ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อย่างเพิ่ง :angry: :angry: :angry: ดุ ใส่ผมสิครับ

ผมกลัวนะคร้าบบบบบบ :lol: :lol: :lol:

นี้คือ คำตอบที่ดีที่สุดของ Technical Analysis เเล้วครับ คงไม่มีใครกล้าที่จะเเนะนำคุณเเบบนี้

Future market อันตรายครับ อันตรายมากด้วย เช่น GF ผมไม่เเน่ใจนะว่าต้องลงเงิน ค่า IM+MM เท่าไรน่าจะไม่เกิน 70,000 บาทต่อสัญญานะครับ เเต่คิดง่ายๆสมมติราคาทองคำตอนนี้ บาทละ 20,000 คุณเทรด GF โดยต้องรับผิดชอบทองคำ 50 บาท เท่ากับ 50*20000

= 1 ล้านบาท คุณใช้เงินเเค่ 70,000 เเต่ไปเเบกรับทองมูลค่า 1 ล้านบาท คืออะไร คือคุณได้ใช้ Leverage ประมาณ 1:14 นี้คือ จุดความเสี่ยงเเรกของ Future market (ได้ก็ได้มาก เสียก็เสียมาก เช่นกัน)

ความเสี่ยงจุดที่ 2 ของ GF Market ณ ตอนนี้ บ้านเราเปิด เทรด GF ตอน 10.00 น. เช้า ปิดตลาด 17.00 น. มีเวลาในตลาดเเค่ 5 hrs. เเต่ตลาดทองคำโลกวิ่งตลอด 23 hrs. เหมือนคุณโดนขังคุกในช่วงกลางคืนที่ตลาดบ้านเราปิด

ความเสี่ยงจุดที่ 3 คุณคิดว่า ทองคำขึ้นทุกปีไหม ทองคำมีไว้ต่อสู้กับ Inflation ถ้าคุณ Short (S) คืออะไร ??? โอกาสที่ทองขึ้นเเละลงอะไรมากกว่ากัน

เอาเเค่ง่ายๆๆก่อนนะครับ ยังไม่ลึกลงไปถึงเทคนิคการลงทุนจริงๆ คุณคิดว่าจริงไหม ทั้งหมดที่ผมกล่าวมานี้

คราวนี้มาถึงเคล็บลับการลงทุน

ผมลงทุนมามากกว่า 5 ปี ผมอยู่ในตลาดทุนได้สบายๆๆ ได้กำไรตลอดทั้ง ตลาด ทองคำ, AFET ,SET ,TFEX ,GS เพราะอะไร

หลักการเเละเคล็ดคลับสำคัญที่สุด คือ "ใจของคุณ" ว่านิ่งเเค่ไหน รับความกดดันได้เเค่ไหน ของเน้นการลงทุนอยู่ที่ "จิตวิทยา"ครับ ไม่ใช่กราฟ ผมให้เด็กประมาณ 10 ขวบที่อ่าน ออก รู้เรื่องมาลงทุน เเล้วทำตามที่ผมเเนะนำ ยังได้กำไรมากกว่า เซียนกราฟเลยครับ เพราะอะไร เพราะ เด็กไม่ได้ใช้อารมณ์เข้ามาเป็นตัวตัดสินใจการซื้อขายครับ เเต่พวกเซียนจะใช้อารมณ์เข้ามาตัดสินการซื้อขายครับ เด็กไม่โลภ ไม่กลัว เพราะผมเป็นคนสั่งให้ซื้อ ขายเเบบนี้ เค้าไม่ใช่ เจ้าของสัญญาที่เล่น เเค่มาทำตามที่บอกให้ซื้อขายเท่านั้น เเต่พวกเซียนมีทั้ง ความโลภเเละความกลัวเเละเป็นบัญชี ของตัวเค้าเอง โดดไปโดดมาไม่นิ่งครับ

นี้คือสุดการลงทุนครับ คือ "จิตวิทยา"

