ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

หมายความว่าจะขึ้นเหรอค่ะน้องญ่าพี่จะได้แอล ตอนนี้ลุ้นให้หลุด 49อย่างที่จานดอดว่า จะได้ลงมา 1200 อีกทีจะได้รับพี่ขึ้นจากเหวววววซ ะที

เค้าอยากขึ้น แต่ยังขึ้นไม่ไหวค่ะพี่

ญ่ากะจะรอ ซัก 1240-42 ไม่รู้จะลงมาหารึป่าวค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เค้าอยากขึ้น แต่ยังขึ้นไม่ไหวค่ะพี่

ญ่ากะจะรอ ซัก 1240-42 ไม่รู้จะลงมาหารึป่าวค่ะ

รอเอส หรือแอลค่ะญ่า ช่วยกันเชียร์ค่ะ จงลง จงลง ^^

รอปิดเอส เปิดแอลค่ะพี่ กั๊กๆ อยู่แถวนี้ เหนียวเลยเนาะ :D

ซิลเริ่มร่วงระวังจะดึงทองลงไปด้วยค่ะ

แนวโน้มราคาทองคำ 10.07.13 "ป๋าเบน มาอีกแล้วจร้า"

Fundamental and Event analysis

*วันนี้ป๋าเบน เบอร์นันเก้ มีคิวมา เขย่าราคาทองอีกแล้วคับพ้ม...

*แกมาแต่ละครั้ง มีพลังภาณุภาพไม่เบาสักที ขนาดบางที ไม่ได้พูดไรชัดๆ ราคาทองก็ยังจัดหนักกันตลอดๆ

*วันนี้ คนเทรดทอง เป็นอันต้องนอนดึก กันอีกแล้วครับ เพราะป๋าแกมีคิวพูดช่วงตี3 ตามเวลาบ้านเรา

แต่ก่อนป๋าแกออกโรงก็มี การแถลงผลการประชุมของคณะกรรมการเฟด FOMC minute

กันก่อนในช่วงตี1 ครับ

*ไม่ต้องบอกก็รู้ว่า ราคาวันนี้ ผันผวนแน่นอน โดนเฉพาะ เมื่อราคาทองเข้าช่วงซื้อขายในตลาดอเมริกา

ประเด็นที่ คนทั้งโลกเฝ้าติดชิดจอ ก็เรื่องเดิมๆคือ timing ที่เป็นไปได้ ที่เฟดจะเริ่ม taping QE นั่นเองครับ

*อีเว้นท์ในวันนี้ ผมมองแบบนี้ครับ ให้จับสัญญาณ คำพูดของทาง ป๋าเบน หรือ บรรดาเซเลบ จากเฟดให้ดี

ว่า...จะมี กาสางาญญาณ อ้อมๆ ถึง timing ในการ taping อย่างไร เช่น เป้า unemployment rate ลดลง

จากเดิมที่บอกว่า จะยกเลิกQE เมื่อ ถึงเป้าระดับ 6.5% วันนี้จะมีการพูดในเชิงว่า ลดเป้าลงต่ำกว่านี้หรือไม่

เช่น เป็น 7% เป็นต้น เพราะนั่นหมายถึง การบ่งบอกในเรื่อง timing ในการลดหรือยกเลิกQE เร็วขึ้น

แบบกลายๆ นั่นเอง

*ซึ่งถ้าทีกาพูดในรูปแบบนั้น ราคาทองคืนนี้ ก็คงโดนตื้บตามเคย แต่หากรูปการณ์ ออกในทางตรงกันข้าม

คือ พูดในเชิงที่ยังไม่พอใจ กับภาวะเศรษฐกิจในปัจจุบัน ยังเติบโตและยั่งยืนไม่ได้ดั่งพอใจของเฟด

ก็แน่นอนว่า ราคาทอง ก็มีโอกาสขยับขึ้นเหนือได้ต่ออักสักพักนั่นเอง

Technical analysis

รายวัน

*ราคาในช่วงนี้ ยังอยู่ในช่วงของการพักตัว ในแนวโน้มหลักขาลงอยู่ หากมองในเรื่องคลื่น ราคา กำลังพักตัว

ในคลื่น4ย่อย โดยอาจจะฟอร์มตัวในรูปแบบ flat หรือ zig zag ยังบอกไม่ได้

หากเป็น flat ราคาจะมีแนวต้าน แถวๆ 1265-1270

หากเป็นรูปแบบ zig zag ราคาจะมีแนวต้านแถว 1280-1285 / 1300-1305 หรือ

มากกว่านั้น (แต่อาจจะชัดเจนขึ้นหลังการแถลงของเบน เบอร์นันเก้ ในค่ำวันนี้ )

Strategy

*ขาbuy ในระยะสั้น หาจังหวะดัก buy เมื่อราคาย่อลงมาใกล้ๆแนวรับ 1240-1235

เพื่อลุ้น แนวต้าน 1265 +/- / 1280+/-แต่หากราคา หลุดแนวรับแถว 1230

ต้องลดความเสี่ยง ถอยออกมาก่อน

*ขา sell หากจะsell รอใกล้ๆแถวแนวต้าน 1265 ก่อนดีกว่า แต่หากทะลุ ก็ต้อง

รีบถอย เพราะราคา อาจจะขึ้นไปทดสอบ แนวต้าน 1280 ได้ต่อไปนั่นเอง

โชคดี มีกำไร ทุกคนครับ พี่น้องชาวทอง

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ขอบคุณ วิเคราะห์ อ.นันค่ะ :lol:

เผื่อ เพื่อนๆ อยากโหลด และ ตั้ง Alarms เตือนราคา ใน tab ค่ะ

พอดี พี่กบถามไว้ ที่ห้องขำๆ เดี๋ยวขอแปะไว้ที่นี่ก่อนนะคะ

เผื่อหาไม่เจอ.. ทำไว้ตั้งแต่วันอาทิตย์แล้วแต่พอดี ไม่ได้แปะค่ะ ^_^

ใครใช้ android โหลด trade interceptor ได้จากที่นี่เลยค่ะ

https://play.google....3Jtb2JpbGUiXQ..

โหลดเสร็จ install เข้าเครื่องแล้วทำตามขั้นตอนตามรูปได้เลยค่ะ

++++++++++++++++++++++++++++++++

++++++++++++++++++++++++++++++++

ส่วนการเลือก เปลี่ยนแปลง เทมเพลต + แก้ไขกราฟ + ตั้ง Alarm

ทำได้ตามนี้เลยค่ะ :D ส่วนเสียงเตือน จะเป็นเสียงเตือนตามปกติของเครื่องโทรศัพท์ค่ะ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

พอ Close เสร็จ จะไม่เห็นจุดที่เราตั้งไว้นะคะ ถ้าต้องการเช็ค ก้อแตะๆ ไปที่หน้าจอ กด Alarms อีกที

ถึงจะเห็นจุดที่เราตั้งไว้ค่ะ ถ้าราคามาแตะจุดนั้น เสียง tab ก้อจะดังเตือน เหมือนใน PC ค่ะ

:D

มอร์โกยจ้าน้องญ่า

เช้านี้พี่ว่าง นั่งเล่นชิงจังหวะกับเจ้า

ทุกไม้ตั้งเทคเบาะๆ นิ่มๆ 43 ไม่มาให้เห็นเรย

ยินดีกับเอสยูโรญ่าด้วย เมื่อคืนไหลเป็นเทน้ำ

จานดอดบอก ยูโร หมีเป็นหมี ทิงเป็นทิง ไม่เหวี่ยงเท่าทองเนาะ

อู้ววว.. โตเกียว เอาอีกแร้ว ชอบจิงกระชากแท่งชม.นี้ ยาวปายย

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

อียิปต์ แต่งตั้ง นายกฯรักษาการแล้ว

วันพุธ, 10 กรกฎาคม 2556 10:14 | อัพเดตล่าสุดเมือ วันพุธ, 10 กรกฎาคม 2556 10:14 | วันเผยแพร่ |

อียิปต์ แต่งตั้ง นายกฯรักษาการ พร้อมเดินหน้าจัดตั้ง ครม.ชุดใหม่ เพื่อแก้ปัญหาความขัดแย้งทางการเมือง และฟื้นฟูเศรษฐกิจ

นายฮาเซม เอล เบบลาวี ได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีรักษาการของอียิปต์เมื่อวานนี้ โดยภารกิจที่สำคัญที่จะต้องดำเนินการ คือ การเดินหน้าเจรจาเพื่อจัดตั้งคณะรัฐมนตรี เพื่อคลี่คลายความขัดแย้งทางการเมือง และฟื้นฟูเศรษฐกิจของประเทศ

นายเอล-เบบลาวี เคยทำหน้าที่ในตำแหน่ง รมว.กระทรวงคลังในช่วงการเปลี่ยนถ่ายอำนาจปี 2554 ซึ่งมีการโค่นอำนาจของนายฮอสนี มูบารัค ซึ่งดำรงตำแหน่งประธานาธิบดีในขณะนั้น โดยการแต่งตั้งนายเอล-เบบลาวี จะช่วยสนับสนุนประธานาธิบดีอัดลี แมนซูร์ ของอียิปต์ ซึ่งต้องเผชิญกับสถานการณ์ความรุนแรงมากขึ้น นับตั้งแต่ที่มีการโค่นอำนาจนายมอร์ซี

นายเอล-เบบลาวี กล่าวว่า การเจรจาต่อรองเรื่องคณะรัฐมนตรีคงจะใช้เวลาประมาณ 2-3 วัน โดยจะมีการเสนอตำแหน่งให้กับกลุ่มภราดรภาพมุสลิม

***กนง. คงอัตราดอกเบี้ยนโยบาย 2.50%

วันเผยแพร่ |

บอร์ด กนง.มีมีติคงอัตราดอกเบี้ยนโยบายที่ 2.50% ตามตลาดคาด

คณะกรรมการนโยบายการเงิน(กนง.) ในการประชุมวันที่ 10 ก.ค.56 มีมติให้คงอัตราดอกเบี้ยนโยบายที่ 2.50% โดยมองอัตราดอกเบี้ยยังเหมาะสม แต่พร้อมปรับเปลี่ยนสอดคล้องตามภาวะเศรษฐกิจ ขณะที่ประเมินว่าแนวโน้มเศรษฐกิจไทยจะชะลอลงในทิศทางเดียวกับสำนักอื่นๆ โดยคาดว่าอัตราการขยายตัวของเศรษฐกิจไทยจะโตไม่ถึง 5% จากเดิมที่คาดว่าจะโต 5.1%

มอร์โกยจ้าน้องญ่า

เช้านี้พี่ว่าง นั่งเล่นชิงจังหวะกับเจ้า

ทุกไม้ตั้งเทคเบาะๆ นิ่มๆ 43 ไม่มาให้เห็นเรย

ยินดีกับเอสยูโรญ่าด้วย เมื่อคืนไหลเป็นเทน้ำ

จานดอดบอก ยูโร หมีเป็นหมี ทิงเป็นทิง ไม่เหวี่ยงเท่าทองเนาะ

อู้ววว.. โตเกียว เอาอีกแร้ว ชอบจิงกระชากแท่งชม.นี้ ยาวปายย

ขอบคุณค่ะ ยูโร ช่วงเล่นเค้าแคบค่ะพี่ เหวี่ยงหนัก ก้อไม่เท่าทอง

พอเอาอยู่ค่ะ แต่อยากลุ้นตื่นๆ เต้นๆ เหมือนรถไฟเหาะ คงไม่เหมาะ

กะ ยูโร ค่ะพี่ แฮ่ๆ..อันนี้คงแล้วแต่ชอบนะคะ :P

อ้าว จานดอด คัม แบ๊ค

ยินดีด้วยนะคับ กับการเจรจากับพี่สัน 55+

พี่สันขวาน เค้าว่างัยนะคับ อ๋ออ.. ไว้จาบอกตัวเลขอีกที

ฟังแร้ว หนาววววว แทน

แบบนี้แหละคับ อยู่ดีๆ ไปขอแวทคืน แฮ่ๆ

ก่อนปุ้ง (พุ่ง) พี่มีตั้งบายตอปไว้นะ

ดันแคนทิ้งก่อนปุ้ง บร้ามากถึงบร้าที่ซู๊ดดดด

ติดนิสัยจัยร้อน เข้รำราญ เห็นไม่ยอมแมท แคนทิ้งทุกที เกะกะเทอร์มินัล เห้ออ..

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

ขอบคุณค่ะ ยูโร ช่วงเล่นเค้าแคบค่ะพี่ เหวี่ยงหนัก ก้อไม่เท่าทอง

พอเอาอยู่ค่ะ แต่อยากลุ้นตื่นๆ เต้นๆ เหมือนรถไฟเหาะ คงไม่เหมาะ

กะ ยูโร ค่ะพี่ แฮ่ๆ..อันนี้คงแล้วแต่ชอบนะคะ :P

จ้า นิสัยพี่ถึงไม่ค่อยสนุกกับค่าเงิน

มันเหวี่ยงไม่มันส์เท่าทอง ดูแร้วเบื่อๆ

อย่างว่า เค้าค่าเงินเนาะ จาให้เหวี่ยงแบบทองก้อคงไม่ได้

แต่ก้อยังเล่นนะ ตามที่ญ่าบอกไว้ ไม่ต้องไปเฝ้า

วันไหนข่าวบวกเค้าดีดขึ้นมาแรงๆ อินดี้เวอร์ๆ ก้อเอสทิ้งไว้

เวลาถูกดอลสวน เด๋วก้อร่วง เพราะศก.เมกากับยุโรป

ตอนแรกพี่ไม่รู้ ไปนั่งเล็ง โห จาหลับคากราฟยูโร กราฟดอล

พอพลิกมากราฟทอง รู้สึกกระชุ่มกระชวย 555+

เมื่อคืนจานดอดบอก ทิงเป็นทิง หมีเป็นหมี

พี่จาลองเข้าไปเดจาวูซักที