ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ เฮีย

แล้วเฮียไม่กลัวเรื่องค่าเงินบาดที่ลดลงทุกๆวันหรือคะ ตอนนี้ได้แต่นั่งมองอ่ะ ไม่กล้าเข้าเลย กลัวได้ไม่คุ้มเสียซะมากกว่า มีความรู้สึกกดดันถ้าจะเสี่ยงซื้อแล้วรีบออก เพราะมันเหมือนเราไปแข่งกะอะไรไม่รู้ ที่เราไม่สามรถคุมมันได้ สรุป ขอคำแนะนำเล่นช่วงนี้หน่อยค่ะ

จริงด้วยเนาะ L ไว้ตอน 1240 ตอนนี้1250 แล้วแต่ไม่ได้กำไรและยังขาดทุนอยู่เลยค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

จริงด้วยเนาะ L ไว้ตอน 1240 ตอนนี้1250 แล้วแต่ไม่ได้กำไรและยังขาดทุนอยู่เลยค่ะ

แต่แปลกจังวันนี้หน้าจอผมเป็นบวกตัวเขียวทุกซีรีส์เลยนะครับ

เมื่อวานผมก็ S ไว้ที่ 1237 ยังเป็นตัวแดงขาดทุนอยู่ตัวละ 4000 กว่าเลย

ถ้า L ไว้ที่ 1240 น่าจะบวกบ้างน๊า :unsure:

สวัสดีค่ะ เฮีย

แล้วเฮียไม่กลัวเรื่องค่าเงินบาดที่ลดลงทุกๆวันหรือคะ ตอนนี้ได้แต่นั่งมองอ่ะ ไม่กล้าเข้าเลย กลัวได้ไม่คุ้มเสียซะมากกว่า มีความรู้สึกกดดันถ้าจะเสี่ยงซื้อแล้วรีบออก เพราะมันเหมือนเราไปแข่งกะอะไรไม่รู้ ที่เราไม่สามรถคุมมันได้ สรุป ขอคำแนะนำเล่นช่วงนี้หน่อยค่ะ

อารมณ์เดียวกันเลยค่ะ

มันน่าจะลงเพื่อนทำคลื่น 2 ก่อนมั๊ยครับ แล้วถ้าดูกราฟรายวันลากจากท้องคลื่น-ยอดคลื่นที่ผ่านมา จะได้ราคา 125X พอดี แสดงว่าตรงนี้ถ้าผ่านไม่ได้ ก็ปรับเป็นคลื่น 2 ที่ fibo 61.8 (1217) ก่อนรึเปล่าอะครับ มั่วเอานะครับ

ขอบคุณเฮียมากครับ

รอจังหวะเล่น S อยู่ครับรอสัญญาณจากเฮียกัมพล(บาทแข็งโป๊กแบบนี้เล่น L ไม่ไหวอ่ะครับ)

สรุปลงมาแบบนี้มันจะเป็นเทรนไหนแล้วน้าาา

จีนเตือนราคาทองอาจทรุดจากแรงขายธนาคารกลาง

xBT> CHINA:ธ.กลางจีนออกโรงเตือนนักลงทุนระวังราคาทองทรุดจากแรงขายธนาคารกลาง

ปักกิ่ง--1 ก.ย.--รอยเตอร์

นายโซว ผิงเซา นักวิเคราะห์ของธนาคารกลางจีน กล่าวในวันนี้ว่า

นักลงทุนต้องระมัดระวังในการซื้อทอง และจับตาการทรุดตัวลงของราคาทอง

ที่มีสาเหตุมาจากการเทขายล็อตใหญ่จากธนาคารกลางในต่างประเทศ

"ท่ามกลางภาวะร้อนแรงของการลงทุนในทองนั้น นักลงทุนจะต้อง

มีความระมัดระวังมากขึ้นในการเข้ามาในตลาด โดยพวกเขาต้องจับตาการ

ดิ่งลงของราคาทองที่เป็นผลมาจากแรงเทขายของธนาคารกลางในต่างประเทศ

ซึ่งรวมถึงสหรัฐ" หนังสือพิมพ์ไฟแนนเชียล นิวส์ ซึ่งเป็นหนังสือพิมพ์ของธนาคาร

กลางจีน ได้อ้างคำกล่าวของนายโซว

ทั้งนี้ ความคิดเห็นดังกล่าวมีขึ้นในขณะที่สัญญาล่วงหน้าทองสหรัฐทะยาน

ขึ้นแตะระดับสูงสุดในรอบ 2 เดือนวานนี้ ขณะที่ความไม่แน่นอนเกี่ยวกับการฟื้นตัว

ทางเศรษฐกิจได้หนุนความน่าดึงดูดใจของทองในฐานะแหล่งลงทุนทางเลือก--จบ-- :lol: :lol:

(รอยเตอร์ โดย พันธุ์ทิพย์ คำเพิ่มพูล แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

1. MACD ใช้ 26 12 9 ค่ามาตรฐานครับ

2. เมื่อวานมีคนถามเรื่อง divergence น่าจะคล้ายกับที่คุณถามวันนี้ ผมก็บอกว่าไดครับ คือมันลดต่ำอย่างที่ึคุณบอกนั่นแหละ แต่ผมเคยโดน และเจอมากับตัวคือ ตอนแรกมันก็ไดครับ แต่สุดท้าย มันก็ลากจากเลิกไดได้ ผมถึงบอกว่า ดูเรื่อง trend เป็นหลัก และบางที อย่างเมื่อวาน หลุด trend ไปนิดๆ เรียกว่า เล่นกันถึงฎีกาเลย ว่างั้น แต่ผมยังเชื่อว่าขึ้น เพราะผมเห็นว่า

- มันพักฐานตามด่านสำคัญมาเป็นระยะแล้ว

- ถ้าลงช่วงนี้ แนวพักตัวมันสั้นมาก เหนือ 1200 เหรียญ เหตุผลเดียวกับข้างบน คือมันพักฐานตามด่านสำคัญมาเป็นระยะ ถ้ายังเอาไม่อยู่อีกก็โน่นเลย 1187 เหรียญลงไป ซึ่งดูจะไม่ใช่ราคาที่ควรจะเป็นในสถานการณ์ที่ราคาทองคำกำลังจะเข้าฤดูกาลของมัน เราจึงน่ามองการปรับฐานที่สูงกว่า ผมจึงคาดว่าแถวนี้่แหละจะเป็นฐานต่อไปมากกว่าที่จะทรุดลงไปปรับฐานลึกอีก ดังนั้น จึงต้องเล็งเป้าว่า มันต้องดีดขึ้นสูงกว่านี้ แล้วปรับลงมาตรงแถวนี้อีกที

- และกรณีที่อธิบายเมื่อเช้า เรื่อง RSI และ Stoch ขยายความใหม่ ..

-- ผมอธิบายตอนเรียนไปว่า ถ้าเป็นขาขึ้น RSI มันจะดีดเกิน 66 สังเกตดูครับ ว่าช่วงขาลง RSI จะดีดไม่ถึง 66 ส่วนตอนขาขึ้น ลงก็ไม่ถึง 33 เหมือนกัน และเมื่อถึง 66 แล้ว มันก็จะไม่ลงทันที มันมักจะไปต่อได้

-- ส่วน Stoch ผมก็อธิบายว่า เวลาช่วงขาขึ้น มันชอบค้างนานๆ ขณะที่เวลาลง มันจะสั้นมาก จึงเป็นโอกาสในการซื้อ รอบนี้ลองดู stoch สิครับ บอกเราตามทฤษฎีของมัน ดูตอนลงที่วงให้ดู แหลมเปี๊ยวเลย ซื้อตามก็ได้กิน

วันนี้ ถามว่าเสี่ยงมั๊ยที่คิดว่ามันจะขึ้น ผมพิจารณาแล้วเห็นว่าแนวรับใกล้ แนวต้านไกล และ trend ยังไม่เสีย จึงตัดสินใจถือข้าง L ต่อ จะผิดเหมือนตอนถือ S เที่ยวก่อน ที่ถือยาวจนกลับมาขาดทุน ก็มีโอกาสเป็นได้ แต่ยังไง ก็ต้องเล่นตาม trend ไว้ก่อนครับ ระยะยาว น่าจะได้มากกว่าเสีย

!01 !01 !01

เรื่องค่าเงินบาทนี่ ผมกะเกณฑ์ไม่ถูกหรอกครับ แต่เชื่อว่า ถ้ามันแข็ง US ก็น่าจะอ่อน เลยไม่อยากจะไปสนมัน

ข่าวจีนเตือนนี่ ไม่ฟังไม่ได้นะครับ เท่าที่อ่านมาจีนเตือนเมื่อไหร่ มันไม่ค่อยผิดซะด้วย ชักเสียว unsure.gif ขอบคุณสำหรับข่าว

เมื่อวานราคาขึ้่นไปถึงด่าน 1254 เหรียญซะก่อน ก่อนที่จะลงมาแนวรับแถว 1241 เหรียญ เช้ามาอยู่แถว 1246 เหรียญ อาการแบบนี้ ถึงด่านสำคัญแล้วยังตีไม่แตก แต่ก็ยังไม่หลุดแนวรับเช่นกัน ทำให้ทิศทางไม่ชัดเจนครับ

วันนี้ให้ดูรายวันจะเห็นว่า

- RSI ขึ้นผ่าน 66 แล้ว แต่ราคาที่ลงมาเมื่อคืน ทำให้กลาบเป็นยอดคลื่นซะละ แบบนี้ อาการออกแนวไม่ดี แต่การขึ้นผ่าน 66 ได้ ผมถือว่า เรากลับมาอยู่ในจังหวะขาขึ้น

- ราคายังอยู่ใน trend ขาขึ้น ตราบใดที่ยังไม่หลุด 1223 เหรียญ แนวโบลิงเจอร์กลาง

ความเห็นส่วนตัว เป้าหมายถือว่าชนแล้วที่ 1254 เหรียญ แล้วหล่น วันนี้อยู่เฉยๆดีกว่า รอทิศทาง จะ Long ก็กลัวไม่ไปต่อ จะ Short ก็กลัวออกไม่ทัน

Uploaded with ImageShack.us

ขอบคุณครับบ

วันนี้ควรมัดมือไว้ใช่มะครับ ^^

ถูกแก้ไข โดย TamA