ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เมื่อผ่านเรื่องกองทุน ltf ไปแล้ว กองทุน rmf ก็ทำนองเดียวกันแหละครับ

สำหรับกสิกรไทย กองทุน rmf ก็จะมีกองทุนที่ลงทุนในตลาดหุ้นเหมือน ๆ กับ ltf สำหรับผมลงทุน keqrmf ในช่วงที่ตลาดหุ้นเป็นขาขึ้น คือ MACD>0

แต่หากตลาดหุ้นเป็นขาลง ผมก็ต้องสับเปลี่ยนออกจาก keqrmf ให้หมด แล้วไปเข้ากองทุนตราสารหนี้ ksfrmf แทนครับ

rmf นั่นมีข้อดีที่เหนือกว่า ltf อยู่เรื่องหนึ่ง คือมีกองทุนสำหรับลงทุนในตราสารหนี้ด้วยในขณะที่ ltf มีแต่กองทุนตลาดหุ้นเท่านั้น

กองทุนตราสารหนี้ ksfrmf เป็นกองทุนที่มีความเสี่ยงต่ำมากเหมือนกับการฝากเงินในบัญชีธนาคารเลย ดังนั้นในช่วงที่ตลาดหุ้นปรับตัวลงเราก็สับเปลี่ยนมาเข้า ksfrmf ทั้งหมดครับ เพื่อรักษาผลกำไรเอาไว้ รอจนกว่าตลาดหุ้นเป็นขาขึ้นอีกครั้งค่อยสับเปลี่ยนกลับไปเข้ากองทุนหุ้น เช่น keqrmf kgrmf แล้วแต่จะชอบ

หรือหากอยากจะซื้อกองทุน rmf ในตอนนี้เลย ก็สามารถซื้อได้ทันทีโดยซื้อ ksfrmf ไม่ต้องรอ MACD ตัดขึ้นด้วยครับ เพราะมันก็เหมือนเราเอาเงินไปฝากธนาคารนั่นเอง แล้วก็รอจนกว่า MACD ตัดขึ้นเหนือ 0 ก็ค่อยสับเปลี่ยนไปเข้า keqrmf, kgrmf

นอกจากกองทุนหุ้น กองทุนตราสารหนี้แล้ว rmf ของกสิกรไทย ยังมีกองทุนทองคำอีกด้วย นั่นคือ kgoldrmf สำหรับเป็นทางเลือกในกรณีที่บางช่วงตลาดหุ้นเป็นขาลง แต่ตลาดทองคำเป็นขาขึ้น เราก็ไปซื้อกองทุนทองคำแทน หรือหากทองคำเป็นขาลง ตลาดหุ้นเป็นขาขึ้น เราก็ไปซื้อกองทุนหุ้น หรือหากทั้งทองคำและตลาดหุ้นเป็นขาลงทั้งคู่ เราก็สับเปลี่ยนกลับไปเข้ากองทุนตราสารหนี้ ksfrmf

คุณตู่เล่นทองคำอยู่แล้ว คงไม่ต้องบอกว่าทองคำตอนนี้เป็นขาขึ้นหรือขาลงนะครับ แต่สำหรับผมก็ดูง่าย ๆ จาก MACD ของกราฟทองคำตามหลักการเดียวกันแหละครับ

เป็นยังไงครับ ดีไหมครับ แค่ลงทุนใน ltf rmf ก็มีเรื่องให้ลงทุนเล่นกันทั้งปีละครับ แถมมีโอกาสได้กำไรมากกว่าการเล่นหุ้นปกติอีกด้วย เพราะได้กำไรจากภาษีกับปันผล 40% ตุนไว้ในกระเป่าอยู่แล้ว

ขอให้สนุกครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณคุณส้มโอมือ และคุณงูดินมากครับ ข้อมูลเป็นประโยชน์มากครับ ปกติไม่ค่อยสนใจกองทุนเท่าไรนัก ตอนนี้เริ่มตาวาวแล้วครับ

ขอบคุณค่ะ คุณส้มโอมือ มีประโยชน์มากกๆๆ จริงๆๆ ค่ะ หลังๆ จะอ่านอย่างเดียวเท่านั้น

และที่จะลืมไม่ได้คือต้องขอบคุณ คุณงูดินที่สุด ตาสว่าง เข้าใจแจ่มแจ้ง เมื่อก่อนจะซื้อ จะสับเปลี่ยนก็กลัวมากว่าตัวเองจะทำถูกมั๊ย แต่ไม่ค่อยได้เข้า ltf เต็มที่เท่าไร เพราะขอบคิดว่าตัวเองฐานภาษี 10% ได้ลดหย่อนน้อยมากเมื่อเทียบกับคนที่ฐานภาษีสูงกว่านี้

และสิ่งที่คุณงูดินถ่ายทอดมานี้ ได้ส่งเมล์บอกกับพี่ๆๆเพื่อนๆๆ ที่เรารู้จักด้วยค่ะ มั่นใจมากขึ้นในการสับเปลี่ยนจากกอง ksdltf ไปสู่เสี่ยงสูงค่ะ

ขอให้ความดี ที่กรุณาถ่ายทอดให้ผู้ที่ยังไม่รู้ ได้รู้ ได้เข้าใจมากขึ้น ส่งผลให้ ครอบครัวของอาจารย์ทุกๆท่านและเพื่อนๆๆในบ้านนี้ทุกๆคนร่ำรวยความสุขกายสุขใจ ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ คุณส้มโอมือ มีประโยชน์มากกๆๆ จริงๆๆ ค่ะ หลังๆ จะอ่านอย่างเดียวเท่านั้น

และที่จะลืมไม่ได้คือต้องขอบคุณ คุณงูดินที่สุด ตาสว่าง เข้าใจแจ่มแจ้ง เมื่อก่อนจะซื้อ จะสับเปลี่ยนก็กลัวมากว่าตัวเองจะทำถูกมั๊ย แต่ไม่ค่อยได้เข้า ltf เต็มที่เท่าไร เพราะขอบคิดว่าตัวเองฐานภาษี 10% ได้ลดหย่อนน้อยมากเมื่อเทียบกับคนที่ฐานภาษีสูงกว่านี้

และสิ่งที่คุณงูดินถ่ายทอดมานี้ ได้ส่งเมล์บอกกับพี่ๆๆเพื่อนๆๆ ที่เรารู้จักด้วยค่ะ มั่นใจมากขึ้นในการสับเปลี่ยนจากกอง ksdltf ไปสู่เสี่ยงสูงค่ะ

ขอให้ความดี ที่กรุณาถ่ายทอดให้ผู้ที่ยังไม่รู้ ได้รู้ ได้เข้าใจมากขึ้น ส่งผลให้ ครอบครัวของอาจารย์ทุกๆท่านและเพื่อนๆๆในบ้านนี้ทุกๆคนร่ำรวยความสุขกายสุขใจ ด้วยนะคะ

ขอบคุณคุณส้มโอมือที่ช่วยเผยแพร่ความรู้ให้เพื่อน ๆ ครับ ข้อความที่เขียนตอบคุณตู่ฝากคุณส้มโอมือไปนั้น ผมเขียนช่วงตลาดหุ้นเป็นขาลงย่อตัวเมื่อเดือนมิถุนายน 54 นะครับ แต่ตอนนี้ตลาดหุ้นเป็นขาขึ้นมาระยะหนึ่งแล้ว และผมสับเปลี่ยนไปถือ kgltf keqrmf kgdrmf ทั้งหมดแล้วนะครับ รอเมื่อตลาดหุ้นเป็นขาลงอีกครั้งค่อยสับเปลี่ยนกลับมาที่ ksdltf ksfrmf ครับ

:ph34r:

ขอบคุณคุณส้มโอมือที่ช่วยเผยแพร่ความรู้ให้เพื่อน ๆ ครับ ข้อความที่เขียนตอบคุณตู่ฝากคุณส้มโอมือไปนั้น ผมเขียนช่วงตลาดหุ้นเป็นขาลงย่อตัวเมื่อเดือนมิถุนายน 54 นะครับ แต่ตอนนี้ตลาดหุ้นเป็นขาขึ้นมาระยะหนึ่งแล้ว และผมสับเปลี่ยนไปถือ kgltf keqrmf kgdrmf ทั้งหมดแล้วนะครับ รอเมื่อตลาดหุ้นเป็นขาลงอีกครั้งค่อยสับเปลี่ยนกลับมาที่ ksdltf ksfrmf ครับ

ขอบคุณ คุณngoodinนะคะที่ยังดูแลห่วงใยเพื่อนๆสมาชิกทั้งหลายอยู่เสมอ ออกมาบอก(เตือน)ว่า ข้อความที่แนะนำมานั้น มันเป็นของช่วงเดือนที่แล้ว เพราะฉะนั้นเพื่อนๆนักลงทุนจะวางแผนการลงทุน ก็ขอให้ดูด้วยว่ามันเป็นขาขึ้นหรือขาลง จะได้ไปได้ถูกทิศทางตามที่คุณngoodin แนะนำไว้ ปกติคุณngoodin จะโพส์ตบอกเป็นประจำอยู่แล้ว(กระทู้หุ้น+ทองฯ)ว่าจะเข้าตัวไหน ออกตัวไหน(ที่คุณngoodinถืออยู่) เราก็ได้อาศัยเป็นแนวทางในการลงทุนของเราเอง....ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะคะ(ขอบคุณคุณส้มโอมือด้วยค่ะ)

ขอบคุณครับคุณngoodin

share ข้อมูล กลต เปรียบเทียบกองทุนต่างๆ ณ วันที่ 30/6/2011 ย้อนหลัง 6 เดือน

อันนี้ได้มาจากงานจัดที่สยามพารากอนสักพักหนึ่งแล้ว เพิ่งมีเวลาจะมา post

ลองเข้าที่ www.morningstarthailand.com

จะเปรียบเทียบกองทุนเป็นหมวดหมู่ เช่น RMF , LTF , Equity Fund,oil, gold

ถ้ากองไหนได้ 5 ดาว แสดงว่าบริหารแก่ง ในระยะเวลา 3 ปี สามารถบริหารได้ในอัตราเฉลี่ยที่ดี

ถ้าไม่มีดาว แสดงว่าเปิดมายังไม่ครบ 3 ปี

ขั้นตอนต่างๆ ของรัฐสภา US เพื่อผ่านร่างกม.เพิ่มเพดานกู้

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 31 กรกฎาคม 2554 21:41 น.

ประธานาธิบดีบารัค โอบามา แห่งสหรัฐฯ

เอเจนซี/ASTVผู้จัดการ - ยังมีขั้นตอนต่างๆ อีกหลายขั้นทีเดียวที่จะต้องดำเนินไป รัฐสภาของสหรัฐฯจึงจะผ่านร่างกฎหมายขยายเพดานการก่อหนี้สินภาคสาธารณะ และไม่ทำให้อเมริกาต้องตกอยู่ในภาวะผิดนัดชำระหนี้ (default) ภายในกำหนดเส้นตาย 2 สิงหาคม

ทำเนียบขาวและผู้นำพรรคเดโมแครตที่ครองเสียงข้างมากในวุฒิสภา กับผู้นำพรรครีพับลิกันที่ครองเสียงข้างมากในสภาผู้แทนราษฎร ในที่สุดแล้วจะสามารถต่อรองประนีประนอมกัน จนกระทั่งผลักดันร่างกฎหมายขยายเพดานการก่อหนี้สินสาธารณะซึ่งมีข้อแลกเปลี่ยนในเรื่องแผนการตัดลดการขาดดุลงบประมาณแผ่นดิน ออกมาทันกำหนดเส้นตายในวันอังคารที่ 2 สิงหาคมนี้หรือไม่? เรื่องนี้ยังจะต้องลุ้นกันต่อไป

**สมมุติว่าพวกเขาสามารถทำข้อตกลงประนีประนอมกันได้**

- วุฒิสมาชิก แฮร์รี รีด ผู้นำเสียงข้างมากในวุฒิสภา ซึ่งก็คือหัวหน้าวุฒิสมาชิกของฝ่ายเดโมแครต แถลงกำหนดให้วุฒิสภาเริ่มการอภิปรายและออกเสียงแผนการขยายเพดานก่อหนี้ที่เขาเป็นผู้เสนอ ในเวลา 13.00 น. วันอาทิตย์(31ก.ค.) ตามเวลาท้องถิ่นภาคตะวันออกของสหรัฐฯ (ตรงกับเวลาเที่ยงคืน 31 ก.ค.เวลาเมืองไทย) เป็นที่คาดหมายกันว่า แม้ร่างดังกล่าวอาจผ่านวุฒิสภาไปได้ แต่ก็จะถูกคว่ำในสภาล่างซึ่งรีพับลิกันครองเสียงข้างมากอยู่ อันเป็นชะตากรรมเดียวกับร่างแผนการที่เสนอโดย จอห์น โบห์เนอร์ ประธานสภาผู้แทนราษฎรที่สังกัดพรรครีพับลิกัน ซึ่งผ่านสภาล่างแล้วก็มาถูกสภาสูงโหวตคว่ำไป ทว่าในระหว่างการอภิปราย (หรือกระทั่งหลังจากถูกคว่ำไปแล้ว) มันก็ยังจะสามารถใช้เป็นพื้นฐานเพื่อนำเอาข้อตกลงประนีประนอมที่พวกผู้นำทั้งสองพรรค(ทำเนียบขาวและผู้นำรัฐสภาของเดโมแครต กับผู้นำในสภาทั้งสองของรีพับลิกัน) เห็นชอบด้วยกัน มาบรรจุปรับเปลี่ยน กลายเป็นร่างฉบับประนีประนอมที่ทั้งสองฝ่ายยอมรับได้

- ในวุฒิสภาซึ่งมี 100 เสียง แม้พรรคเดโมแครตมีเสียงเกินกึ่งหนึ่ง แต่จากข้อบังคับการประชุมของสภานี้ทำให้ต้องมีเสียงอย่างน้อย 60 เสียง จึงจะสามารถผลักดันร่างกฎหมายใดๆ ให้ผ่านออกไปได้อย่างรวดเร็ว

- ข้อตกลงใดๆ ที่ทำเนียบขาวและผู้นำรัฐสภาของทั้งสองพรรคโอเคกันได้ แน่นอนทีเดียวว่าจะต้องมีความเข้าใจกันด้วยว่า จะมีการงดใช้ข้อบังคับการประชุมของวุฒิสภาที่ทำให้การอภิปรายและการออกเสียงยืดยาว เพื่อให้ร่างกฎหมายประนีประนอมสามารถผ่านออกไปได้เร็วที่สุด และแน่นอนว่าอย่างช้าที่สุดคือในวันอังคารที่ 2 สิงหาคม

- เมื่อได้ร่างแผนการฉบับประนีประนอมออกมาแล้ว จะต้องเสนอให้สภาทั้งสองอนุมัติรับรอง โดยที่ไม่มีการแก้ไขข้อความใดๆ หรือไม่ก็ต้องแก้ไขให้ต้องตรงกันทุกอย่าง ทั้งนี้ยังไม่เป็นที่ชัดเจนว่าทางสภาสูงหรือสภาล่างใครจะเป็นฝ่ายลงมติร่างฉบับดังกล่าวนี้ก่อน อย่างไรก็ดีเป็นที่คาดหมายได้ว่าในสภาผู้แทนราษฎรจะเจอศึกหนักหนาสาหัสยิ่งกว่า เนื่องจากพวกนักเคลื่อนไหวอนุรักษนิยมสุดโต่ง “ที ปาร์ตี้” (Tea Party) ซึ่งมีอิทธิพลสูงในหมู่ ส.ส.รีพับลิกัน อาจจะไม่พอใจและพยายามขัดขวาง ด้วยเหตุผลในเชิงอุดมการณ์ความเชื่อของพวกเขาที่ว่า ร่างแผนการประนีประนอมยังตัดลดรายจ่ายในงบประมาณไม่เพียงพอ ยังไม่น่าเชื่อถือว่าประเทศชาติจะอยู่บนเส้นทางไปสู่การมีงบประมาณแบบสมดุลได้ ในกรณีเช่นนี้ คงต้องดูว่า ส.ส.รีพับลิกันที่ตัดสินใจยอมประนีประนอม เมื่อบวกกับ ส.ส.เดโมแครตที่จะลงมติเห็นชอบแล้ว จะได้เสียงเกินกึ่งหนึ่งของสภาล่างหรือไม่

- ถ้าทั้งสภาล่างและสภาสูงต่างผ่านร่างกฎหมายขยายเพดานเงินกู้/ตัดลดการขาดดุลงบประมาณ ที่มีข้อความเหมือนๆ กัน ก็จะสามารถส่งตรงไปให้ประธานาธิบดีบารัค โอบามา ลงนามประกาศบังคับใช้ได้ทันที

**ถ้าหากเกิดมีปัญหาขึ้นมา**

- พวกผู้นำรัฐสภาของทั้งสองพรรคอาจพยายามปรับเปลี่ยนแก้ไขบางมาตราบางข้อความในร่างกฎหมายประนีประนอม เพื่อให้สามารถเรียกคะแนนเสียงสนับสนุนเพิ่มขึ้น จนผ่านสภาทั้งสองออกมาได้

- ยังมีวิธีการทางเลือกอื่นๆ อีก เป็นต้นว่า รัฐสภาอาจจะพยายามผ่านร่างกฎหมายขยายเพดานการก่อหนี้ฉบับชั่วคราวเป็นช่วงระยะเวลาสั้นๆ เช่นให้รัฐบาลสามารถกู้หนี้เพิ่มได้อีกสักสองสามวัน เพื่อให้มีเวลามากขึ้นในการตกลงประนีประนอมร่างแผนการฉบับใหญ่กันต่อไปอีก

- ประธานาธิบดีโอบามาอาจประกาศว่าเขามีอำนาจที่เพิ่มเพดานการกู้เงินของสหรัฐฯด้วยตนเองได้ โดยอ้างบทแก้ไขในรัฐธรรมนูญสหรัฐฯ เท่าที่ผ่านมาทำเนียบขาวแสดงท่าทีไม่เห็นด้วยที่จะใช้ยุทธศาสตร์ที่ยังดูไม่ชัดเจนว่าทำได้หรือไม่และอาจก่อให้เกิดความขัดแย้งกันอย่างสูงเช่นนี้ ทว่าในระยะไม่กี่วันหลังมานี้ พวกผู้นำของฝ่ายเดโมแครตบางคน กำลังแสดงท่าทีสนอกสนใจทางเลือกนี้กันมากขึ้น

พฤหัสนี้!! หลายคดีที่แฟนปืนข้องใจจะถูกไขให้กระจ่าง

วันพฤหัสบดีหลายคดีที่ค้างคาใจแฟนปืนใหญ่จะถูกไขให้กระจ่างเสียที ทั้งกรณีของ เชส ฟาเบรกาส และซามีร์ นาสรี่ สองนักเตะแกนหลักของทีมจะย้ายทีมหรือไม่ รวมไปถึงนิคลาส เบนด์เนอร์ และเอ็มมานูเอล เอบูเอ้ ที่ได้รับไฟเขียวจากสโมสรให้หาทีมใหม่ได้

สำหรับสาเหตุที่ถูกอย่างจะชัดเจนก็คือในวันพฤหัสบดีนี้ เนื่องจากทางสโมสรอาร์เซน่อลมีนัดที่จะถ่ายรูปทีมประจำฤดูกาล 2011/12 ก่อนที่จะบินไปเตะอุ่นเครื่องปรีซีซั่นเกมส์สุดท้ายกับสโมสรเบนฟิก้าในวันเสาร์ ซึ่งถ้าหากนักเตะอย่าง ฟาเบรกาส ไม่ปรากฏตัวในวันดังกล่าวก็ชัดเจนว่าเค้าจะย้ายทีมไปเล่นกับบาร์เซโลน่าแน่นอน

