ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เลิกงานกลับมา ฟังเสียงชมจากผู้ร่วมสัมมนา ปลื้มใจแถมน้องเสมจัง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เข้ามายืนยันความประทับใจ ด้วยคนครับ อาหารเยี่ยม ขนม กาแฟ อร่อยและหรูดีครับ สุดยอดครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่อยู่เบื้องหลัง ที่ทำให้งานสัมมนานี้เกิดขึ้น ขอบคุณคุณส้มโอและที่อดชื่นชมไม่ได้ ก็คุณเสม

เป็นคนรุ่นใหม่ที่เสียสละเพื่อส่วนรวม โดยไม่ได้คิดถึงประโยชน์ส่วนตัวเลย ขอชื่นชมแและขอบคุณจากใจจริงครับ

สุดท้ายนี้ ขอบคุณเหรียญเงินของพี่ส้มโอ ขอบคุณเครื่องลางจากสมาชิกที่มอบให้ ขอบคุณขนมอร่อยๆจากโคราช และขอบคุณช่อดอกไม้สวยๆจากท่านที่มีจิตใจดีที่อยู่เบื้องหลังงานนี้ ขอบคุณผู้ร่วมสัมมนาทุกท่าน

จงลงทุนด้วยสติไม่ใช้อารมณ์ในการลงทุน ไม่งั้นก็ไม่ต่างอะไรจากการพนันครับ

เสม

16/05/2011

เฉพาะส่วนสีแดงผิดแล้วครับ เหรียญเงินเป็นของที่ระลึกที่ผู้ร่วมสัมมนาร่วมกันมอบให้น้องเสมครับ พี่แค่เป็นตัวเชื่อมในการหาของที่ระลึกสำหรับความทรงจำอันแสนดีวันนี้(ค่าเหรียญผู้ร่วมสัมมนาร่วมด้วยช่วยกันหยอดใส่กระปุกแล้ว) เห็นเหรียญเมื่อไหร่น้องเสมจะได้จำถึงวันนี้ วันที่น้องเสมคิดดี ทำดี ด้วยจิตอาสา

อาหารอร่อยครับ : )

จริงๆคุณเสมไม่ต้องแจกแจงค่าใช้จ่ายขนาดนั้นก็ได้ครับ เชื่อว่าคงไม่มีใครคิดติดใจกับค่าใช้จ่ายที่มาสัมมนาหรอกครับ 1000 บาท เทียบกับความรู้ที่ได้ (ถ้านำมาใช้ในการลงทุนของตน) ถือว่าเกินคุ้มค่ามากครับ สำหรับเรื่องการเปลี่ยนแนวคิดในการลงทุน จริงๆเป็นเรื่องที่ง่ายแสนง่าย แต่ความเสียหายทุกอย่างที่เกิดขึ้นนั้น เกิดจาก "ความกลัวกับความโลภ" จริงๆอย่างที่คุณเสมพูดบ่อยๆ ซึ่งสองสิ่งนี้จะไม่เกิดขึ้นถ้าเรารู้จักคำว่า "พอเพียง"

แต่ถึงแม้จะมีใครคิดเรื่องผลประโยชน์จากงานนี้ ผมมีมุมมองอยู่ว่าถึงจะมีผลประโยชน์จากงานนี้(ซึ่งไม่มีแม้แต่บาทเดียว มาด้วยใจที่เผื่อแผ่โดยแท้) ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก คนทำดีก็ต้องได้ดี แถมถ้าทุกคนสามารถทำตามในจุดประสงค์ของงานนี้ได้ (คือการลงทุนตามระบบ) เชื่อว่าทุกคนที่มาจะมีเวลาเหลือเฟือสำหรับชีวิต (ไม่ต้องนั่งจ้องราคาหน้าคอมพ์,อ่านข่าวต่างๆที่"ไม่เคยบอกเราได้จริง"ว่าราคาจะไปทิศทางไหน,นั่ง"เครียด"กับผลกำไรหรือขาดทุนว่าจะทำอย่างไรต่อไปดี ซื้อหรือขาย เปิดหรือปิด position,ตามอ่านทุกกระทู้ที่มีกูรูวิเคราะห์ราคา แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้) เราสามารถเอาเวลาที่มีอยู่น้อยนิดในชีวิตที่เหลืออยู่ไปทำอะไรที่มีความสุขกับชีวิตได้ อยู่กับครอบครัว ออกไปเที่ยวกับเพื่อนฝูง หรือทำอะไรเพื่อคนอื่นบ้างในบางโอกาส ดีกว่าหน้าดำคร่ำเครียดอยู่หน้าคอมพ์เพียงเพื่อจะหาผลกำไรจากการลงทุน ซึ่งคนส่วนมากจะขาดทุน และออกจากตลาดไปในที่สุด

