ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

คุณญ่าคะขอความรู้หน่อยคะ ว่า เลเวอร์เรจ คืออะไน 1:400 ต่างกับ 1:2000 ตรงไหน แล้วสเปรดคืออะไร สุดท้ายมาร์จิ้นคอลเนี่ย 30%/10% นี่คืออะไรต่ออะไรหรือคะ ตอนนี้อยากสมัคร exn... แต่ไม่รู้ว่าควรจะเลือก mini หรือ classic จึงจะคุ้มค่ากว่ากัน :Announce :Announce :Announce ปล. พี่บอยออกมาหน้าบ้านช่วยพี่ญ่าทำงานหน่อย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณญ่าคะขอความรู้หน่อยคะ ว่า เลเวอร์เรจ คืออะไน 1:400 ต่างกับ 1:2000 ตรงไหน แล้วสเปรดคืออะไร สุดท้ายมาร์จิ้นคอลเนี่ย 30%/10% นี่คืออะไรต่ออะไรหรือคะ ตอนนี้อยากสมัคร exn... แต่ไม่รู้ว่าควรจะเลือก mini หรือ classic จึงจะคุ้มค่ากว่ากัน :Announce :Announce :Announce ปล. พี่บอยออกมาหน้าบ้านช่วยพี่ญ่าทำงานหน่อย

ความหมายง่ายๆของ เลเวอเรจ (Leverage) คือ จำนวนเปอร์เซนต์ ที่ได้ยืมเงินจาก

โบรกเกอร์ เพื่อทำการเปิดออเดอร์เทรด ยกตัวอย่างเช่นเมื่อคุณซื้อ 100 หุ้นในตลาด

หุ้นโดยที่ราคาหุ้นละ 10 $ ต่อหุ้น คุณต้องใช้เงิน 1000$ เพื่อเปิดการเทรด บาง

โบรกเกอร์ให้คุณยืมเงินเพื่อเทรดสูงถึง 50-80% ของมูลค่าหุ้นทั้งหมด แทนที่คุณ

จะใช้เงิน 1000$ แต่คุณกลับใช้ แค่ 500 $ เท่านั้น เพื่อทำการเทรด สิ่งนี้แหละ

ที่ทำให้เทรดเดอร์สามารถซื้อหุ้นได้มาก โดยใช้เงินเท่าเดิม

ไปค้นที่อื่่นมาให้ ไม่รู้เข้าใจรึป่าว แฮ่ๆ :P จริงแล้ว ไม่ต้องสนให้มากค่ะ ว่าใช้ เลเวอเรจ

เท่าไหร่ ถ้าไม่อยากเทรดเกินตัว ก้อเลือก น้อยๆ ถ้าอยากเทรดเยอะๆ ก้อใช้ เลเวอเรจ

สูงๆ เป็นต้นค่ะ สูงสุดรู้สึกจะเป็น 1:2000 นะคะ

margin call คือ การบังคับปิดสถานะ กรณีเงินในบัญชีเหลือไม่พอค่ะ เช่น มี 100 เหรียญ

ใช้มาร์จิ้นไป 10 เหรียญ แต่เทรดผิดทาง ไม่ยอมคัท ทำให้ขาดทุนเพิ่มขึ้นจนไม่พอกับ

มาร์จิ้นที่เหลือ+ขาดทุน เค้าก้อจะทำการปิด บางตัวให้ อัตโนมัติค่ะ อธิบายตามความเข้า

ใจนะคะ ต้องลองเทรดเดโม่ค่ะ ถึงจะทราบ

1:400 1:2000 ต่างกันตรงคิดมาร์จิ้นในการเทรดแต่ละครั้งค่ะ

ของ exn.. ญ่าสมัครเป็น มินิ ค่ะ ไม่ทราบ ความต่างของคลาสสิค / สเปรด ค่ะ :P

leverage เลเวอเรจ ที่ใช้ ในการคำนวนมาร์จิ้น(เงินประกัน) ในการเทรดทองค่ะ

ยกตัวอย่าง ของที่ญ่าใช้ ละกันนะคะ 1:2000

//// ถ้ามี 500 เหรียญ จะเทรดขนาด 0.01 ได้ ประมาณ 500/1.24 = 403 ครั้งค่ะ

เทรด 0.01 คิดมาร์จิ้น ประมาณ 1.24 เหรียญ

เทรด 0.05 คิดมาร์จิ้น ประมาณ 6.20 เหรียญ

เทรด 0.10 คิดมาร์จิ้น ประมาณ 12.40 เหรียญ

เทรด 1.00 คิดมาร์จิ้น ประมาณ 124.00 เหรียญ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ส่วน 1:100 คำนวนได้ตามนี้ค่ะ

