ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒

จ้วงจาบ ว. อาจเอื้อม, ล่วงเกินผู้อื่นด้วยวาจา, จาบจ้วง ก็ว่า.

จาบ ๑ (โบ) ก. พูดล่วงเกิน. จาบจ้วง ว. อาจเอื้อม, ล่วงเกินผู้อื่นด้วยวาจา, จ้วงจาบ ก็ว่า.

ก่อนจะว่าผมว่าใช้คำไม่เหมาะสม เปิดพจนานุกรมดูก่อนครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ส้มโอมือ, เมื่อ 30 July 2011 - 19:12, กล่าวว่า:

ถ้าต่อไปมีใครมาจาบจ้วงอีก เพื่อนคนไหนเห็นไม่ว่ากระทู้ไหนช่วยสะกิดบอกผมด้วย จะลุยสักหน่อย ครั้งที่แล้วเห็นตอนผ่านมานานแล้วเลยต้องเงียบ เกลียดจริงๆพวกแอบแฝง คนทำดีถ้าไม่ชมก็เงียบไป ไม่ใช่มาต่อว่าเสียดสีต่างๆ

มีผู้หวังดีส่งข้อความจาบจ้วงมาให้อ่านแล้ว เป็นของเมื่อวานนี้ ต้องบอกว่าเป็นความเห็นที่แย่มาก แนะให้คนเล่นหุ้นปั่น แถมให้ข้อมูว่าต่างชาติชอบซื้อหุ้นปั่น จะทำอะไรก็อยู่ในกรอบที่ควรบ้างนะ มือไม่พายยังเอาเท้าราน้ำอีก ผมว่าสมควรแก่เวลาที่จะเล่นงานคนไม่ดีบ้างแล้วนะ ผยองมานานแล้ว

แก้ไขโดย ส้มโอมือ: เมื่อวานนี้, 09:25 PM

สวัสดีครับเฮียนายห้างฯ และเพื่อนๆ ทุกคนที่ติดตามอ่านการบ่นของเด็กขายของ

จากเนื้อหาข้างต้น ที่มีใช้คำราชาศัพท์กล่าวถึงบุคคลในลักษณะนี้ และพาดพิงมาที่เด็กขายของ เพราะอาจจะเป็นไปได้

ว่าใส่เสื้อคนละสีกับเด็กขายของ เพราะความรู้สึกของผมต่อสีเสื้อที่ใส่ ไม่เคยลืม มันซึมอยู่ในสายเลือดและสันดาน เป็น

ข้าฯ ใต้ละอองธุลีพระบาท และเรื่องราวต่างๆ ที่ผ่านการบ่น โม้ ของผม ก็น่าจะใกล้เคียงความจริง แต่เขากับ

มาต่อว่าต่อขานต่างๆ นานา ผมอาจจะเป็นคน หรือ หมา แต่ผมก็มีศักดิ์ศรี ดังนั้น เมื่อเป็นเช่นนี้ ก็ยอมพวกขาใหญ่

อันธพาลครับ

สวัสดีเฮียกัม ขออัญเชิญพระราชดำรัสของในหลวง เป็นวันสุดท้ายครับ

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุข เรียบร้อยจึงมิใช้การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมความดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาทในพิธีเปิดงานชุมนุมลูกเสือแห่งชาติ

ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ จังหวัดชลบุรี 11 ธันวาคม 2512

พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย ของผมเป็น "ข้าฯ ใต้ละอองธุลีพระบาท"

ผมก็เป็น "ข้าฯ ใต้ละอองธุลีพระบาท" ที่มันซึมซับเข้าทางสายเลือดและ

สันดานเหมือนกัน

พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒

จ้วงจาบ ว. อาจเอื้อม, ล่วงเกินผู้อื่นด้วยวาจา, จาบจ้วง ก็ว่า.

จาบ ๑ (โบ) ก. พูดล่วงเกิน. จาบจ้วง ว. อาจเอื้อม, ล่วงเกินผู้อื่นด้วยวาจา, จ้วงจาบ ก็ว่า.

ก่อนจะว่าผมว่าใช้คำไม่เหมาะสม เปิดพจนานุกรมดูก่อนครับ

ก่อนจะว่าผมว่าใช้คำไม่เหมาะสม เปิดพจนานุกรมดูก่อนครับ "ล่วงเกินผู้อื่นด้วยวาจา" ทำอะไรผิดแล้วชอบดึงเรื่องรักชาติมาประจำ ครั้งที่แล้วก็ดึงทีแล้ว

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

อีกแล้วครับ เชื่อหรือเปล่า ไม่เชื่อก็ไม่ต้องถาม

สัญญาน Kung's Indicator กล่าวว่า นักการเมืองในสหรัฐอเมริกา และ กลุ่มประเทศในยูโรโซน

กำลังจะร้องเพลง "Auld Lang Syne (โอลด์ แลง ซายน์) Zero hour"

ให้พวกเราฟัง มีหนทางที่ดีขึ้น ลดการใช้จ่ายที่เกินตัวและลดระบบประชานิยมลง

หุ้นบ้านเราจะเริ่มแย่ลง แย่ลง ขายแล้วอยู่ห่างๆ 1250+/- เป็นตัวเลขขายฝันที่ล่อแมงเม่า

ทนแรงประชานิยมที่จะเกิดไม่ได้ ใครรู้ทันอยากได้กำไร ต้องไล่ซื้อหุ้นปั่น รวยได้ง่ายๆ

ใครที่่มีหุ้นทั่วไปอยู่ หาจังหวะขายทิ้ง เหมือนซื้อทอง ตอนนี้ต้องเน้นถือสั้น เล่นรอบง่ายๆ

เพราะมันลงมารับที่แนวรับเดิมที่ซื้อทุกครั้งไป ใครที่ไม่มี ก็เลือกหุ้นเกี่ยวดองเครือข่าย

ทะยอยสะสมให้เต็ม port ต้องเน้น หุ้นปั่น หุ้นการเมือง เพราะต่างชาติจะ

ซื้อหุ้นพวกนี้เป็นส่วนใหญ่ เพราะเจ้ามือจะปล่อยข่าวดันราคาขายแพง หรือคือการลากไป

ฟาดกำไรพุงปลิ้น จากหุ้นในพอร์ตบริษัทเครือข่าย

คุณส้มโอมือ หมายถึงข้อความข้างต้นนี้ใช่มั๊ยคะ

จุดเริ่มต้นคือตรงนี้ครับที่คุณDakdaeoeคือส่วนที่เขาทำไม่เหมาะสมครับ ก่อนหน้านี้ก็เคยแขวะแรงๆมาแล้ว แขวะหลายคนด้วย จริงๆไม่อยากให้เรื่องบานปลายมากแต่

อเมริกาหรือยุโรป ต้องร้องเพลง THE FINAL COUNT DOWN ให้พวกเค้าฟังค่ะ ไม่มีทางดีขึ้นได้ตราบใดยังใช้จ่ายเกินตัวและใช้ระบบประชานิยม หุ้นบ้านเราดีวัน ดีคืนค่ะ ซื้อแล้วถือยาวๆ โดยเฉพาะ bluechip อนาคตอันใกล้น่าจะได้เห็น 1250+/- หรือมากกว่าเป็น wave 3 ของ set บ้านเรา อย่าไปซื้อหุ้นปั่นนะคะ หมดตัวได้ง่ายๆ

ใครที่่มีหุ้นอยู่ ซื้อแล้วถือยาวๆๆๆๆ อย่าขายหมูเด็ดขาด เหมือนซื้อทองค่ะ ตอนนี้ต้องเน้นถือยาว เล่นรอบยากเกินไป เพราะมันไม่ลงมารับอีก ไปแล้ว ไปเลย ใครที่ไม่มี ก็เลือกหุ้นที่ชอบและที่ใช่ ทะยอยสะสมให้เต็ม port แต่เน้น bluechip เพราะต่างชาติจะซื้อหุ้นพวกนี้เป็นส่วนใหญ่ ไม่มีเจ้ามือปล่อยข่าวทุบเอาของ หรือลากไปเชือด :lol: โชคดีค่ะ

Kung's Indicator หรือ ไอ้กร๊วก's อินดิเคเตอร์ กันแ่น่ฟะ <_<

พฤติกรรม คนที่ไ้อกร๊วก อินดิเครเตอร์ ยังมีอีก เดี๋ยวจะมาแฉเพิ่ม

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

Kung's Indicator หรือ ไอ้กร๊วก's อินดิเคเตอร์ กันแ่น่ฟะ <_<

พฤติกรรม คนที่ไ้อกร๊วก อินดิเครเตอร์ ยังมีอีก เดี๋ยวจะมาแฉเพิ่ม

เอาเลย แฉเลยครับ :mad:

ส้มโอมือ, เมื่อ 30 July 2011 - 19:12, กล่าวว่า:

ถ้าต่อไปมีใครมาจาบจ้วงอีก เพื่อนคนไหนเห็นไม่ว่ากระทู้ไหนช่วยสะกิดบอกผมด้วย จะลุยสักหน่อย ครั้งที่แล้วเห็นตอนผ่านมานานแล้วเลยต้องเงียบ เกลียดจริงๆพวกแอบแฝง คนทำดีถ้าไม่ชมก็เงียบไป ไม่ใช่มาต่อว่าเสียดสีต่างๆ

มีผู้หวังดีส่งข้อความจาบจ้วงมาให้อ่านแล้ว เป็นของเมื่อวานนี้ ต้องบอกว่าเป็นความเห็นที่แย่มาก แนะให้คนเล่นหุ้นปั่น แถมให้ข้อมูว่าต่างชาติชอบซื้อหุ้นปั่น จะทำอะไรก็อยู่ในกรอบที่ควรบ้างนะ มือไม่พายยังเอาเท้าราน้ำอีก ผมว่าสมควรแก่เวลาที่จะเล่นงานคนไม่ดีบ้างแล้วนะ ผยองมานานแล้ว

แก้ไขโดย ส้มโอมือ: เมื่อวานนี้, 09:25 PM

สวัสดีครับเฮียนายห้างฯ และเพื่อนๆ ทุกคนที่ติดตามอ่านการบ่นของเด็กขายของ

จากเนื้อหาข้างต้น ที่มีใช้คำราชาศัพท์กล่าวถึงบุคคลในลักษณะนี้ และพาดพิงมาที่เด็กขายของ เพราะอาจจะเป็นไปได้

ว่าใส่เสื้อคนละสีกับเด็กขายของ เพราะความรู้สึกของผมต่อสีเสื้อที่ใส่ ไม่เคยลืม มันซึมอยู่ในสายเลือดและสันดาน เป็น

ข้าฯ ใต้ละอองธุลีพระบาท และเรื่องราวต่างๆ ที่ผ่านการบ่น โม้ ของผม ก็น่าจะใกล้เคียงความจริง แต่เขากับ

มาต่อว่าต่อขานต่างๆ นานา ผมอาจจะเป็นคน หรือ หมา แต่ผมก็มีศักดิ์ศรี ดังนั้น เมื่อเป็นเช่นนี้ ก็ยอมพวกขาใหญ่

อันธพาลครับ

สวัสดีเฮียกัม ขออัญเชิญพระราชดำรัสของในหลวง เป็นวันสุดท้ายครับ

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุข เรียบร้อยจึงมิใช้การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมความดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาทในพิธีเปิดงานชุมนุมลูกเสือแห่งชาติ

ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ จังหวัดชลบุรี 11 ธันวาคม 2512

คำพูดของคุณส้มโอมือ มีตรงไหนเป็นคำราชาศัพท์เนี่ย คำว่าจาบจ้วงนี่เป็นคำสามัญนะครับ สามารถใช้กับคนทั่วไปได้

อีกอย่างในความเห็นนี้คุณส้มโอมือเค้าไปพาดพิงคุณตรงไหน แบบนี้ภาษาไทยคำสามัญเค้าเรียกว่า"ร้อนตัว"ครับ หรือถ้าจะเอาแบบคำพังเพยก็ "กินปูนร้อนท้อง"

ไปเรียนภาษาไทยมาใหม่ก่อนค่อยกลับมาก็ได้นะครับ !bye

ถูกแก้ไข โดย toffee blue

คำพูดของคุณส้มโอมือ มีตรงไหนเป็นคำราชาศัพท์เนี่ย คำว่าจาบจ้วงนี่เป็นคำสามัญนะครับ สามารถใช้กับคนทั่วไปได้

ไปเรียนภาษาไทยมาใหม่ก่อนค่อยกลับมาก็ได้นะครับ !bye

นั่นสิครับ งง เกี่ยวตรงไหนกับราชาศัพท์

คุณเด็กขายของไม่ควรนำเบื้องสูงมาพูดแบบพล่อยๆ หรือนึกอยากพูดก็พูด โดยไม่คำนึงถึงกาละเทศะ

ถูกแก้ไข โดย Mc85

จุดเริ่มต้นคือตรงนี้ครับที่คุณDakdaeoeคือส่วนที่เขาทำไม่เหมาะสมครับ ก่อนหน้านี้ก็เคยแขวะแรงๆมาแล้ว แขวะหลายคนด้วย จริงๆไม่อยากให้เรื่องบานปลายมากแต่

นี่ถ้าไม่นำมาวางเปรียบเทียบ ก็ไม่ทราบนะครับ

พอเปรียบเทียบกัน เห็นชัดเลย ว่าตั้งใจและจงใจ แขวะ เสียดสี จาบจ้วง (คำสามัญ)

ทุกประเด็น ทุกมุม ตั้งใจให้เป็นแบบนั้นจริงๆ

เห็นหลายครั้ง ด้วยอุปนิสัยและระดับจิตใจ ไปที่ไหน ลุกเป็นไฟที่นั่นจริงๆ คุณเด็กขายของ

นี่ถ้าไม่นำมาวางเปรียบเทียบ ก็ไม่ทราบนะครับ

พอเปรียบเทียบกัน เห็นชัดเลย ว่าตั้งใจและจงใจ แขวะ เสียดสี จาบจ้วง (คำสามัญ)

ทุกประเด็น ทุกมุม ตั้งใจให้เป็นแบบนั้นจริงๆ

เห็นหลายครั้ง ด้วยอุปนิสัยและระดับจิตใจ ไปที่ไหน ลุกเป็นไฟที่นั่นจริงๆ คุณเด็กขายของ

ใช่ครับตอนแรกผมงงกับคำว่า Kung's Indicator มาตั้งนานเพิ่งมาถึงบางอ้อก็ตอนนี้แหละ :lol:

สวัสดีครับ ทุกท่าน

ผมในฐานะที่เข้ามาพูดคุยประจำในห้องนี้ โดยได้ทำการขออนูญาตจาก เฮียนายห้างฯ เจ้าของห้องแล้วนั้น มีความเห็นว่า

นักลงทุนแต่ละท่าน มีแนวทางการลงทุนเป็นของตัวเอง คำกล่าว กราฟ หรือเรื่องเล่าใดๆคงเป็นอีกแนวทางที่ช่วยตัดสนิใจเท่านั้น และเชื่อว่าแต่ละท่านมีความคิดเป็นของตนเองทั้งสิ้น ในส่วนของเบื้องหน้า เบื้อลึก เบื้องหลังอะไรก็แล้วแต่เป็นมาอย่างไรไม่ทราบได้ ขอให้เอาการกระทำในปัจจุบันเป็นเครื่องตัดสินใจแต่ละท่าน ดีมาก็ดีไป ไม่ดีมาก็เอามาบอกกล่าเล่าขานกันไป แต่ทุกท่านครับ "เราเป็นผู้มีฐานะระดับหนึ่ง สังคมระดับหนึ่ง ความคิดวิเคราะห์ระดับหนึ่ง"

"อย่าใช้คำพูด เสียดสี เยอะเย้ย หรืออื่นใดในความหมายเดียวกันนี้" หากมีอะไรไม่เข้าใจตรงกัน ให้พูดกันแบบ ตรงๆลูกผู้ชายด้วย เพราะทุกท่านล้วนเป็นที่นักถือจาก สมาชิกและผู้อ่านทั้งสิ้น

อย่าให้ใครเขาว่าได้ว่า เราเป็นผู้มีฐานะระดับหนึ่ง สังคมระดับหนึ่ง ความคิดวิเคราะห์ระดับหนึ่ง แต่ทำตัวไม่เหมือนกับ "ระดับ" ที่เรามีกันครับ

ปัญหาไม่เกิดขึ้นแน่นอน ความคิดไม่ตรงไม่เป็นปัญหาแน่นอน

หากไม่ใช้วิธีไปเสียดสีผู้อื่น คิดต่าง ก็ต่างคิด

คุณเด็กขายของนั่นแหละ ควรอ่านที่คุณ DonJuan โพสท์ไว้ ให้มาก

บางที คุณ DonJuan ยังอาจรู้จักคนที่เรียกว่า "มหามิตร" ไม่ดีพอ

ความดีที่เราทำนั้น ขอให้ผู้อื่นเป็นผู้มองเห็น ความไม่ดีหรือความผิดพลาดนั้น ขอให้ได้แก้ไขด้วยตนเอง ใครทำอะไร เป็นอย่างไร รู้ดีชั่วกันอยู่ในใจ และทุกท่านคงสัมผัสได้ แต่ไม่ควรเอาความคิดส่วนตัว มาตัดสินผู้อื่น หรือให้คะแนนความดี/เลวผู้อื่น เพราะไม่รู้เหมือนกันว่า เรานั้น ดีหรือเลวในสายตาของผู้อื่นเช่นกัน

แต่เชื่อว่า สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ทองคำ มีความศักดิ์สิทธิ์อยู่ในตนเอง ทองคำเลือกผู้ที่จะตอบแทนเป็นรางวัลกำไรให้ มากน้อยสุดแล้วแต่ และทองคำเช่นกัน พร้อมที่จะลงโทษผู้ที่มีจิตใจชั่วร้าย เพราะฉะนั้นย้ำอีกครั้งว่า ทุกท่านที่ลงทุนในทองคำ โปรดทำแต่ความดีทั้งเบื้องหน้าและเบื้อหลัง มิเช่นนั้น สักวัน ทองคำ จะเป็นผู้พิพากษาท่านเอง

ในความคิดเห็นส่วนตัวของผมนั้น คุณ เด็กขายของ มาโพสต์ ข่าวสารและพูดคุยในห้องนี้ อ่านได้ความรู้ช่วยในการตัดสินใจ มีข้อความเตือนสติบ้าง เหน็บกันบ้างตามประสาคนชอบพอกัน ในฐานะที่ผมอยู่ตรงนี้ ในห้องนี้ ยังไม่เคยได้รับความเสียหายจาก การอ่านความคิดเห็นของ คุณ เด็กขายของ ครับ

ในฐานะมหามิตรที่ไม่เคยพบหน้า ใครจะว่าอย่างไรก็สุดแล้วแต่ ในแต่ละท่าน สำหรับผมนั้น ณ เวลาที่พิมพ์อยู่ขณะนี้ คุณ เด็กขายของ เป็นคนดี และเป็นมหามิตร ในสายตาและความคิดของผมครับ และตั้งแต่ที่เขามาโพสต์ข่าวสารหรืออะไรก็แล้วแต่ ผมยังไม่ได้รับรู้ถึงความเดือดร้อนใดๆ อย่างไร แบบไหนหรือใคร ครับผม

กราบขอร้องทุกท่านที่กด - ความดีของผมครับ รู้ไหมว่า กว่าจะสะสมให้มีถึง 27 ความดีนั้น ยากมากขนาดไหน ต้องโพสต์และทำในสิ่งที่ดี จนมีเพื่อนๆมากด + ให้ กระผมไม่ได้โพสต์ว่าด่าใคร ทำไมต้องมากดลบกัน

ใครกด ลบ ผม ผมขอให้เวรกรรมตามทัน ลงโทษมันผู้นั้นในไม่ช้านี้ครับ