ปล.อย่าถือสาผมนะครับ "พันธุ์หมาบ้า" ครับ

เห็นด้วยกับคุณsbrmaya จริงๆแล้วยังงงว่าทำไมคุณเสมต้องแจ้งรายการด้วย แต่คิดอีกที่เผื่อปากคน แต่พี่ว่าคนทำดีอย่างไงใครว่าอะไรก็ทำให้ ของดีก็คือของดีอยู่่วันยังค่ำ ขอขอบคุณคุณเสมที่สละเวลามาให้ความรู้แก่พวกพี่ๆ !thk !thk !thk

จริงๆคุณเสมไม่ต้องแจกแจงค่าใช้จ่ายขนาดนั้นก็ได้ครับ เชื่อว่าคงไม่มีใครคิดติดใจกับค่าใช้จ่ายที่มาสัมมนาหรอกครับ 1000 บาท เทียบกับความรู้ที่ได้ (ถ้านำมาใช้ในการลงทุนของตน) ถือว่าเกินคุ้มค่ามากครับ สำหรับเรื่องการเปลี่ยนแนวคิดในการลงทุน จริงๆเป็นเรื่องที่ง่ายแสนง่าย แต่ความเสียหายทุกอย่างที่เกิดขึ้นนั้น เกิดจาก "ความกลัวกับความโลภ" จริงๆอย่างที่คุณเสมพูดบ่อยๆ ซึ่งสองสิ่งนี้จะไม่เกิดขึ้นถ้าเรารู้จักคำว่า "พอเพียง"

แต่ถึงแม้จะมีใครคิดเรื่องผลประโยชน์จากงานนี้ ผมมีมุมมองอยู่ว่าถึงจะมีผลประโยชน์จากงานนี้(ซึ่งไม่มีแม้แต่บาทเดียว มาด้วยใจที่เผื่อแผ่โดยแท้) ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก คนทำดีก็ต้องได้ดี แถมถ้าทุกคนสามารถทำตามในจุดประสงค์ของงานนี้ได้ (คือการลงทุนตามระบบ) เชื่อว่าทุกคนที่มาจะมีเวลาเหลือเฟือสำหรับชีวิต (ไม่ต้องนั่งจ้องราคาหน้าคอมพ์,อ่านข่าวต่างๆที่"ไม่เคยบอกเราได้จริง"ว่าราคาจะไปทิศทางไหน,นั่ง"เครียด"กับผลกำไรหรือขาดทุนว่าจะทำอย่างไรต่อไปดี ซื้อหรือขาย เปิดหรือปิด position,ตามอ่านทุกกระทู้ที่มีกูรูวิเคราะห์ราคา แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้) เราสามารถเอาเวลาที่มีอยู่น้อยนิดในชีวิตที่เหลืออยู่ไปทำอะไรที่มีความสุขกับชีวิตได้ อยู่กับครอบครัว ออกไปเที่ยวกับเพื่อนฝูง หรือทำอะไรเพื่อคนอื่นบ้างในบางโอกาส ดีกว่าหน้าดำคร่ำเครียดอยู่หน้าคอมพ์เพียงเพื่อจะหาผลกำไรจากการลงทุน ซึ่งคนส่วนมากจะขาดทุน และออกจากตลาดไปในที่สุด

ปล.อย่าถือสาผมนะครับ "พันธุ์หมาบ้า" ครับ

เขียนได้ดีมากครับ ผมว่าจุดประสงค์หลักของงานนี้ น้องเสมต้องการการเปลี่ยนแนวคิดในการลงทุน ส่วนช่วงบ่ายเป็นการต่อยอดทางTAสำหรับคนที่เก่งTAแล้ว

ทองแท้ไม่กลัวไฟ

ห้ามเพลิงไว้อย่าให้มีควัน ห้ามสุริยแสงจันทร์ส่องไซร้

ห้ามอายุให้หันคืนเล่า ห้ามสิ่งนี้ไว้ได้จึ่งห้ามนินทา

ไม่ว่าใครจะทำดีแค่ไหนแต่จะไม่มีคนนินทาเลยเป็นไปไม่ได้ แต่น้องเสมต้องไม่หวั่นไหวต้องทำใจนิ่งให้ได้เหมือนการลงทุน

ถ้าในชีวิตน้องเสมสามารถทำใจให้นิ่งได้เหมือนเวลาลงทุนแล้ว น้องเสมจะเจอแต่ความสุขตลอดไปครับ

ขอบคุณสำหรับ ทุก comment ครับจะได้นำไปปรับปรุงในโอกาสถัดไป

ทองคำ 20110516 ระบบเขียว

post-31-029999500 1305604120.gif

ขอบคุณมากค่ะ ในการจัดสัมนาครั้งนี้ ประทับใจมากค่ะ ได้ความรู้เรื่องTA เพิ่มขึ้น

ขอบคุณทุกๆคนที่มีส่วนช่วยให้งานสัมมนาครั้งนี้เกิดขึ้นค่ะ :lol:

ขอบคุณครับ K.sbrmaya ผมชอบครับ ตรงไปตรงมา อาหารอร่อยจริงๆครับ ผมก็ชอบ การเเจกเเจงค่าใช้จ่ายทั้งหมดเป็นการชี้ถึงความโปร่งใสของผมเอง

ว่าไม่มีผลประโยชน์ใดๆทั้งสิ้น เพราะนี้เป็นจิตอาสา ไม่ใช่เป็นธุรกิจ มันคนละส่วนกันครับ ค่าหัวท่านละ 1,000 บาท ทั้งหมด 140 ท่าน เราไม่สปอนเซอร์

เราต่างคนต่างลงขันออกเงินเอง เเละได้จิตอาสามาช่วยหลายๆจุดในงานนี้ งานนี้ถึงเดินหน้าเเละประสบความสำเร็จเเละได้ผลตอบรับที่ดีเยี่ยมเกินคาด

ทั้งเรื่องสถานที่ เรื่องอาหาร เรื่อง กาเเฟ น้ำชา เบรค เรื่องเรียนคงได้อะไรไปบ้าง สำหรับมือใหม่ก็น่าได้อะไรในช่วงเช้าๆไปเยอะ บ่ายๆอาจจะงง ไม่เป็นไรครับ

ส่วน ท่านที่มี Basic อยู่เเล้วก็น่าจะได้เทคนิคช่วงบ่ายๆไป คนสัมมนามาจากความรู้ที่ต่างกัน มาจากต่างจังหวัดบ้าง ในเมืองบ้าง การสัมมนาอาจจะไม่ได้ถูกใจ

คนที่ไปสัมมนาทั้งหมด เเต่ทั้งหมดนี้ผม seam888 ทำด้วยใจที่เป็นกุศลครับ

วันนี้วันพระใหญ่ การทำบุญที่ดีที่สุดคือ รู้จักให้ มีจิตใจเมตตา ไม่หวังผลประโยชน์ใดๆ จากผู้ที่เดือดร้อน

การสัมมนานั้นจะมีอีกไหม ตอนนี้ยังตอบไม่ได้นะครับ ถ้าเรายังมีบุญที่จะได้เจอกันวันนั้นก็จะเกิดขึ้นอีกครั้งครับ

เสม seam888

เขียนได้ดีมากครับ ผมว่าจุดประสงค์หลักของงานนี้ น้องเสมต้องการการเปลี่ยนแนวคิดในการลงทุน ส่วนช่วงบ่ายเป็นการต่อยอดทางTAสำหรับคนที่เก่งTAแล้ว

ทองแท้ไม่กลัวไฟ

ห้ามเพลิงไว้อย่าให้มีควัน ห้ามสุริยแสงจันทร์ส่องไซร้

ห้ามอายุให้หันคืนเล่า ห้ามสิ่งนี้ไว้ได้จึ่งห้ามนินทา

ไม่ว่าใครจะทำดีแค่ไหนแต่จะไม่มีคนนินทาเลยเป็นไปไม่ได้ แต่น้องเสมต้องไม่หวั่นไหวต้องทำใจนิ่งให้ได้เหมือนการลงทุน

ถ้าในชีวิตน้องเสมสามารถทำใจให้นิ่งได้เหมือนเวลาลงทุนแล้ว น้องเสมจะเจอแต่ความสุขตลอดไปครับ

ขอบพระคุณครับ พี่ส้มโอ

เป็นพี่ที่น่ารัก ปรึกษาได้ทุกเรื่องครับ

:lol: :lol: