ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

เท่าที่นึกออก ใช้ความจำขี้เกียดไปค้น

เพราะต้องไปดูที่คาเลนเดอร์ก่อนว่าอีซีบีที่ผ่านมาวันไหน แร้วย้อนกลับดูกราฟ+บันทึกการเทรดอีก ใช้เวลาเยอะ

ก่อนอีซีบี เค้าชอบลากรอเนาะ โดยเฉพาะพวกยุโรป ชอบลากรอข่าว เล่นเอสดูดีๆ

ส่วนก่อนเฟด หลายครั้งราคาก้อนิ่งๆ แบบรอจิงๆ

คิดว่าถ้าเฟดเป็นบวกแร้วไป แต่ถ้าเป็นลบ ย่อมาน่าเก็บเหมือนกัน รอลุ้นอีซีบี (แต่ตอนจาเก็บ ขอเล็งกราฟตอนนั้นก่อน)

อาจย่อแร้วเด้งทันทีที่ย่อสุด หรือค่อยๆ เลื้อยกลับตลอดวันรุ่งขึ้น

ส่วนนอนฟาม บอยเชื่อตามเทคนิคคับ ถึงเป็นข่าว แต่ก้อเล่นตามเทคนิค

แต่ใช้กลยุทธ์เอาหน่อย

ส่วนตัวคิดว่า วีคหน้าเป็นโอกาสสำหรับน้องทอง

จาผ่าน 50 ขึ้นไปโซนบนได้หรือไม่ ก้ออยู่ที่วีคหน้านี้เอง

เพราะการจาผ่าน 50 ขึ้นไป มันต้องมีข่าวบวกหนุนแรงพอสมควร

วีคหน้าก้อพอดีมีอีเว้นสำคัญคับคั่ง

ถ้าออกมาเป็นบวก ต้านโซน 50 ก้อหยุดไม่อยู่ ราคาวิ่งผ่าน 50 ไปยาวๆ เห็นมาบ่อยเวลาข่าวหนุนเพาเวอร์แรงๆ

เดาๆ นะคับ อาจไม่ใช่แบบนี้ก้อได้คับ

ขอบคุณค่ะพี่ นี่ขนาดขี้เกียจค้นนะคะเนี่ย แฮ่ๆ จะระวังให้มาก สำหรับอาทิตย์หน้าค่ะ ^_^

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ดูหมี ดูทิง กันอยู่รึป่าวคับ ช่วงที่ผ่านมา

คงไม่ลืมนะคับ

ส่วนมากเกิดแร้ว มักไปเห็นผลชัดๆ กับตลาดฝรั่ง มากกว่าเอเชีย

ยิ่งกับราย 4 ที่ไทม์เฟรมยาวคัฟเวอร์ไปถึง

หลายครั้งเริ่มเกิดที่เอเชีย แต่ไปแสดงผลที่ฝรั่ง

คงเพราะเอเชียเล่นตามเทคนิคน้อยกว่าฝรั่ง

หมีมา ยังพร้อมเข้าซื้อ ถ้ารู้สึกว่าจาขึ้น

ทิงมา ยังพร้อมเทขาย ถ้ารู้สึกกังวลๆ

เสริมพี่บอยหน่อย ตามกราฟค่ะ :D

จำได้ว่ามีถามเกี่ยวกับการตั้งออเดอร์ บายสตอป

ไม่แน่จัยว่าพี่เกี้ยมอี๋ เจ๊อลัน หรือ เจ้าป้า ที่ถามนะคับ

ก้อไม่มีรัยมากคับ เราก้อหาแนวกำแพงให้ได้ก่อน

หาแนวกำแพงที่ขวางราคาได้แร้ว เราก้อตั้งบายสตอป ให้เหนือกำแพง

ราคาไม่ผ่านกำแพง แร้วลง ก้อเรื่องของราคา บายสตอปเราไม่เดือดร้อน

แต่ถ้าราคาสามารถเบรคกำแพงนี้ได้ เราก้อลุ้นทำกำไรบายสตอปของเราคับ

กำแพงหาได้หลายวิธีนะคับ

ดูเทรนไลน์ ดูไฮที่เค้าทำได้ในช่วงนั้นๆ เราก้อตั้งให้สูงกว่า อ้อ เช็คเอ็มเอด้วยคับ ราย 1 4 เดย์

ได้จุดขวางราคาแร้ว เราก้อบวกให้เป็นราคา ask เพราะเราจาแอลเนาะ

โดยบวกราว 0.5 แต่บอยจาบวกเผื่อ ใช้ 0.8 บวก

ได้ราคา ask แร้ว ก้อบวกเผื่ออีกหน่อย เพราะตรงนี้คือแนวกำแพง ยังไม่ทะลุ

เราบวกให้สูงกว่าขึ้นไป

ยกตัวอย่าง เอาอันนี้สะจัยดี เล่นมันในช่วงแคบเรย

จำไม่ได้ว่าเอเชียตอนนั้นทำไฮเท่าไหร่ แต่บวกจากไฮเป็น ask แร้ว เพิ่มแร้ว ได้จุดบายสตอปที่ 1339 คับ

มีโอกาสตั้งเทคได้แค่ 1341 เพราะจุดนี้คือเอ็มเอ 70 รายเดย์ ที่ราคาไม่ผ่านมาหลายวันคับ

ในที่สุดราคาก้อเบรค 39 จนได้ แต่บอยกดเทคเองประมาณ 40 (ไฮของวัน 1340.347)

สะจัยที่ทำกำไรช่องแค่นี้สำเร็จคับ ไม่ถูกแมทแร้วลง เสี่ยงจิงๆ แคบมาก นึกมันส์ขึ้นมา

ราคาตอนนั้นก้อมีช่องให้เล่นใต้ต้านแค่นี้เอง เอเชียยันราคาขึ้นมาติดๆ

แต่ก้อมีอีกตัวไปบายสตอปรออยู่ 1342.5 หรือ 1342.8 จำไม่ได้เพราะต้องคอยขยับ เผื่อทะลุขึ้นมา

บายสตอป เราก้อตั้งนิ่งๆ ทิ้งทั้งวันไม่ได้

จุดรัยมันขยับ เราต้องคอยอัพเดทตาม

ไฮทำได้สูงขึ้นหรือหลุดกรอบลงไปเล่นแชนเนลล่าง เอ็มเอขยับขึ้น/ลง

เราต้องคอยตาม เพราะแค่จุด ก้อมีผลต่อจุดบายสตอปแร้ว

อีกอย่างต้องรักษาระยะ แบบถ้าราคาอยู่ 32-35 แบบนี้เราอาจบายตอป 40 ได้ จรวดมาก้อเบรคเรย

แต่ถ้าราคาหลุดลงไปซัก 28-25 22-20 เกิดจรวดมาแต่มันไกลจุดเรามากขึ้นแร้ว จรวดอาจไปสุดเอาตรงบายสตอปเราได้

ก้อคือ แมทแร้วหมดแรง แบบนี้บอยอาจแคนบายตอป 40 ออกไปก่อน

การตั้งบายสตอป เราอย่าเผลอเอาความรู้สึกของการตั้ง บายลิมิท เข้ามานะคับ

เพราะบายลิมิท ยิ่งต่ำยิ่งดี พอไปบายสตอป จาตั้งสูงให้เค้าเบรคขึ้นมาหา

เอ๊ะ ชักยังงัยๆ ต้องไปแอลซะสูง

ต่ำลงมาอีกนิสดีกว่า ต่ำอีกนิสๆ พอดีราคาขึ้นแมท แร้วร่วงทันตาเรย 555

เพราะไปต่ำจนอยู่ใต้แนวเทรนด์

สุดท้ายดีกว่า

ออเดอร์ บายสตอป บอยมักตั้งสตอปลอสไม่ไกลนะคับ สั้นกว่าอย่างอื่น

เพราะถือว่าถ้าเค้าเบรคจิง เค้าต้องถอยไม่ไกล

ถ้าถอยไกล แสดงว่าเราเจอของปลอมแร้ว หรือ เราตั้งผิดจุดแร้ว

บอยไม่ให้กินเยอะ

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

เทรดจีเอส อย่าเทรดโดยอารม อารมโกด อารมกัว อารมย่ามจัย ฯ

เมื่อเราพลาด ให้เราพยาม "รีบตั้งสติ"

อย่าเทรดโดยไร้สติและอารมนำ อย่างเด็ดขาด

สติยังไม่มา ให้หยุดเล่น

อย่าไปฝืน อย่ารีบคิดเอาคืนตอนนั้น

ขอบคุณค่ะพี่ นี่ขนาดขี้เกียจค้นนะคะเนี่ย แฮ่ๆ จะระวังให้มาก สำหรับอาทิตย์หน้าค่ะ ^_^

เสริมพี่บอยหน่อย ตามกราฟค่ะ :D

อ้าว น้องญ่ามาตอนไหน

ก้อนึกเอา เจอกันบ่อยๆ เนาะ อีเว้นพวกนี้

แต่ไม่รู้จาแบบที่เดารึป่าวนะ

ขอบจัยกราฟเสริมด้วยจ้า ทำดูง่ายกว่าพี่ ผู้ชายทำ 55+

พักดูหนังกันดีกว่าเนาะ ได้เวลาแร้ว ได้เวลาหนังผี เหอะๆๆๆๆๆ

หาให้พี่เรื่องนึงนะ คืนนี้ดูหนังไป หม่ำพิซซ่าไป พิซซ่าทะเล ยัยยั๋ยๆ

วีคไหนกำไรดีหม่ำพิซซ่า วีคไหนเทรดแย่ มาม่า

ฝันดีจ้า น้องญ่า พี่เกี้ยมอี๋ด้วยคับ ขคค.

เทรดจีเอส อย่าเทรดโดยอารม อารมโกด อารมกัว อารมย่ามจัย ฯ

เมื่อเราพลาด ให้เราพยาม "รีบตั้งสติ"

อย่าเทรดโดยไร้สติและอารมนำ อย่างเด็ดขาด

สติยังไม่มา ให้หยุดเล่น

อย่าไปฝืน อย่ารีบคิดเอาคืนตอนนั้น

โค ตร ชอบเลย

หวาดดีพี่บอย จานดอด คุณญ่า และพี่ๆทุกท่าน ขอบคุณทุกเม้นท์เลยนะคะได้ประโยชน์มากๆ พี่บอยนี่สงสัยจะพิมพ์รายงานการประชุมส่งเจ้านายบ่อย พิมพ์เร็วเชียว แต่ละโพสต์ยาวๆๆๆๆแต่ว่าเวลาโพสต์ห่างกันไม่นาน ความสามารถสูงนะเนี่ย เดี๋ยวส่งจม. ไปบอกเจ้าของให้ขึ้นเงินเดือน พร้อมเลื่อนให้อีก2ขั้น......555

ทริค จากห้องเก่า... ที่น่าลองเทสดู จดไว้ตามจานดอด ขอมาแปะไว้อีกทีนะคะ :D

สำหรับการเล่น จีเอส สั้นๆ แต่อาจจะไม่เสมอไปค่ะ

ถ้าเพื่อนๆ มีกราฟ ลองเทสดู ไม่เสียหายค่ะ ไม่ลอง ไม่รวยเนาะๆๆ แฮ่ๆๆ :lol:

เดี๋ยวไปหาดูก่อนมีรัยที่เป็นประโยชน์บ้าง จะเอามาแปะๆ ไว้ให้อีกนะคะ ^_^

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เสริมพี่บอยหน่อยค่ะ :P

ทริคในการดู Bullish Divergence ให้ได้ผลออกมาดีที่สุด คือ เราต้องรอให้ราคาที่มาทำ

New Low มีการดีดตัวกลับก่อน ตรงตำแหน่ง New Low ต้องเกิด Bullish Candle คือ

มีการดีดตัวกลับ

แล้วเราจึงมาดู Indicator ว่า New Low มันสูงกว่า Low เดิมมั้ย

ถ้ามันสูงกว่า นี่คือสัญญาณ Bullish Divergence

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

ขอบคุณน้องญ่ากะจานดอด มากๆค่ะ :01

น้องญ่าสรุปมาแบบน้ี เย่ียมมากๆเลยค่ะ น่ารักที่สุด

จากรูป เราจะเห็นว่า ราคาขึ้นไปทำจุดสูงสุดใหม่ ที่สูงกว่า

แต่อินดี้ของเรา กลับทำจุดสูงสุดใหม่ ต่ำกว่าเก่า แบบนี้เราเรียกว่า

Bearish Divergence หรือ หมีเจ้น ที่ญ่าเรียกๆกันง่ายๆค่ะ :P

ทริคในการสังเกต ไดเวอร์เจนประเภทนี้ คือ เราต้องรอให้ราคาหยุดนิ่งก่อน

อย่าไปสวน..ขณะที่มันกำลังพุ่งขึ้นเด็ดขาด ต้องรอให้มีการกลับตัวเล็กน้อย

โดยดูจากแท่งเทียน ถ้ามีแท่งเทียนกลับตัว Bearish Candle ,

Reverse Candle และ มาดูที่ Indicator ถ้ามันต่ำกว่า High เก่า

เราก็สามารถ Sell (Short) ได้เลย

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

นี่ก้อประมาณ อินดี้วิ่งขึ้นตามราคาไม่ทันค่ะ เอามาฝาก เผื่อคุณconan

ค้นมาจากห้องเก่า เอามาแปะไว้ให้ ตามที่ถามใน PM

ญ่าทยอยๆ ตอบเนาะ :D

เวลามองเจ้น ไม่เจ้น ธรรมดาของญ่า จะมองที่ราคาก่อนเป็นอันดับแรกค่ะ

เช่น หมีเจ้น จะดูตรงราคาก่อน ถ้า ราคาดีด ทำยอดใหม่ สูงขึ้น สูงขึ้น

แล้วค่อยหันมาดู อินดี้(rsi3) ..วิ่งขึ้นไปตามราคาที่ดีดรึป่าว คอยเล็งค่ะ

ถ้าอินดี้วิ่งตาม หมายถึง สูงกว่ายอดเก่าเหมือนราคานะ ก้อแสดงว่าไม่เกิดหมีเจ้น

แต่ถ้า อินดี้ ดันวิ่งขึ้นเหมือนกัน..แต่ไม่สูงกว่ายอดเก่าเหมือนราคา แสดงว่าเกิด

หมีเจ้น รู้เลยว่า เดี๋ยวต้องมีย่อ จะย่อมากหรือน้อย ก้อแล้วแต่ แบบนี้ค่ะ ที่มอง

มองที่ราคาก่อน ค่อยไปมองอินดี้ :D

น้องญ่า ข้างบนจากกราฟ fxpro รึป่าวจ้า

แท่งรายชม. ในกราฟ มันขาดไป 1 แท่ง ไม่ตรงกับ ex. จ้า

แท่งตี 4 (21.00 กรีนิช) วันที่ 25 ลองเช็คดูจิ๊

น้องญ่า ข้างบนจากกราฟ fxpro รึป่าวจ้า

แท่งรายชม. ในกราฟ มันขาดไป 1 แท่ง ไม่ตรงกับ ex. จ้า

แท่งตี 4 (21.00 กรีนิช) วันที่ 25 ลองเช็คดูจิ๊

ค่ะ fxpro แต่ใน exn.. ค่าเท่ากันค่ะ ถ้าใช้ server 4 นะคะพี่

ส่วน exn.. ที่ใช้ server 2 ในการ login ค่าจะเท่ากับกราฟของพี่ค่ะ

เอ แล้วแบบนี้ เราจาคุยกันรู้เรื่องหรอคะเนี่ย 55+ เพราะญ่าใช้ server 4 อยู่ค่ะตอนนี้

เดี๋ยวเช็คความแม่น จุดต่ำสุดแท่งเทียนของพี่ที่ว่าหายไป จุดต่ำสุด 1329.545

แต่จุดต่ำสุดของญ่า ประมาณ 1332.8 ค่ะ แท่งเลยไม่แดงเหมือนของพี่อ่ะ :unsure:

เอ๊ยยย... จริงด้วยค่ะพี่ หายไปแท่งนึง 21.00 ไล่ดูวันก่อนหน้า ก้อหายค่ะ

ค่ะ fxpro แต่ใน exn.. ค่าเท่ากันค่ะ ถ้าใช้ server 4 นะคะพี่

ส่วน exn.. ที่ใช้ server 2 ในการ login ค่าจะเท่ากับกราฟของพี่ค่ะ

เอ แล้วแบบนี้ เราจาคุยกันรู้เรื่องหรอคะเนี่ย 55+ เพราะญ่าใช้ server 4 อยู่ค่ะตอนนี้

เดี๋ยวเช็คความแม่น จุดต่ำสุดแท่งเทียนของพี่ที่ว่าหายไป จุดต่ำสุด 1329.545

แต่จุดต่ำสุดของญ่า ประมาณ 1332.8 ค่ะ แท่งเลยไม่แดงเหมือนของพี่อ่ะ :unsure:

ญ่าเช็คดีๆ อีกทีซิ

จาเซิฟไหนก้อแร้วแต่ มันก้อไม่น่าหายไป 1 ชม.ได้นะ

ไล่แท่งดู แท่ง 21.00 กรีนิช มีรึป่าว

หวาดดีพี่บอย จานดอด คุณญ่า และพี่ๆทุกท่าน ขอบคุณทุกเม้นท์เลยนะคะได้ประโยชน์มากๆ พี่บอยนี่สงสัยจะพิมพ์รายงานการประชุมส่งเจ้านายบ่อย พิมพ์เร็วเชียว แต่ละโพสต์ยาวๆๆๆๆแต่ว่าเวลาโพสต์ห่างกันไม่นาน ความสามารถสูงนะเนี่ย เดี๋ยวส่งจม. ไปบอกเจ้าของให้ขึ้นเงินเดือน พร้อมเลื่อนให้อีก2ขั้น......555

(นึกในจัย.. 5.- บาทยังไม่เคยยอมจ่าย แหม๋ จาบอกเจ้านายเลื่อนให้ 2 ขั้น)

ดีจ้า น้องโคนัน

พี่เป็นคนพิมเร็วจ้า คงเพราะแต่ก่อนเคยเล่นโปรแกรมนึง เค้ามีแข่งกันพิม

พี่อยู่อันดับต้นๆ วันๆ นั่งพิมรัวกันไฟแล่บ

ต้องพิมให้เร็ว เอนเทอก่อนคนอื่นและไม่ผิดซักตัว ถึงได้คะแนนและเป็นที่สนจัยของคนในนั้น

ตรงนี้มั๊ง ที่ทำให้เจ้านายยังยั้งใบลาออกพี่

นอกจากเสียงเป่านกหวีดแสนหวานแร้ว เสียงรัวคีย์บอร์ด ก้อยังชวนให้ตื่นเต้นตลอดทุกครั้งที่พิมงาน ป๊อกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 55+

อ้อ แต่บางโพสก้อห่างนานก้อมีนะ

เพราะบางโพส พี่ต้องใช้เวลานานมาก นับชม.ถึงเสด

โพสแนวต้องเล็ง ต้องคิด ต้องค้นอ่ะ พวกนี้จาใช้เวลาต่อ 1 โพส นานจ้าเป็นชม.

ถ้าโพสพิมคุยเล่น นาทีเดียว 2-3 โพส สบายๆ

ดีจัยนะ ที่ได้ประโยชน์จากคนสึ่งตึงอย่างพี่

น้องโคนันเรียนรู้ไปเรื่อยๆ นั่นนิสนี่หน่อย เก็บจิ๊กซอว์ไปเรื่อยๆ

วันนึงจิ๊กซอว์เหล่านั้น จากลายเป็นรูปที่เพอร์เฟ็ก

โลกแห่งการลงทุน รู้เทคนิค ไปไหนก้อไม่เสียเปรียบคนอื่น ที่ไหนก้อไม่พ้นเทคนิค

ญ่าเช็คดีๆ อีกทีซิ

จาเซิฟไหนก้อแร้วแต่ มันก้อไม่น่าหายไป 1 ชม.ได้นะ

ไล่แท่งดู แท่ง 21.00 กรีนิช มีรึป่าว

สรุป เช็คแล้วค่ะ Fxpro แท่ง 21.00 จะหายไปค่ะ ย้อนดูวันอื่นๆ ก้อหายค่ะ

ส่วน ในจีเอส ของ exn... แท่งตาม Server จะต่างกันค่ะ มีเพี้ยนๆ จุดต่ำสุด สูงสุดบ้าง

แต่แท่งไม่หายค่ะ เพียงแต่ค่า 2 Server จะต่างกันออกไปค่ะ พี่ลองดูรูปข้างล่างค่ะ