ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

clubjew

วิเคราะห์ทองตามเทรน หาจุดซื้อขายที่ปลอดภัย by clubjew

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้ทะลุ sideway แล้วรอดูอย่างเดียวครับอย่าขาย ส่วนคนที่ขายไปแล้วถ้าทนไม่ไหวให้ยันไว้หรือปิดนอนดูดีกว่าครับ ช่วงนี้ปั่นกันจังรอหลุดเส้นเหลืองล่างรายเดย์จะเป็นจุดปลอดภัยสำหรับคนจะเล่นขา เอสตอนนี้แล้วเท่าที่ดู ปั่นจังเลยปวดหัว.... !ahh

ว่าแล้วมันปั่นชิบหายเลย.... การสวนเทรนครั้งนี้เป็นบทเรียนราคาแพงจริงๆ นี้ผมก็คัทลอส โดนไปสองรอบ....โดน 30 เหรียญไปรอบ กับ 15 เหรียญอีกรอบ ตอนนี้ นั่งตบยุ่งดูมันเล่นไปก่อนปวดหัว... การลงทุนมีได้มีเสีย แต่สิ่งที่สำคัญอย่าให้สติเสีย....สู้ๆ ครับ น้องทองหรือจรวดฟ่ะนี้ !061

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ว่าแล้วมันปั่นชิบหายเลย.... การสวนเทรนครั้งนี้เป็นบทเรียนราคาแพงจริงๆ นี้ผมก็คัทลอส โดนไปสองรอบ....โดน 30 เหรียญไปรอบ กับ 15 เหรียญอีกรอบ ตอนนี้ นั่งตบยุ่งดูมันเล่นไปก่อนปวดหัว... การลงทุนมีได้มีเสีย แต่สิ่งที่สำคัญอย่าให้สติเสีย....สู้ๆ ครับ น้องทองหรือจรวดฟ่ะนี้ !061

Many thank you krab !!!

ตอนนี้ผมว่าเล่นตามเทรนยากมากครับ มันเล่นกันแต่ข่าวอย่างเดียวเลย ยังมองไม่ค่อยเห็นทางลงเลยครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ขา S ทุกๆท่านนะคะ

เพราะตัวเองก็เคยเล่น GF มาก่อน (เริ่มเล่นต้นเดือน 6/53 แล้วเลิกเล่นปลายเดือน 7/53) ตอนที่เล่นช่วงนั้นยังไม่รู้จักเวป thaigold2.info เลยค่ะ อ่านบทความต่างจากกระดานสนทนาในเวปสมาคมค้าทองคำไม่รู้เทรนเท่าไร ก็เลยเล่นแต่สถานะ L อย่างเดียว อีกทั้งงานประจำ ที่นั่งก็ไม่เอื้อให้เราดูเนต พอ long ปั๊ป วันนั้นความรู้สึกเครียด จิตใจอยากดูราคาทอง แต่ดูไม่ได้ ถ้าอยากดูราคา GF ต้องอาศัยจากหน้าแรกของ settrade.com เท่านั้น แต่ด้วยความที่เราดูไม่ได้ สุดท้าย ขาดทุนหลัก 3พันกว่าบาท จบเลยค่ะ หยุดตัวเองเลย เพราะรู้แล้วว่าเรายังไม่รู้หลักการอะไรเลย อีกทั้งงานประจำก็จะเสียด้วย ถอนหลักประกันออกมา แล้วบอกตัวเองว่า ถ้าฉันพร้อมและเข้าใจเมื่อไร ค่อยเล่น มินิจีเอฟ ก็ได้ ปัจจุบัน รู้และเข้าใจมากขึ้น แต่ที่นั่งที่ทำงานก็ดูเนตไม่ได้เลย(ด้านหลังที่นั่งเอ๋เป็นหัวหน้านั่งค่ะ)ก็เลยดู จีเอฟ อย่างเดียว แล้วใช้วิธีออมแท่งทุกเดือน เล่นหุ้น(เล่น 8 ปีแล้วค่ะ ผ่านจุด 3xx มาแล้วตอนนั้นจำได้ว่าไม่มีใครอยากเข้าตลาดเลย) แล้วก็มาเล่นกองทุนรวม ตาม คุณปุณณ์ คุณงูดิน คุณเสม คุณเหมียวโจ ค่ะ

เพื่อนๆที่เล่นจีเอฟหรือทีเฟด สามารถบอกมาร์เกตติ้ง เวลาที่ซื้อแล้วซื้อแบบมีเงื่อนไขได้นะคะ เช่น สมมตินะคะ ว่า ถ้าเราเปิด long ไว้แล้วสั่งว่า ถ้าราคาลงมาต่ำกว่า 30 บาท ปิดสถานะ (บอกมาร์ฯไปเลยว่าจุด stop loss เราอยู่ตรงไหนพอเราทำผิด เงื่อนไขของเราจะเข้าคิวเลยค่ะ เพราะบางครั้งมาร์ฯเค้าก็ไม่กล้าโทรมารายงานเราค่ะ) เพิ่งรู้จากการไปสัมมนามาวัน เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาค่ะ

เขียนมาซะยืดเลย ขอบคุณ อ.จิ๋ว และทุกๆๆท่านที่ให้ความรู้ดีๆนะคะ

ขอบคุณมากกๆๆๆๆๆค่ะ

สุดท้ายก็ต้องขอบคุณ อ.กัมพลที่เขียนบทความวิเคราะห์ไปที่เวปกระดานสนทนาของสมาคมค้าทองคำ ทำให้เอ๋ได้รู้จักเวปนี้

ถูกแก้ไข โดย เอ๋

k wut ยังถือ s อยุ่มัี้่้ยค่ะ ใจคอทองจะลากขึ้นอย่างเดียวเลยหรือไง ทำไมไม่ลงบ้างเนี

อาจารย์ค่ะ ทองน่าลงได้แล้วเนอะ ทำไมไม่ลงซะที

ขอแจมหน่อยนะครับ ถ้าราคาไม่เป็นไปตามที่คาดซัก 3 วันก็น่าจะออกได้แล้วนะครับ หรือกำหนดจุดออกที่ชัดเจน เพื่อ stoploss

ไม่ได้เก่งอะไรเพียงแต่พูดตามตำราครับ

สู้ๆครับ

ตอนนี้ผมว่าเล่นตามเทรนยากมากครับ มันเล่นกันแต่ข่าวอย่างเดียวเลย ยังมองไม่ค่อยเห็นทางลงเลยครับ

ตอนนี้เราเล่นสวนเทรนกันเองมากกว่าครับ เพราะมันเป็นเทรนขึ้นมานานมากแล้วก็เลยไม่กล้าเล่นซื้อแต่เล่นขายกัน แหกกฏเหล็กในการลงทุนมาแสนยาวนาน

k wut ยังถือ s อยุ่มัี้่้ยค่ะ ใจคอทองจะลากขึ้นอย่างเดียวเลยหรือไง ทำไมไม่ลงบ้างเนี

อาจารย์ค่ะ ทองน่าลงได้แล้วเนอะ ทำไมไม่ลงซะที

ทองเวลามันแหกเทรนมันก็จะไปต่อครับ อย่างเมื่อวานเป็นตัวอย่างครับ ตอนนี้มันปั่นเหมือนน้ำมันเมื่อ 2 ปีก่อนครับ ไม่รู้มันจะไปได้อีกเท่าไรคิดดูน้ำมันตอน 147 เหรียญ มีแต่ข่าว 200 300 จนกระทั้ง 1000 เหรียญเลย แต่ตอนนี้ทองยังหาจุดจบไม่ได้ เมื่อวานผมเลยบอกเข้าสู่ตลาดการปั่นทอง ถ้าคนใจถึงก็เล่น L แล้วสตอปลอสเอา แต่ผมไม่กล้ามันสูงเกินทำใจ แต่ตอนนี้ S ก็ไม่กล้าเลยขอนั่งดูดีกว่า รอหลุดเทรนใหญ่จะปลอดภัยกว่า ถ้าเล่นก็จะเล่นสั้นๆ ไม่ถือยาวกลัวมันลากยาวไม่หยุด ผิดก็ตัดทิ้ง รอบแรกโดนลากยาว รอบสอง 15 เหรียญผมก็หนีแล้ว... !065 ตอนนี้รอ 1385+- จะขายอีก สตอปลอสสัก 1400 ให้มันรู้ไปมันจะไปได้สักแค่ไหน แต่เทรนใหญ่จริงๆ ในใจมองที่ 145x ได้เหมือนกัน...

ขอเป็นกำลังใจให้ขา S ทุกๆท่านนะคะ

เพราะตัวเองก็เคยเล่น GF มาก่อน (เริ่มเล่นต้นเดือน 6/53 แล้วเลิกเล่นปลายเดือน 7/53) ตอนที่เล่นช่วงนั้นยังไม่รู้จักเวป thaigold2.info เลยค่ะ อ่านบทความต่างจากกระดานสนทนาในเวปสมาคมค้าทองคำไม่รู้เทรนเท่าไร ก็เลยเล่นแต่สถานะ L อย่างเดียว อีกทั้งงานประจำ ที่นั่งก็ไม่เอื้อให้เราดูเนต พอ long ปั๊ป วันนั้นความรู้สึกเครียด จิตใจอยากดูราคาทอง แต่ดูไม่ได้ ถ้าอยากดูราคา GF ต้องอาศัยจากหน้าแรกของ settrade.com เท่านั้น แต่ด้วยความที่เราดูไม่ได้ สุดท้าย ขาดทุนหลัก 3พันกว่าบาท จบเลยค่ะ หยุดตัวเองเลย เพราะรู้แล้วว่าเรายังไม่รู้หลักการอะไรเลย อีกทั้งงานประจำก็จะเสียด้วย ถอนหลักประกันออกมา แล้วบอกตัวเองว่า ถ้าฉันพร้อมและเข้าใจเมื่อไร ค่อยเล่น มินิจีเอฟ ก็ได้ ปัจจุบัน รู้และเข้าใจมากขึ้น แต่ที่นั่งที่ทำงานก็ดูเนตไม่ได้เลย(ด้านหลังที่นั่งเอ๋เป็นหัวหน้านั่งค่ะ)ก็เลยดู จีเอฟ อย่างเดียว แล้วใช้วิธีออมแท่งทุกเดือน เล่นหุ้น(เล่น 8 ปีแล้วค่ะ ผ่านจุด 3xx มาแล้วตอนนั้นจำได้ว่าไม่มีใครอยากเข้าตลาดเลย) แล้วก็มาเล่นกองทุนรวม ตาม คุณปุณณ์ คุณงูดิน คุณเสม คุณเหมียวโจ ค่ะ

เพื่อนๆที่เล่นจีเอฟหรือทีเฟด สามารถบอกมาร์เกตติ้ง เวลาที่ซื้อแล้วซื้อแบบมีเงื่อนไขได้นะคะ เช่น สมมตินะคะ ว่า ถ้าเราเปิด long ไว้แล้วสั่งว่า ถ้าราคาลงมาต่ำกว่า 30 บาท ปิดสถานะ (บอกมาร์ฯไปเลยว่าจุด stop loss เราอยู่ตรงไหนพอเราทำผิด เงื่อนไขของเราจะเข้าคิวเลยค่ะ เพราะบางครั้งมาร์ฯเค้าก็ไม่กล้าโทรมารายงานเราค่ะ) เพิ่งรู้จากการไปสัมมนามาวัน เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาค่ะ

เขียนมาซะยืดเลย ขอบคุณ อ.จิ๋ว และทุกๆๆท่านที่ให้ความรู้ดีๆนะคะ

ขอบคุณมากกๆๆๆๆๆค่ะ

สุดท้ายก็ต้องขอบคุณ อ.กัมพลที่เขียนบทความวิเคราะห์ไปที่เวปกระดานสนทนาของสมาคมค้าทองคำ ทำให้เอ๋ได้รู้จักเวปนี้

ขอบคุณที่ แบ่งปั่นประสบการณ์ครับ ผมเลยบอกกฏเหล็กของการลงทุน 1 สตอปลอส 2 ไม่เล่นเกินตัว 3 ไม่เล่นสวนเทรนและไม่ใช้อารมณ์ในการเล่น แต่กฏข้อที่ 1 ทำยากที่สุดแต่มันเป็นกฏข้อที่ดีที่สุด ถ้าทำข้อนี้ได้ ข้อที่ 2 และ 3 จะไม่เกิดทันที

ขอแจมหน่อยนะครับ ถ้าราคาไม่เป็นไปตามที่คาดซัก 3 วันก็น่าจะออกได้แล้วนะครับ หรือกำหนดจุดออกที่ชัดเจน เพื่อ stoploss

ไม่ได้เก่งอะไรเพียงแต่พูดตามตำราครับ

สู้ๆครับ

นักลงทุนส่วนใหญ่มักเลื่อนสตอปลอส กว่าจะทำใจได้ เงินมักเหลือน้อยหรือไม่เหลือเลย....นี้แหละคือความน่ากลัวของการลงทุน แต่ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่ไม่ไดสตอปลอส เพราะผมก็เคยเป็นมาก่อน วิธีแก้อีกวิธีคือ ยอมค่อยๆ ตัดทิ้งไปเรื่อยๆ แทนที่จะซ้ำเรื่อยๆ เช่ิน ถ้าติด 3 สัญญาก็คิดว่า ถ้าขึ้นไปทุก 10-15 เหรียญจะตัดออก 1 สัญญา แต่ถ้าดูแล้วมั่นใจว่ามันเปลี่ยนเทรนก็ค่อยๆ ซ้ำที่ล่ะ 1 สัญญา ถ้าถูกทางก็ค่่อยๆ ซ้ำ ผิดทางค่อยๆหนี แต่ทุกวันนี้เราเล่นกันคือ ผิดทางซ้ำ ถูกทางหนี..... !59

น้องทองวันนี้ !10

1. เมื่อวานมันแหกเทรนเหลืองที่ตอนแรกผมจะให้ขายตรง 1354 แต่แค่ 9.35 น.เมื่อวานมันแหกเลย ผมกเลยรีบมาบอกให้หนี ให้นั่งดูยกเว้นคนใจกล้าซื้อก็ต้องสตอปลอส !_10

2. การที่มันแหกเทรนเ่ท่ากับว่ามันไม่เล่นเทรนเหรือแล้วแล้วเท่ากับว่ามันจะขึ้นต่อ และมันจะมาเล่นเทรนเขียวต่อแทรน ทำให้ผมดูแล้วรีบมาประกาศอย่างด่วนๆเลยว่าต้องหนี.... !065

3. เป้าหมายวันนี้สำหรับคนที่ซื้อ(ต้องใจกล้ามากๆ) คือ 1385+- เทรนบนเขียว ส่วนตัวผมก็จะไม่ยอม จะขายมันตรงนี้ถ้ามันมาอีก อย่าตามผมน่ะครับช่วงนี้ผมก็โดนเหมือนกัน แต่ใครตามอย่ามาว่ากันน่ะครับ... !_08 หรือหลุดเทรนขึ้นย่อยที่กำลังสร้างไปหา 1385 ค่อยขายก็ได้ จุดนี้ให้ผมซื้อผมก็ไม่ซื้อหลอกยอมโดนมันกินสบายใจกว่า !_18d

post-725-080663500 1287016906.jpg