เทรด 0.01 คิดมาร์จิ้น ประมาณ 24.80 เหรียญ

เทรด 0.05 คิดมาร์จิ้น ประมาณ 124.00 เหรียญ

เทรด 0.10 คิดมาร์จิ้น ประมาณ 248.00 เหรียญ

เทรด 1.00 คิดมาร์จิ้น ประมาณ 2480.00 เหรียญ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

แต่ถ้าเปลี่ยน เลเวอเรจ เป็นสูงสุด คือ 1:2000 ต้องระวังคืนวันศุกร์ด้วยค่ะ

เพราะก่อนตลาดปิดไม่แน่ใจว่ากี่ ชม

เค้าจะปรับ เป็น 1:200 หมดค่ะ เพื่อประกันความเสี่ยงของราคาก่อนปิดตลาดค่ะ

เช่น สมมุติ ที่ญ่าเล่นคืนวันศุกร์ มาร์จิ้นที่คิด เท่ากับ 21 เหรียญ ก่อนตลาดปิด

จะคำนวนกลับเป็น 1:200 ก้อจะใช้มาร์จิ้นเท่ากับ 21*10 จะกลายเป็น 210 เหรียญค่ะ

เพราะฉะนั้น ก่อนที่เค้าจะคำนวน เราต้องเตรียมเงินในพอร์ทเราให้พอในการคำนวน

มาร์จิ้นก่อนปิดตลาดด้วยค่ะ :D

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เล่นล๊อตเยอะ ต้องเตรียมเงินให้พอ แต่ถ้าไม่พอ เราก้อจะทำสถานะไม่ได้ค่ะ

แต่ไม่ว่า จะ 1:100 1:1000 หรือ 1:2000 การทำกำไร จะได้กำไรเท่ากันหมด

คือเทรด 0.05 ขยับ 1 เหรียญ กำไร 5 เหรียญ ขาดทุน ก้อขาดทุน 5 เหรียญ

ทุกเลเวอเรจค่ะ การใช้ เลเวอเรจ น้อยลง เป็นการบังคับไม่ให้เราเทรดเกินตัว

เพราะต้องใช้มาร์จิ้นในการเทรด เยอะขึ้นค่ะ ประมาณเอาไว้ให้เรา

บังคับความโลภของตัวเองค่ะ :P

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เอาที่เคยตอบไว้ มาให้ดูค่ะ :D

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

ถ้าเราขาดทุนสะสมจนเงินหมด เราสามารถเติมเงินไปเพิ่มเพื่อไม้ให้เค้าบังคับปิดบัญชีของเราได้ใช่มั๊ยคะ

ถ้าเราขาดทุนสะสมจนเงินหมด เราสามารถเติมเงินไปเพิ่มเพื่อไม้ให้เค้าบังคับปิดบัญชีของเราได้ใช่มั๊ยคะ

