ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

เอร๊ยยย.....

เย๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ลงแร้วๆๆ

ดอล/รูเบิลลงแร้ว เทททททททท ++

ยด.น้องญ่าด้วยจ้า

แบบนี้ซื้อเบียร์มาชนกันเอาป่ะ ฉะหลอง 555555 (วางแผนมอมเบียร์ญ่า หาโอกาสนานละ 55+)

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ญ่าเทลไว้ด้วยนะ เทลไว้ยาง ระวังโตย

ญ่าเทลไว้ด้วยนะ เทลไว้ยาง ระวังโตย

Ok ขอบคุณค่ะ ^_^

Ok ขอบคุณค่ะ ^_^

ทอง/ออสเทเรียกพี่ด้วยนะ อย่าลืม

พี่ง่วงพี่จานอนแร้ว นอนกันจ้า

ฝันดีน้องญ่า คุณศา จานดอด ทุกท่าน บายๆรวยๆ

ขอบคุณ คุณเอสเปรสโซ คุณอยากเล่นด้วยคน คุณรอลงดอยด้วยคับ รวยๆนะคับ

ความเห็นเบาๆ บางๆ ในเรื่องทองคำ (ความเห็นส่วนตัว)

ส่วนที่หนึ่ง มูลค่าทรัพย์สิน

เราสามารถเปรียบทองคำแท้ๆจริงๆได้เป็นบริษัท บริษัทหนึ่งที่มีชาวโลกทั้งโลกนี้เป็นเจ้าของร่่วมกัน โดยบริษัทนี้ประกอบกิจการในด้านสร้างความมั่่นคง ฐานะของชาวโลกในแต่ละครอบครัว แต่ละประเทศ โดยมีคู่แข่งขันคือ

1. ความเชื่อมั่นของมนุษย์ชาวโลก ถ้ามนุษย์ชาวโลกนี้ เชื่อมั่นในความมั่นคงของสกุลเงิน ดอลลาร์สหรัฐ เชื่อว่าโลกนี้มั่นใจในดอลลาร์สหรัฐมากๆ ทองก็มีราคาต่ำ เมื่อไร เชื่อมั่นน้อย ทองก็มีราคาสูง

2. อัตราเงินเฟ้อ หมายถึง เงิน(ธนบัตร)ของชาวโลก (ทุกประเทศ) ในแต่ละปี มีค่าน้อยลงย่อมทำให้ทองแพงขึ้น /// ถ้าเงินเฝื่่อ เงินมีค่ามากขึ้น ทองก็ถูกลง

3. อัตราดอกเบี้ยของประเทศต่างๆ ดอกเบี้ยแพง ทองถูก คนเอาไปฝากธนาคารหมด ดอกเบี้ยถูกคนไม่ฝากธนาคารก็เอาเงินมาลงทุนด้านอื่นๆและทองก็เป็นทางหนึ่งผู้ลงทุนในโลกที่จะมาลงทุน

4. ความมั่นคงของโลกในนี้ ว่าปัจจุบันชาวโลก เชื่อมั่นในอะไร เช่น ชาวโลกเชื่อมั่นในดอลลาร์สหรัฐ เชื่อมั่น GDP การจ้างแรงงาน การกระจายรายได้ทำให้คนส่วนใหญ่สุขสบาย คนจนน้อย หรือ เชื่อมั่นใจกำลังรบ อาวุธ อิทธพลของ Usa หรือ เชื่อมั่นใจประเทศจีน เชื่อมั่นหยวน ถ้าชาวโลกเชื่อมั่นในความมั่นคงของประเทศ สกุลเงินก็ยอมมีความสำคัญว่าทองคำ ถ้ามีสถาวะสงคราม หรือ ภัยพิบัติแรงๆ ดาวชนโลก น้ำท่วม โลก เราก็จะเชื่อในความมั่นคงของ ทองคำ มากกว่า

////////////////////////////////////////////////////////////////////

ทั้งหมดทั้ง 4 หรือจะมีส่วนอื่นๆอีก ที่ตีราคามาได้ว่า ท้้งหมด จะทำให้ทองสมควรอยู่ในระดับราคาเท่าไร หรือ ราคาเหมาะสม หรือ ราคาสเถียรภาพ เหมือนกับจะต้องหามูลค่า ทรัพย์สินของบริษัทที่แท้จริง มีการใช้หลักการณ์ ปัจจัย ทฤษฎี โปรแกมคอมพิวเตอร์ ผลที่ได้จะออกตามที่หลัีกและปัจจัยที่เอามาคิดเปรียบเทียบง่ายๆ

เหมือนผู้ตรวจสอบบัญชีเข้าตรวจสอบบัญชีบริษัทได้ผลเป็นมูลค่าสุทธิ์ราคาทรัพย์สิน(ทองคำ)

ส่วนที่สอง มูลค่า ทอง ในตลาด

ทองคำคล้ายๆกับ หุ้นมั่นคงใหญ่ๆตัวหนึ่ง (ไม่ใช่หุ้นปั่น) มีการใช้ เครื่องมือทางเทคนิด เช่น japanese candlestick , chart patterns ต่างๆ haed and shoulders . doubel top //สูตร ฟิโบนัีกซี // moving average convergence divergence // wave ต่างๆ down theory และ

ยอดนิยม Elliott wave

//////////////////////////////////////////////////////////////////

โดยส่วนที่สอง(มูลค่าตลาด) จะต้องเดินตาม ส่วนที่หนึ่ง (มูลค่าสุทธิ์ของทองที่เกิดจาก Fundament เสมอ) ไม่ว่านักปั่นจะปั่นไปเท่าไร ที่สุดก็จะต้องกลับมาความจริงว่า มูลค่่าสุทธิ์ เท่าไร ปั่นให้ลง ปั่นให้ขึ้น ก็ต้องกลับมาที่ความจริง

ปัญหาที่สำคัญคือ ความจริง(คุณค่าทองคำ) นี้ล่ะมันเปลื่ยนแปลงได้ไม่คงที่ ผู้ที่รู้ ผู้มีเครื่องมือดี เท่านั้นจึงเป็นผู้ชนะ

บทสรุปของบทความ sentiment only bonzai

การเล่นทองไม่มีเจ้ามือ มีแต่ขาใหญ่ ความมั่นใจของตัวเองที่คิดว่าทองคำควรจะอยู่ที่เท่าไรนั้นสำคัญ มันจะไปที่ใดมันต้องกลับมาที่ความจริง (คุณค่าของทองคำที่ระดับราคาสเถียรภาพเสมอ) ขาใหญ่ใช้ จิตวิทยา สร้างความตะหนก .สร้างความกลัว เป็นเครื่องมือในการสร้างความร่ำรวย

ชอบกดไลค์หน่อยนะครับ

บอนไซ(คนชอบไลค์)55555

ถูกแก้ไข โดย บอนไซ

อะไรยาวพี่บอนไซ

แล้วเดาว่าทิตย์หน้าจะเป็นอย่างไงต่อละ พอดีติดเอสไว้คัทไม่ทัน มันชอบมาตอนไม่ว่างด้วยสิ :21 :Wt

แล้วเดาว่าทิตย์หน้าจะเป็นอย่างไงต่อละ พอดีติดเอสไว้คัทไม่ทัน มันชอบมาตอนไม่ว่างด้วยสิ :21 :Wt

เล่น S ได้เปรียบเล็กน้อย

ส่วนตัว ทองไซค์เวย์ไปไปมามา ไม่มากประมาณ30จุด 1205-1235 อีกสองสามอาทิตย์ครับ

หมายเหตุ รูปปัจจุบัน เกี้ยมอี้ สวยมากครับ

ถูกแก้ไข โดย บอนไซ

หญิง : พี่ศิราณีคะ ขอปรึกษาปัญหาหน่อยนะคะ คือสามีของดิฉันนอกใจดิฉันค่ะ

เค้าจะชอบพาหญิงอื่นมาหวานใส่กันในบ้าน แล้วยังสั่งให้ดิฉันทำแกงส้ม

มาให้ผู้หญิงคนนั้นทานค่ะ...

:_01 :_01 :_01

ด้วยความที่ดิฉันรักเขามาก ดิฉันก็ต้องทนทำให้เค้าทานกัน เค้าทานด้วยกัน

โดยไม่ปริปากที่จะชวนดิฉันสักคำ ดิฉันก็ได้แต่ยืนมองตาปริบๆ

:064 :064 :064

ครั้งที่ 2 เค้าก็พาผู้หญิงคนนั้นมา แล้วสั่งให้ดิฉันทำแกงเขียวหวานไก่ให้ทาน

ดิฉันก็ทนทำไปให้เค้าทานค่ะ

:061 :061 :061

ที่ร้ายที่สุด เมื่อวานนี้ ก่อนที่เค้าทั้งสองคนจะออกจากบ้านไป เค้าได้สั่งว่า

วันนี้ให้ดิฉันทำแกงมัสมั่นไก่ไว้รอด้วย ดิฉันทนไม่ไหวแล้วค่ะ พี่คะ

มันเหมือนจะหยามหน้าดิฉันมากเกินไปแล้วใช่ไหมคะ...ดิฉันขอปรึกษาพี่ว่า...

