ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

วันนี้ทำงานได้ตามเป้าหมายได้เร็วเกินคาด เลยพอมีเวลาโพสกราฟให้ดูครับ

กราฟระยะสั้น ราย 4 ชั่วโมง

ว่ากันตามแท่งเทียน + ราคาขึ้น ลง ง่ายๆตามในกราฟนี้เลยนะครับ รายละเอียดคงไม่พูดถึงนะครับ

เพราะบางอย่างอธิบายอากครับ

เริ่มจากราคาสูงสุดที่ราคา 1423.27 จากนั้นราคาร่วงลงมาที่แนวรับ 1352.27

จากแนวรับ 1352.27 ดีดกลับขึ้นไปชนแนวต้านที่ราคา 1392.77(ตรงเส้นสีบานเย็น)

ชนแนวต้าน 1392.77 (ตรงเส้นสีบานเย็น) ไม่ผ่าน ร่วงลงมาที่แนวรับ 1354.52

จากแนวรับ 1354.52 ดีดกลับขึ้นไปชนแนวต้านที่ราคา 1378.82(ตรงเส้นสีบานเย็น)

ชนแนวต้าน 1378.82 (ตรงเส้นสีบานเย็น) ไม่ผ่าน ร่วงลงมาที่แนวรับ 1337.23

จากแนวรับที่ 1337.23 ตอนนี้กำลังดีดกลับขึ้นไป เมื่อหารูปแบบการขึ้น - ลง แล้ว คาดว่า

กรณีที่ 1

ราคาดีดขึ้นจาก 1337.23 จากนั้นราคาคงไปติดแถวๆแนวต้านที่ 1363.85 (ตรงเส้นสีบานเย็น)

แล้วร่วงลงมาที่แนวรับที่ราคา 1323.92 (ตรงเส้นสีบานเย็นด้านล่าง)ซึ่งคาดว่าราคาตรงนี้น่าจะรับได้

กรณีที่ 2

ราคาขึ้นจาก 1337.23 แล้วขึ้นผ่านแนวต้านที่ 1363.85 ขึ้นไปชนแนวต้านที่ประมาณ 1379

(แนวต้าน Fibo 50 วัดราคาจาก 1422.47 ลงมาที่ 1337.23) ซึ่งคาดว่าไม่น่าที่จะผ่านได้ครับ

แต่ถ้าผ่านไปได้อีก จะมีแนวต้านที่แข็งแกร่งที่ 1390.47 กับ 1406.92 ครับ

ความเห็นส่วนตัว

ราคาขึ้นไปชนแนวต้านที่ 1363.85 ก่อนที่จะร่วงลงมาที่แนวรับ 1323.92 ครับ

[/size][/color].

ขอบคุณคะครู สละเวลามาวิเคราห์ รอ 1360 ปล่อยเป็นค่าขนนตรุษจีน อิอิ ติดตามต่อปาย.

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะ อ.ซีกะอ. มาโนช

ตอนนี้งงกะมันจัง จะไปไหนต่อก็ไม่รู้ อยู่ครึ่งๆกลางๆ

จะไม่ชอท ก็กลัวเสียดายถ้ามันลง แต่ถ้าชอทตอนนี้ก็กลัวว่ามันจะไปเทสต์ 136x อีก

สับสนจังเลย

Bearish Pennant

ABC's : 38.2% .. AB = CD

1379 - 1337 = 42

1353 - 42 = 1311

* Extension Rule & law of Equlity

คลื่น 1 เป็น คลื่นที่ยาวที่สุด .. คลื่น 3 จะมีขนาดเท่ากับ คลื่น 5

* กรณีที่ คลื่น 4 ไม่มี High สูงกว่า 38.2%

Alteration Rule

If Wave Two is a simple correction, expect

Wave Four to be a complex correction.

If Wave Two is a complex correction,

expect Wave Four to be a simple correction.

* http://www.tradersedgeindia.com/elliott_wave_theory.htm

สถิติ การปรับฐาน .. มักจะลงมาที่ fibo 50%

* โปรดใช้วิจารณญาณของท่าน ในการรับข้อมูล

ถูกแก้ไข โดย ffrm328

+1ค่ะ อ.ซีซาร์ รอด้วยค่ะ 1324 มานะ มานะ

ขอบคุณอาจารย์คร้าาาาาาาาาาาาาาาาา

ขอบคุณค่ะ อาจารย์ ccczaa และอาจารย์มาโนช :wacko:

พยายามจะทำความเข้าใจมัน แต่ก็ไม่เข้าใจค่ะ ABC's :38.2.. AB=CD วันนี้มืนๆค่ะ...ช่วยอธิบายเพิ่มได้ใหมคะ

Bearish Pennant

ABC's : 38.2% .. AB = CD

1379 - 1337 = 42

1353 - 42 = 1311

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบคุณครับอาจารย์ซีซ่าร์ และ อาจารย์มาโนช ครับ !01 !01

Fibonacci Numbers

Fibonacci numbers are commonly used in Technical Analysis with or without a knowledge of Elliot wave analysis

to determine potential support, resistance, and price objectives.

38.2% retracements usually imply that the prior trend will continue,

61.8% retracements imply a new trend is establishing itself.

A 50% retracement implies indecision.

* 38.2% retracements are considered nautral retracements in a healthy trend.

ABC's

Price objectives for a natural retracement (38.2%) can be determined by adding (or subtracting in a downtrend) the magnitude of the previous trend to the 38.2% retracement.

After the 38.2% retracement the stock should break through the previous swing point(B) on heavier volume.

If the volume isn't there the magnitude of the move will usually be diminished, especially on very low volume.

* 61.8% retracements are warning signs of a potential trend changes.

* ก่อน!

* หลัง!

ถูกแก้ไข โดย ffrm328

04a97f13.gif กราฟและข้อมูล...อย่างนี้ต้องให็+1 ค่ะonion19.gif

อ้าว! โค้วต้าหมด อย่างงั้นต้องพูดว่าขอบคุณมากค่ะ5fc0f220.gif

ถูกแก้ไข โดย put42

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ อ.

เงียบๆไป นี่คือกำลังอ่านบทเรียนค่ะ ดีมากค่ะ จะพยายาม

อ่านตาม พอตามได้ แต่ถ้าให้มองเอง จะมองไม่ได้อย่างที่เห็นในบทเรียนเลยค่ะ

ตอนนี้ เป้าหมายที่น่าจะได้เห็นคือ 1311 แล้วมันจะไปติดอะไรก่อนไป 1311 ไหมคะ

AB=CD

AB 1379-1337 = 42

CD 1353-42 = 1311

อย่างนี้ก็ไม่ควรรีบาวด์เกิน 1353 ถึงจะเข้าข่าย pattern ข้างบนเพื่อลงต่อ

ความยากคือมอง pattern ไม่ออกค่ะ

ตอนแรกๆ ไม่เข้าใจเลยว่าอ.กำลังสอนอะไร

พออ่านซ้ำๆ บวกกับอ.มีคำอธิบายเข้ามาบ้าง ก็พอเข้าใจ แต่ถ้าเป็นกราฟเปล่าๆแล้วให้ดูเองก็ยังดูไม่ได้ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

ถูกแก้ไข โดย angelz

* ทำให้ผม .. นึกถึง "คุณพงษ์เกียรติ์" ขึ้นมาทันที!

* โปรดใช้วิจารณญาณของท่าน ในการรับข้อมูล

ขอบคุณมากค่ะเฮียมาโนช น้องรี ก็คิดถึงเฮียพงษ์เกียรติ์ เหมือนกันค่ะ นานมากเลยที่พี่เขามะแวะมาสะกิดน้องๆ วันนี้โชคดีอ่านของเฮียมาโนชค่ะ เลยรอดตัวนิดหนึ่ง !thk !thk