ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณเสมและคุณส้มโอมือค่ะ !thk

สถานที่จัดงาน เป็นสัดส่วน สะอาดดี !031

อาหารอร่อยมากค่ะ โดยเฉพาะกาแฟกับขนม :wub: :wub:

ได้เห็นเหรียญเงินสะสมของคุณส้มโอด้วย !Hi

ได้ความรู้ ประสบการณ์จากทั้งสองท่าน

สรุปว่าดีมากๆค่ะ ขอชื่นชม !uu

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบพระคุณ คุณเสม มากมายค่ะ ท่ีสละเวลามาช่วยชี้แนะ เหล่าสมาชิกให้มีแนวทางในการลงทุน

สถานท่ีจัดงานเย่ียม อาหารยอด อาหารว่างก็สุดๆ ขอบคุณด้วยใจอีกครั้งค่าาาาาาาา

บทเรียน 6 สัมมนา

งานสัมมนาผ่านไปได้ด้วยดี ทั้งเรื่องสถานที่ เรื่องอาหาร และเรื่องผู้เข้าสัมมนา มีวินัยและมีระเบียบกันทุกท่าน

ขอกล่าวขอบคุณเป็นร้อยครั้งก็ไม่เบื่อกับ เพื่อนจิตอาสาที่ดูแลช่วยเหลือจัดการ สถานที่ จัดการเรื่องเงิน จัดการเรื่องเอกสารและอื่นๆที่ไม่ได้กล่าวถึง

ขอบคุณพี่ส้มโอที่มาให้ความรู้แก่พวกเรา การที่เราได้มาพบเจอกันนั้นไม่ใช่ความบังเอิญ เป็นบุญที่เราทำร่วมกันมา มีหลายท่านมาจาก ต่างจังหวัด

มาจาก เชียงใหม่ นครศรีธรรมราช ราชบุรี พัทยา โคราช สระแก้ว หาดใหญ่ และอื่นๆที่ไม่ได้กล่าวถึงบางท่านต้องกลับก่อนเพราะกลัว ตกเครื่องบิน

ทำให้ผมรู้สึกตื้นตันใจกับความทุ่มเทของท่าน ที่จะใฝ่หาความรู้

ในการสัมมนาครั้งนี้ไม่มีผลประโยชน์ใดๆทั้งสิ้น เรามาด้วยจิตอาสา มาพูดคุยแลกเปลื่ยนความคิดเห็นกัน เป็นสังคมที่น่าอยู่ที่ไม่เห็นแก่ตัว จุดนี้เริ่มทำได้จากกลุ่มคนเล็กๆจนไปเป็นสังคมใหญ่ๆได้มี การแจกแจงเรื่องค่าใช้จ่ายด้วยความบริสุทธิ์ใจ เงินไม่ใช่ทุกอย่างในชีวิต แต่ป็นปัจจัยตัวหนึ่งที่เราต้องมีเป็นค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน การรู้จักคำว่า “พอเพียง” นั้นคือความสุขที่แท้จริง และสังคมที่ดีต้องเริ่มจากความไม่เห็นแก่ตัว ความไม่เห็นแก่ได้ ความมีน้ำใจ และความซื่อตรงหรือซื่อสัตย์

มือใหม่อาจจะไม่ทันหรือฟังไม่รู้เรื่องในภาคบ่าย เพราะจะเป็นเรื่องการวิเคราะห์ทางเทคนิคล้วนๆ แต่จุดประสงค์ของผมต้องการให้มือใหม่ปรับ ทัศนะคติการลงทุน ที่ได้บรรยายไปในช่วงเช้าถ้าสามารถทำให้ท่านเห็นด้วยว่าการลงทุนเป็นอย่างที่บรรยายไปนั้น แค่นั้นก็ถึงจุดประสงค์ที่ผมวางไว้แล้ว ภาคบ่ายท่านไม่เข้าใจไม่เป็นไรครับ จุดที่ยากที่สุดคือการเปลื่ยนแนวความคิดการลงทุน ด้วยการลงทุนที่สมเหตุสมผล ไม่จ้องซื้อที่จุดต่ำสุด และจ้องขายที่จุดสูงสุด เพราะมันมีแค่จุดเดียว เราหวังผลกำไรที่พอเพียงเท่านั้น รู้จักการคุมเงินใน portfolio หรือ money management (MM) รู้ว่าจิตวิทยาสำคัญที่สุด กราฟเทคนิคสำคัญแค่ 10% เท่านั้น

ภาคบ่ายคงจะเหมาะกับท่านที่พอมีพื้นฐานทางเทคนิคมาบ้างแล้ว ผมเลยต่อยอดให้ด้วยความรู้ที่ผมมี บางท่านอาจจะไม่ถูกใจเพราะมีเวลาน้อยเกินไปที่จะบรรยายให้ละเอียด บางท่านนั่ง งงเพราะยากเกินไป เป็นปกติครับ ท่านที่มาร่วมงานสัมมนา มีพื้นฐานความรู้ไม่เท่ากัน ทุกอย่างอยู่ที่ความตั้งใจจริงและใช้ระยะเวลาในการฝึกฝน

เหมือนกันครับ ทุกท่านเรียนจบการศึกษายังใช้ระยะเวลาหลายๆปี การลงทุนด้วยระบบก็ต้องใช้ระยะเวลาในการศึกษาเช่นกัน ผมมีหน้าที่แค่ชี้แนะมุมมองการลงทุนให้ทุกท่านเท่านั้น สุดท้ายแล้วทุกท่านต้องตัดสินใจด้วยตัวท่านเอง ลองเอาวิชาความรู้ที่ถ่ายทอดให้ไปฝึกฝนและทำจิตใจให้สงบ ไม่กลัว ไม่โลภ แค่นี้ชีวิตการลงทุนของทุกท่านก็มีความสุขแล้วครับ

ทุกท่านที่มีขอเสนอแนะยังไงกับการสัมมนาในครั้งนี้ช่วย comment ได้นะครับ จะได้เอามาปรับปรุงให้ดีขึ้นสำหรับผมแล้วมีจุดเดียวคือ ไม่กล้าถามในเวลาสัมมนากันเลย อิอิ จะชอบถามในเวลา Break ไม่ต้องอายครับ ถามได้เสมอ และปัญหาใหญ่ๆคือ เรื่องโปรแกรม Metastock ยังไงแล้วผมจะเอามาพิจารณาอีกครั้งนะครับ สำหรับเรื่องการใช้โปรแกรม

สุดท้ายนี้ ขอบคุณเหรียญเงินของพี่ส้มโอ ขอบคุณเครื่องลางจากสมาชิกที่มอบให้ ขอบคุณขนมอร่อยๆจากโคราช และขอบคุณช่อดอกไม้สวยๆจากท่านที่มีจิตใจดีที่อยู่เบื้องหลังงานนี้ ขอบคุณผู้ร่วมสัมมนาทุกท่าน

จงลงทุนด้วยสติไม่ใช้อารมณ์ในการลงทุน ไม่งั้นก็ไม่ต่างอะไรจากการพนันครับ

เสม

16/05/2011

ยินดีกับผลงานด้วยนะคะ หนูรอฟังงานหน้านะพี่เสม :wub:

ขอขอบคุณคุณเสม น้องๆที่มาช่วยเรื่องลงทะเบียนหน้างาน และถ่ายรูปบรรยากาศและท่านอื่นๆที่มีน้ำใจทำให้งานสัมมนาครั้งนี้ประสบความสำเร็จนะครับ แต่อดสงสารเพื่อนๆที่อยู่ด้านหลังไม่ได้เพราะหลายๆท่านจะโดนเสาบังครับ เลยต้องดูเอาจากจอ ไม่ค่อยได้เห็นหน้าคุณเสมและคุณส้มโอมือตอนบรรยาย

ยังไงขอความกรุณาคุณเสม พิจารณาเรื่องการสอนการใช้งานโปรแกรม Metastock ด้วยนะครับ เห็นพี่ที่เขานั่งหน้าแล้วเปิดคอมพ์ได้ตามคุณเสมเลย เลยอยากจะใช้งานโปรแกรมนี้เป็นบ้างนะครับ อยากมีความรู้ติดตัวในเรื่องนี้ เพราะเห็นว่าเป็นประโยชน์มากครับ ใช้ได้กับการลงทุนหลายชนิดครับ ผมคุยกับเพื่อนๆมือใหม่หลายๆคนก็งงในภาคบ่ายครับ แต่ผมก็บอกว่ามันสำคัญแค่ 10% เท่านั้น ตามที่คุณเสมบอก น่าจะให้ความสำคัญกับเรื่องระบบเขียวแดงมากกว่าครับ เลยอยากเรียนเรื่องโปรแกรมและการใช้งานให้เข้าใจ

รบกวนคุณเสมพิจารณาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

เสียดายจังที่ไม่ได้ไป คราวหน้าคงมีอีกนะคะ

5fc0f220.gif 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif

สวัสดีค่ะ คุณโซดา หายไปเร้ย มาพร้อมกับอีกversionหนึ่งของลูกสาว หรือลูกชาย ชื่ออะไรหนอ :P

ขอบคุณ K. Bergkamp98 ครับผม ยินดีรับพิจารณาเรื่องโปรเเกรมครับ

กำลังรับฟังข้อเสนอเเนะของเพื่อนๆทุกท่านจะได้เอามาปรับปรุงในโอกาสถัดไปครับ

ดีใจจัง คุณเสม รับเรื่องเรียนโปรแกรม ไว้พิจารณาแว้วววววว. พิจารณาว่าไง

ส่งข่าวมาดังๆ นะคะ รอฟังอยู่ ค่ะ

:wub:

บทเรียน 6 สัมมนา

ทุกท่านที่มีขอเสนอแนะยังไงกับการสัมมนาในครั้งนี้ช่วย comment ได้นะครับ จะได้เอามาปรับปรุงให้ดีขึ้นสำหรับผมแล้วมีจุดเดียวคือ ไม่กล้าถามในเวลาสัมมนากันเลย อิอิ จะชอบถามในเวลา Break ไม่ต้องอายครับ ถามได้เสมอ และปัญหาใหญ่ๆคือ เรื่องโปรแกรม Metastock ยังไงแล้วผมจะเอามาพิจารณาอีกครั้งนะครับ สำหรับเรื่องการใช้โปรแกรม

เสม

16/05/2011

ก่อนอื่นขอขอบคุณคุณเสมมากค่ะที่สละเวลาอันมีค่าและแรงกายแรงใจมาให้ความรู้แก่พวกเรา รวมทั้งคุณส้มโอด้วยนะค่ะ !thk !thk

สำหรับสถานที่ อาหารดีมากค่ะ แต่ขอติงนิสนึงค่ะว่าการวิเคราะห์กราฟซึ่งจะมีทั้งรายชม. รายวัน รายสัปดาห์ และรายเดือน คุณเสมไม่ค่อยได้เกริ่นว่าที่อธิบายอยู่นี้เป็นระยะไหน และใช้ในการคาดคะเนที่ครอบคลุมประมาณเท่าไหร่นะค่ะ ก็เลยฟังแล้วสับสนไปบ้าง และขอถามเพิ่มเติมนิดด้วยค่ะว่าที่ใช้ระบบเขียวแดงในกระทู้นี้เป็นระยะไหนค่ะ :wacko: :wacko:

ก่อนอื่นขอขอบคุณคุณเสมมากค่ะที่สละเวลาอันมีค่าและแรงกายแรงใจมาให้ความรู้แก่พวกเรา รวมทั้งคุณส้มโอด้วยนะค่ะ !thk !thk

สำหรับสถานที่ อาหารดีมากค่ะ แต่ขอติงนิสนึงค่ะว่าการวิเคราะห์กราฟซึ่งจะมีทั้งรายชม. รายวัน รายสัปดาห์ และรายเดือน คุณเสมไม่ค่อยได้เกริ่นว่าที่อธิบายอยู่นี้เป็นระยะไหน และใช้ในการคาดคะเนที่ครอบคลุมประมาณเท่าไหร่นะค่ะ ก็เลยฟังแล้วสับสนไปบ้าง และขอถามเพิ่มเติมนิดด้วยค่ะว่าที่ใช้ระบบเขียวแดงในกระทู้นี้เป็นระยะไหนค่ะ :wacko: :wacko:

ขอบคุณมากครับ ผมก็ลืมไปเลย หลักๆจะเป็น รายวันที่ End of day(EOD)

ในเขียวเเดงที่มาลงก็เป็น รายวันครับ

อยากให้คุณเสมลงรูปที่ไปสัมนาให้สมาชิกที่ไม่ได้ไปร่วม ชมบรรยากาศอันอบอุ่นนั้นด้วยค่ะ

รูปเเบบทองคำ ราย H4 กำลังเข้า price pattern ที่เราได้ศึกษาไปนี้

วันนี้ลองมาดูว่าจะไปทางไหนดี อีกจุดที่จะชี้เเนะคือ การเกิด Rising through

post-31-021921600 1305518575.gif

''''ขอบคุณคุณเสมที่สละเวลามาบรรยายให้ความรู้ !thk !thk ( สะคอแห้งเลย) สถานที่ดี,อาหารอร่อย,คนร่วมสัมมานาก็ดีคะ่ สรุปแล้วดีดีดี !01 !01

''''ขอบคุณคุณเสมที่สละเวลามาบรรยายให้ความรู้ !thk !thk ( สะคอแห้งเลย) สถานที่ดี,อาหารอร่อย,คนร่วมสัมมานาก็ดีคะ่ สรุปแล้วดีดีดี !01 !01