ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

ยังไปได้อีกครับ นี่เพิ่งเริ่มต้นรอบใหม่

แนวต้านก็อยู่ตามที่ผมเขียนน่ะครับ

ทะลุแนวต้านแรกที่ $1,202 ไปแล้ว

กำลังเล่นอยู่ที่แนวต้านถัดไป $1,204

เตรียมทะลุแนวต้านถัดไป $1,206 และ

สุดท้ายที่ $1,209ครับ

ปล.ผมสงสัยภาษาไทยคำว่า ขนมจีน

ชื่อเป็นขนม แต่กลับเป็นอาหาร

เป็นอาหารของคนไทยด้วย แต่ใช้ชื่อจีน

ภาษาไทยนี่แปลกนะครับ !53 !53 !53 !53

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ปล.ผมสงสัยภาษาไทยคำว่า ขนมจีน

ชื่อเป็นขนม แต่กลับเป็นอาหาร

เป็นอาหารของคนไทยด้วย แต่ใช้ชื่อจีน

ภาษาไทยนี่แปลกนะครับ 70bff581.gif 70bff581.gif 70bff581.gif 70bff581.gif

ถ้าเฮียแบทแมนเคยไปเจออาหารชนิดนี้ที่เมืองจีน จะรู้เลยครับว่าทำไมคนไทยถึงเรียกว่าขนมจีน เพราะมันมาจากเมืองจีนจริงๆ

เหมือนกันแทบทุกอย่างเพียงแต่คนจีนแกงเขาไม่ใส่กระทิเท่านั้น

พอเขายกมาเสริฟ์ผมถึงบางอ้อเลยครับ (คนจีนเขาเรียกอะไร ผมไม่ได้ถามครับ) เส้นคล้ายๆเจียมบี๋อี๊(คนไทยเรียกเกี้ยมอี๋)แต่เล็กกว่าและยาวกว่า

ขอบคุณคุณ Morlek ครับ ทำให้ผมต้องกด กูเกิลหาคำตอบเลยเจอคำตอบแล้วครับว่า

ทำไมเรียกขนมจีน ไม่เกี่ยวกับประเทศจีนเลยครับ ซึ้งเป็นอาหารคาวอย่างหนึ่งของไทยเรา

ภาพประกอบจากอินเทอร์เน็ต

ขนมจีน เป็นอาหารคาวอย่างหนึ่งของไทย ประกอบด้วยเส้นเรียกว่า เส้นขนมจีน และน้ำยา หรือน้ำยาขนมจีน เป็นที่นิยมทุกท้องถิ่นของไทย แต่มีการปรุงน้ำยาแตกต่างกัน.....

แม้ว่า ขนมจีน จะมีคำว่า "ขนม" แต่ก็ไม่ได้มีความเกี่ยวข้องกับขนมใดๆ ขณะเดียวกัน แม้จะมีคำว่า "จีน" แต่ก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกับอาหารของจีน ภาษาเหนือเรียก ขนมเส้น ภาษาอิสาน เรียก ข้าวปุ้น จะมีขนมจีนชนิดหนึ่งซึ่งใกล้เคียงกับขนม คือ ขนมจีนซาวน้ำ เพราะมีรสหวาน

ประวัติ

ที่มา wikipedi

คำว่า "ขนมจีน" ไม่ใช่อาหารจีน แต่คำว่า "จีน" ที่ต่อท้ายขนมนี้สันนิษฐานกันว่าน่าจะมาจากมอญซึ่งเรียกขนมจีนว่า "คนอมจิน" หมายถึง "สุก 2 ครั้ง" พิศาล บุญปลูก ชาวไทยเชื้อสายรามัญผู้สนใจศึกษาอาหารและวัฒนธรรมมอญกล่าวว่า " จริง ๆ แล้ว ขนมจีนเป็นอาหารของคนมอญหรือรามัญ คนมอญเรียกขนมจีนว่า คนอมจิน คนอม หมายความว่าจับกันเป็นกลุ่มเป็นก้อน จินแปลว่าทำให้สุก" นอกจากนี้ "คนอม" นั้นสันนิษฐานว่าน่าจะใกล้เคียงกับคำไทย "เข้าหนม" แปลว่าข้าวที่นำมานวดให้เป็นแป้งเสียก่อน ซึ่งภายหลังกร่อนเป็น "ขนม" จริง ๆ แล้ว ขนม ในความหมายดั้งเดิมจึงมิใช่ของหวานอย่างที่เข้าใจในปัจจุบัน ขนม หรือ หนม ในภาษาเขมร หรือ คนอม ในภาษามอญหมายถึงอาหารที่ทำจากแป้ง ดังนั้นขนมจีน จึงน่าจะเพี้ยนมาจาก คนอมจิน ซึ่งทำให้เกิดสมมุติฐานตามมาอีกว่า ดั้งเดิมทีเดียวขนมจีนเป็นอาหารมอญ แล้วจึงแพร่หลายไปสู่ชนชาติอื่น ๆ ในสุวรรณภูมิตั้งแต่โบราณกาล จนเป็นอาหารที่ทำงานและมีความนิยมสูง สามารถหาทานได้ทั่วไป

http://thlive.com/a_id85.htm

ถูกแก้ไข โดย ห้างทองน่ำเชียง

ถ้าเปิดตำราอย่างนี้ก็ต้องยอมครับ เพียงแต่ผมเห็นอาหารของเขาชนิดนี้ที่เมืองจีน ซึ่งคนไทยทุกคนที่ไปด้วยกัน ก็คิดผิดๆอย่างเดียวกับผมทุกคน คือพอเห็นปั้บก็ร้องบอกว่า มิน่าถึงเรียกว่าขนมจีน มันมาจากจีนนี่เอง(อย่างนั้นมันอาจเอาไปจากไทยก็ได้ครับ)

เรื่องนี้ก็เถียงไม่ได้ครับ

มีหลักฐานเป็นภาพเด่นชัดว่า ทำไมเรียกว่านกแสก

ให้สังเกตุว่า มีพกหวีด้วยนะครับ .55555

!53 !53 !53

ถูกแก้ไข โดย ห้างทองน่ำเชียง

เรื่องนี้ก็เถียงไม่ได้ครับ

มีหลักฐานเป็นภาพเด่นชัดว่า ทำไมเรียกว่านกแสก

ให้สังเกตุว่า มีพกหวีด้วยนะครับ .55555

70bff581.gif 70bff581.gif 70bff581.gif

กร๊าก ทำเองป่าวเฮีย 5555:lol: :D :blush: 70bff581.gif d5f02ecd.gif