ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พระเอกของการลงทุนในปี 2553

Money pro : วิวรรณ ธาราหิรัญโชติ CFPTM กรุงเทพธุรกิจ วันจันทร์ที่ 24 มกราคม พ.ศ. 2554

ปี 2553 ที่ผ่านไป ถือว่าเป็นปีที่ดีของการลงทุนในหลายๆ ประเภท ซึ่งแม้ว่าจะมีความผันผวนอยู่บ้าง แต่ก็เป็นความผันผวนที่เห็นแนวโน้มค่อนข้างชัดเจน ต่อเนื่องมาจากปี 2552 ซึ่งเป็นปีที่ดีที่สุดของการลงทุนในรอบกว่าสิบปี เนื่องจากตลาดฟื้นขึ้นมาจากภาวะตกต่ำในปี 2551

การลงทุนในปี 2554 นี้จะเป็นปีที่ยากที่สุดปีหนึ่ง เพราะจะมีความผันผวนสูง คาดว่าจะสูงกว่าปีที่แล้วด้วยซ้ำไป และแนวโน้มไม่ชัดเจน

จากการรวบรวมของ Merrill Lynch ในปี 2553 กลุ่มของสินทรัพย์ที่ให้ผลตอบแทนในรูปของเงินดอลลาร์สหรัฐสูงที่สุดคือ ทองคำ โดยให้ผลตอบแทน 29.5% ถัดมาเป็นกองทุนอสังหาริมทรัพย์ (Real Estate Investment Trusts หรือ REITs) โดยให้ผลตอบแทน 27.58% ตามมาด้วย การลงทุนในหุ้นในตลาดเกิดใหม่ (Emerging Market Equity) ให้ผลตอบแทน 18.88% และการลงทุนในโภคภัณฑ์ ให้ผลตอบแทน 17.6%

ส่วนหุ้นสหรัฐอเมริกาให้ผลตอบแทน 15.06% พันธบัตรของตลาดเกิดใหม่ ให้ผลตอบแทน 12.5% พันธบัตรของตลาดพัฒนาแล้ว ให้ผลตอบแทน 10.52% หุ้นของตลาดพัฒนาแล้ว ได้ผลตอบแทน 7.75% และพันธบัตรของสหรัฐให้ผลตอบแทนน้อยที่สุด คือได้ผลตอบแทนเพียง 6.43%

ถ้ามาดูในรายละเอียด จะเห็นว่าหุ้นไทยเรา ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของกลุ่มหุ้นในตลาดเกิดใหม่นั้น ไม่แพ้ใครเลยค่ะ ผลตอบแทนของดัชนีตลาดหลักทรัพย์ (SET) ในรูปของเงินบาท เท่ากับ 40.6% ในขณะที่หากคิดเป็นเงินดอลลาร์สหรัฐ ตลาดหุ้นไทยให้ผลตอบแทนถึง 50.44% ในปี 2553

นอกจากนี้ ตลาดตราสารหนี้และพันธบัตรไทยยังให้ผลตอบแทนถึง 15.59% ในรูปของเงินดอลลาร์สหรัฐ ในขณะที่ให้ผลตอบแทน 5.76% ในรูปของเงินบาท

เห็นผลตอบแทนนี้แล้ว ท่านคงจะพอเดาได้ใช่ไหมคะว่า ทำไมนักลงทุนต่างประเทศมียอดขายสุทธิในช่วงสัปดาห์ที่แล้วสูงเหลือเกิน โดยเฉพาะในวันศุกร์ และไม่ได้ขายเฉพาะตลาดไทยแต่ขายตลาดเอเชียทั้งหมดด้วย

โดยสรุปแล้วการลงทุนในทุกกลุ่มสินทรัพย์ในช่วง 2 ปีที่ผ่านมาให้ผลตอบแทนเป็นบวกทั้งหมด ซึ่งนักลงทุนทั้งหลายก็คงจะรู้สึกดี มีความสุข และกระเป๋าที่เคยแฟบลงไปเมื่อปี 2551 ก็กลับตุงขึ้นมาอีก

ในปี 2551 มีกลุ่มสินทรัพย์ที่ให้ผลตอบแทนเป็นบวกเพียง 2 กลุ่ม คือ พันธบัตรของตลาดพัฒนาแล้ว ได้ผลตอบแทน 8.5% และพันธบัตรของสหรัฐ ให้ผลตอบแทน 6.2% นอกนั้นให้ผลขาดทุนหมด ที่ขาดทุนน้อยหน่อยก็คือ พันธบัตรในตลาดเกิดใหม่ ขาดทุนไป 10.2% และขาดทุนมากที่สุดคือ หุ้นในตลาดเกิดใหม่ ขาดทุน 53.3% ในรูปของเงินดอลลาร์สหรัฐ

