ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

สั้นๆนะครับ

ตรงเลข 1 ที่ตีกรอบสี่เหลี่ยมไว้ กลุ่มเส้นMA 5 10 30 และค่าเฉลี่ย(เส้นแดง) เข้ามาเกาะเส้น 200 วันสีน้ำเงิน

ตรงเลข 2 ที่ตีกรอบสี่เหลี่ยมไว้ กลุ่มเส้นMA 50 75 100 ยังหักขึ้น

แท่งเทียนยังไม่หลุด trend line เส้นกลางสีเหลือง

ถ้ายักษ์ใหญ่ต้องการปล่อยให้ราคาลง วันนี้จะต้องมีการกระชากราคาขึ้น จากนั้นปล่อยให้ราคากลับลงมา สิ่งนี้จะทำให้เส้น 200 วันสีน้ำเงินลงต่อ โดยที่เส้นค่าเฉลี่ยกลุ่มที่ตีกรอบเลข 2 ไว้ยังคงวิ่งเข้าหาเส้น 200 วัน แบบนี้ฟันธงได้เลยว่าราคาลงต่อติดดอยแน่นอนครับ

ถ้า 1 - 2 วันนี้ ราคาไม่ไปไหน หุ หุ ฟันธงเหมือนกันครับ ว่าใครไม่เก็บของตกรถแน่นอนครับ เพราะเส้นค่าเฉลี่ยที่ตีกรอบตรงเลข 1 ไว้ จะค่อยๆย่อลงมารับเส้นค่าเฉลี่ยกลุ่มที่ตีกรอบเลข 2 เพื่อรอการระเบิดซึ่งมีโอกาสที่เส้นเหล่านี้จะช่วยกันลากซึ่งกันและกันสลับกันขึ้นไป มีสูงเกิน 90% ครับ

อธิบายไม่ค่อยถูกครับ คงต้องอ่านเส้น MA เองซักปีครับ ถึงพอจะมองเห็นการเสียรูปแบบการทำขาขึ้นหรือการทำขาลงของเส้น MA ครับ

สรุปดีกว่า

ถ้ากองทุนยักษ์ใหญ่ไม่ต้องการเอาราคาลง วันนี้หรือพรุ่งนี้คงเล่น sideways ไว้ก่อนครับ หลังจากนั้นต้องลากราคาขึ้นครับ ไม่งั้นเส้นค่าเฉลี่ยกลุ่มที่ตีกรอบเลข 2 ไว้ ก็จะยกตัวขึ้นไปเรื่อยๆ(ซึ่งเร็วเกินไป) โดยที่เส้น 200 วันก็จะวิ่งลงมาต่ำเรื่อยๆ แบบนี้อันตรายครับ โอกาสที่ราคาจะขึ้นไปก็หมดไปเรื่อยๆครับ

เอาเป็นว่าราคาเมื่อวานยังไม่ตายครับ ราคาเมื่อวานจะตายก็ต่อเมื่อวันนี้หรือพรุ่งนี้มีการกระชากราคาขึ้นและมีกำไรแล้วไม่หนีครับ แต่ถ้ายัง sideways รอนับตังค์ได้ครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

สั้นๆครับ

ตามกราฟ ราคามาถึงจุดที่ต้องขึ้น หรือ ลง แล้วครับ

แนวรับ 1184.94 1177.38

แนวต้าน 1223.9 1238.07

ความเห็นส่วนตัว

ราคาน่าจะขึ้นไปที่ี่ 1223.3 - 1223.9 หรือ อาจไปถึง 1237.01 - 1238.07 ได้ครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อยากให้ลงมาที่แนวรับก่อน...แล้วค่อยขึ้นจัง

