ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

จะเอส90ตอนเช้าตั้งแล้วทำไมไม่ได้ หรือว่าเช้าวันจันทร์ exness ยังไม่เปิด

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อยากแช่งคนที่ชื่อ เบน เบเนกี้ ให้ขรี้ไหลไม่หยุด ตลอดเดือน จริง ๆ กลับกลอกที่สุดในโลก..แบร่

หวัดดีคับคุณบอย คุณหญ้า เพื่อนๆทุกท่าน

หวัดดีตอนบ่ายๆๆๆ ค่ะ ทุกคนนนนนนนน อย่างแซบเลย :D

แปะกราฟไว้ให้ดูเล่นค่ะ เข้าตรงไหนก้อเลือกตามอัธยาศัยนะคะ :D

สวัสดีทุกๆท่านคะ ห้องนี้ชอบไปซุ่มเก็บลำใยใส่เข่งกัน ตาหลอด ตาหลอด วันนี้ไม่มีมุขขำขันหรือคะ

สวัสดีทุกๆท่านคะ ห้องนี้ชอบไปซุ่มเก็บลำใยใส่เข่งกัน ตาหลอด ตาหลอด วันนี้ไม่มีมุขขำขันหรือคะ

สวัสดีคับ ทุกท่าน

วันนี้ติดงานนอกจิงๆ คับ ป่าวแกล้งตายหรือซุ่มเก็บคับ แฮ่กๆๆ เหนื่อยมาเรย

วันนี้โตเกียวหยุดเนาะ เห็นจานดอดบอกว่าเป็นวัน Marine Day

กว่าเข้ามาโพส ก้อผ่านบ่ายสามแระ

วันนี้มีเรื่องรบกวนคุณญ่าอีกแล้วคะ อยากสอบถามเรื่องงบบัญชีการเทรดคะ สมมุตถ้าaccount แสดงสถานะว่ามีmargin level 405.97% Free margin 5,966.38 Margin 1,949.98 Equity7,916.36 Balance 14156.26 อย่างนี้เราต้องดูตัวไหนเป็นเกณฑ์ว่าเมื่อไหร่ต้องเติมเงินเพิ่มเข้าไปในระบบเพื่อป้องกันความเสี่ยงที่เกิดจากการผันผวนหรือคะ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยคะ

สวัสดีคะพี่บอย .....เหนื่อยนักพักผ่อนก่อนนะคะ ....สู้สู้สู้

ตั้งเอส 1288 ค้างไว้ตั้งแต่คืนวันศุกร์

พอวันหยุด อยากแคนก้อแคนไม่ได้

ก้อนึกอยู่ว่า ตอนเช้าตรู่ ออส.อย่าเพิ่งลากแตะเรย

อยากดูอีกทีก่อน

ปรากฎว่าออสมาตี 5 มาก้อลากอีก

GS วันจันทร์เปิด 6 โมงเช้า แบบนี้เสดแน่ 1288 เหวแต่เช้าเรย

พอตลาดเปิด เค้าปรับจากเอส 1288 ให้เป็น เอสเกือบๆ 92

เค้าก้อแฟร์ ปรับขึ้นให้สูงขึ้น เพราะตลาดเปิดช้ากว่าราคา

แต่ก่อนก้อเคย ตั้งเอส 68 72 (จำหลักร้อยไม่ได้)

แร้วครั้งนั้นเซิฟเวอร์เค้าเสีย นั่งเซ็งเรย เพราะราคาก้อขึ้นเอาๆ แคนทิ้งก้อไม่ได้

เหวออโต้เรย แบบนี้

พอเซิฟเค้ามา เอส 68 เค้าปรับให้เป็น เอส 72

ส่วนเอส 72 เค้าปรับเป็นเอส 77

สมัยเล่นใหม่ๆ ตั้งสตอปลอสไว้ เช่น สตอป. 80

ราคาแรงๆ พรวดแดงยาว กลายเป็นแถมป้ายขาดทุนให้เรา

สตอป.ซะ 77 เสียเพิ่ม 3 จุด

โกดใหญ่เรย ทำงี้ได้งัยอ่ะ เอาเปรียบนิหว่า

แต่ตอนหลัง ตั้งเทคสมมุติ 80

ราคาดีดแรงๆ พรวดเขียวยาวขึ้นไป

เค้าเทคไม่ทันที่ 80 กลายเป็นเทค 83 แถมกำไรให้เราเหมือนกัน

ก้อเรยรู้ ว่าเค้าไม่ได้มาเจาะจงเอาเปรียบจุดนี้ บางทีมันสุดวิสัย

เวลากินเกินก้อช่วยไม่ได้ เพราะเวลาจ่ายเราเกิน เค้าก้อไม่ได้ว่าอารัย

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

วันนี้มีเรื่องรบกวนคุณญ่าอีกแล้วคะ อยากสอบถามเรื่องงบบัญชีการเทรดคะ สมมุตถ้าaccount แสดงสถานะว่ามีmargin level 405.97% Free margin 5,966.38 Margin 1,949.98 Equity7,916.36 Balance 14156.26 อย่างนี้เราต้องดูตัวไหนเป็นเกณฑ์ว่าเมื่อไหร่ต้องเติมเงินเพิ่มเข้าไปในระบบเพื่อป้องกันความเสี่ยงที่เกิดจากการผันผวนหรือคะ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยคะ

ช่วยคุณญ่าตอบนะคะ

ดูที่ ฟรีมาร์จิ้นค่ะ

ถ้าเปิดสถานะไว้เยอะ ก็ลองคำนวณดูค่ะว่า วิ่งได้กี่อีกกี่เหรียญ

เช่น ฟรี มีอยู่ 4 พันเหรียญ

เปิดเอสไว้ล็อตละ 1.0 อยู่ 4 ล็อต มันก็วิ่งขึ้นจากตรงนี้ได้อีกแค่ 40 เหรียญสป็อต ตังคุณก็จะหมดค่ะ

ถูกแก้ไข โดย dod

ดูตรง equity ค่ะ ถ้าจะเล่นต่อ ต้องมาดูว่า เปิดพอร์ตต้องใช้มาร์จิ้นเท่าไหร่

ก้อจะหักจากตรงนี้ค่ะ เหลือเท่าไหร่ ส่วนที่เราขาดทุน ต้องไม่เกิน equity ที่เหลือ

ไม่ง้้น เค้าก้อจะ บังคับปิดสถานะ บางตัวอัตโนมัติ เพื่อเอามาร์จิ้น มาบวกเพิ่มเข้าไป

ให้ equity เพิ่มขึ้น เพื่อรองรับขาดทุนที่เราไม่ยอมคัทค่ะ

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

ช่วยคุณญ่าตอบนะคะ

ดูที่ ฟรีมาร์จิ้นค่ะ

ถ้าเปิดสถานะไว้เยอะ ก็ลองคำนวณดูค่ะว่า วิ่งได้กี่อีกกี่เหรียญ

เช่น ฟรี มีอยู่ 4 พันเหรียญ

เปิดเอสไว้ล็อตละ 1.0 อยู่ 4 ล็อต มันก็วิ่งขึ้นจากตรงนี้ได้อีกแค่ 40 เหรียญสป็อต ตังคุณก็จะหมดค่ะ

อุ่ย............สงสัยญ่าจะตอบผิดรึป่าวคะเนี่ย 555555+

คุณ conan เอาตามจานดอดละกันค่ะ :P

balance = เงินคงเหลือ+(กำไร หรือ ขาดทุน ที่เราปิดสถานะไปแล้ว)

Equity = เงินคงเหลือ-marginที่เราใช้เปิดสถานะ+หรือ-(กำไร ขาดทุนที่เรายังไม่ได้ปิดสถานะ) ราคาตรงนี้จะเคลื่อนไหวตลอดเวลา ตาม กำไรขาดทุน ที่ราคา spot วิ่งค่ะ

Margin = เงินประกันในการเปิดสถานะ

free margin = เงินคงเหลือที่เราสามารถ จะเปิดสถานะได้อีกเท่าไหร่ คำนวนจาก (Equity-margin)

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

ขอบคุณคะทั้งคุณญ่าคุณดอดเลยนะคะ ทีนี้สงสัยอีกเรื่องนึง คือเคยเปิดสถานะใหม่แล้วมันขึ้นว่าจำนวนเงินไม่พอ ทีนี้เราจะใช้ freemargin หรือ equity คะเพื่อดูว่าเราสามารถเปิดสถานะใหม่ได้รึเปล่า :17

สวัสดีคะพี่บอย .....เหนื่อยนักพักผ่อนก่อนนะคะ ....สู้สู้สู้

สวัสดีคับ น้องโคนัน

เหนื่อยมากคับวันนี้ เมื่อคืนดูหนังดึกไปหน่อย

บอกกับญ่าว่าจาไม่ดึก ญ่าเข้านอนดันนั่งดูต่อ ตี 3 กว่า หนังสนุกดีคับ

เด๋วก้อจาไปงีบซักเล็กน้อย

น้องโคนันเทรด GS อยู่หรอคับ