ที่มา : gunnerthailand

สวัสดีเพื่อนๆทุกท่านช่วงนี้ พายุเข้าฝนฟ้าตกทุกภาคของประเทศ รักษาสุขภาพกันดีๆนะครับ :lol:

เมื่อวานนี้ได้อ่าน PM จากพี่ส้มโอมือหลายฉบับมากๆ เกี่ยวกับเรื่องความวุ่นวายใน web

หลักๆก็มาจากผลประโยชน์นั้นเเระครับ เป็นเรื่องปกติของ web ที่ชี้เเนะการทำกำไรกับการลงทุนทองคำ

โลกเราก็เป็นเเบบนี้ คนจิตใจไม่ดีก็จะถูกครอบงำด้วย อำนาจความโลภ

คนมาถึง web นี้ได้ต้องพร้อมในเรื่องการเงินระดับหนึ่ง คนทั่วไปหวังเข้ามาอ่าน หาบทวิเคราะห์ในการเพิ่ทพูนทรัพย์ของตัวเอง

เเต่ในหลักความเป็นจริงการลงทุนไม่ใช่เรื่อง "ง่าย" คนที่จิตใจไม่ดี เลยใช้เครื่องมือจากความโลภของเหยื่อ ด้วยการชักจูง

หลอกให้เชื่อ ลิสเครดิตคนอื่น ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ควรกระทำอย่างยิ่ง โบรกเกอร์เข้ามาหาลูกค้าก็มีเยอะ ชักชวนให้เข้าให้ออก

เค้าได้เเน่ๆกับ ค่า com ในการซื้อขาย

อย่าหลงหน้ามืดเพราะความโลภ โดยการเชื่อถือใครง่ายๆใน web เเหล่งนี้ ต้องใช้วิจารณาของท่านในการตัดสินใจ

เวลาเท่านั้นจะเป็นตัว พิสูจน์พฤติกรรมของเเต่ละท่าน

สำหรับเรานั้น ไปๆมาๆ web นี้ด้วยความรู้สึกดีๆที่มีให้กับทุกๆท่านที่ชื่นชอบเรา ไม่มีอะไรยึดติด ไม่ได้มีการเเสวงหาผลประโยชน์ใดๆ

การให้ของเราไม่ได้หวังสิ่งตอบเเทนจากผู้รับ เราก็อยุ่ web เเหล่งนี้มาหลายปีเเล้ว เจอเรื่องพวกนี้ค่อนข้างเยอะ ไม่ว่าจะถูกพูดจาส่อเสียด

พูดจาให้หมดกำลังใจ เเต่ก็เป็นเรื่องปกติอะนะ ในนี้เราไม่มีพรรค ไม่มีพวก ในการหาผลประโยชน์กับทุกท่าน คนที่เราเคยพูดคุย ด้วยเช่น

คุณกัมพล เป็นผู้ใหญ่ใจดี ที่น่านับถือ พี่ส้มโอมือ คุยปรึกษาได้ทุกเรื่องไม่ว่าเรื่องอะไร

สำหรับเราผ่านจุดนั้นมาเเล้ว ได้จัดการสัมมนาที่ได้รับการตอบรับอย่างดีจากเพื่อนมาเเล้ว

เเละได้ดูเเล Portfolio การลงทุนให้กับ 3 ท่านที่เรานับถือด้วยใจอีกด้วย

ขอให้กำลังทุกท่านที่ทำความดีเเม้มันจะมีอุปสรรคบ้างเล็กน้อยก็ตามนะครับ :lol:

หวังดีเสมอ

เสม

นึกว่าคุณเสมจะโพสต์กราฟซะอีกนะครับ !Hi

ดีใจค่ะ ที่เห็นคุณเสมโพสท์มา สบายดีนะค่ะ

เป็นกำลังใจให้คุณสมโอมือค่ะ และเห็นด้วยอย่างยิ่งกับน้องเสมค่ะ