ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

?? อ่านกราฟคือ ดูตามสีพอครับ

เขียวเเท่งเเรกคือ ซื้อ

เเดงเเท่งเเรกมาขาย

สงกรานต์นี้มีน้องเสมมาคอยย้ำความมั่นใจ และให้ข้อมูลตลอด ไม่เหงาเลยค่ะ.. ขอบคุณมาก ๆ นะคะ แม่นยำเสมอเหมือนเคย พี่กอด ทองแท่งและเงินแน่น และ long GF ข้ามสงกรานต์อย่างมั่นใจ เพราะน้องเสม คอยชี้แนะนี่ล่ะค่ะ..จุดหมาย 1508 ไม่ไกลแล้ว และต่อไป ก็ 1600 สู้ ๆ นะจ๊ะ น้องทองของแม่ และขอขอบพระคุณน้องเสม สำหรับความใจดีเสมอมาค่ะ..

น้องเสมมองว่า เงิน ถ้าเงิน ไปถึง 47 แล้ว จะย่อมาก่อนหรือเปล่าคะ.. แต่อย่างไร พี่จะขอตามระบบอย่างเคร่งครัดเลยค่า......... :wub: :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

น้ำมันเเพงขึ้นเรื่อยๆ

ขอบคุณสำหรับกราฟ CL ครับคุณเสม

สิ่งที่เห็นจากการไปสำรวจร้านซื้อขายโลหะเงินแถวซอยอินทรพิทักษ์1 วงเวียนใหญ่

ผมเดินทางด้วยรถไฟฟ้าไปลงแถววงเวียนใหญ่ นั่งมอเตอร์ไซด์ไปซอยอินทรพิทักษ์1 สิ่งที่เห็นหน้าถนนใหญ่ก่อนเข้าซอยอินทรพิทักษ์1 เต็มไปด้วยร้านรับซื้อโลหะเงินเต็มไปหมด ในซอยอินทรพิทักษ์1ก็มีร้านที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับโลหะเงินตั้งแต่ต้นซอยถึงท้ายซอย(ซอยไม่ยาว) ถ้าถามความรู้สึกตอนที่กำลังโพสตอนนี้ ผมว่าพื้นที่นั้นเต็มไปด้วยร้านที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับโลหะเงินไม่ต่ำกว่า100ร้าน(สองฟากของถนนใหญ่และสองฟากของซอยอินทรพิทักษ์1)

เดินเข้าไปในซอยอิทรพิทักษ์1 ร้านรับซื้อโลหะเงินเยอะพอควร ร้านไหนมีเงินเม็ดบริสุทธิ์ขายบ้างนะ แต่ละร้านก็เป็นร้านแบบบ้านๆทั้งหมด ร้านไหนเป็นร้านใหญ่สำหรับพื้นที่นั้นบ้างดูไม่ออก

สุดท้ายแวะร้านแม่โจ้ดีกว่า ร้านนี้มีเพื่อนในWEBแนะนำว่าเจ้าของร้านอัธยาศัยดีและมีเม็ดเงินบริสุทธิ์ขาย ช่วงเข้าไปสุภาพสตรีเจ้าของร้านกำลังหลอมโลหะเงินอยู่ ผมถามว่ามีเม็ดเงินขายมั้ยเจ้าของบอกว่ามีแต่ต้องรอสักพัก สิ่งที่เห็นคือน่าจะมีคนเอาเงินเก่ามาขาย เจ้าของเลยใช้ไฟหลอมแล้วเทใส่บล็อกเป็นแท่ง เวลาหลอมทำให้โละทั้งหมดละลายเป็นเนื้อเดียวกัน เมื่อหลอมเสร็จเจ้าของร้านจะดูความเงาของเงินในการประเมิน%ความบริสุทธิ์ เงินที่กำลังหลอมอยู่%ความบริสุทธิ์ประมาณ90% เจ้าของร้านมีการแต้มน้ำยาบางอย่างลงไปที่แท่งเงินด้วย แล้วยื่นให้คนขายดูว่าเงินที่เอามาขาย%ไม่ถึง100

ตอนแรกเจ้าของร้านเข้าใจว่าผมจะซื้อเม็ดเงิน92.5 เมื่อว่างถึงรู้ว่าผมจะซื้อเงินบริสุทธิ์ก็เลยยอมแบ่งให้เพราะเห็นผมเสียเวลานั่งรอแล้ว คุยกันนานพอควรแลกเปลี่ยนความรู้กันและผมสอนTAเจ้าของร้านไปนิดหน่อย สอนมากไม่ได้เพราะผมรู้น้อยมาก ระหว่างคุยกันมีร้านรับซื้อเงินร้านเล็กๆแถวนั้น2เจ้า เอาเงินที่เขารับซื้อมาขายต่อให้ร้านแม่โจ้ ที่ผมเข้าใจคือร้านรับซื้อเงินแถวนั้นหลายร้านเมื่อซื้อแล้วก็ขายต่อให้ร้านใหญ่กว่าอีกที ที่เห็นเงินเก่า90%วันที่ผมไปซื้อเขาซื้อจากคนนำมาขายประมาณโลละ32000-33000

เจ้าของร้านแม่โจ้ยอมรับว่าลูกค้าหลายคนกังวลว่าเวลาขาย ซึ่งเจ้าของร้านก็ไม่กล้ารับประกันมากมาย กระแสตื่นเงินช่วงนี้เป็นสิ่งที่เจ้าของร้านไม่เคยเจอมาก่อน เจ้าของร้านมองว่าถ้าราคาขึ้นไปมากๆแล้วถ้าแหล่งรับซื้อใหญ่ไม่รับซื้อ เขาก็คงซื้อกลับไม่ไหว ทางร้านกลัวว่าถ้าแพงมากไม่มีใครซื้อไปใช้งานต่อแล้วเขาจะซื้อไปขายใคร แต่ถ้าตลาดยังมีการซื้อขายอยู่ยังไงเขาก็ซื้อกลับแน่นอนเพราะเป็นอาชีพหลักของเขา ช่วงเวลาที่ราคาผันผวนมากๆหรือช่วงวันหยุดยาวหลายวันทางร้านก็ต้องตั้งราคาซื้อต่ำหน่อยเพื่อความลดความเสี่ยงของทางร้าน ด้านปัจจัยพื้นฐานผมว่าผมรู้มากพอสมควร ผมบอกทางร้านไปว่ายิ่งราคาแพงไม่ต้องห่วงเรื่องแหล่งใหญ่จะไม่รับซื้อ ของราคาแพงได้แสดงว่าตลาดมีความต้องการซื้อสูงราคาถึงแพง ยิ่งแพงมากๆแสดงว่ามีคนอยากซื้อมากกว่าขายราคาถึงแพง ในความจริงของถูกต่างหากที่จะขายยากกว่า ของถูกแสดงว่าคนอยากขายมากกว่าอยากซื้อราคาถึงถูก เจ้าของร้านมีความคิดจะเก็บเงินออมของทางร้านในรูปทองแท่งแต่ผมบอกว่าเก็บเป็นโลหะเงินเลย ไม่ต้องกลัวว่าเงินแพงแล้วแหล่งใหญ่จะไม่รับซื้อ ของแพงแสดงว่าความต้องการซื้อมากกว่าความต้องการขาย ช่วงนี้เงินจะขึ้นใน%ที่สูงกว่าทองมาก ขนาดผมไม่มีอาชีพเกียวกับเงินผมยังซื้อโลหะเงินเลย

ช่วงแรกที่ผมกล้าซื้อโลหะเงิน เพราะผมเชื่อว่ามีแหล่งรับซื้อเงินเก่าอยู่ถึงผมยังไม่รู้

แหล่ง เพชรบุรี12มีร้านซื้อขายแค่ร้านเดียวถ้าเขาไม่ซื้อกลับหรือกดราคามากผมก็ไปหาแหล่งรับซื้อเงินเก่า พอผมมาที่อินทรพิทักษ์12ใช่เลยแถวนี้เป็นแหล่งรับซื้อเงินใหญ่มากไม่ต้องหาแหล่งขายที่อื่นแล้ว แบ่งขายจำนวนน้อยก็ได้ถ้ากลัวเรื่องความปลอดภัยในการพกเงินสดกลับบ้าน เงินจากร้านอื่นก็รับซื้อแต่ต้องดู%ความบริสุทธิ์

เท่าที่ผมเห็นร้านแม่โจ้เขาเป็นคนไทยเชื้อสายจีนอยู่กับเป็นครอบครัวมีพ่อ แม่ ลูก พี่น้อง อาก๋ง อาม่า ร้านบ้านๆถึงไม่มีเงินมากมายแบบร้านใหญ่ๆ แต่นี่คืออาชีพหลักของเขา เขาน่าจะต้องรักษาชื่อเสียงของเขานะ

ที่เล่ามาแค่จะบอกว่า ส่วนตัวผมเองผมไม่กังวลเรื่องแหล่งรับซื้อเงินแล้ว ถ้ามีเงินสดมาเพิ่มคงซื้อโลหะเงินพิ่ม(หลังสงกรานต์น่าจะมีเงินพอซื้ออีก1โล) ส่วนทองคำที่มีอยู่ก็จะกอดไว้ ส่วนเรื่องความน่าเชื่อถือของร้านต้องมองกันเองนะครับ นานาจิตตังครับ ผมไม่เก่งเรื่องมองคนแต่ผมมองว่าอัธยาศัยดีและเป็นร้านที่ทำมาหากินด้านโลหะเงินเป็นอาชีพหลัก ช่วงนี้ทุกคนคงมุ่งไปหาร้านใหญ่ แต่จะซื้อได้มั้ยณเวลานี้ผมให้ความสำคัญกับซื้อแล้วได้ของ ร้านทองที่ผมซื้อทองคำแท่งป็นร้านใหญ่ พนักงานในร้านไม่ค่อยสนใจเราเลยและรอนานมากๆ เจ้าของร้านคงให้ความสำคัญกับลูกค้าทุกคนแต่พนักงานของร้านพูดยาก ผมสนใจร้านเงินร้านเล็กเพราะลูกค้าคือคนสำคัญของเขา ถ้าเขายุ่งถึงจะต้องรอรอในฐานะคนสำคัญของร้านน่าจะดีกว่ารอแบบพนักงานไม่สนใจเรา ที่ผมพูดหมายถึงร้านทองร้านใหญ่ที่ผมไปซื้อนะ ส่วนร้านทองร้านใหญ่ที่ขายเงินด้วยบริการเป็นไงผมไม่ทราบ

ตัดสินใจกันเองและรับความเสี่ยงกันเองนะ เพราะผมก็เสี่ยงเหมือนกันผมแค่รู้จักกับทางร้านในฐานะลูกค้าที่ชอบอัธยาศัยของเจ้าของร้านเท่านั้น

ผมรุ้สึกว่าเหมือนเป็นซอยแห่งprecious metalเลยอะคับ เพราะนอกจากเงิน ทองแล้วยังเห็นมีplatinum ด้วย

ปล.รุปหน้าร้านแม่โจ้คับ เผื่อมีคนสใจจะลองไปซื้อ ไว้คราวหน้าถ้าได้ไปอีกจะลองขออนุญาตถ่ายรุปเม็ดเงินสวยๆในร้านมาครับ ^_^

post-867-042588900 1303054927.jpg

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

จับตาหายนะตรึมดักคว่ำศก.โลก เวิลด์แบงก์จับมือ IMF ร้องเตือน

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 17 เมษายน 2554 21:10 น.

รอเบิร์ต เซลลิก ประธานธนาคารโลก

เอเอฟพี - บรรดาบิ๊กบอสทางด้านการเงินของโลก ออกมาประสานเสียงเตือนว่า ราคาอาหารที่พุ่งสูง, ปัญหาว่างงานที่ยังไม่ได้รับการใส่ใจแก้ไข, สภาพการณ์กลียุคในตะวันออกกลาง, อีกทั้งฐานะการเงินอันอ่อนแอในระบบเศรษฐกิจแถวหน้าของพื้นพิภพ ล้วนเป็นปัจจัยที่สามารถจะพัดพาให้พลังการฟื้นตัวทางเศรษฐกิจของโลกมีอันต้องพังพาบ

รอเบิร์ต เซลลิก ประธานธนาคารโลก กล่าวเตือนไว้เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา (16) ว่าวิกฤตแบบระเบิดเต็มใบอยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลนี้เอง โดยอาจตูมตามขึ้นมาได้ถ้าเศรษฐกิจโลกต้องสะดุดอีกแค่ครั้งเดียว

“วิกฤตการเงินให้บทเรียนแก่เราว่า การป้องกันย่อมดีกว่าการตามเยียวยา เราไม่สามารถลืมเลือนบทเรียนนี้ได้เลย” ประธานธนาคารโลกกล่าวไว้ในตอนปิดการประชุมร่วมประจำปีช่วงฤดูใบไม้ผลิของเวิลด์แบงก์กับกองทุนการเงินระหว่างประเทศ (ไอเอ็มเอฟ)

นอกจากนั้น ธนาคารโลกยังเตือนด้วยว่าหากสภาพปัญหาในตะวันออกกลางและแอฟริกาเหนือย่ำแย่ลงกว่าที่เป็นอยู่ ปัจจัยตรงนี้ “สามารถจะพัดพาให้พลังการฟื้นตัวทางเศรษฐกิจของโลกมีอันต้องพังพาบ”

“ถ้าราคาน้ำมันพุ่งสูงขึ้นอย่างรวดเร็วและยืดเยื้อ.. การเติบโตของโลกอาจถูกฉุดลงมาระหว่าง 0.3% ถึง 1.2% ในปี 2011 และ 2012” ธนาคารโลกเตือนไว้ในตอนหนึ่งของคำแถลง

ในการนี้ เซลลิกเรียกร้องให้มีการดำเนินการหนุนการปฏิรูปในตะวันออกกลางอย่างเร่งด่วน พร้อมกับช่วยสร้างสัญญาประชาคมใหม่ให้แก่ภูมิภาคนี้ “การรอให้สถานการณ์เข้าสู่เสถียรภาพจะหมายถึงการสูญเสียโอกาสอย่างมากมาย ในโมงยามแห่งการปฏิวัติอย่างนี้ การรักษาสถานภาพเดิมไม่ใช่ปัจจัยแห่งชัยชนะอย่างแน่นอน”

พวกเทคโนแครตทางเศรษฐกิจของโลกอย่างพวกเจ้าหน้าที่เวิลด์แบงก์และไอเอ็มเอฟ เพิ่งได้ถอนใจโล่งอกรอบใหญ่เมื่อช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา หลังจากการต่อสู้พันตูมานานสองปีในท่ามกลางแรงกดดันอันมหาศาลจากบรรดาเครือข่ายแห่งระบบการเงินโลก ซึ่งปัญหาอันแผ่ลามกว้างไกลทั้งปวงนั้น เริ่มปะทุจากการล่มสลายของระบบการเงินและตลาดบ้านที่อยู่อาศัยในสหรัฐอเมริกาเมื่อปี 2008-2009

ด้านกรรมการผู้จัดการไอเอ็มเอฟ โดมินิก สเตราส์-คาห์น ย้ำซ้ำๆ ว่ายังไม่ใช่เวลาที่จะวางใจกับสถานการณ์ ในเมื่ออาการป่วยไข้ภายในระบบยังค้างเติ่งอยู่อีกมากมาย ขณะที่ปัญหารายการใหม่ๆ อาทิ ภาวะเศรษฐกิจขยายตัวร้อนแรงเกินไปภายในบรรดาระบบเศรษฐกิจเกิดใหม่ทั้งหลาย ก็จ่อจะเข้ามาสร้างความเสียหาย

“การฟื้นตัวนั้นมีศักยภาพอยู่ แต่ปัญหาการว่างงานในประเทศส่วนใหญ่ยังอยู่ในเกณฑ์ที่สูงเกินไป” เบอร์หนึ่งไอเอ็มเอฟกล่าวในช่วงปิดการประชุมร่วมธนาคารโลก-ไอเอ็มเอฟ พร้อมกับเตือนว่า

“ยังต้องเดินหน้าซ่อมแซมสิ่งต่างๆ อีกมาก” ภายในภาคการเงินของระบบเศรษฐกิจชั้นนำทั้งหลาย ขณะที่ว่าภายในระบบเศรษฐกิจเกิดใหม่ต่างๆ ก็เป็นปัญหาว่าการเติบโตจะร้อนแรงเกินไปหรือไม่ ในเมื่ออัตราการขยายตัวทางเศรษฐกิจนั้นรวดเร็วอย่างยิ่ง ขณะที่ผลกระทบจากการที่ระดับราคาอาหารและพลังงานพากันพุ่งทะยาน ก็ยังเป็นปัจจัยเสี่ยงอย่างยิ่ง

ส่วนสำหรับการที่ปัญหาว่างงานเริ่มจะกระเตื้องดีขึ้นนั้น นายใหญ่ไอเอ็มเอฟชี้ว่า เป็นหนึ่งในเรื่องสำคัญที่บรรดาบิ๊กบอสแห่งวงการเงินของโลกยังผวาวิตกอยู่

“การเติบโตอย่างเดียวนับว่าไม่เพียงพอ เพราะวิธีคิดในแบบเดิมที่ว่า ถ้าระบบเศรษฐกิจเติบโต เรื่องอื่นๆ ก็จะดีตามๆ กันไปนั้น มันไม่เป็นอย่างนั้นกันแล้ว” นี้เป็นข้อสังเกตของธาร์มาน ชานมูการัตนัม รัฐมนตรีคลังสิงคโปร์ ผู้ดำรงตำแหน่ง ประธานคณะกรรมการกำหนดนโยบายด้านการเงินการคลังของไอเอ็มเอฟ

“เราต้องเฝ้าระวังอย่างสุดๆ แต่เราก็ต้องพัฒนาศักยภาพด้วย.. คือเราต้องเผื่อไว้ว่าอาจเกิดสถานการณ์ที่ย่ำแย่ และต้องเตรียมไว้เลยว่าประเทศต่างๆ ซึ่งรวมถึงพวกประเทศที่มีความสำคัญต่อระบบเศรษฐกิจโลกเป็นการพิเศษด้วยนั้น จะต้องพร้อมเปิดปฏิบัติการตัดไฟแต่ต้นลมเพื่อป้องกันไม่ให้เกิดวิกฤตรอบใหม่”

สเตราส์-คาห์น ยืนยันว่าไอเอ็มเอฟให้การสนับสนุนช่วยเหลือแก่ประเทศที่เผชิญปัญหาหนี้สินล้นพ้นตัว ไม่ว่าจะเป็นกรีซ ไอร์แลนด์ โปรตุเกส แต่นายใหญ่ไอเอ็มเอฟก็เตือนด้วยว่า บรรดาธนาคารพาณิชย์ส่วนใหญ่ในยุโรป จะต้องมีฐานทุนที่ใหญ่โตมากขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน ขณะเดียวกัน พวกแบงก์ใหญ่ยักษ์จอมพลังทั้งหลายของโลกก็จะต้องถูกกำกับตรวจสอบมากขึ้นด้วย

ในที่ประชุมมีการแสดงความวิตกมากทีเดียวต่อประเทศที่มีความสำคัญต่อระบบเศรษฐกิจโลกเป็นพิเศษ ซึ่งก็คือสหรัฐอเมริกา ในการนี้ ไอเอ็มเอฟได้ออกปากวิพากษ์ไว้เมื่อต้นสัปดาห์ในประเด็นที่ว่า สหรัฐฯ ยังชักช้ากับการแก้ปัญหาการขาดดุลงบประมาณ

อย่างไรก็ตาม สเตราส์-คาห์นกล่าวไว้เมื่อวันพฤหัสบดีที่ผ่านมา (14) ว่าการที่รัฐบาลโอบามามีแผนหั่นงบประมาณ และเพิ่มภาษีนั้น นับเป็นก้าวย่างที่ดีในอันที่จะไปสู่ความยั่งยืนเชิงการคลัง

ระหว่างการประชุมธนาคารโลก-ไอเอ็มเอฟคราวนี้ พวกรัฐมนตรีคลังของกลุ่ม 20 ระบบเศรษฐกิจใหญ่ของโลก (จี 20) ก็ได้จัดการประชุมแบบข้างเคียง โดยมการหยิบประเด็น “ความอสมดุล” ขึ้นมาเน้นย่ำ อาทิ หนี้ในยุโรป การขาดดุลซ้ำซ้อนของสหรัฐฯ และการเกิดดุลการค้ามหาศาลของจีน

กลุ่มจี20 ได้ตกลงทึ่จะสร้าง “แนวทางการวิเคราะห์ตรวจสอบ” แบบใหม่ เพื่อชี้บ่งว่าชาติสมาชิกรายใดที่หลุดออกจากสภาวะสมดุลจนอาจเป็นอันตรายต่อสมาชิกอื่นๆ ภายในกลุ่ม ในการนี้ มีอยู่ 7 ชาติ ซึ่งแม้ไม่ได้ถูกระบุนามอย่างเป็นทางการ แต่ก็รู้ๆ กันว่าใครเป็นใคร (ได้แก่ สหรัฐฯ อังกฤษ เยอรมนี ฝรั่งเศส ญี่ปุ่น จีน และอินเดีย) ถูกขึ้นบัญชีชื่อว่ามีความอสมดุลที่เสี่ยงจะสร้างความเสียหายแก่ระบบ

ในการนี้ แผนดำเนินงานมีอยู่ว่า ชาติเหล่านี้อาจถูกชาติสมาชิกด้วยกันเรียกร้องให้ลุกขึ้นมาแก้ไขปัญหาแต่เนิ่นๆ ณ เวทีการประชุมสุดยอด จี 20 ที่เมืองคานส์ ประเทศฝรั่งเศส ในเดือนพฤศจิกายนที่จะถึงนี้

ขอบคุณครับ ว่าแต่จะแก้ปัญหาเดือนพฤศจิกายนนี้

อีก 7 เดือนนะครับ จะทันการมั๊ยเนี่ย :lol:

สวัสดีครับคุณเสม

กลับต่างจังหวัดมาหลายวัน ไม่ได้เข้ามาอัพเดทความรู้เลย

เห็นคุณเสมมาอัพเดทให้ช่วงสงกรานต์ด้วย ขอบคุณมากครับ

เมื่อคืนดูบอลแล้วเซ็งเลย ถ้าให้พูดจริง ๆ คงต้องยอมรับว่า ปืนใหญ่ ได้เสียวน้อยกว่า ลิเวอร์พูล ด้วยซ้ำ

แม้จะเป็นฝ่ายครองบอลมากกว่า แต่จังหวะจบสกอร์ดู ๆ แล้ว ลิเวอร์พูล ได้เสียวมากกว่า ถ้าเมื่อคืน

ซัวเรซ ฮอตเหมือนทุกที ปืนใหญ่ คงพ่ายไปละ เล่นกันมากจังหวะไปหน่อย โดยเฉพาะหน้าประตู เฮ่อ ! ความหวัง

ถ้วยสุดท้ายของปีนี้ เลือนลางไปเรื่อย ๆ เลยครับ แต่ก็คงต้องเชียร์กันต่อไป รักไปแล้วนี่นา ก็ต้องรัก และเชียร์กันต่อไป

เริ่มต้นเช้าวันใหม่ วันเริ่มต้นทำงานด้วยความสดใสนะคะ น้องเสม คุณส้มโอมือ และเพื่อน ๆ ผู้รักในระบบ ทองคำและเงินทุกคน happy happy day ค่ะ

เข้ามารอและขอบคุณน้องเสมเช่นเคยค่ะ.. :wub: :wub:

3473749b.gif 3473749b.gif 3473749b.gif

ขอมาสวัสดีจารย์เสมคุณส้มโอมือและเพื่อนๆร่วมแนวทางทู้ดโคนเลย ดีใจกับทุกคนด้วยที่ร่ำรวยตามระบบไปกับจารย์เสมและคุณส้มโอมือละน้า ฮ่าๆๆonion5003.gif onion19.gif em0009.gif 5fc0f220.gif d5f02ecd.gif พยายามรักษาจิตใจให้นิ่งให้ได้อย่างจารย์เสมทำตามระบบกานต่อปายยยยยยยยย

ถูกแก้ไข โดย farerex

ยางพาราเอาไงต่อดีคะคุณเสม

ยางพาราเเดงตั้งเเต่วันที่ 12 เเล้วครับ ขายออกทันที

ขอบคุณค่ะ คุณเสม เป็นอย่างที่คุณ เสมบอก TF เล็กทำให้เสียงานใหญ่ ^_^ ยิ่งเริ่มเล่นใหม่ งงเลยค่ะ :blink:

คงต้องเริ่มเล่นยาว แบบคุณเสมบอกตลอด ป้ายต่อไป 16xx ราคาแท่งวันนี้ 21000 สู้ไหวค่ะ :D

เพิ่งเริ่มลงทุน ก็ซื้อสะสมไปเรื่อยๆก่อนครับ สำหรับทองคำเเท่ง

ยากที่สุดของ TA คือ การนับ E-W ที่ถูกต้อง