว้ก่อน wub.gif

+ ให้จารย์ซีครับ กราฟกะลังลงอยู่ดีๆ กระชากขึ้นแบบ :wacko: เลยคับ ผมรอลุ้นให้ลงอีกเฮือกครับจารจะได้ซื้อคืนตามที่จารย์บอก ท่าจายากซะแร้ว !_18 !_18d !45 !_09 !033 !_02

ขอบคุณค่ะ ท่าน อ.ซี วิเคราะห์แม่นจริง ๆ ค่ะ +1 คะแนนให้ด้วยค่ะ !57 !57 !57

!thk !10 !031 !gd

สวัสดีค่ะ อจ.ซี ขายไปจนเหลือ 2 ก้อน รอซื้อกลับไม่ลงให้ซื้อเลยค่ะอาจารย์

รอต่อไปใช่มั๊ยคะ? ขอบคุณค่าาาา !54 !54

!thk !thk !thk

เอากราฟมาแปะให้ครับ

สั้นๆครับ

เส้น MA + แท่งเทียน บีบมาเกือบถึงจุดดีดแล้วครับ

ดีดขึ้น ก็ ประมาณ 1222 - 1224

หมดแรงดีด ก็ ประมาณ 1187 1179 หรือ 1177

ความเห็นส่วนตัว

อิ อิ ลบก่อนเพราะมุมมองเปลี่ยนไป ดูกราฟรายวันเอาครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

สวัสดีค่ะ อจ.ซี ขายไปจนเหลือ 2 ก้อน รอซื้อกลับไม่ลงให้ซื้อเลยค่ะอาจารย์

รอต่อไปใช่มั๊ยคะ? ขอบคุณค่าาาา 332f960b.gif

8c460310.gif มีกำไรเท่าไหร่ มีราคาไหน ผมก็ไม่รู้ จะให้ผมตอบแบบไหนครับ

ลองเอากำไร มาคิดดูครับว่าถ้าซื้อกลับที่ราคานี้ จะเหลือกำไรเท่าไหร่ ต้นทุนทองเท่าำไหร่

จากนั้นตัดสินคดีความครับ ว่าจะๆไปชมดอย หรือ รอชมเหว ครับ70bff581.gif

มาให้ อาจารย์ ซี ลงโทษ โทษฐานที่ซุกซน น่ะครับ

แต่ภาพที่ออกมา สวยตามที่ผมบอกจริงๆนะครับ

ยิ่งตอนนี้ ที่ กทม.ฝนตกหนักด้วย ยิ่งเหมือน

แล้ว ที่บอกว่าผมชอบมองหลังคาบ้านน่ะเรื่องจริง(ในอดีต)

ตอนนี้ ไม่ต้องถ่อไปดูถึงบ้านเป้าหมายแล้วครับ

ดูผ่าน Google Earth / Google Latitude แย้วววว

อย่าโกรธนะครับ อาจารย์ ขอบคุณที่ให้ความรู้แปลกๆใหม่ๆเรื่อยมาครับ 5fc0f220.gif

8c460310.gifเย้ยยยยยยย........เมื่อคืนทำห้างบนหลังคา ดักยิงค้างคาวแม่ไก่เอามาแกล้มเหล้าแล้ว ยังเหลืออีกตัวหรือนี่1b38f9e2.gif ตัวนี่พึ่งหายจากไข้หวัดใหญ่ H5;N1 2009 คืนนี้ยิงทิ้ง เอามาใกล้ตัวไม่ได้3c68bb64.gif