ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

MOR LEK

ร้านกาแฟ "มั่วทองกับน้องรี"

โพสต์แนะนำ

ก๊อปมาจาก fw mail ในหลวงในสายตาคนต่างชาติ

ไหน จะเขมร พม่า น้ำท่วม พายุ คลิป เสธหนั่น การประท้วง.. ที่สำคัญการโพสต์ข้อความหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ ตามหน้าwall และในหลายเว็ปไซด์....พาทั้งผมและคนไทยเครียดกันเป็นแถบๆ ถ้าไม่ให้ตกเทรนคงต้องคุยกันแต่เรื่องพวกนี้ แต่วันนี้มีเรื่องเล่าให้หายเครียดกับบรรยากาศบ้านเมือง แต่คนทำให้หายเครียดกลับไม่ใช่คนไทย กลายเป็นคนต่างชาติไปซะนี่...แปลก ซึ้ง แต่เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับตัวเอง...ถ้ามีฝีมือในการถ่ายทอดพอคงได้ เห็นน้ำตาซึมออกมา เพราะความปีติอีกครั้ง...ตามมาครับ

เมื่อวันก่อน พอดีมีโอกาสต้อนรับนักธุรกิจชาวอังกฤษหนึ่งท่าน ที่มาตามงานที่เขาสั่งผลิตเอาไว้..ตามภาษาคนทำธุรกิจเลยต้องรับขับสู้ให้ดี ที่สุดเพื่อโชว์ความเป็นคนไทยที่มีน้ำใจ....เรื่องมันเกิดขึ้นบนโต๊ะอาหาร มื้อค่ำครับ....เราก็ทานกันไปตามปรกติมาอีตอนท้ายๆการสนทนาครับ...จำได้ว่า เราคุยกันเรื่องการลงทุนนี่แหละครับ...อยู่ดีๆฝรั่งตาน้ำข้าวก็พูดขึ้นมา ว่า..."คุณรู้ไหมทำไมคนต่างชาติหลายๆประเทศทำไมตัดสินใจมาลงทุนที่เมืองไทย "..เราก็ตอบไปตามสไตล์คนอยากรู้ว่า ...ไม่รู้ เข้าทางฝรั่งเลยครับ เขาพูดขึ้นมาว่า "ส่วนมากแล้วจะประเมินกันว่าแรงงานประเภทงานฝีมือคนไทยมีศักยภาพสูงสุดในแถบ เอเซีย สูงกว่าญี่ปุ่นเสียอีก ตอนนี้จะพอมีใช้ได้ก็เวียดนาม แต่ไม่กระตือรือล้นเท่าที่ควรจึงยังห่าง"....แต่นั้นไม่ใช่เหตุผลหลักนะครับ เพราะสิ่งที่นักธุรกิจคนนี้พูดต่ออกมาคือ....."แต่ปัจจัยหลักที่พวกเขา ตัดสินใจมาลงทุนที่เมืองไทยเป็นเพราะ "ในหลวงฯ.."..เริ่มอึ้งไปชั่วขณะเพราะงง..จึงถามกลับไปว่าทำไมจึงเป็นเพราะ ในหลวงฯ...มาฟังคำตอบชัดๆเลยครับ..

"ก็เพราะประเทศคุณมี king of king...(แปลไม่ถูกเพราะหัวใจมันพองโตขึ้นมาในทันใด)...พวกเราเป็นที่รู้กัน มาตลอดว่าประเทศไทย ไม่ว่าจะมีเรื่องเลวร้ายแค่ไหน มันจะผ่านไปได้ทุกครั้ง แม้นกระทั้งความรุนแรงหรือความแตกแยกทางความคิดใดๆ หากเกิดขึ้น...เพียงในหลวงฯของคุณบอกให้ จบทุกอย่างจะจบ ด้วยความสงบสันติ"...แล้วผมก็ถามกลับไปว่าตอนนี้เรายังมีปัญหาอยู่เลย..เขา ตอบกลับทันทีว่า "เรื่องการจราจลเผาเมืองที่ผ่านมาเขาตามข่าวมาตลอดด้วยความเป็นห่วง แต่ที่แปลกใจก็คือครั้งนี้ในหลวงไม่ออกมา แต่นั้นทำให้เขารู้ว่า..ความรุนแรงที่เกิดขึ้นครั้งนี้ ไม่ใช่เรื่องความ"แตกแยก"แต่เป็นเรื่อง"การเมือง" ในหลวงฯจึงไม่เข้ามายุ่งเกี่ยว"......

...จบตอนนี้ผมอึ้ง ทึ่ง สมองสั่งการให้เห็นแสงสว่างขึ้นมาทันทีว่า..จริงด้วยเราหลงทางหรือเปล่าที่ คิดว่าเราแตกความสามัคคี จริงๆแล้วเป็นเรื่องการเมือง ของคนเลวๆกลุ่มหนึ่งเท่านั้น....คิดได้เท่านั้นทุกอย่างก็หยุดลง เพราะคำว่า"ในหลวง"ที่มีคุณูปการมากมายที่มีต่อคนไทยจน คนไทยอย่างเราเองคาดไม่ถึง นึกไม่ถึงว่าคนต่างชาติมาลงทุนบ้านเราเพราะพระบารมีของพระองค์...ผมกับคุณ พ่อเริ่มออกอาการซึมเพราะมันรู้สึกตื้นตันอย่างบอกไม่ถูกเวลานั้น..... ทุกอย่างแห่งความซาบซึ้งน่าจะจบลงตรงนั้นแต่แล้ว..น้ำตามันซึมออกมาเองอีก ครั้ง...เมื่อตอนคนมาเก็บเงินค่าอาหาร...

ในตอนที่เอาเงินส่งให้พนักงาน...ฝรั่งคนเดิมพูดขึ้นมาอีกว่า....

"คน ไทยนี่โชคดีจริงๆนะ จะอยู่ที่ไหน จะทำอะไร มีในหลวงฯคอยติดตามเฝ้าดูอยู่อย่างใกล้ชิดตลอดเวลา"....ผมกับพ่อหันไปมอง คราวนี้พ่อผมถามเองเลยว่า..คุณรุ้ได้อย่างไร เขาตอบกลับทันทีเลยว่า...."ก็ผมเห็นธนบัตรไทยมีรูปในหลวงฯของพวกคุณอยู่ ทุกๆใบแม้นกระทั่งในเหรียญที่มีค่าน้อยที่สุดถึงมีค่ามากที่สุดในธนบัตร เห็นเป็นอย่างนี้มาหลายสิบปีแล้ว ดังนั้นเวลาคนไทยไปไหน ในหลวงฯจะอยู่กับคนไทยตลอดเวลา ไม่เคยห่างกัน ผมยังสงสัยเลยว่า ทำไมรัฐบาลคุณไม่พิมพ์คำว่า.."เรารักในหลวง" ลงไปในธนบัตร.."..ทั้งผมทั้งพ่อน้ำตากลั้นไม่ไหวจริงๆครับ มันซึมออกมาแบบไม่อายเลย น้ำลายมันก็กลืนไม่เข้าเวลานั้น....."เท่ห์" มากครับที่เกิดเป็นคนไทย หัวใจมันพองโต จนรู้สึกว่าตายกี่ชาติต่อกี่ชาติ ขอให้ได้เกิดเป็นคนไทยทีเถิด....

ส่งแขกเสร็จกลับบ้านกับพ่อสอง คน..ตลอดทางไม่พูดกันซักคำ ต่างคนต่างเงียบ ผมก็ได้แต่นั่งคิดถึงคำพูดไอ้ฝรั่งคนนี้มาตลอดทาง มันเป็นความสุขที่ได้รับแบบคาดไม่ถึงจริงๆครับ ....พอถึงบ้านจอดรถให้พ่อลงที่หน้าบ้านเห็นแม่มายืนรออยู่...พอพ่อลงรถคำแรก ที่พ่อพุดกับแม่คืด..ถามลูกมันดูซิว่า แกรรี่เค้าพูดถึงในหลวงว่ายังงัย.....จบครับ เป็นอันว่าตลอดทางที่กลับบ้านพ่อผมคิดถึงแต่เรื่องในหลวงฯแน่นอน.....

เรื่อง ทั้งหมดที่เล่าคงอธิบายความรู้สึกที่อยากจะถ่ายทอดทั้งหมดไม่ได้ แต่อยากแบ่งปันครับ....แบ่งปันให้พวกเราเก็บเรื่องดีๆนี่ไว้ในความทรงจำ เพื่อแบ่งปันกันต่อจากรุ่นสู่รุ่น...ไม่น่าเชื่อนะครับว่า คนอื่นมองเห็นเราชัดเจนกว่าตัวเราที่เป็นคนไทยซะอีก...คำว่า เป็นเรื่อง"การเมือง" ไม่ใช่เรื่องความ"แตกแยก"....อาจเป็นคำตอบให้คนไทยกลับมาคิดทบทวนกันอีก ครั้งว่า..เราแตกแยกกันจริงหรือ..เพราะเรามีพระมหากษัตริย์ที่ประเสริฐที่สุด จนคนทั้งโลกยังอิจฉาแต่เราบางคนกลับมองไม่เห็น......

เพิ่งรู้ และสัมผัสกับคำว่า หัวใจพองโต...มันคับฟ้าคับแผ่นดิน..จริงๆนะครับ..ที่สำคัญคือ..การที่รู้สึก แบบนี้ได้เป็นเพราะ..ผมเป็นคนไทย ที่มีพระมหากษัตริย์ที่ประเสริฐที่สุดเป็น "พ่อของแผ่นดิน"..พระองค์ฯต้องอยู่เป็นมิ่งขวัญให้คนไทยทั้งแผ่นดินตลอดไป ....จริงไหมครับ..????

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ก๊อปมาจาก fw mail ในหลวงในสายตาคนต่างชาติ

ไหน จะเขมร พม่า น้ำท่วม พายุ คลิป เสธหนั่น การประท้วง.. ที่สำคัญการโพสต์ข้อความหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ ตามหน้าwall และในหลายเว็ปไซด์....พาทั้งผมและคนไทยเครียดกันเป็นแถบๆ ถ้าไม่ให้ตกเทรนคงต้องคุยกันแต่เรื่องพวกนี้ แต่วันนี้มีเรื่องเล่าให้หายเครียดกับบรรยากาศบ้านเมือง แต่คนทำให้หายเครียดกลับไม่ใช่คนไทย กลายเป็นคนต่างชาติไปซะนี่...แปลก ซึ้ง แต่เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับตัวเอง...ถ้ามีฝีมือในการถ่ายทอดพอคงได้ เห็นน้ำตาซึมออกมา เพราะความปีติอีกครั้ง...ตามมาครับ