รองลงมาคืออะไร คือ Money Management (MM) การจัดการเงินที่ดีครับ เช่น คุณ 1 สัญญาก็ 1 สัญญาตลอดครับ ไม่ใช่ว่าเห็นว่า ไม้ที่เเล้วกำไรเยอะ เลยปรับเป็น 2 สัญญาเพราะโลภ สุดท้ายเจ๊งครับ MM สำคัญกว่ากราฟเยอะครับ เเต่ สำคัญรองลงมาจาก "จิตวิทยา"

อันสุดท้ายคือ กราฟเทคนิค สำคัญ น้อยที่สุดครับ เเค่เราทำตามระบบได้ ทุกอย่างก็จบ

คำถามคือ ทำไมต้องเรียน TA

สำหรับผม ผมเรียนเเล้วลืมหมดเเล้วครับ ผมเรียนมามากมายสุดท้ายในหัวผม ลืม TA หมด ผมใช้ Indicator เเค่ 2-3 ตัวเท่านั้น ในการซื้อขายเท่านั้น เทคนิคคือ

วิชานี้เเปลกครับ เรียนเเล้วลืมหมดครับ ใครถึงจุดนี้ออกเสียงคุณให้ผมได้รับรู้บ้างนะครับ อย่างน้อยคงไม่ใช่ผม เเค่คนเดียว

ไม่ว่าใครทั้งนั้น ต้องรู้จัก STOP LOSS STOP LOSS STOP LOSS !!! เท่านั้น

หวังดีกับคุณเสมอนะครับ เห็นยังเป็น มือใหม่อยู่เลย

.

.

.

.

.

.

เสม

โอว น้อง (อาจารย์) เสม ตอบแบบนี้ โดนมากๆๆ เลยครับ ผมจะต้องนำเรื่องเหล่านี้ จำให้ขึ้นใจและบอกต่อๆผู้ที่เล่นอยู่แล้วและเราเคารพนับถือครับ

ถูกแก้ไข โดย skpk

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมว่า หมูน้อยตัวนี้ เก็บไว้ ไม่บูด ไม่เสีย ไม่เน่า ไม่ร้องงอแง ไม่ต้องให้อาหาร ไม่ต้องดูแล (ขอยืมคำพูด "คุณใหญ่" มาใช้>_<) เก็บไว้ยิ่งนานยิ่งอ้วนนะครับ

ย้อน 1 ปี หลังต้นปี 53 ถึงตอนนี้ กำไร 16%(17550)

ย้อน 2 ปี หลังต้นปี 52 ถึงตอนนี้ กำไร 45%(14450)

ย้อนหลัง 10 (ตามที่คุณเน็กคำนวน) กำไรปีละ 17%

ปี 47 (บาทละ 7500) !_09 !_09 !_09

ผมว่า กอดแน่นๆ กอดนานๆ เดี๋ยวมันก็อ้วนเองนะ :lol: :lol: :lol:

ท่านอื่นว่าไงบ้างครับ

ทองกับเงินผมถือยาวครับ รอสัญญาณแดงมาก่อนค่อยขายครับ แต่ทำตามระบบ100%ยากมาก ที่เห็นก็คุณใหญ่ครับที่มุ่งมั่นตามระบบแบบว่าระบบไม่แดงไม่ขาย เห็นรูปที่คุณใหญ่ใช้ประจำแล้วนึกถึงคำว่า หัวเราะที่หลังดังกว่า รูปที่ใช้หัวเราะได้ใจมาก

ขอบคุณคุณเสมมากค่ะ ได้ความรู้มากมายจากที่นี่

ทองคำ 20110304 ขึ้นมาทดสอบ previuos high อีกครั้งราคาเขย่าเเถวนี้สักพักครับ ใจเย็นๆ

post-31-052930300 1299288805.gif

สำหรับผู้ที่ชอบสะสม ทองคำเเท่งซื้อเข้า portfolio ได้เเล้วครับ ราย week เขียวเเรกเเรกเพิ่งจะมาครับ

post-31-089361800 1299288894.gif

โลหะเงิน ทำ All time new high อีกเเล้ว ราคาไปได้อีกไกลครับ

post-31-005022100 1299288992.gif

น้ำมัน ราคามาทดสอบเเนวจิตวิทยา $105 เเล้วติดตามต่อไปครับราคาจะไปทดสอบที่ $125 หรือว่าจะเขย่าเล็กน้อยบริเวณนี้ ถ้าน้ำมันยัง Bullish ต่อเนื่องก็จะส่งผลให้ Preciuos metals ดันราคาตัวเองขึ้นไปทำ All time new high อีกครับ

ถ้าน้ำมันเขย่าเเถวนี้ ก็เป็นโอกาสดีที่เราจะได้ เก็บสะสม Preciuos metals

post-31-078168300 1299289191.gif

ค่าเงิน USDX มีเเต่จะถอยค่าลงทุกวันไม่นานคงจะไม่เหลือค่าเเล้วครับ คงได้เห็น Double bottom ในเร๊วๆนี้

post-31-051417000 1299289308.gif

ขอบคุณคุณเสมมากนะครับ รบกวนถามคุณเสมหน่อยนะครับ ถ้าน้ำมันเขย่านี่เขย่าลงมาประมาณเท่าไหร่ครับ จะได้รอซื้อเก็บไว้หน่อยน่ะครับ(มันไม่ย่อให้ซื้อเลย) ถ้าจะให้ดีอีกบอกจุด stop loss ก็ดีนะครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับ ติดตามคุณเสมมานานก็ยังทำตามระบบได้ไม่100%เลย

มีทั้งความโลภและความงกประจำ

set50ยังเหมือนเดิมนะครับ

ขอบคุณจริงๆ

โลหะเงิน ทำ All time new high อีกเเล้ว ราคาไปได้อีกไกลครับ

แง.....เงินขึ้นอีกแล้ว เด่งขึ้นแรงๆก่อน ไปซื้ออีกแล้ว :mad: :mad: คุณเสมครับขอกำลังใจหน่อยได้มั้ยครับ อย่างงี้รอซักพักให้ย่อหรือไปซื้อเลยดีครับ !ahh !ahh

กระป๋มมันทุนน้อย เข้าได้ทีละแต่โลสองโล เลยต้องคิดดีๆ ก่อน !_09 !_09 !_09

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

อยากลงทุนเม็ดเงินอย่างที่คุณเสมแนะนำ แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง รบกวนคุณเสมช่วยแนะนำตั้งแต่เบสิคเลยได้ป่าวคะ

ทองคำ 20110304 ขึ้นมาทดสอบ previuos high อีกครั้งราคาเขย่าเเถวนี้สักพักครับ ใจเย็นๆ

คุณเสมคะ "เขย่า อีกสักพัก" คือขึ้นๆลงๆเหมือนวันศุกร์เหรอคะ คือขึ้นๆลงๆระหว่างวันให้เดาทางไม่ถูก ใช่ไม๊คะ

ขอโทษค่ะที่คำถามดูไม่ฉลาดเลย แต่เป็นมือใหม่จริงๆค่ะ คิดสะสมทองแท่งเก็บไว้ตามคุณเสม+คุณใหญ่ แต่ตอนนี้ราคา 20600 จะซื้อก้อกลัวว่าวันจันทร์จะมีโอกาสลงอีกนิดหน่อย จะได้ไม่รีบซื้อวันนี้ค่ะ (ซื้อเก็บไว้บ้างแล้วตอน 20500 ค่ะ แต่ตอน 20450 ไปธุระนอกบ้านซื้อไม่ทันค่ะ ตอนนี้ยังเหลือเงินอีก 50% อยากซื้อให้เต็ม)

ปล. ขอบคุณคุณเสมค่ะสำหรับข้อมูลเรื่องระบบ ทำให้ชีวิตดูง่ายขึ้นเยอะเลยค่ะ

ถูกแก้ไข โดย toktak

ขอบคุณค่ะ คุณเสม เมื่อวานเพิ่งเก็บได้นิดหน่อยเอง รอกลางคืนนึกว่าจะลง ดันขึ้นซ้า เฮ้อ!!!