การที่ผลตอบแทนขึ้นบ้างลงบ้าง มีความผันผวน ถือเป็นความเสี่ยง เพราะเป็นความไม่แน่นอน เราสามารถวัดค่าความผันผวนนี้ได้ โดยหากมีความผันผวนสูง เราก็เรียกว่ามีความเสี่ยงสูง หากมีความผันผวนต่ำ เราก็เรียกว่าเสี่ยงต่ำ

เพราะฉะนั้น เวลาลงทุน เราจะดูแต่ผลตอบแทนอย่างเดียวไม่ได้ ต้องดูค่าความผันผวนหรือความเสี่ยงด้วยค่ะ

ข้อมูลที่รวบรวมมาจากบลูมเบิร์กแสดงให้เห็นว่า ในช่วง 10 ปีที่ผ่านมา น้ำมันให้ผลตอบแทนเฉลี่ย 13.1% ต่อปี แต่มีความผันผวนมากที่สุด คือมีค่าความผันผวนถึง 32.3% ต่อปี ในขณะที่หุ้นในตลาดละตินอเมริกัน ให้ผลตอบแทนสูงที่สุด คือ เฉลี่ยปีละ 21.4% แต่มีค่าความผันผวนรองลงมา คือ 28.9%

หุ้นของตลาดเกิดใหม่โดยรวม ให้ผลตอบแทนเฉลี่ย 15.9% ต่อปี และมีค่าความผันผวน 24.8% ทองคำให้ผลตอบแทนเฉลี่ย 18% และมีค่าความผันผวน 16.7% หุ้นทั่วโลกให้ผลตอบแทนเฉลี่ย 3.2% ในขณะที่มีค่าความผันผวนเฉลี่ย 17.6% และตั๋วเงินคลังของสหรัฐให้ผลตอบแทนเฉลี่ย 2.4% ต่อปี โดยมีค่าความผันผวนน้อยที่สุดคือ 0.5%

ตลาดหุ้นไทย ใน 10 ปีที่ผ่านมา ให้ผลตอบแทนเฉลี่ยปีละ 21.78% มีค่าความผันผวน 19.12% ในขณะที่ค่าความผันผวนเฉลี่ยของพันธบัตรรัฐบาลไทยในช่วง 10 ปีที่ผ่านมาอยู่ที่ 3.05%

การศึกษาถึงผลตอบแทนและค่าความผันผวนในอดีต ช่วยให้ผู้ลงทุนสามารถวางแผนการลงทุน เพื่อประมาณการผลตอบแทน และค่าความผันผวนที่ผู้ลงทุนต้องเผชิญ โดยผู้ลงทุนสามารถนำมาทดสอบความรู้สึกได้ว่า รับได้หรือไม่

และค่าความผันผวนนี่เอง เป็นสาเหตุของคำเตือนที่ว่า “การลงทุนย่อมมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจลงทุนทุกครั้ง” และ “ผลตอบแทนในอดีตไม่ได้เป็นเครื่องรับประกันผลตอบแทนในอนาคต”

พบกันใหม่วันจันทร์หน้าค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอขอบคุณ คุณส้มโอมือมาก ๆ ค่ะ ที่นำข่าวสารที่มีประโยชน์มาให้อ่านค่ะ

SET 20110223 ระบบเขียวตลาดไทยน่าสนใจเเล้วตอนนี้ ราคาจะลงมา test support ทำ wave 2 ก่อน ก่อนที่ราคาจะ break out previous high ที่ 1,050

post-31-097356000 1298469771.gif

น้ำมัน ตอนนี้ติดเเนวต้านพอดีที่ Previous high ถ้าผ่านได้จะไปทดสอบที่ $95 กับ $98 ครับ

น้ำมันมาเเล้วนะครับ $98 ผ่านได้ไป $107 ครับ

post-31-038613200 1298472961.gif

สวัสดีครับคุณเสม ทองขึ้นไม่ยอมพักเลยครับ สงสัยจะไปเทส 1420 ก่อนรึเปล่าครับ

สวัสดีครับคุณเสม ทองขึ้นไม่ยอมพักเลยครับ สงสัยจะไปเทส 1420 ก่อนรึเปล่าครับ

ทดสอบ $1413 เเล้ว $1430 ครับ ติด S หรอครับ

ทดสอบ $1413 เเล้ว $1430 ครับ ติด S หรอครับ

รอซื้อน่ะครับ มีอยู่บ้างแต่ไม่เยอะครับผม พรุ่งนี้คงเป็นเขียวแท่งที่สามแล้ว ตั้งใจว่าคราวนี้จะทำตามระบบครับ แต่สงสัยว่าระหว่างทางถ้าย่อมาบ้างจะเก็บเพิ่มได้ไหมครับ หรือว่าจะเก็บเต็มที่เฉพาะแท่งแรกเท่านั้นครับ จีเอฟนะครับ

ถูกแก้ไข โดย omac

คุณเสมคะ ถ้าทองแท่งเข้าตอนนี้จะสายไปไม๊คะ

S50 ก็เหมือน SET ครับ

จากรูปกราฟ มันลงมา test support รึยังค่ะ... เห็นขามันยื่นมานิดนิด ช่วยอธิบายวิธีดูกราฟให้ด้วยได้มั้ยค่ะ :wub:

รอซื้อน่ะครับ มีอยู่บ้างแต่ไม่เยอะครับผม พรุ่งนี้คงเป็นเขียวแท่งที่สามแล้ว ตั้งใจว่าคราวนี้จะทำตามระบบครับ แต่สงสัยว่าระหว่างทางถ้าย่อมาบ้างจะเก็บเพิ่มได้ไหมครับ หรือว่าจะเก็บเต็มที่เฉพาะแท่งแรกเท่านั้นครับ จีเอฟนะครับ

ตอบรวมๆเลยนะครับ สำหรับ ทองคำเเท่งเก็บได้ตลอดครับ ย่อเมื่อไรเก็บเมื่อนั้น มีอารมณ์อยากซื้อวันไหนก็ ใส่เลยครับไม่ต้องคิดมาก ทองคำเเท่งยังไปได้อีกไกลมากๆครับ inflation จะสูงมากๆ ดอกเบี้ยจะขึ้นอีก ยังไงก็ ต้องขึ้นครับ

สำหรับ GF เเนะนำให้ ศึกษาให้ดีๆก่อนนะครับ กราฟสำคัญน้อยมานะครับ กราฟยังไงก็ต้องมีถึงคราวที่ผิด หรือ พลาด

เช่น ไม้เเรก คุณเล่น 1 สัญญา กราฟเขียวเเท่งเเรก ลากยาวไป ถึงเเดงเเรกเเล้วขายได้กำไร 20000 บาท

ไม้ 2 เล่นอีก 1 สัญญา กราฟเขียวเเท่งเเรก ลากยาวไป ถึงเเดงเเรกได้กำไรอีก 10000 บาท รวมกันเป็น 30000 บาท

ไม้ 3 เริ่มคึกเเละโลภ เอาอีก เเต่เพิ่มเป็น 3 สัญญา เเต่งวดนี้ กราฟระบบพาไปขาดทุน ขาดทุน สัญญาละ 20000*3 = 60,000 บาท

อันนี้เป็นเรื่องจริงที่ มือใหม่ ได้กำไร ติดๆกัน เเล้วจะชอบ ติดใจ เพราะ โลภ เพิ่ม position ทันทีหลังจากได้กำไรจาก 2 ไม้เเรก นี้คือหนทางสู่ความหมดตัวครับ เเสดงให้เห็นเเล้วว่า กราฟสำคัญเเค่ 10% MM สำคัญกว่ามากครับ

เล่นเเบบทั่วไปไม่มีอะไรยึดมั่นก็เหมือนเเทงหวยอะครับ ระยะยาวหมดตัวเเน่นอน

ผมอยู่มาหลายปีเเล้ว web นี้ user ใหม่ๆ login ใหม่ๆเยอะไปหมด มันเป็น วัฐจักรครับ

ใครจะเล่น future เเนะนำ ศึกษาให้ดีๆๆ มั้นใจ เงินพร้อม ใจพร้อม เวลาถึง ตลาดจะเข้ามาหาเราเองครับ

ลองดูครับ เเค่เล่า ปสก อันน้อยนิดจากการลงทุนของผมให้ฟังครับ

หวังดีเสมอๆ กับ นลท ทุกท่านครับ

ถูกแก้ไข โดย seam888