*

*

*

*

*

*

*

*

*

*

*

*

*

...เอ่อ...แกงมัสมั่นไก่เนี่ย...เค้าทำกันยังไงคะ...

:_cd :_cd :_cd

แว๊กกกกก... นึกว่าจาปรึกษาอารัย อ่านลุ้นตั้งนาน

ยังคิดจาทำให้เค้าทานอีกนะคับ

คุณหญิงคงต้องรอพี่ศิราณีมาตอบนะคับ แต่จดหมายฉบับนี้ 2 ปีแร้ว

ยังไม่เห็นพี่ศิราณีมาตอบซักที ปัญหาของคุณหญิงคงทำเอาพี่ศิราณีไปไม่เป็นมั๊งคับ 555

แต่คุณหญิงจัยเย็นๆนะคับ เรื่องนี้ บอยขอแนะนำพี่ศิราดอดคับ

ถ้าพี่ศิราดอดได้อ่านปัญหาของคุณหญิงคงลูบปากแร้วพรึมพรำเบาๆว่า โถ เรื่องแค่นี้

ตราบใดที่ในซุปเปอร์มาเก็ตยังมี คนอร์ รสดี โลโบ ศิราดอดทำได้ทุกเมนูคับ ฟันธง 55

แหมๆๆๆๆๆ ปากหวาน สมัยก่อนเค้าก็สวยน:32 :32 :32

เล่น S ได้เปรียบเล็กน้อย

ส่วนตัว ทองไซค์เวย์ไปไปมามา ไม่มากประมาณ30จุด 1205-1235 อีกสองสามอาทิตย์ครับ

หมายเหตุ รูปปัจจุบัน เกี้ยมอี้ สวยมากครับ

ตายแก่แล้วสายตาฝ้าฟาง กดตอบผิดอัน :17 :17 :17

Computer = คณิตกรณ์ (ฟังเพราะดี แต่สมัยนี้ลำบากในการบัญญัติคำขึ้นใหม่แร้วให้ผู้คนยอมรับใช้กว่าสมัยก่อน เช่นคำเก่า Television เป็น โทรทัศน์ (Tele = โทร/ไกล Vision = ทัศน์/การมองเห็น แปลรวม การมองเห็นภาพทางไกล) หรือ Microscope เป็น กล้องจุลทรรศน์ คนทั่วไปยอมรับใช้ติดปากง่ายกว่า เพราะเด๋วนี้โลกมันแคบลง)

Laptop = คณิตกรณ์วางตัก (ตรงๆตัว)

Hardware = กระด้างภัณฑ์ (แก้ไขใหม่ให้ใช้เป็น ส่วนเครื่อง ส่วนอุปกรณ์ แทน)

Software = ละมุนภัณฑ์ (แก้ไขใหม่ให้ใช้เป็น ส่วนชุดคำสั่ง แทน เพราะเดิมเน้นที่คำแปลตรงตัวมากกว่าหน้าที่)

Spyware = สืบภัณฑ์ :_cd งั่กๆๆๆ คำนี้ขอเรยนะคับ รบกวนหาบัญญัติใหม่ได้ไหมคับ มะกล้าใช้อ่ะ เด๋วสาวๆว่าลามกยิ่งถ้าใช้ในเวลาพูด (คือคงต้องการสื่อว่า มีบางโปรแกรมเข้ามาสืบการใช้งานคอมพิวเตอร์ของเรา เปลี่ยนเป็น สอดส่องภัณฑ์ พอได้มั๊ยคับ 55+)

Ram = หน่วยความจำเข้าถึงโดยสุ่ม (เอ.. สุ่มๆคงมาจากคำว่า Random/Ram = Random Access Memory)

Joystick = แท่งหรรษา (แก้ไขใหม่เป็น ก้านควบคุม เพราะทำให้เกิดความสับสน)

Keyboard = แผงแป้นอักขระ (วุ๊ยย..ชอบอ่ะ)

Mouse = เนินหนู (55555 อันนี้ชอบกว่า)

Scanner = เครื่องกราดภาพ (เหมือนหนังสงคราม)

Windows = พหุบัญชร (555555 เพราะห้อยตัว s เรยพหุ ถ้าไม่ห้อยต้องเป็น เอกบัญชรแน่เรย 555)

pop-up windows = บัญชรผลุบโผล่ (555 เห็นภาพเรยคับ)

Microsoft = จิ๋วระทวย (เห้ย!! จิงหรอเนี่ย ดีว่าจิ๋วแค่ระทวยนะ ไม่ถึงกะระทม 55+ ดีเค้าไม่ตั้งชื่อ Macrosoft ไม่งั้นคงเป็น ขนาดใหญ่ระทวย 55555555)

Powerpoint = จุดอิทธิฤทธิ์ (เอ่อ.. ผมพรีเซ้นท์งานให้เจ้านาย โดยใช้จุดอิทธิฤทธิ์ช่วยคับ.. ฟังเหมือนลิเกๆเนาะ)

Floppy Disk = แผ่นบันทึกชนิดอ่อนปวกเปียก (โอ้โห!! สงสัยมองตรงข้ามกับแฟลชไดร้ว์)

Email = ไปรษณีย์อิเลคทรอนิค (ยาวไปนิส คงสะดวกใช้ว่าส่งเมล์ อีเมล์ มากกว่า)

น้อง น. ไปพันธุ์ทิพย์เพื่อหาซื้อคณิตกรณ์เครื่องใหม่ เพราะคณิตกรณ์ตัวเก่ามีปัญหา ไม่รู้ว่าเป็นเพราะกระด้างภัณฑ์หรือละมุนภัณฑ์ หรืออาจโดนสืบภัณฑ์เอาก้อเป็นได้ (อุ่ย..) เวลาเข้าบางเว็ปหรือเปิดหลายโปรแกรม ทำให้มันกินหน่วยความจำเข้าถึงโดยสุ่ม เพื่อนแนะนำน้อง น. ทางไปรษณีย์อิเลคทรอนิคว่า ให้เปลี่ยนแผงแป้นอักขระและเนินหนูด้วย เพราะพิมพ์ออกมามันเป็นภาษาเอเลี่ยน อ่านไม่ได้ เนินหนูก้อคลิกเบิ้ลตลอด บัญชรผลุบโผล่ขึ้นมาเองเพราะกลายเป็นดับเบิ้ลคลิก แร้วให้เลือกใช้จิ๋วระทวย8 ไปเรย หรือเลือกใช้เป็นคอมพิวเตอร์วางตักก้อได้ เด๋วนี้เค้าผลิตรุ่นใหม่หน่วยความจำเข้าถึงโดยสุ่มไม่แพ้คณิตกรณ์วางโต๊ะเรย สะดวกกลางคืนนอนเทรดกว่า

โห มันยืดเยื้อกว่าเข้าจัยเนาะ ดีไม่ดีโดนสาวด่าเอาด้วย หาว่าทะลึ่ง 55555+

Enjoy Weekend...ค่ะ

สุขสันต์วันหยุดคับ คุณศา

พยามจาเล็งกราฟให้คุณศา รอมาตั้งแต่เมื่อคืน

เซิฟ4 เออเร่อคับ จอมืดไปหมด ขึ้นเวทติ้ง ฟอร์ อัพเดท ป่านนี้ยังไม่มาเรย

มีความสุขกับวันหยุดมากๆนะคับ เด๋วดึกๆบอยกลับมา มาดูกราฟเซิฟ4 อีกทีคับ บายคับ

ความเห็นเบาๆ บางๆ ในเรื่องทองคำ (ความเห็นส่วนตัว)

ส่วนที่หนึ่ง มูลค่าทรัพย์สิน

เราสามารถเปรียบทองคำแท้ๆจริงๆได้เป็นบริษัท บริษัทหนึ่งที่มีชาวโลกทั้งโลกนี้เป็นเจ้าของร่่วมกัน โดยบริษัทนี้ประกอบกิจการในด้านสร้างความมั่่นคง ฐานะของชาวโลกในแต่ละครอบครัว แต่ละประเทศ โดยมีคู่แข่งขันคือ

1. ความเชื่อมั่นของมนุษย์ชาวโลก ถ้ามนุษย์ชาวโลกนี้ เชื่อมั่นในความมั่นคงของสกุลเงิน ดอลลาร์สหรัฐ เชื่อว่าโลกนี้มั่นใจในดอลลาร์สหรัฐมากๆ ทองก็มีราคาต่ำ เมื่อไร เชื่อมั่นน้อย ทองก็มีราคาสูง

2. อัตราเงินเฟ้อ หมายถึง เงิน(ธนบัตร)ของชาวโลก (ทุกประเทศ) ในแต่ละปี มีค่าน้อยลงย่อมทำให้ทองแพงขึ้น /// ถ้าเงินเฝื่่อ เงินมีค่ามากขึ้น ทองก็ถูกลง

3. อัตราดอกเบี้ยของประเทศต่างๆ ดอกเบี้ยแพง ทองถูก คนเอาไปฝากธนาคารหมด ดอกเบี้ยถูกคนไม่ฝากธนาคารก็เอาเงินมาลงทุนด้านอื่นๆและทองก็เป็นทางหนึ่งผู้ลงทุนในโลกที่จะมาลงทุน

4. ความมั่นคงของโลกในนี้ ว่าปัจจุบันชาวโลก เชื่อมั่นในอะไร เช่น ชาวโลกเชื่อมั่นในดอลลาร์สหรัฐ เชื่อมั่น GDP การจ้างแรงงาน การกระจายรายได้ทำให้คนส่วนใหญ่สุขสบาย คนจนน้อย หรือ เชื่อมั่นใจกำลังรบ อาวุธ อิทธพลของ Usa หรือ เชื่อมั่นใจประเทศจีน เชื่อมั่นหยวน ถ้าชาวโลกเชื่อมั่นในความมั่นคงของประเทศ สกุลเงินก็ยอมมีความสำคัญว่าทองคำ ถ้ามีสถาวะสงคราม หรือ ภัยพิบัติแรงๆ ดาวชนโลก น้ำท่วม โลก เราก็จะเชื่อในความมั่นคงของ ทองคำ มากกว่า

////////////////////////////////////////////////////////////////////

ทั้งหมดทั้ง 4 หรือจะมีส่วนอื่นๆอีก ที่ตีราคามาได้ว่า ท้้งหมด จะทำให้ทองสมควรอยู่ในระดับราคาเท่าไร หรือ ราคาเหมาะสม หรือ ราคาสเถียรภาพ เหมือนกับจะต้องหามูลค่า ทรัพย์สินของบริษัทที่แท้จริง มีการใช้หลักการณ์ ปัจจัย ทฤษฎี โปรแกมคอมพิวเตอร์ ผลที่ได้จะออกตามที่หลัีกและปัจจัยที่เอามาคิดเปรียบเทียบง่ายๆ

เหมือนผู้ตรวจสอบบัญชีเข้าตรวจสอบบัญชีบริษัทได้ผลเป็นมูลค่าสุทธิ์ราคาทรัพย์สิน(ทองคำ)

ส่วนที่สอง มูลค่า ทอง ในตลาด

ทองคำคล้ายๆกับ หุ้นมั่นคงใหญ่ๆตัวหนึ่ง (ไม่ใช่หุ้นปั่น) มีการใช้ เครื่องมือทางเทคนิด เช่น japanese candlestick , chart patterns ต่างๆ haed and shoulders . doubel top //สูตร ฟิโบนัีกซี // moving average convergence divergence // wave ต่างๆ down theory และ

ยอดนิยม Elliott wave

//////////////////////////////////////////////////////////////////

โดยส่วนที่สอง(มูลค่าตลาด) จะต้องเดินตาม ส่วนที่หนึ่ง (มูลค่าสุทธิ์ของทองที่เกิดจาก Fundament เสมอ) ไม่ว่านักปั่นจะปั่นไปเท่าไร ที่สุดก็จะต้องกลับมาความจริงว่า มูลค่่าสุทธิ์ เท่าไร ปั่นให้ลง ปั่นให้ขึ้น ก็ต้องกลับมาที่ความจริง

ปัญหาที่สำคัญคือ ความจริง(คุณค่าทองคำ) นี้ล่ะมันเปลื่ยนแปลงได้ไม่คงที่ ผู้ที่รู้ ผู้มีเครื่องมือดี เท่านั้นจึงเป็นผู้ชนะ

บทสรุปของบทความ sentiment only bonzai

การเล่นทองไม่มีเจ้ามือ มีแต่ขาใหญ่ ความมั่นใจของตัวเองที่คิดว่าทองคำควรจะอยู่ที่เท่าไรนั้นสำคัญ มันจะไปที่ใดมันต้องกลับมาที่ความจริง (คุณค่าของทองคำที่ระดับราคาสเถียรภาพเสมอ) ขาใหญ่ใช้ จิตวิทยา สร้างความตะหนก .สร้างความกลัว เป็นเครื่องมือในการสร้างความร่ำรวย

ชอบกดไลค์หน่อยนะครับ

บอนไซ(คนชอบไลค์)55555

ขอบคุณท่านบอนไซคับ