เมื่อวันก่อน พอดีมีโอกาสต้อนรับนักธุรกิจชาวอังกฤษหนึ่งท่าน ที่มาตามงานที่เขาสั่งผลิตเอาไว้..ตามภาษาคนทำธุรกิจเลยต้องรับขับสู้ให้ดี ที่สุดเพื่อโชว์ความเป็นคนไทยที่มีน้ำใจ....เรื่องมันเกิดขึ้นบนโต๊ะอาหาร มื้อค่ำครับ....เราก็ทานกันไปตามปรกติมาอีตอนท้ายๆการสนทนาครับ...จำได้ว่า เราคุยกันเรื่องการลงทุนนี่แหละครับ...อยู่ดีๆฝรั่งตาน้ำข้าวก็พูดขึ้นมา ว่า..."คุณรู้ไหมทำไมคนต่างชาติหลายๆประเทศทำไมตัดสินใจมาลงทุนที่เมืองไทย "..เราก็ตอบไปตามสไตล์คนอยากรู้ว่า ...ไม่รู้ เข้าทางฝรั่งเลยครับ เขาพูดขึ้นมาว่า "ส่วนมากแล้วจะประเมินกันว่าแรงงานประเภทงานฝีมือคนไทยมีศักยภาพสูงสุดในแถบ เอเซีย สูงกว่าญี่ปุ่นเสียอีก ตอนนี้จะพอมีใช้ได้ก็เวียดนาม แต่ไม่กระตือรือล้นเท่าที่ควรจึงยังห่าง"....แต่นั้นไม่ใช่เหตุผลหลักนะครับ เพราะสิ่งที่นักธุรกิจคนนี้พูดต่ออกมาคือ....."แต่ปัจจัยหลักที่พวกเขา ตัดสินใจมาลงทุนที่เมืองไทยเป็นเพราะ "ในหลวงฯ.."..เริ่มอึ้งไปชั่วขณะเพราะงง..จึงถามกลับไปว่าทำไมจึงเป็นเพราะ ในหลวงฯ...มาฟังคำตอบชัดๆเลยครับ..

"ก็เพราะประเทศคุณมี king of king...(แปลไม่ถูกเพราะหัวใจมันพองโตขึ้นมาในทันใด)...พวกเราเป็นที่รู้กัน มาตลอดว่าประเทศไทย ไม่ว่าจะมีเรื่องเลวร้ายแค่ไหน มันจะผ่านไปได้ทุกครั้ง แม้นกระทั้งความรุนแรงหรือความแตกแยกทางความคิดใดๆ หากเกิดขึ้น...เพียงในหลวงฯของคุณบอกให้ จบทุกอย่างจะจบ ด้วยความสงบสันติ"...แล้วผมก็ถามกลับไปว่าตอนนี้เรายังมีปัญหาอยู่เลย..เขา ตอบกลับทันทีว่า "เรื่องการจราจลเผาเมืองที่ผ่านมาเขาตามข่าวมาตลอดด้วยความเป็นห่วง แต่ที่แปลกใจก็คือครั้งนี้ในหลวงไม่ออกมา แต่นั้นทำให้เขารู้ว่า..ความรุนแรงที่เกิดขึ้นครั้งนี้ ไม่ใช่เรื่องความ"แตกแยก"แต่เป็นเรื่อง"การเมือง" ในหลวงฯจึงไม่เข้ามายุ่งเกี่ยว"......

...จบตอนนี้ผมอึ้ง ทึ่ง สมองสั่งการให้เห็นแสงสว่างขึ้นมาทันทีว่า..จริงด้วยเราหลงทางหรือเปล่าที่ คิดว่าเราแตกความสามัคคี จริงๆแล้วเป็นเรื่องการเมือง ของคนเลวๆกลุ่มหนึ่งเท่านั้น....คิดได้เท่านั้นทุกอย่างก็หยุดลง เพราะคำว่า"ในหลวง"ที่มีคุณูปการมากมายที่มีต่อคนไทยจน คนไทยอย่างเราเองคาดไม่ถึง นึกไม่ถึงว่าคนต่างชาติมาลงทุนบ้านเราเพราะพระบารมีของพระองค์...ผมกับคุณ พ่อเริ่มออกอาการซึมเพราะมันรู้สึกตื้นตันอย่างบอกไม่ถูกเวลานั้น..... ทุกอย่างแห่งความซาบซึ้งน่าจะจบลงตรงนั้นแต่แล้ว..น้ำตามันซึมออกมาเองอีก ครั้ง...เมื่อตอนคนมาเก็บเงินค่าอาหาร...

ในตอนที่เอาเงินส่งให้พนักงาน...ฝรั่งคนเดิมพูดขึ้นมาอีกว่า....

"คน ไทยนี่โชคดีจริงๆนะ จะอยู่ที่ไหน จะทำอะไร มีในหลวงฯคอยติดตามเฝ้าดูอยู่อย่างใกล้ชิดตลอดเวลา"....ผมกับพ่อหันไปมอง คราวนี้พ่อผมถามเองเลยว่า..คุณรุ้ได้อย่างไร เขาตอบกลับทันทีเลยว่า...."ก็ผมเห็นธนบัตรไทยมีรูปในหลวงฯของพวกคุณอยู่ ทุกๆใบแม้นกระทั่งในเหรียญที่มีค่าน้อยที่สุดถึงมีค่ามากที่สุดในธนบัตร เห็นเป็นอย่างนี้มาหลายสิบปีแล้ว ดังนั้นเวลาคนไทยไปไหน ในหลวงฯจะอยู่กับคนไทยตลอดเวลา ไม่เคยห่างกัน ผมยังสงสัยเลยว่า ทำไมรัฐบาลคุณไม่พิมพ์คำว่า.."เรารักในหลวง" ลงไปในธนบัตร.."..ทั้งผมทั้งพ่อน้ำตากลั้นไม่ไหวจริงๆครับ มันซึมออกมาแบบไม่อายเลย น้ำลายมันก็กลืนไม่เข้าเวลานั้น....."เท่ห์" มากครับที่เกิดเป็นคนไทย หัวใจมันพองโต จนรู้สึกว่าตายกี่ชาติต่อกี่ชาติ ขอให้ได้เกิดเป็นคนไทยทีเถิด....

ส่งแขกเสร็จกลับบ้านกับพ่อสอง คน..ตลอดทางไม่พูดกันซักคำ ต่างคนต่างเงียบ ผมก็ได้แต่นั่งคิดถึงคำพูดไอ้ฝรั่งคนนี้มาตลอดทาง มันเป็นความสุขที่ได้รับแบบคาดไม่ถึงจริงๆครับ ....พอถึงบ้านจอดรถให้พ่อลงที่หน้าบ้านเห็นแม่มายืนรออยู่...พอพ่อลงรถคำแรก ที่พ่อพุดกับแม่คืด..ถามลูกมันดูซิว่า แกรรี่เค้าพูดถึงในหลวงว่ายังงัย.....จบครับ เป็นอันว่าตลอดทางที่กลับบ้านพ่อผมคิดถึงแต่เรื่องในหลวงฯแน่นอน.....

เรื่อง ทั้งหมดที่เล่าคงอธิบายความรู้สึกที่อยากจะถ่ายทอดทั้งหมดไม่ได้ แต่อยากแบ่งปันครับ....แบ่งปันให้พวกเราเก็บเรื่องดีๆนี่ไว้ในความทรงจำ เพื่อแบ่งปันกันต่อจากรุ่นสู่รุ่น...ไม่น่าเชื่อนะครับว่า คนอื่นมองเห็นเราชัดเจนกว่าตัวเราที่เป็นคนไทยซะอีก...คำว่า เป็นเรื่อง"การเมือง" ไม่ใช่เรื่องความ"แตกแยก"....อาจเป็นคำตอบให้คนไทยกลับมาคิดทบทวนกันอีก ครั้งว่า..เราแตกแยกกันจริงหรือ..เพราะเรามีพระมหากษัตริย์ที่ประเสริฐที่สุด จนคนทั้งโลกยังอิจฉาแต่เราบางคนกลับมองไม่เห็น......

เพิ่งรู้ และสัมผัสกับคำว่า หัวใจพองโต...มันคับฟ้าคับแผ่นดิน..จริงๆนะครับ..ที่สำคัญคือ..การที่รู้สึก แบบนี้ได้เป็นเพราะ..ผมเป็นคนไทย ที่มีพระมหากษัตริย์ที่ประเสริฐที่สุดเป็น "พ่อของแผ่นดิน"..พระองค์ฯต้องอยู่เป็นมิ่งขวัญให้คนไทยทั้งแผ่นดินตลอดไป ....จริงไหมครับ..????

ก็อปจาก fwd mail มาฝากจ้า subject: : อ้างว่าลูกค้าโอนเงินผิด มาที่บัญชีเรา

ศุกร์ที่ 28 มี นา มีคนโทรเข้ามาบอกว่าเป็นพนั กงานแบงค์กรุงเทพฯ บอกว่ามีลูกค้าโอนเงิน เข้ามาที่บัญชีเราผิด บอกเลขบัญชีทุกอย่างถูกหมด แล้วก็บอกให้โอนเงินกลับด้วย เพราะว่าลูกค้าคนนั้น เดือดร้อนมาก เราก็บอกว่าขอไปเช็คก่อน

พอวันเสาร์เราไปกดตังค์ก็พบว่ามีเงินเข้ามาบัญชีเราผิดตามจำนวนที่เค้าบอกจริงๆ ก็เลยโอนคืนไปให้... ก็ไม่คิดว่ามีอะไร เพราะมันก็ไม่ใช่เงินเราจริง....

จนมาวันนี้ได้รับใบ แจ้งหนี้ CITIBANK มี ยอด Call for cash ให้ผ่อนจ่ายรายเดือน ก็เลยโทรไปเช็คที่ call center เค้าบอกว่าเราโทรไปขอเบิกเงินสดเข้าบัญชีเราเอง เมื่อวันที่ 25 มีนา เราก็บอกว่าไม่ได้ทำ.. .อย่างนี้ก็โดนหลอกแล้วซิ พนักงาน call center ก็ได้แต่บอกให้ไปแจ้งความ ซึ่งก็ยังดีที่เราเก็บ slip ที่เราโอน เงินไว้นะ......

จะรบกวนผู้รู้ค่ะ ว่าจะทำอย่างไรต่อดี จะไปแจ้งความที่ไหน แล้วตำรวจจะช่วยเราได้ไหม เพราะจำนวนเงินนั้นก็หลายหมื่นเลยค่ะ

จากคุณ : jupjib - [ 19 เม .ย. 51 14:36:15 ]

วิธีแก้ไข

หากเจอแบบนี้ ไม่ต้องทำรายการโอนครับ ถึงจะมีการโอนเข้ามาผิดจริง

ทางธนาคารสามารถทำรา ยการแก้ไขได้เองอยู่แล้ว การทำรายการโอนเงิน

เท่ากับเราเป็นผู้สั่งโอน การแก้ไขจะทำได้ลำบากขึ้น

หรือหากเป็นการโอนจาก ATM หรือ C DM ให้ขอหลักฐานเป็นหนังสือออก โดยธนาคารมาให้เราก่อน ( ตัวจริงนะครับ)

แล้ว เช็คข้อมูลกับธนาคารต้นทางก่อนจนแน่ใจ

อีก 4-5 วันค่อยโอนก้อไม่เสียหาย เพราะไม่ได้มีเจต นาโกง ฟ้องมาก้อชนะแน่นอน

ถ้า เป็นการทำรายการ โอนผิด ธนาคารแค่แจ้งลูกค้าปลายทาง แล้วจัดการเองได้เลยแน่นอน

นี่เป็นวิธีหลอกลวงแบบใหม่ เพื่อนๆ โปรดระวัง แจ้งเตือนกันให้ทั่ว

คนส่วนใหญ่ในสังคมเป็นคนดี...อยากคืนเงินคนที่เดือดร้อนแน่อยู่แล้ว ดังนั้นมีโอกาสตกหลุมนี้ได้ไม่ยากเลย

เจ้าของบัญชีที่รับโอนกลับคงเป็นคนบ้านนอก ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรนัก

ถูกจ้างให้เปิดบัญชีี พร้อมบัตร ATM ได้ เงิน 200-300 บาทก็เอาแล้ว

คนโกงก็กด ATM เชิดไปแล้วหลายหมื่น

ข้อควรระวังเรื่องนี้

1. ถ้าโอนผิดจริง แบงก์สาขาจะสามารถจัดการได้เองเลย เราไม่ต้องทำอะไรครับ

2. เบอร์โทรเข้ามา ถ้าแปลกๆ แบบไม่แสดงเบอร์ หรือ เป็นแบบโทรจาก internet ให้ระวังไว้ก่อนเลยครับ

3. ใบแจ้งหนี้บัตรเครดิต ควรทำลายอย่าให้เหลือเห็นข้อมูลต่างๆ เช่น วงงินสินเชื่อ หรือ

เลขบัญชีธนาคารที่ตัดอัตโนมัติ

โปรดกระจาย! ข่าวเรื่ องนี้ไปยังเพื่อนและญาติๆ โดยด่วน เพื่อป้องกันการหลอกลวงเช่นนี้

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

อ่านแล้วรู้สึกปลาบปลื้มมากๆครับ ที่แม้แต่ต่างชาติยังเทิดทูนในหลวงของเราเลย แล้วคนไทยบางคนหละ ทำไมไม่รักแล้วยังทำตัวเนรคุณต่อพ่อหลวงและประเทศชาติอีก น่าจะเนรเทศคนพวกนี้ออกไปให้หมด อย่างที่คุณพงษ์พัฒน์พูดนั่นแหละครับ

ในหลวง หนึ่งเดียวในโลก

พ่อที่ทำเพื่อคนไทยทุกคนโดยไม่แบ่งแยก

พ่อที่เห็นทุกข์ของคนไทยเหมือนทุกข์ของท่านเอง

พ่อที่คอยช่วย เเม้พ่อจะอายุมากขึ้น ไม่แข็งแรงเหมือนก่อนแต่หัวใจของพ่อยื่งใหญ่นัก

ขอจงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ถูกแก้ไข โดย ginger

สวัสดีค่ะ น้องๆ คอกาแฟทุกท่าน

นสพ.เพื่อการลงทุนก่อนบ่าย 2 โมง

นสพ.เฮียกัมพล ความเห็นส่วนตัว ราคาไม่น่าดีดเกิน 1530 แล้วลงต่อ ถ้าหลุด 1517 ทดสอบ 1500 แต่ผมว่าแถวๆ 1500-1520 ยังไงก็น่าเก็บเพิ่ม สำหรับใครที่จดๆจ้องๆอยู่

สรุป แนวรับ 1520 1517* 1507 1500 แนวต้าน 1525 1530* 1535 http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/143-%e0%b8%97%e0%b8%b4%e0%b8%a8%e0%b8%97%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%84%e0%b8%b2%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%84%e0%b8%b3-%e0%b9%82%e0%b8%94%e0%b8%a2-kumponys/page__st__11220

นสพ.พี่ซีซ่าร์ โพสต์ วันนี้, 12:01 PM ความเห็นส่วนตัว วันนี้ หรือ พรุ่งนี้ ราคามีโอกาสลงมาตั้งขาอีก 1 ครั้ง แถวๆ 1515 ก่อนที่จะดีดกลับขึ้นไปหลอกล่อแถวๆ 1539 ได้ครับhttp://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%e0%b8%88%e0%b8%9a-%e0%b8%9b4-%e0%b8%ab%e0%b8%b1%e0%b8%94%e0%b9%80%e0%b8%a5%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87/page__st__6840

นสพ.น้าเคน (KFC) โพสต์ วันนี้, 08:51 AM ราคาคราวนี้ยังไม่อาจวางใจได้ เอาแบบปลอดภัย รอราคาวิ่งทะลุแนวต้าน 1525

และยืนได้อย่างมั่นคง กลับเข้าสู่เส้นเทรนขาขึ้นสีน้ำเงินได้ก่อน ค่อยซื้อตามน่าจะปลอดภัยกว่าครับ ทองแท่ง รอจังหวะซื้อถ้าทะลุ 1525

ไม่งั้นนั่งรอนิ่งๆ ใช้นิ่งสยบความเคลื่อนไหวครับ http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/178-%e0%b9%80%e0%b8%94%e0%b8%b2%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%88%e0%b8%b2%e0%b8%81%e0%b8%81%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%9f-%e0%b9%82%e0%b8%94%e0%b8%a2%e0%b8%99%e0%b9%89%e0%b8%b2%e0%b9%80%e0%b8%84%e0%b8%99/page__st__3015

ส่วนพี่น้องรี โดดลงรถไปก่อนละค่ะ รอเข้าใหม่ดีก่า วันนี้ดู Volume ในการขี้นน้อยลง :lol: เล่นแบบปลอดภัย

(พี่สาวพี่น้องรี ซิ รอบนี้ได้กำไรรวม 2,000 บ.ละเล่นที่มือหนัก เออ..ไม่ระวังตัวเองซะเลย) :excl:

สวัสดีค่ะ น้องๆ คอกาแฟทุกท่าน โดดงานมาดู เห็นน้องทองลงประชิดแนวรับกูรู 1514 คิดแล้ว ช้อนก่อนละกัน ขอให้ต่ำกว่าที่ขาย OK

1514 = 21920 บ. (ราคาลูกค้าซื้อ) ซัดมา 20 บ. :ph34r: :wacko: :blink: (หน้ามืดมาก มึนๆ และโฮ๊ะ ช้อนมาได้ไงเนี้ย) ฝนตกหนักมากเลย :lol:

ปล.เกือบลืมเตือน แนวโน้มคืนนี้ยังลงต่ออีกหน่อย แต่พี่น้องรี มีเวลาน้อย ไปทำงานก่อนนะค่ะ โชคดีมีกำไรทุกท่านค่ะ :D

ถูกแก้ไข โดย NongRee

สวัสดีค่ะ พี่หมอเล็ก กำลังคิดถึงอยู่เลย ผู้จัดการร้านหายไปหลายวัน ยอดขายและลูกค้าหายเป็นร้อย :lol: ดีใจค่ะ มี fm สาระดีดีมาฝากก็ชื่นใจคนรอ !10

สวัสดีค่ะ น้องๆ คอกาแฟทุกท่าน โดดงานมาดู เห็นน้องทองลงประชิดแนวรับกูรู 1514 คิดแล้ว ช้อนก่อนละกัน ขอให้ต่ำกว่าที่ขาย OK

1514 = 21920 บ. (ราคาลูกค้าซื้อ) ซัดมา 20 บ. :ph34r: :wacko: :blink: (หน้ามืดมาก มึนๆ และโฮ๊ะ ช้อนมาได้ไงเนี้ย) ฝนตกหนักมากเลย :lol:

ปล.เกือบลืมเตือน แนวโน้มคืนนี้ยังลงต่ออีกหน่อย แต่พี่น้องรี มีเวลาน้อย ไปทำงานก่อนนะค่ะ โชคดีมีกำไรทุกท่านค่ะ :D

รายงานตัวใหม่ พี่น้องรี เล่นสั้นๆ 2 ชม. 110 x 20 = 2,200 บ. โดดออกไปแล้ว แบ่งปลาให้พี่สาวไป 1 ตัว (แบ่งกำไรกัน) เพราะต้องผลัดกันทำงาน ฮุ ฮุกลับมาตี 3 จากกราฟเห็นฝรั่งสับขาหลอกมีลงอีก 1 รอบแต่ย่อน้อยกว่าเดิม บวกกับค่าเงินบาทอ่อนค่ามาก สบายใจละ ไปนอนดีก่า มีเงินจิบกาแฟแล้วค่าาาา :lol:

สวัสดีค่ะ น้องๆ คอกาแฟทุกท่าน ขออภัยด้วยค่ะ พรุ่งนี้งดส่ง นสพ.ก่อนบ่าย 2 โมง เนื่องจากพี่ชายบอกว่าพรุ่งนี้งานเข้าแต่เช้ายันดึก อีกละ แหมคนกำลังมือขึ้นเลย อดเล่นรอบเลยค่ะ :wub: (คุยโม้ประจำ)

อัตราแลกเปลี่ยนจากเวป Super rich http://www.superrich1965.com/app/our_rates.aspx

เวป Kitco.com http://www.kitco.com/

นสพ.เพื่อการลงทุนกูรู (นกฮูก)คืนนี้

นสพ.พี่ซีซ่าร์ โพสต์ เมื่อวานนี้, 08:05 PM กราฟออก 2 หน้านะครับ ลงไม่ได้ก็ดีดขึ้นไปได้ จากกราฟเห็น 1517 ดีดกลับ 1531 (ออกตรงๆ เลยค่ะพี่น้อง) :blink:

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%e0%b8%88%e0%b8%9a-%e0%b8%9b4-%e0%b8%ab%e0%b8%b1%e0%b8%94%e0%b9%80%e0%b8%a5%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87/page__st__6840

ในกราฟรูปนี้ของพี่ซีซ่าร์ พี่น้องรี อยากให้น้องๆ สังเกตุด้านล่างขวามือที่มีคำว่า BUY ZONE และ SELL ZONE ใครตอบได้อธิบายด้วยค่ะ :lol:

นสพ.เฮียแบทแมน (นายห้างทองคำมาเอง) ข่าวเศรษฐกิจทันโลกทุกวัน จากคุณเด็กขายของ โพสต์ เมื่อวานนี้, 10:12 PM พรุ่งนี้ ต้องระวัง ประเทศอินเดีย ขึ้นดอกเบี้ยนโยบาย นะครับ หน้า 658 - 659 http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/200-%e0%b8%82%e0%b8%ad%e0%b9%80%e0%b8%94%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%84%e0%b8%b2%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%81%e0%b8%b1%e0%b8%9a%e0%b9%80%e0%b8%82%e0%b8%b2%e0%b8%9a%e0%b9%89%e0%b8%b2%e0%b8%87/page__st__9855

นสพ.เฮียทองใหม่ ย้อนหลังเมื่อวาน โพสต์ เมื่อวานนี้, 09:27 AM ตารางกราฟสุดฮิต ดูแนวหนุนต้านก็พอครับ ส่วนUp DOWNเป็นแนวโน้มที่อาจเป็นไปได้เท่านั้น (พี่เห็นเลข 1520 กับแนวต้าน 1530 :lol: )

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/120-%e0%b8%97%e0%b8%b4%e0%b8%a8%e0%b8%97%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87-%e0%b8%95%e0%b8%ad%e0%b8%99-thaigold2/page__st__13710

นสพ.วิเคราะห์แมวๆ เพื่อการลงทุน โดย Khun Meaw_Joe โพสต์ วันนี้, 01:59 AM วันนี้ขอฝากเฉพาะ ผลลัพธ์การลงทุนโดยถือหุ้นพลังงานตลอดระยะเวลา 1 ปีเต็ม เทียบกับกองทุนน้ำมัน DBO สักนหน่อย กองทุนน้ำมัน K-DOIL กะ หุ้นพลังงาน :D http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/119-%e0%b8%a7%e0%b8%b4%e0%b9%80%e0%b8%84%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%b0%e0%b8%ab%e0%b9%8c%e0%b9%81%e0%b8%a1%e0%b8%a7%e0%b9%86-%e0%b9%80%e0%b8%9e%e0%b8%b7%e0%b9%88%e0%b8%ad%e0%b8%81%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b8%a5%e0%b8%87%e0%b8%97%e0%b8%b8%e0%b8%99%e0%b8%81/page__st__2280

ก่อนราตรีสวัสดิ์ ขอให้น้องๆ ทุกท่าน โชคดีมีกำไรมากๆ ค่ะ !La !La

เมื่อวานมีสาระไปแล้ววันนี้ก้ต้องไร้สาระไม่งั้นเดี่ยวถูกกล่าวหาว่าเปลี่ยนไป หุหุ tongue.gif

แม้จะท้อง ก็ "น้อง" อยากสวย.....!!

หมอเล็ก หุหุ 555 รักธรรมชาติ+อารมณ์ดีอะนะ(ขอโทษเมื่วานพิมพ์ตกไปสาธุ )

ถ้าไม่เห็น กลับมาแก้ ต้องเสียใจแน่ หมอเล็ก :) ไม่ว่า่กันนะ

ถูกแก้ไข โดย ginger

นสพ.เพื่อการลงทุนรอบดึก กูรู (นกฮูก) คืนนี้

นสพ.เฮียแบทแมน (นายห้างทองคำมาเอง) คุณเด็กขายของ สรุปข่าว โพสต์ เมื่อวานนี้, 10:10 PM รายงานออกครบแล้ว บทสรุปของรายงาน คือ อัตราคนว่างงานลดลง ดีกว่าคาดเดา ขออนุญาตสร้างบ้าน ดีกว่าคาดเดา http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/200-%e0%b8%82%e0%b8%ad%e0%b9%80%e0%b8%94%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%84%e0%b8%b2%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%81%e0%b8%b1%e0%b8%9a%e0%b9%80%e0%b8%82%e0%b8%b2%e0%b8%9a%e0%b9%89%e0%b8%b2%e0%b8%87/page__st__9930

นสพ.เฮียกัมพล โพสต์ เมื่อวานนี้, 07:28 AM ราคาดีดมายืนแถว 1530 เหรียญ วัดใจตามเคย

ความเห็นส่วนตัว สัปดาห์นี้ สงสัยจะวนแถวนี้แหละ จะเก็บก็อย่าพยายามเก็บสูง จะเล่นสั้นอยาก Short ก็อย่า Short ต่ำ

สรุป แนวรับ 1525 1520* 1515 แนวต้าน 1535 1537* 1545

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/143-%e0%b8%97%e0%b8%b4%e0%b8%a8%e0%b8%97%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%84%e0%b8%b2%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%84%e0%b8%b3-%e0%b9%82%e0%b8%94%e0%b8%a2-kumponys/page__st__11250

นสพ.พี่ซีซ่าร์ โพสต์ เมื่อวานนี้, 08:00 AM ความเห็นส่วนตัว ราคาลงต่อครับ ราคาคงวิ่งแถวๆ 1521.10 - 1528.21 :lol: http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%e0%b8%88%e0%b8%9a-%e0%b8%9b4-%e0%b8%ab%e0%b8%b1%e0%b8%94%e0%b9%80%e0%b8%a5%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87/page__st__6855

ส่วนพี่น้องรี อยากให้น้องๆ ระวังค่าเงินบาทผันผวนค่ะ :excl:

สวัสดีค่ะ พี่หมอเล็ก เห็นด้วยค่ะว่า ความงามและศิลปะอยู่กับทุกคน แม้นท้องโต..ขนาดนี้ ยังสร้างสรรผลงานชิ้น(โต) เออ..โบแดงได้เลยนะเนี้ย 555 :wub:

ขำๆ น.18+

เนื่องจากมีการใช้ภาษาที่ไม่สุภาพเยอะ ใครที่ไม่ชอบอย่าอ่าน ผ่านๆไปเหอะ laugh.gif

ผลไม้อะไรบินได้ ???

.

.

.

.

.

มังครุฑ !!!

วันนี้จะไปซื้อมะพร้าวมาฉีดเสื้อสักหน่อย // ทำไมว่.ะ // ...มะพร้าวน้ำหอม // ถุยยย!!

A: มึ.งมากินข้าวที่ร้านกูดิ ได้ไวไม่ต้องรอนาน ร้านกูมีระบบ touch screen !!!

B: เฮ้ย มันเกี่ยวยังไงว่.ะ ???

A: ก็มี 3แม่ครัว 3เตา ... เพราะเป็นระบบ สามผัด !!!

B: ถุ้ยยย สัมพัสไ.อ้สั.ส !!!

มีผู้ชายคนนึง พกรูปแฟนสาวของตัวเองไว้ในกระเป๋าตังตลอด ทุกครั้งที่เค้ารู้สึกเหนื่อยล้า อ่อนแรง หรือหมดกำลังใจ เค้าก็จะหยิบรูปแฟนสาวขึ้นมาดู แล้วพูดกับตัวเองว่า......"ถ้ากูทนอีนี่ได้ จะมีอะรัยในโลกนี้ที่กูจะทนไม่ได้อีกวะ"

ณ.ห้องวิทยาศาสตร์

ดร.: วันนี้เราจะมาทดสอบความเป็นด่าง !!!