+1 อจ.ซีค่ะ ขอบคุณสำหรับข่าวดีจากกราฟนะคะ

ขึ้นๆๆๆๆๆๆ ไปเล๊ยยยยย !_06 !_06

!thk !thk !thk

วันนี้ว่างหน่อย มาดูเรื่องนี้ดีกว่า

กรณีราคาซึ่งเคยมีแนวโน้มลงมาตลอดกลับเปลี่ยนเป็นเคลื่อนขึ้นและตัดทะลุ ผ่านเส้นค่าเฉลี่ยฯ 40 สัปดาห์ (200 วัน) ขึ้นไปได้(เส้นสีน้ำเงิน) โดยมาอยู่เหนือเส้นค่าเฉลี่ยฯ นี้เป็นระยะเวลาหนึ่งจนทำให้เส้นค่าเฉลี่ยฯ 15 สัปดาห์ (75 วัน)สีเขียวอ่อน โค้งขึ้นมาตัดเส้นค่าเฉลี่ยฯ 40 สัปดาห์(ตรงนี้กำลังรอลุ้นอยู่ หุ หุ ) ได้เช่นนี้ เป็นการยืนยันว่าการขึ้นของราคาทองคำนั้นเป็นไปอย่างถูกทิศทาง และจะมีแนวโน้มสูงขึ้นต่อไปได้ในระยะยาว

หรือจากแนวโน้มลดลงตลอด กลับเปลี่ยนทิศเป็นราคาขึ้น และตัดทะลุผ่านเส้นค่าเฉลี่ย 40 สัปดาห์ (200 วัน)สีน้ำเงิน ขึ้นไปอยู่ระยะเวลาหนึ่งจนสามารถทำให้เส้นค่าเฉลี่ยฯ 15 สัปดาห์ (75 วัน)สีเขียวอ่อน โค้งขึ้นมาตัดเส้นค่าเฉลี่ยฯ 200 วัน(ลุ้นๆๆๆๆๆๆ) ได้ก็เป็นการยืนยันได้ว่า ราคาเป็นไปถูกทิศทางและมีแนวโน้มสูงขึ้นต่อไปในระยะยาว

จุดตัดที่เส้นค่าเฉลี่ย 75 วันสีเขียวอ่อนตัดเส้น 200 วันสีน้ำเงิน ที่มีแนวโน้มเพิ่มขึ้น (ตัดขึ้น) ถือเป็นจุดเริ่มต้น GOLDEN CROSS ซึ่งเส้นค่าเฉลี่ยฯ 75 วันเป็นตัวสำคัญในการบอกความยาวนานของ BULL MARKET (รอลุ้นอยู่ หุ หุ)

หุ หุ ทฤษฏี มันว่าไว้แบบนี้ แล้วของจริงจะเป็นแบบไหน ตรงนี้ไม่รู้ครับ

แนวรับ แนวต้านยังเหมือนเมื่อวาน แต่แนวต้านขยับขึ้นมาหน่อย จาก 1223 มา 1237

ความเห็นส่วนตัว

เหมือนเมื่อวานอีกนั้นหละ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

สวัสดีค่ะ...อ.ซี

วันนี้ว่างๆ ตอนเช้าชักเหงาๆ เพราะกูรูพักผ่อนกันเสียส่วนใหญ่

เห็นบทวิเคราะห์(กราฟ)จากอาจารย์แล้วดีใจมากค่ะ

ปล.หนูอ่านแล้วรู้เรื่องมั่ง ไม่รู้เรื่องมั่งแต่ก็ดีจายยยยค่ะ เอิ้กๆๆ :D

วันนี้หนูก็นั่งอ่านการจัดตารางแบบอาจารย์อยู่ แอบถามนิดนึงค่ะ

ราคาที่เราจัดวางในตารางต้องวางอย่างไรคะ ที่อาจารย์เรียกว่าดักราคาให้ถูกทางน่ะค่ะ

วางตามแนวรับหรือแนวต้านยังไงคะ หรือว่าแนวต้านเมื่อผ่านได้แล้วก็หมายถึงแนวรับ (แบบว่าชักสับสน :blink: )

อย่างตอนนี้ 1.เรารอราคากลับตัวค่อยเริ่มวางราคาตัวกลางเพื่อทำการขายออกครั้งที่ 1 เรียกว่าวางตามแนวต้าน แบบนี้ถูกต้องไหมคะ

2.แล้วราคาตัวถัดมาต้องวางยังไง ห่างกันเท่าไหร่เพราะราคาไทยเคลื่อนไหวแคบจังค่ะ

:huh: