ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

MOR LEK

ร้านกาแฟ "มั่วทองกับน้องรี"

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะพี่น้องรี คุณหมอเล็กและเพื่อนทุกคนหายไปนานเข้ามาเจอคุณหมอทำน้ำตาคลอเลยค่ะอย่ากกดคะแนนให้สักร้อนคะแนนอ่านแล้วกระจ่างแจ้งในใจเลยค่ะ วันนี้มีรูปมาฝากค่ะอ่านเจอในพันทิพเห็นตลกดีเลยขอเอามาแบ่งๆกันดูค่ะ

planking เจอ pubpieb(พับเพียบไทย)

]

post-1741-007711500 1308344618.jpg

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ พี่หมอเล็ก น้องนับตัง อะไรจะงดงามเท่าน้ำใจและมารยาทของคนไทยอีกหนอ :lol: ขอบคุณที่ทำให้ซาบซึง ^_^

หลังจากโดดเร็วไปอีกแล้ว ได้แต่มองรถด่วนออกไปถึงสถานี 1540 โดยใจ (อิจฉา)

ขอให้ถอยกลับมารับที่ 1515 !21 !21 ลงแรงๆ ความเห็นแก่ตัวไม่เข้าใครออกใครค่ะพี่น้องงงง !17 !32

รับประทานยาคลายเคลียด 1 เม็ดพร้อมยาแก้หวัด นับ 1-100 หรือพี่หมอเล็กเคยสอนวิธีสกิดคนที่นอนข้างๆ คุยกัน !87 จะทำให้หลับสบาย !ee จริงหรือเปล่านะเนี้ย !ee

ถูกแก้ไข โดย NongRee

ก๊อปมาจาก fw mail ในหลวงในสายตาคนต่างชาติ

ไหน จะเขมร พม่า น้ำท่วม พายุ คลิป เสธหนั่น การประท้วง.. ที่สำคัญการโพสต์ข้อความหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ ตามหน้าwall และในหลายเว็ปไซด์....พาทั้งผมและคนไทยเครียดกันเป็นแถบๆ ถ้าไม่ให้ตกเทรนคงต้องคุยกันแต่เรื่องพวกนี้ แต่วันนี้มีเรื่องเล่าให้หายเครียดกับบรรยากาศบ้านเมือง แต่คนทำให้หายเครียดกลับไม่ใช่คนไทย กลายเป็นคนต่างชาติไปซะนี่...แปลก ซึ้ง แต่เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับตัวเอง...ถ้ามีฝีมือในการถ่ายทอดพอคงได้ เห็นน้ำตาซึมออกมา เพราะความปีติอีกครั้ง...ตามมาครับ

เมื่อวันก่อน พอดีมีโอกาสต้อนรับนักธุรกิจชาวอังกฤษหนึ่งท่าน ที่มาตามงานที่เขาสั่งผลิตเอาไว้..ตามภาษาคนทำธุรกิจเลยต้องรับขับสู้ให้ดี ที่สุดเพื่อโชว์ความเป็นคนไทยที่มีน้ำใจ....เรื่องมันเกิดขึ้นบนโต๊ะอาหาร มื้อค่ำครับ....เราก็ทานกันไปตามปรกติมาอีตอนท้ายๆการสนทนาครับ...จำได้ว่า เราคุยกันเรื่องการลงทุนนี่แหละครับ...อยู่ดีๆฝรั่งตาน้ำข้าวก็พูดขึ้นมา ว่า..."คุณรู้ไหมทำไมคนต่างชาติหลายๆประเทศทำไมตัดสินใจมาลงทุนที่เมืองไทย "..เราก็ตอบไปตามสไตล์คนอยากรู้ว่า ...ไม่รู้ เข้าทางฝรั่งเลยครับ เขาพูดขึ้นมาว่า "ส่วนมากแล้วจะประเมินกันว่าแรงงานประเภทงานฝีมือคนไทยมีศักยภาพสูงสุดในแถบ เอเซีย สูงกว่าญี่ปุ่นเสียอีก ตอนนี้จะพอมีใช้ได้ก็เวียดนาม แต่ไม่กระตือรือล้นเท่าที่ควรจึงยังห่าง"....แต่นั้นไม่ใช่เหตุผลหลักนะครับ เพราะสิ่งที่นักธุรกิจคนนี้พูดต่ออกมาคือ....."แต่ปัจจัยหลักที่พวกเขา ตัดสินใจมาลงทุนที่เมืองไทยเป็นเพราะ "ในหลวงฯ.."..เริ่มอึ้งไปชั่วขณะเพราะงง..จึงถามกลับไปว่าทำไมจึงเป็นเพราะ ในหลวงฯ...มาฟังคำตอบชัดๆเลยครับ..

"ก็เพราะประเทศคุณมี king of king...(แปลไม่ถูกเพราะหัวใจมันพองโตขึ้นมาในทันใด)...พวกเราเป็นที่รู้กัน มาตลอดว่าประเทศไทย ไม่ว่าจะมีเรื่องเลวร้ายแค่ไหน มันจะผ่านไปได้ทุกครั้ง แม้นกระทั้งความรุนแรงหรือความแตกแยกทางความคิดใดๆ หากเกิดขึ้น...เพียงในหลวงฯของคุณบอกให้ จบทุกอย่างจะจบ ด้วยความสงบสันติ"...แล้วผมก็ถามกลับไปว่าตอนนี้เรายังมีปัญหาอยู่เลย..เขา ตอบกลับทันทีว่า "เรื่องการจราจลเผาเมืองที่ผ่านมาเขาตามข่าวมาตลอดด้วยความเป็นห่วง แต่ที่แปลกใจก็คือครั้งนี้ในหลวงไม่ออกมา แต่นั้นทำให้เขารู้ว่า..ความรุนแรงที่เกิดขึ้นครั้งนี้ ไม่ใช่เรื่องความ"แตกแยก"แต่เป็นเรื่อง"การเมือง" ในหลวงฯจึงไม่เข้ามายุ่งเกี่ยว"......

...จบตอนนี้ผมอึ้ง ทึ่ง สมองสั่งการให้เห็นแสงสว่างขึ้นมาทันทีว่า..จริงด้วยเราหลงทางหรือเปล่าที่ คิดว่าเราแตกความสามัคคี จริงๆแล้วเป็นเรื่องการเมือง ของคนเลวๆกลุ่มหนึ่งเท่านั้น....คิดได้เท่านั้นทุกอย่างก็หยุดลง เพราะคำว่า"ในหลวง"ที่มีคุณูปการมากมายที่มีต่อคนไทยจน คนไทยอย่างเราเองคาดไม่ถึง นึกไม่ถึงว่าคนต่างชาติมาลงทุนบ้านเราเพราะพระบารมีของพระองค์...ผมกับคุณ พ่อเริ่มออกอาการซึมเพราะมันรู้สึกตื้นตันอย่างบอกไม่ถูกเวลานั้น..... ทุกอย่างแห่งความซาบซึ้งน่าจะจบลงตรงนั้นแต่แล้ว..น้ำตามันซึมออกมาเองอีก ครั้ง...เมื่อตอนคนมาเก็บเงินค่าอาหาร...

ในตอนที่เอาเงินส่งให้พนักงาน...ฝรั่งคนเดิมพูดขึ้นมาอีกว่า....

"คน ไทยนี่โชคดีจริงๆนะ จะอยู่ที่ไหน จะทำอะไร มีในหลวงฯคอยติดตามเฝ้าดูอยู่อย่างใกล้ชิดตลอดเวลา"....ผมกับพ่อหันไปมอง คราวนี้พ่อผมถามเองเลยว่า..คุณรุ้ได้อย่างไร เขาตอบกลับทันทีเลยว่า...."ก็ผมเห็นธนบัตรไทยมีรูปในหลวงฯของพวกคุณอยู่ ทุกๆใบแม้นกระทั่งในเหรียญที่มีค่าน้อยที่สุดถึงมีค่ามากที่สุดในธนบัตร เห็นเป็นอย่างนี้มาหลายสิบปีแล้ว ดังนั้นเวลาคนไทยไปไหน ในหลวงฯจะอยู่กับคนไทยตลอดเวลา ไม่เคยห่างกัน ผมยังสงสัยเลยว่า ทำไมรัฐบาลคุณไม่พิมพ์คำว่า.."เรารักในหลวง" ลงไปในธนบัตร.."..ทั้งผมทั้งพ่อน้ำตากลั้นไม่ไหวจริงๆครับ มันซึมออกมาแบบไม่อายเลย น้ำลายมันก็กลืนไม่เข้าเวลานั้น....."เท่ห์" มากครับที่เกิดเป็นคนไทย หัวใจมันพองโต จนรู้สึกว่าตายกี่ชาติต่อกี่ชาติ ขอให้ได้เกิดเป็นคนไทยทีเถิด....

ส่งแขกเสร็จกลับบ้านกับพ่อสอง คน..ตลอดทางไม่พูดกันซักคำ ต่างคนต่างเงียบ ผมก็ได้แต่นั่งคิดถึงคำพูดไอ้ฝรั่งคนนี้มาตลอดทาง มันเป็นความสุขที่ได้รับแบบคาดไม่ถึงจริงๆครับ ....พอถึงบ้านจอดรถให้พ่อลงที่หน้าบ้านเห็นแม่มายืนรออยู่...พอพ่อลงรถคำแรก ที่พ่อพุดกับแม่คืด..ถามลูกมันดูซิว่า แกรรี่เค้าพูดถึงในหลวงว่ายังงัย.....จบครับ เป็นอันว่าตลอดทางที่กลับบ้านพ่อผมคิดถึงแต่เรื่องในหลวงฯแน่นอน.....

เรื่อง ทั้งหมดที่เล่าคงอธิบายความรู้สึกที่อยากจะถ่ายทอดทั้งหมดไม่ได้ แต่อยากแบ่งปันครับ....แบ่งปันให้พวกเราเก็บเรื่องดีๆนี่ไว้ในความทรงจำ เพื่อแบ่งปันกันต่อจากรุ่นสู่รุ่น...ไม่น่าเชื่อนะครับว่า คนอื่นมองเห็นเราชัดเจนกว่าตัวเราที่เป็นคนไทยซะอีก...คำว่า เป็นเรื่อง"การเมือง" ไม่ใช่เรื่องความ"แตกแยก"....อาจเป็นคำตอบให้คนไทยกลับมาคิดทบทวนกันอีก ครั้งว่า..เราแตกแยกกันจริงหรือ..เพราะเรามีพระมหากษัตริย์ที่ประเสริฐที่สุด จนคนทั้งโลกยังอิจฉาแต่เราบางคนกลับมองไม่เห็น......

เพิ่งรู้ และสัมผัสกับคำว่า หัวใจพองโต...มันคับฟ้าคับแผ่นดิน..จริงๆนะครับ..ที่สำคัญคือ..การที่รู้สึก แบบนี้ได้เป็นเพราะ..ผมเป็นคนไทย ที่มีพระมหากษัตริย์ที่ประเสริฐที่สุดเป็น "พ่อของแผ่นดิน"..พระองค์ฯต้องอยู่เป็นมิ่งขวัญให้คนไทยทั้งแผ่นดินตลอดไป ....จริงไหมครับ..????

น้ำตาซึมเลยค่ะคุงหมอเล็ก คนไทยที่สร้างปัญหาการเมืองจะได้อ่านบ้างมั้ย จะได้เลิกเป็นเครื่องมือของคนอื่นเพื่อเงินเพียงไม่เท่าไหร่ ผู้สร้างปัญหาเพราะกิเลสของตนจะได้คิดบ้างมั้ย ผลเลือกตั้งจะออกมายังไงนะ จะเกิดเหตุการณ์ที่ทำให้พระองค์ต้องทรงเป็นห่วงอีกรึเปล่า post-510-073679900 1308368554.gif ขอให้หลายสีอยู่รวมกันได้เหมือนสีรุ้งค่ะ เพื่อพระองค์

น้ำตาซึมเลยค่ะคุงหมอเล็ก คนไทยที่สร้างปัญหาการเมืองจะได้อ่านบ้างมั้ย จะได้เลิกเป็นเครื่องมือของคนอื่นเพื่อเงินเพียงไม่เท่าไหร่ ผู้สร้างปัญหาเพราะกิเลสของตนจะได้คิดบ้างมั้ย ผลเลือกตั้งจะออกมายังไงนะ จะเกิดเหตุการณ์ที่ทำให้พระองค์ต้องทรงเป็นห่วงอีกรึเปล่า post-510-073679900 1308368554.gif ขอให้หลายสีอยู่รวมกันได้เหมือนสีรุ้งค่ะ เพื่อพระองค์

รุ้งคงต้องเหลือ 6สีอ่ะคุณยายแพท ถึงจะดีขึ้น อิอิtongue.gif

สวัสดีค่ะ พี่หมอเล็ก น้องนับตัง อะไรจะงดงามเท่าน้ำใจและมารยาทของคนไทยอีกหนอ :lol: ขอบคุณที่ทำให้ซาบซึง ^_^

หลังจากโดดเร็วไปอีกแล้ว ได้แต่มองรถด่วนออกไปถึงสถานี 1540 โดยใจ (อิจฉา)

ขอให้ถอยกลับมารับที่ 1515 !21 !21 ลงแรงๆ ความเห็นแก่ตัวไม่เข้าใครออกใครค่ะพี่น้องงงง !17 !32

รับประทานยาคลายเคลียด 1 เม็ดพร้อมยาแก้หวัด นับ 1-100 หรือพี่หมอเล็กเคยสอนวิธีสกิดคนที่นอนข้างๆ คุยกัน !87 จะทำให้หลับสบาย !ee จริงหรือเปล่านะเนี้ย !ee

สวัสดีค่ะพี่น้องรี คุณหมอเล็ก และทุก ๆ ท่าน หาจังหวะกระโดดตามดีกว่าแช่งให้ลง 1515 นะคะพี่น้องรี สงสารคนอยากชม 1600 เดี๋ยวมันจะไม่ถึงซะที อิอิ

สวัสดีค่ะพี่น้องรี คุณหมอเล็ก และทุก ๆ ท่าน หาจังหวะกระโดดตามดีกว่าแช่งให้ลง 1515 นะคะพี่น้องรี สงสารคนอยากชม 1600 เดี๋ยวมันจะไม่ถึงซะที อิอิ

กร๊าก เมื่อวานเย็นผมยังซื้อให้พี่เลยอ่ะ tongue.gif

ต้องเอาประโยคเด็ดของจิม ซินแคลร์มาฝาก

You’re Out of Your Mind If You Sell Gold Assets Now

สวัสดีค่ะ พี่หมอเล็ก พี่แพท Khun a-dang และน้องๆ คอกาแฟทุกท่าน

นสพ.เพื่อการลงทุนวันหยุด

นสพ.เฮียกัมพล โพสต์ วันนี้, 10:28 AM ราคาขึ้นตามคาด (อีกแล้ว) ยังดีดขึ้นไปด่านบน 1544 ความเห็นส่วนตัว ปิดตลาดยืนได้เหนือด่าน 61.8% (1537.28) คาดว่า ราคาจะขึ้นทดสอบด่าน 78.6% ต่อไป ถ้าไม่ผ่าน อย่างมากก็ถอยลงไม่ต่อกว่า 1532 สรุป แนวรับ 1537 1532* 1527 แนวต้าน 1544* 1553 1565 1580

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/143-%e0%b8%97%e0%b8%b4%e0%b8%a8%e0%b8%97%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%84%e0%b8%b2%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%84%e0%b8%b3-%e0%b9%82%e0%b8%94%e0%b8%a2-kumponys/page__st__11310

หลังจากพี่หมอเล็ก และน้องๆ ขอให้เห็นแถว 1600 ก่อน พี่น้องรี OK จะทำใจยืนรอจังหวะนะค่ะ :lol:

ฝันเห็นทองพันชั่ง

ยืนหรือนั่งนับไม่ถ้วน

ฝันหาใช้นับทองม้วน

พวกเราล้วนสุขสมใจ..... (ขอให้กำไรทุกคนนะค่ะ น้องๆ ) :wub:

สวัสดีค่ะพี่น้องรี คุณหมอเล็กและเพื่อนทุกคนหายไปนานเข้ามาเจอคุณหมอทำน้ำตาคลอเลยค่ะอย่ากกดคะแนนให้สักร้อนคะแนนอ่านแล้วกระจ่างแจ้งในใจเลยค่ะ วันนี้มีรูปมาฝากค่ะอ่านเจอในพันทิพเห็นตลกดีเลยขอเอามาแบ่งๆกันดูค่ะ

planking เจอ pubpieb(พับเพียบไทย)

]

70bff581.gifฮา ฮา ฮา...นาน ๆ มาทีก้อยังดีอ่ะคุงนับตัง เรื่อง ฮา ฮา ไทยเราไม่แพ้ชาติไหนในโลก (แต่เรื่องไม่ดีนี่นำโด่งทุกชาติ...เป็นพวกแกงจืดไม่รู้คุณเกลือจริง ๆ)3eb4e7b3.gif

สวัสดีค่ะ น้องๆ คอกาแฟทุกท่าน

วันนี้ไปถ่ายรูปกับหลานสาวคนรอง ฮุ ฮุ จบจุฬาฯ อีกหนึ่งละ พ่อแม่เขายิ้มแก้มปริเลยค่า ความสุขของพ่อแม่ จบปุ๊บมีงานทำละค่ะ :lol:

ขำดี มีบัณฑิตบางคนเพื่อนให้ถือตุ๊กตารูปแรด เขียนคำว่า "ถึงแรดก็จบได้" กับ คำว่า "จบได้เพราะไสยศาสตร์" 5555 คิดได้ไงเนี้ย ^_^

เข้าเรื่องดีกว่าค่ะ ฝากตารางกองทุน SPDR (ETF) ซื้อเข้าแล้วจ้า

post-430-020101200 1308493590.gif

นสพ.เพื่อการลงทุนฉบับวันหยุด อ่านเพื่อวันพรุ่งนี้

นสพ.เฮียทองใหม่ ตารางกราฟทองคำสุดฮิต โพสต์ วันนี้, 03:59 PM จากตาราง เห็น แนวรับ 1534 แนวต้าน 1547 :blink: http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/120-%e0%b8%97%e0%b8%b4%e0%b8%a8%e0%b8%97%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87-%e0%b8%95%e0%b8%ad%e0%b8%99-thaigold2/page__st__13740

นสพ.พี่ซีซ่าร์ โพสต์ เมื่อวานนี้, 05:36 PM เมื่อวัดดู ราคาคงขึ้นไปได้แถวๆ 1549.15 หลังจากนั้น น่าจะย่อตัวลงเรื่อยๆ โดยมีแนวรับหลักๆ

1539.80 1533.36 -1531.80 1529.09 1521.57 1514.05 1508.64 http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%e0%b8%88%e0%b8%9a-%e0%b8%9b4-%e0%b8%ab%e0%b8%b1%e0%b8%94%e0%b9%80%e0%b8%a5%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87/page__st__6885