A: เหมียวๆๆ !!!

ดร.: ไม่ผ่าน !!!

B: โฮ่งๆๆ !!!

ดร.: โอเค ผ่าน !!!

a:โซตัสคือไรว่.ะ? b:ก็ที่มีรูไงว่.ะ c:นั้นมันโดนัท!! b:เห้ยย อันนั้นเหนียวๆไม่ใช่หรอ? a:นั่นมันซูกัส!!!(ชีวิตมีแค่นี่)

ดาราคนไหนไม่ปวดหัว

.

.

.

.

.

อั้ม พัชพารา!!!! ถุ้ยยย!!!! พัชราภาว้อยยย

เรยา จะแผดเสียงได้ต่ำกว่า มียา และ ฟายา

ส่วน ซอลยา จะเย็นกว่า เพราะ ซอลยา คูลลิ่ง saliva.gif

กูไปเที่ยวฟาร์ม !!!

B: ฟาร์มที่ไหนว่.ะ ???

A: บอกไม่ได้หว่.ะ มันเป็น ฟาร์มลับ !!!

B: ความไ.อ้สั.ส ถุ้ยยย !!!

B: กู ว่า 360 องศา นะ

A: จะบ้าหรอ ร้อนไปป่าวมึ.ง

B: ก้อกูเห็นกลมๆ อ่ะ

A: ถุ้ยยยย !

ณ ร้านขายเหล้า

A-พี่ครับขอซื้อขวดบรรจุของเหลวที่มีC2H5OHเป็นส่วนผสมหน่อยครับ

B-มึ.งบอกเหล้ากูก็เข้าใจแล้ว

A-บอกเหล้างั้นผมจ่ายแค่แบงค์ร้อยนะทอนผมด้วย 10 บาท

B-อะไรอีกวะ

A-บอกเหล้า 90

B-ถุ้ยยยย!!!!

A: เมื่อเช้าซื้อโจ๊กมากินครับ เข้าครัวไปหาชามมาใส่ กลัวมากเลยครับ!!!!

B: เจอแมลงสาบ?!

A: เจอ ซีอุ๊ย!

B: เค้าเรียก ซีอิ๊ว! ไอบ้า!!!!

อาม่าเล่นซ่อนหาแพ้ทุกทีเลย เพราะเจออาแปะตลอด !!! saliva.gif

A:ช่วงนี้ตึกแข็งแกร่งว่.ะ.

B:มีไรว่.ะ

A:คนโสดเต็มตึกเลย

B:ยังงัยว่.ะะะะ

A:คานมั่นคง saliva.gif

วันก่อนเจอคุณพิษณุ นิลกัด ..เจ็บจัง saliva.gif

"ก่อนจะโดนยิงเป้า มีอะไรจะสั่งเสียมั้ย"

"มีครับ ขอเอากระสุนออกจากปืนให้เมียผมเก็บไว้เป็นที่ระลึกได้มั้ยครับ" saliva.gif

นสพ.เพื่อการลงทุนก่อนบ่าย 2 โมง

นสพ.เฮียกัมพล โพสต์ วันนี้, 09:03 AM ราคาไปไหนไม่ได้ตามคาด แนวต้านล่าสุดแถว 1532 เหรียญ ขึ้นไปทดสอบแถว 1537

สรุป แนวรับ 1527* 1525 1520 แนวต้าน 1532 1537 1544 http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/143-%e0%b8%97%e0%b8%b4%e0%b8%a8%e0%b8%97%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%84%e0%b8%b2%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%84%e0%b8%b3-%e0%b9%82%e0%b8%94%e0%b8%a2-kumponys/page__st__11280

นสพ.พี่ซีซ่าร์ โพสต์ วันนี้, 06:49 AM ความเห็นส่วนตัว วันนี้วันศุกร์ ปกติขาใหญ่จะถอนเงินออกจากตลาดก่อนที่จะกลับเข้ามาเล่นใหม่ในวันจันทร์ อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ

แต่ถ้าว่ากันตามกราฟ ราคาวันนี้สามารถขึ้นไปได้แถวๆ 1541 ครับ http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%e0%b8%88%e0%b8%9a-%e0%b8%9b4-%e0%b8%ab%e0%b8%b1%e0%b8%94%e0%b9%80%e0%b8%a5%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87/page__st__6870

นสพ.น้าเคน (KFC) โพสต์ วันนี้, 08:46 AM เมื่อวานราคาลงแนวรับ 1520 ขึ้นทดสอบแนวต้าน 1530 อีกรอบ

แต่ก็ยังไม่สามารถผ่านไปได้อยู่ดี sideway ช่วงนี้นิ่งได้ก็นิ่งก่อนครับ http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/178-%e0%b9%80%e0%b8%94%e0%b8%b2%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%88%e0%b8%b2%e0%b8%81%e0%b8%81%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%9f-%e0%b9%82%e0%b8%94%e0%b8%a2%e0%b8%99%e0%b9%89%e0%b8%b2%e0%b9%80%e0%b8%84%e0%b8%99/page__st__3045

นสพ.เฮียแบทแมน (นายห้างทองคำมาเอง) มีข่าวที่กระทบทองคำวันนี้เพียบ สดสด จากคุณเด็กขายของ http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/200-%e0%b8%82%e0%b8%ad%e0%b9%80%e0%b8%94%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%84%e0%b8%b2%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%81%e0%b8%b1%e0%b8%9a%e0%b9%80%e0%b8%82%e0%b8%b2%e0%b8%9a%e0%b9%89%e0%b8%b2%e0%b8%87/page__st__9945