ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อาจารย์กัมพลคะ ช่วยขยายความหน่อยค่ะ คือมดแดงเห็นตั้งแต่เมื่อวาน ..งงนิดหน่อยแต่ไม่ได้ใส่ใจมันนัก เพิ่งมานั่งคิดได้ ว่าที่ผ่านมาอินดี้ กราฟเดย์มันต้องช้ากว่า แต่คราวนี้มันไม่ใช่ รวมทั้ง stochatic ด้วยเพราะรายวันขึ้นไปมาก แต่ราย 4 ตัดลง

ถ้าให้มดแดงเดาๆ ก็ต้องเชื่อกราฟ 4 ระยะสั้นก่อนใช่ใหม แต่ผลที่แท้จริงมันจะเป็นงัยคะ เพราะดูเหมือนมันขัดแย้งกัน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอเดาสุ่มว่าตอนเช้า ราคาจะกลับไปที่เดิม ^^

บังเอิญผมเพิ่งเป็นมือใหม่ ยังไม่มีความรู้เรื่องแนวรับ-แนวต้าน ขอเฮียกัมพลช่วยอธิบายเรื่องนี้ พร้อมหลักในการพิจารณาว่าจะซื้อ-ขายเมื่อไหร่ดี หน่อยได้ไหม

ขอบคุณมาล่วงหน้าครับผม

แนวรับแนวต้าน ผมมีข้อสังเกตว่า ให้ดูแนวที่มันมีเส้นสำคัญที่ชาวบ้านเขาดูกัน แล้วมันตัดกันแถวนั้นเยอะๆ ผมจะให้ึความสำคัญมากหน่อย

ส่วนเขาจะใช้เส้นไหนกันบ้าง ก็ลองตามๆอ่านๆดูครับ เดี๋ยวก็เห็นเอง ผมเองก็ค่อยๆลอกชาวบ้านมาเหมือนกัน

ส่วนจะซื้อขายเมื่อไหร่ ตรงไหนบ้าง อันนี้คงต้องประสบการณ์นะครับ แนะนำว่า อย่าพยายามสวน trend หลัก

ขอบคุณมากๆค่ะ ไหนๆก็ถามแล้วขอถามต่ออีกหน่อยค่ะ

หนูไม่เคยเห็นเฮียพูดถึงเส้นต่างๆบนตัวกราฟเลยเช่น เส้น BollingerBands MovingAverage หรือเส้น MA50 MA100

แล้วเฮียมีไว้ใช้ทำอะไรหรือค่ะ

จริงๆหนูก็ใช้ Indy 3ตัวนี้และเส้นเทรนเป็นตัวตัดสินใจ แต่ยังไม่ค่อยเก่งค่ะ ตอนนี้พยายามหัดดู เส้น BollingerBands MovingAverage อยู่ค่ะ ขอบคุณเฮียอีกครั้งค่ะ

มีไว้ดูเหมือนกันแหละครับ แต่ให้ความสำคัญมันน้อยหน่อย เส้น ma ผมใช้บ่อยๆจะ้เป็น 5 วัน 10 วัน และ 20วัน (เส้นกลางโบลิงเจอร์นั่นแหละ) ในรายวัน อันอื่นไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่

ขอบคุณเฮียกัมพลมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ :rolleyes:

แล้วถ้าต้องการเล่นระยะสั้น จะต้องดูอะไรเพิ่มอีกครับ นอกจากIndy 3ตัวที่กล่าวมาแล้ว

สั้นแค่ไหนล่ะ สั้นของผมเล่นรายวัน เร็วกว่านั้น ยังไม่เคยเล่นเลย ถ้าถามผม ผมว่า แค่นั้นใช้ให้เก่ง ก็เหลือแหล่ครับ

ไม่ทราบว่าอาจารย์กัมพล ศึกษาด้าน timeframe ด้วยหรือเปล่าค่ะ :wub:

พยายามวัดๆดูอยู่เหมือนกัน แต่มันไม่ค่อยเข้าท่า เลยไม่ค่อยสนใจมัน

อาจารย์กัมพลคะ ช่วยขยายความหน่อยค่ะ คือมดแดงเห็นตั้งแต่เมื่อวาน ..งงนิดหน่อยแต่ไม่ได้ใส่ใจมันนัก เพิ่งมานั่งคิดได้ ว่าที่ผ่านมาอินดี้ กราฟเดย์มันต้องช้ากว่า แต่คราวนี้มันไม่ใช่ รวมทั้ง stochatic ด้วยเพราะรายวันขึ้นไปมาก แต่ราย 4 ตัดลง

ถ้าให้มดแดงเดาๆ ก็ต้องเชื่อกราฟ 4 ระยะสั้นก่อนใช่ใหม แต่ผลที่แท้จริงมันจะเป็นงัยคะ เพราะดูเหมือนมันขัดแย้งกัน

คุณกำลังสับสนมั๊ง รายวันมันให้สัญญาณซื้อตามราย 4 ชม นั่นแหละ แต่ไอ้ราย 4 ชม ที่ผมบอกว่่ามันให้สัญญาณขายน่ัะ มันเพิ่งมาทีหลัง ซึ่งถ้ายังลงต่อเนื่อง รายวัน ก็จะกลับลงมา ส่งสัญญาณขายตามมาได้เหมือนกันครับ

ในมุมมองผม เอียงข้างขึ้น เมื่อราย 4 ให้สัญญาณขาย ผมก็คาดว่า มันจะแค่ลงทดสอบแนวรับ แล้วน่าจะดีดต่อ ผมก็ไปรอรับแถวแนวรับ (ไม่มีดร่วง ก็เป็นหมูชาวบ้านหลุดมา) ซึ่งรอบนี้ ก็เดาว่า 1520-1514 เหรียญ

ไรจะขนาดน้านนนนน เฮีย !gd แม่นเหมือนตาเห็นเลย !57 ลงมา1514 แล้วตอนนี้ก็ยังไม่หลุด 1520 ข้าน้อยขอคารวะจากใจจริง !_087

เช้านี้วันศุกร์จะหรรษาหรือศุกร์สยองเมื่อคืนก็ลุ้นระทึกแต่เปิดมาเช้านี้ต้องขอปรบมือให้กูรูจอมขมังเวทย์จริงฯบอกแนวรับแนวต้านได้อย่างกับตาเห็นต้องขอนับถือจริงฯในด้านวิเคราะห์เจาะลึกทุกมุมมองต้องติดตามเฮียกำพลทุกวันเรียกว่าวันไหนไม่ได้เจอบทความของเฮียมาให้คำแนะนำรู้สึกเหมือนกินอาหารไม่อร่อยเลยจิงฯนะฮิฮิ :lol:

ขอคำแนะนำสำหรับทองแท่งด้วยครับ คือว่าเราจะปล่อยตอนไหนดี ขอบพระคุณมากครับสำหรับบทวิเคราะห์ทุกๆวัน