ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หาก ขา A เริ่มจาก 1576 มา 1462 ขา B 1462 ไป 1526 ขา C อย่างไรคงลงมาต่ำกว่า 1462 เป็นแน่แท้ จึงจะเป็นเทรนสมบูรณ์ตามกฎ rsi 54 slow sto 84 ความเป็นไปได้สูง เป็นผม คงรอ อย่างน้อย ให้ราคาต่ำกว่า 1465 ค่อยทยอยรับครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณ คุณ Golden Compass มากๆครับ

สำหรับผม GF ก็เล่นได้เหมือนทองคำแท่ง ถ้าเราเล่นให้มันเหมือน คืออย่าใช้อัตราทด (ลงทุนน้อยซื้อของได้มาก) มาช่วยมากเกินไป อย่าไปสนใจตัวเลขขาดทุนกำไรที่แสดงทางหน้าจอ เพราะจะทำให้เราไขว้เขว ไม่ลงทุนตามแผน เท่านั้นแหละ

ทองแท่ง มันไม่มีเรื่องพวกนี้มากวนใจ ทำให้เราไขว้เขวน้อยกว่า ถ้าเราจัดการความคิดเราเองได้ ก็ไม่ต้องไปกังวลหรอกครับ

ส่วนตัวผม GF ผมเอาไว้กันเสี่ยงบ้าง เก็งกำไรระยะสั้นบ้าง แต่จะซื้อขายเท่าที่เงินทุนตัวเองมีอยู่จริง เลยไม่มีความกังวลอะไร แต่ขนาดไม่กังวลอะไร บางที ก็เสียแผนตัวเองเหมือนกัน tongue.gif

เข้าเรื่อง ให้ดูราย 4 ชม. มาหลายวัน ราคาก็ไม่ไปไหน วันนี้ให้ดูรายวันบ้าง เหมือนราคาจะยืนเหนือ trend ได้ แต่จริงๆ ยังไม่น่าไว้ใจนะครับ เพราะจริงๆ ดูจะยังกองติด trend อยู่เลย ให้มันดี ก็ควรจะดีดขึ้นไปยืนเหนือแนวต้านหลักได้สักแนวก่อน ค่อยว่ากัน แนวต้านหลักของผม อยู่แถว 1505-1507 เหรียญนี่แหละครับ

สรุป แนวรับ 1489* 1478 1455 แนวต้าน 1500* 1505 1519 1532

ขอบคุณค่ะ รอเก็บต่อไป เฮียไม่ถือ หนูก็ขาย

สอบถามนิดนึงครับว่าตอนสัมมนาครั้งที่ 3 ที่ผ่านมา ไม่ทราบว่ามีไฟล์ vdo หรือ power point บ้างไหมครับเหมือนเมื่อครั้งที่ 2 น่ะครับ

ขอบคุณนะคะ คุณ golden compass !thk

รู้สึกเวปเฮียกัมมีแต่คนเก่งๆ มีศักยภาพ อ่านแล้วได้ความรู้มุมมอง แง่คิด

รักเวปนี้จังเลยคะ เจ๊แว่นอยู่แล้วมีความสุข ได้ทั้งเพื่อนดีๆก็หลายคน

อ่านเฮียกัมก็รู้สึกอบอุ่นเหมือนมีคนเป็นห่วงเรา

ทดลองทำหนังเรื่องนี้....หัดทำเรื่องแรกในชีวิตหุหุ ขอมอบให้กับทุกๆคนนะคะ

รวมทั้งคุณเด็กขายของด้วย

จริงๆแล้วอยากให้ฟังเพลงนี้ เพราะเห็นม๊าม้าเจ๊แว่น เคยแปลให้ฟังว่า

"อยุูเคียงข้างเธอ แม้หนทางจะไกล พายุฝนฟ้าจะแรงก็ไม่หวั่น"

ปล...ใครแปลภาษากวางตุ้งเป็นช่วยแปลทั้งเพลงให้เจ๊แว่นทีนะคะ จะขอบพระคุณอย่างสูง

เจ้แว่นดูหนังแล้วถึงฟังเพลงไม่ออกก็เข้าไจ

ในความผูกพันห่วงใย ความรักที่มีเก็บไว้(ไม่เคยเป็นความลับ)

ไว้ทำมาให้ดูอีกนะ :lol:

สอบถามนิดนึงครับว่าตอนสัมมนาครั้งที่ 3 ที่ผ่านมา ไม่ทราบว่ามีไฟล์ vdo หรือ power point บ้างไหมครับเหมือนเมื่อครั้งที่ 2 น่ะครับ

จริงๆ เคยเอาขึ้นแล้ว แต่ช่วงนั้น เวปพังพอดี เลยลืมไปเลย

วันนี้ เอามาวางไว้ตรงนี้ละกันครับ

http://thaigold.info...110306part1.ppt

http://thaigold.info...110306part2.ppt

แถมให้อีกอัน ที่ไปวิเคราะห์ที่ทองเกษตร แอบ have ของคุณ Next กับคุณ Kik ไปนิดหน่อย ตอนเดือนเมษา ก่อนทองพุ่งจาก 1428 เหรียญไป 1579 เหรียญ ตอนนั้นเดาว่า 1500 กำลังจะมา blush.gif

http://thaigold.info...ad/TA110403.ppt

Golden compass

!01 ขออนุญาตเฮียกัมพลที่เคารพใช้พื้นที่ในการแบ่งปันความรู้ในมือใหม่ด้วยนะคับ

สวัสดีจ้าคุณหมาน้อย(ชื่อน่ารัก) ใจจริงกลัวที่จะตอบเพราะเห็นเลข 1... กลัวว่าตอบเสร็จเรียบร้อยต้องมีเลข 2 ตามมาแน่ ๆ 555+ :lol:

ความเสี่ยงของการเล่น Gold future จริง ๆ ไม่ได้มีความเสี่ยงมากกว่า Gold Spot หรือ Gold Bar เพราะการเคลื่อนไหวค่อนข้างจะไปในทิศทางเดียวกัน

และความเสี่ยงของการลงทุนใน สินทรัพย์ ทั้งหมด มันก็มีวิชาที่เรียนเกี่ยวกับความเสี่ยงโดยเฉพาะ ที่เรียกว่า การบริหารความเสี่ยง (Risk management)

Download อ่านได้ฟรีที่ http://www.beknowledge.com/archives/article-tag/risk-management

ในที่นี้จะพูดเฉพาะความเสี่ยงที่เราพบกันในตลาดเป็นส่วนใหญ่และทำให้เราขาดทุนและกำไร 2 ตัวที่พบบ่อย

1.ความเสี่ยงจากความผันผวนของตลาด(การสวิงขึ้นลงของราคา)

2.ความเสี่ยงจากการเก็งกำไร (Speculative Risk)

ความเสี่ยงอย่างที่หนึ่งก็ทำให้เกิดศัพท์หลายคำในตลาดไม่ว่าจะเป็น "ตกรถ" "ติดดอย" "ขายหมู" ฯลฯ

วิธีแก้ก็คือ ใช้ระยะเวลาให้ยาวขึ้นหรือเราเรียกว่า ลงทุนระยะยาวนั่นเอง ส่วนใหญ่นักลงทุนแบบ VI จะใช้จุดนี้ลดความเสี่ยง ความเสี่ยงที่ลดลงคือความเสี่ยงจากความผันผวนนั่นเอง

Ex...กราฟรายสี่ชั่วโมง กับ กราฟรายสัปดาห์ Timeframe ยาวกว่าย่อมสวิงเป็นเปอร์เซ็นที่น้อยกว่า

ความเสี่ยงอย่างที่สองที่สองก็ทำให้เกิดคำศัพท์อีกหลายคำเช่นกัน และค่อนข้้างแรงมากกว่าถ้า "ความโลภ" เข้าครอบงำ คือ คำว่า "ต้องเอาคืน" "ต้องเพิ่มทุน" "ต้องเป็นวันของเรา(บ้างสิ)" และคำสุดท้าย "หมดตัว"

วิธีแก้คือต้องศึกษาวิชา Money Management และการจัดขนาดการลงทุน (Position Sizing) Ex... ควรลงทุนเป็นเงินจำนวนเท่าไหร่ของเงินที่มีอยู่ทั้งหมด และ ลงทุนครั้งละเท่าไหร่เมื่อถูกทางและเท่าไหร่เมื่อผิดทาง

เหมือนคำกว่าวของ จอร์ส โซรอส ที่เรายกให้เค้าเป็น พ่อมดคนหนึ่งในวงการการเงิน การลงทุน กล่าวไว้ว่า

"สิ่งสำคัญไม่ใช่ว่าคุณถูกหรือผิด แต่สิ่งสำคัญก็คือ คุณกำไรเท่าไหร่เมื่อคุณถูก และคุณขาดทุนเท่าไหร่เมื่อคุณผิด" !gd

เมื่อเรารู้จักความเสี่ยงทั้งสองและวิธีแก้ไขแล้วเราก็มาดูว่าข้อดี ข้อเสียของ Gold Bar และ Gold Future ที่ผมมองบ่อย ๆ และหลายคนมองข้าม

A.ข้อดีคือให้เงินลงทุนน้อย เพียง 10% ของราคาที่ซื้อจริง แต่ในทางกลับก็ขาดทุนมากเมื่อคิดเป็น % เช่นกัน เรียกว่าความเสี่ยงจากอัตราทด (Leverage Risk)

B.มีระยะเวลากำหนด(มีวันหมดอายุ) จุดนี้เองที่เป็นจุดเสี่ยงที่ผมคิดว่าเสี่ยงมากเพราะไม่ว่าคุณจะพิจารณาปัจจัยพื้นฐานเก่งขนาดไหนหรือตามข่าวได้ละเอียด แต่คุณจะถูกบีบให้ตัดสินใจเร็ว (คิดเร็ว ทำเร็ว พลาดบ่อย)

และอีกหลายปัจจัย แต่ถ้าคุณเป็นคนที่ชอบกำไรเยอะ ๆ ลงทุนน้อย ๆ ชอบความเสี่ยงมาก ๆ ก็เป็นสิ่งที่เหมาะกับคุณเหมือนกันนะ เพราะผมก็ใช้ GF ในการลดต้นทุนทองคำ(จริง ๆ) และเพิ่มจำนวนทองคำในพอร์ท

เพราะจริงแล้ว Future Contract สร้างขึ้นมาสิ่งนี้คือการลดความเสี่ยงในการถือสินทรัพย์ทั้งหุ้น น้ำมัน ทองคำ ฯลฯ ในตอนที่มันปรับตัวลง "ไม่ให้ขาดทุนเยอะ" นั่นเอง แต่หลัง ๆ กับถูกขับเคลื่อนด้วยความโลภของทั้งโบร์กเกอร์และนักลงทุน

จึงสอนวิธีใช้มีดดาบลวก ๆ และปล่อยลงสนามจริงไปเลย อย่าลืมว่า "ดาบมันมีสองคม" ใช้ถูกก็ดีใช้ผิดวิธีมันก็ย้อนมาทำร้ายตัวเราเองคับ กลับกันถ้าเราใช้คล่องก็เป็นเครื่องมือที่ดีเนอะ !031

http://www.thanachartsec.co.th/TNS_CMS/Front/Upload/Derivatives/GoldFutures/TNS_GoldFutures.pdf

ส่วนคำถามที่สองมีอีกสินทรัพย์อีกหลายอย่างที่มีความเีสี่ยงน้อยกว่า GF คับไม่ว่าจะเป็นกลุ่มเดียวกันก็คือ Silver Bar กองทุนทองคำ ฯลฯ

บางครั้งอาจต้องประเมินตัวเองก่อนว่าเราต้องการกี่ % ของผลตอบแทนต่อปี

หลังจากนั้นจึงหาเครื่องมือที่ตอบโจทย์ ความคาดหวัง (Expectancy) ของเราแล้วเราจะเลือกเครื่องมือได้ถูกต้องเหมาะสมได้มากกว่าคับ

ปล...สุดท้าย ไอน์สไตน์ เคยกล่าวไว้ว่า สิ่งมหัศจรรย์ ของโลกอันดับที่ 9 คือการลงทุนแบบทบต้น หรือ Compound Interest นะคับ !30

เมื่อใช้วิธีนี้เป้าหมายที่มี "อิสระภาพทางการเงิน" ของเรานักลงทุนทองคำ ไม่ได้อยู่ไกลเลย สู้ต่อไปนักลงทุนทุกท่าน Fighto !!! :P

ขอบคุณคะคุณGolden Compass สำหรับข้อมูลทั้งหมดเดี๋ยวหนูจะลองไปทบทวนตัวเองเพื่อดูว่าหนูเหมาะกับอะไรนะคะ

ละเอียดเข้าใจง่ายดีคะขอบคุณอีกครั้งคะ^^ (ไม่มีข้อ2คะ^________^ )

heer kum i got smt for u

ลืมขอบคุณ คุณ XAU-METALLIC เจ้าเก่า

ช่วงนี้ ไม่รู้ตลาดรออะไร หลุด trend ลงที่กดไว้ได้แล้ว แต่ไม่ยอมมีดีดแรงให้เห็น เลยทำให้เกิดความไม่แน่ใจ ไม่ไว้ใจมัน ขอถอนสมอออกมาพักเหนื่อยก่อนดีกว่า

ขอบคุณ คุณ Golden Compass มากๆครับ

สำหรับผม GF ก็เล่นได้เหมือนทองคำแท่ง ถ้าเราเล่นให้มันเหมือน คืออย่าใช้อัตราทด (ลงทุนน้อยซื้อของได้มาก) มาช่วยมากเกินไป อย่าไปสนใจตัวเลขขาดทุนกำไรที่แสดงทางหน้าจอ เพราะจะทำให้เราไขว้เขว ไม่ลงทุนตามแผน เท่านั้นแหละ

ทองแท่ง มันไม่มีเรื่องพวกนี้มากวนใจ ทำให้เราไขว้เขวน้อยกว่า ถ้าเราจัดการความคิดเราเองได้ ก็ไม่ต้องไปกังวลหรอกครับ

ส่วนตัวผม GF ผมเอาไว้กันเสี่ยงบ้าง เก็งกำไรระยะสั้นบ้าง แต่จะซื้อขายเท่าที่เงินทุนตัวเองมีอยู่จริง เลยไม่มีความกังวลอะไร แต่ขนาดไม่กังวลอะไร บางที ก็เสียแผนตัวเองเหมือนกัน tongue.gif

เข้าเรื่อง ให้ดูราย 4 ชม. มาหลายวัน ราคาก็ไม่ไปไหน วันนี้ให้ดูรายวันบ้าง เหมือนราคาจะยืนเหนือ trend ได้ แต่จริงๆ ยังไม่น่าไว้ใจนะครับ เพราะจริงๆ ดูจะยังกองติด trend อยู่เลย ให้มันดี ก็ควรจะดีดขึ้นไปยืนเหนือแนวต้านหลักได้สักแนวก่อน ค่อยว่ากัน แนวต้านหลักของผม อยู่แถว 1505-1507 เหรียญนี่แหละครับ

สรุป แนวรับ 1489* 1478 1455 แนวต้าน 1500* 1505 1519 1532

ขอบคุณคุณกัมพลมากคะ เดี๋ยวจะไปศึกษากับลองเช็คใจตัวเองอีกทีคะ

ชัดเจนเข้าใจแล้วคะว่าทำไมคนรักคุณกัมพลเยอะนัก ประโยคคำพูดดูใจดีอบอุ่นเหมือนพี่ดูแลน้องเลยคะ^^

ขอบคุณอีกครั้งคะ

ขอบคุณคุณgolden compass มากๆอีกครั้งสำหรับข้อมูลดีๆในการเพิ่มความรู้และการตัดสินใจนะคะขอบคุณคะ^^