เค้าไม่ปิดบัญชีเราหรอกค่ะ เติมเงิน ก้อเล่นได้ใหม่ค่ะ ตลอดค่ะ

เอ..สงสัยญ่าพูดผิด ปิดสถานะค่ะ ไม่ใช่ปิดบัญชี 55+

ขอบคุณน้องญ่ามากๆค่ะ :01

ส่วนตัวน้องญ่ามองไงคะ เฟดพูดทองจะลง/ข้ึนคะ

พี่ดู R h&s ราย4 ค่ะ เป้า1267 มะรู้ดูถูกต้องมั้ย

ถูกแก้ไข โดย Alan

ขอบคุณน้องญ่ามากๆค่ะ :01

ส่วนตัวน้องญ่ามองไงคะ เฟดพูดทองจะลง/ข้ึนคะ

พี่ดู R h&s ราย4 ค่ะ เป้า1267 มะรู้ดูถูกต้องมั้ย

คิม่ายออกค่ะ แฮ่ๆ ... แต่ใจอยากให้ลงนะคะ จะได้ปิดเอสค่ะ :P

ค่ะพี่ ถ้ามองตามนั้น ชน 1267 ทำ double top ถึงจะย่อค่ะ

สวัสดีค่ะ น้องญ่า น้องบอย คุณด๊อด

วันนี้ขอแนวทางหน่อยคร้าาา ลุ้นตรงไหนบ้างคะ

ตั้งราคาไว้เมื่อกลางวัน เอสไป 2 ไม้ แมทไปแล้ว ยังไม่ได้คืนเลยค่ะ

คิม่ายออกค่ะ แฮ่ๆ ... แต่ใจอยากให้ลงนะคะ จะได้ปิดเอสค่ะ :P

ค่ะพี่ ถ้ามองตามนั้น ชน 1267 ทำ double top ถึงจะย่อค่ะ

ขอให้ ชน 67 แล้ว ลงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สวัสดีค่ะ น้องญ่า น้องบอย คุณด๊อด

วันนี้ขอแนวทางหน่อยคร้าาา ลุ้นตรงไหนบ้างคะ

ตั้งราคาไว้เมื่อกลางวัน เอสไป 2 ไม้ แมทไปแล้ว ยังไม่ได้คืนเลยค่ะ

ติดเหมือนกันค่ะพี่นุช โดนกระชากซะ แฮ่ๆ ดีดแรง แม่หมี ราย4 ลูกหมี 1 30 15 เริ่มมา

ดูลงได้แค่ไหน ลุ้นๆ อยู่ค่ะ :D

ติดเหมือนกันค่ะพี่นุช โดนกระชากซะ แฮ่ๆ ดีดแรง แม่หมี ราย4 ลูกหมี 1 30 15 เริ่มมา

ดูลงได้แค่ไหน ลุ้นๆ อยู่ค่ะ :D

สวัสดีคับ พี่นุช

จ้าน้องญ่า เห็นหมี 4 ค่อยเอาอยู่หน่อย ตามด้วยหมีมาเป็นพรวนเรย เมื่อกี้

ราย 4 ติดเส้น 5 ถัดลงมาเส้น 10 รอรับตรง 1252

ตรง 1252 นี่ก้อเป็นบีบีกลาง ราย 1 ด้วยสิ เหนียวพิลึกละ

ฝั่งหมีคงต้องออกแรงเยอะหน่อย ถ้าจาให้หลุดเมื่อลงมาถึง

สวัสดีคับ พี่นุช

จ้าน้องญ่า เห็นหมี 4 ค่อยเอาอยู่หน่อย ตามด้วยหมีมาเป็นพรวนเรย เมื่อกี้

ราย 4 ติดเส้น 5 ถัดลงมาเส้น 10 รอรับตรง 1252

ตรง 1252 นี่ก้อเป็นบีบีกลาง ราย 1 ด้วยสิ เหนียวพิลึกละ

ฝั่งหมีคงต้องออกแรงเยอะหน่อย ถ้าจาให้หลุดเมื่อลงมาถึง

จะรับมือพี่เก้ ยังไงดีคะ น้องบอย

นั่งคุยกับน้องญ่า ถึงจานดอด

จานดอด ถ้าจุดไหน ชนต้านใหญ่ จาเล่นเยอะหน่อย

ต้านตามรายทาง ไม่ชัวร์มาก เล่น lot เล็กลงมา

ไม่ชัวร์ ไม่เข้า (จานดอดไม่ได้บอกนะคับ จับเอาจากการคุยกันทุกวัน)

อืมๆๆ ได้เปรียบเยอะ เล่นเยอะหน่อย ได้เปรียบน้อย ก้อเล่นน้อยหน่อยเนาะ

ไม่มั่น ไม่เล่นเรย มิน่าตอนตลาดลากๆ ไปนอนดูซีรี่ส์เกา.หน้าตาเฉย ไม่ได้ทุกข์ร้อนหรือตื่นเต้นกับเค้าลากเรยนะคับ

ตอนหมีนี่ ไม่รู้แอบลุกมาเอสป่าว เขี้ยวกับเจ้ามือจิงๆ

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

จะรับมือพี่เก้ ยังไงดีคะ น้องบอย

สงสัยอันนี้ต้องคุณดอดมาเม้นแร้วนะคับพี่นุช

บอยยังไม่ถึงขั้นคับ 555

(((((( จ า น ด อ ด )))))) ขอความเห็นหน่อยคับ บอยก้อรอฟัง

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy