ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อาทิตย์ที่ผ่านมาพอดีไม่ว่างก็เลยไม่ได้เข้ามาแชร์ความเห็นครับ

เรื่องเป้าหมายการปรับฐานของราคาทองเนี่ยะ 700-800 น่าจะเป็นเป้าหมายการปรับฐานในกรณีที่ ราคาถึง 1,300 แต่ผมมองว่าขา 5 รอบนี้ อาจเรียกได้ว่าล้มเหลวแบบน่าเกลียด ดังนั้น ต่ำกว่า 700 มีสิทธิ์เกิดขึ้นได้ และราคาอาจลงไปนอนนิ่งๆนานทีเดียว ถ้าต่ำกว่า 700

แต่แน่นอนถ้าการปรับฐานใหญ่เป็นไปตามที่ผมว่ามา ราคาก็อาจไม่ลงแบบกระหน่ำทีเดียว ซึ่งเราอาจได้การจบขา A ที่แถว 900ปลายๆ และอาจเกิดการรีบาวน์ขา B ได้และน่าจะรีบาวน์ได้พอสมควร อาจจะประมาณ 1,1xx และหลังจากนั้นขา C ซึ่งผมมองว่าอย่างน้อย 700-800 น่าจะได้เห็น แต่ต่ำกว่า 700 และลงไปนอนนิ่งๆนานๆ ก็มีความเป็นไปได้ ส่วนระยะเวลาการปรับฐานรอบนี้ ผมว่าน่าจะมีอย่างน้อย 1 ปี

เรื่องตัวเลขต่างๆที่ให้เนี่ยะ ยังคงเป็นแค่การคาดการณ์เท่านั้น แต่เท่าที่พอมั่นใจพอสมควรคือ แนวโน้มหลักตอนนี้คือขาลงครับ แต่ก็จะมีการรีบาวน์เป็นระยะ ถ้าเป็นผมตอนนี้ผมจะรอเฉยๆไม่ทำอะไรและไม่ซื้อสำหรับทองแท่ง ไม่งั้นเดี๋ยวกำไรที่ได้มาจะหายไปหมด

ผมเคยนั่งคิดนะ ว่าสมัยก่อนราคาอยู่ที่แถว 10,000 กว่าๆ เรามองมาแถว 18,000-19,000 รู้สึกว่าแพงมาก แบบว่าไม่น่าเป็นไปได้ แต่ตอนนี้ก็มาถึงแล้ว และราคาก็ป้วนเปี้ยนอยู่แถวนี้นานจนเรารู้สึกว่ามันไม่แพงแล้ว ตอนนี้ราคาลงมา 1,000-2,000 ก็อาจจะรีบแห่กันไปซื้อทองแท่งกันแล้วเพราะมองว่าของถูก แต่เป็นไปได้มั้ย ถ้าเราลองมองภาพกว้างๆ เราอาจเห็นได้ว่าราคามันขึ้นมาเยอะมากๆจากแค่ 4,000-5,000 และตอนนี้มันถูกจริงหรือเปล่า?

ต้องขออภัยด้วยครับ ถ้าความเห็นผมอาจทำให้ชาวกระทิงไม่ค่อยพอใจ หรือทำให้หลายท่านที่คิดจะซื้อตื่นตระหนกจนไม่กล้าซื้อ แต่ถ้าท่านมั่นใจและคิดอย่างถี่ถ้วนแล้ว ก็ขอให้เชื่อมั่นในตัวท่านเองจะดีที่สุด ผมก็แค่นักลงทุนธรรมดาคนหนึ่งเท่านั้น อาจผิดพลาดได้เสมอ !17

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ +1ให้เลยค่ะคุณPongkiat :D :D

มองลงบ้างก็ดีค่ะ มองขึ้นอย่างเดียวนอกจากเมื่อยคอแล้วอาจจะตกสวรรค์ด้วยยย :P :P

ขอบคุณครับ อจ พงษ์เกียรติ อจ กัมพล !01 !01 ที่คอยให้ข้อมูลตลอดเวลา ผมมือใหม่ ดูกราฟไม่เป็น ก็อาศัยบทวิเคราะห์ของ อจ (กูรู) ทุกๆท่านเป็นแนวทาง ไม่โทษใคร ทั้งนั้น ตามมาเรื่อยๆครับ สบายใจได้คับท่าน อจ ทุกๆท่าน .............. !01 !01 !01

!01 เฮียกำพล

ถูกแก้ไข โดย pck.

กำลังติด ดอย อยู่เศร้าจาย ไม่กล้าทำอะไรเลยอะ่ !_18d !_18d

กำลังติด ดอย อยู่เศร้าจาย ไม่กล้าทำอะไรเลยอะ่ !_18d !_18d

ใจเย็นๆครับเดี๋ยวก็ได้ลง :)วันนี้ผมถามร้านทองเขาบอกว่าปลายปีนี้ได้เห็นบาทละ 20000 แน่นอน ฟันธง!

ถูกแก้ไข โดย pck.

ขอบคุณครับเฮียพงษ์เกียรติ

อยากจะขอความกรุณาเฮียพงษ์เกียรติ ช่วยกะเวลาประมาณการจบ ขา A ว่าสักกี่เดือนต่อจากนี้ล่ะครับ

ขอบคุณค่ะ อ่านแล้วเครียดเลย ดอยนี้สูงเฉียดฟ้า ถ้าราคาลงมาแบบนั้นจริงอีกกี่ปีกว่าจะได้หลุดจากดอย :( :( :(

รอเด้งไปเด้งมา ยังติดดอยทองแท่งอยู่เลยค่ะ อยากถามเฮียว่า 18550 สีสิทธิ์รีบาวถึงมั้ยค่ะ ขอบคุณค่ะ

อาทิตย์ที่ผ่านมาพอดีไม่ว่างก็เลยไม่ได้เข้ามาแชร์ความเห็นครับ

เรื่องเป้าหมายการปรับฐานของราคาทองเนี่ยะ 700-800 น่าจะเป็นเป้าหมายการปรับฐานในกรณีที่ ราคาถึง 1,300 แต่ผมมองว่าขา 5 รอบนี้ อาจเรียกได้ว่าล้มเหลวแบบน่าเกลียด ดังนั้น ต่ำกว่า 700 มีสิทธิ์เกิดขึ้นได้ และราคาอาจลงไปนอนนิ่งๆนานทีเดียว ถ้าต่ำกว่า 700

แต่แน่นอนถ้าการปรับฐานใหญ่เป็นไปตามที่ผมว่ามา ราคาก็อาจไม่ลงแบบกระหน่ำทีเดียว ซึ่งเราอาจได้การจบขา A ที่แถว 900ปลายๆ และอาจเกิดการรีบาวน์ขา B ได้และน่าจะรีบาวน์ได้พอสมควร อาจจะประมาณ 1,1xx และหลังจากนั้นขา C ซึ่งผมมองว่าอย่างน้อย 700-800 น่าจะได้เห็น แต่ต่ำกว่า 700 และลงไปนอนนิ่งๆนานๆ ก็มีความเป็นไปได้ ส่วนระยะเวลาการปรับฐานรอบนี้ ผมว่าน่าจะมีอย่างน้อย 1 ปี

เรื่องตัวเลขต่างๆที่ให้เนี่ยะ ยังคงเป็นแค่การคาดการณ์เท่านั้น แต่เท่าที่พอมั่นใจพอสมควรคือ แนวโน้มหลักตอนนี้คือขาลงครับ แต่ก็จะมีการรีบาวน์เป็นระยะ ถ้าเป็นผมตอนนี้ผมจะรอเฉยๆไม่ทำอะไรและไม่ซื้อสำหรับทองแท่ง ไม่งั้นเดี๋ยวกำไรที่ได้มาจะหายไปหมด

ผมเคยนั่งคิดนะ ว่าสมัยก่อนราคาอยู่ที่แถว 10,000 กว่าๆ เรามองมาแถว 18,000-19,000 รู้สึกว่าแพงมาก แบบว่าไม่น่าเป็นไปได้ แต่ตอนนี้ก็มาถึงแล้ว และราคาก็ป้วนเปี้ยนอยู่แถวนี้นานจนเรารู้สึกว่ามันไม่แพงแล้ว ตอนนี้ราคาลงมา 1,000-2,000 ก็อาจจะรีบแห่กันไปซื้อทองแท่งกันแล้วเพราะมองว่าของถูก แต่เป็นไปได้มั้ย ถ้าเราลองมองภาพกว้างๆ เราอาจเห็นได้ว่าราคามันขึ้นมาเยอะมากๆจากแค่ 4,000-5,000 และตอนนี้มันถูกจริงหรือเปล่า?

ต้องขออภัยด้วยครับ ถ้าความเห็นผมอาจทำให้ชาวกระทิงไม่ค่อยพอใจ หรือทำให้หลายท่านที่คิดจะซื้อตื่นตระหนกจนไม่กล้าซื้อ แต่ถ้าท่านมั่นใจและคิดอย่างถี่ถ้วนแล้ว ก็ขอให้เชื่อมั่นในตัวท่านเองจะดีที่สุด ผมก็แค่นักลงทุนธรรมดาคนหนึ่งเท่านั้น อาจผิดพลาดได้เสมอ !17

ส่วนตัวผมไม่คิดว่าทองจะลงมามากขนาดนั้น (700-800) เต็มที่คิดว่าน่าจะหยุดแค่ประมาณ 11XX ต้นๆ

และถ้าดูแนวโน้มย้อนหลังไปถึงปี 2004 จะเห็นว่าทองมีแนวโน้มเพิ่มสูงขึ้นทุกปี ยกเว้นในปี 2008 ที่ดูเหมือนราคาจะลงมาในช่วง 3 ไตรมาสแรก แต่ไตรมาสสุดท้ายก็ปรับตัวสูงขึ้น

นอกจากนี้วิกฤตการเงินในยุโรปยังไม่สิ้นสุด แต่รอวันระเบิดออกอีกครั้งมากกว่า ดังนั้นทองซึ่งถือเป็นสินทรัพย์ที่มั่นคงและเป็น Safe Heaven ของนักลงทุน ยังไงก็ต้องขึ้นอีกแน่ และเป็นไปได้สูงที่ไม่เกินสิ้นปีนี้จะทะลุ 20000 บาท

:wacko: โหหห...ลงทีน่ากลัวมั๊กมากกกกก :( จาลงถึงไหนบ้างคร๊าบบบ ใครตอบได้บ้างว่ารอบนี้จะลงไปกองที่จุดไรดีอะ จะได้โดดเข้าถูกจังหวะอะคร๊าบ ดอยตลอดชักจาลงดอยไม่เป็นแล้วอะ :P