ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ เฮียนายห้างฯ คุณ เด็กขายของ และเพื่อนๆทุกๆท่าน

ราคาเช้านี้มาไม่สดใสเป็นใจเหมือนอากาศเลยนะครับ ป่านนี้คุณเด็กขายของคงเข็นรถไปรอหน้าร้านเยาวราชแล้ว ราคานี้วัดใจไปเลย ปล่อยหมดรึครึ่งหนึ่ง หรือไปหาอาหารร้อนๆทานรอช่วงบ่ายนี้มีคำตอบดีเอ่ย อิอิ ใครจะขายวันนี้น่าติดตามอย่างใกล้ชิดครับ

รอบทวิเคราะห์และกราฟจาก เฮียนายห้างฯ ครับผม

สวัสดีครับคุณ DonJuan คุณเด็กขายของ และเพื่อนๆ ทุกคนครับ อากาศตอนเช้าช่างแสนสดใสครับ เหมือนกับ

มาต้อนรับวันหยุดยาวที่กำลังจะเริ่มขึ้น หรือบางคนอาจจะเริ่มขึ้นมาหลายวันแล้ว คุณ DonJuan วันนี้คงนิ่งๆ ใช่มัยครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ เฮียนายห้าง คุณ DonJuan และเพื่อนๆ

เมื่อคืนนอนฝันหวานว่าได้เห็นกราฟก้าวกระโดดขึ้นสูงๆ แต่ไม่เป็นเช่นความฝัน ไม่เป็นไรรอช่วงอาหรับว่าจะเอาไง หรืออาจต้องรอลอนดอนซึ่งมักจะแสดงตัดหน้าอ้ายกันเสมอๆ ราวๆทุ่มกว่าๆ

พี่เด็กขายของวันนี้ขนปริมาณมากได้ส่วนต่างนิดหน่อยก็เป็นเงินมากโข คงได้เป็ดย่างกลับไปฝากครอบครัว และ เงินสำหรับพาครอบครัวเที่ยวสงกรานต์เป็นแน่แท้ คริคริ

รอกราฟเฮียค่ะ

สวัสดีครับ คุณ nuchaba

คงต้องรอดูช่วงบ่ายนะครับ หรืออาจเป้นพรุ่งนี้เลยก็ได้ น้องทองนี่คลาสสิคนะครับ ย่อลง 1471 ตอนใกล้ราคาสมาคมประกาศ พอประกาศเสร็จขึ้นไป 1474 น่ารักจริง อิอิ

สวัสดีครับคุณ DonJuan คุณเด็กขายของ และเพื่อนๆ ทุกคนครับ อากาศตอนเช้าช่างแสนสดใสครับ เหมือนกับ

มาต้อนรับวันหยุดยาวที่กำลังจะเริ่มขึ้น หรือบางคนอาจจะเริ่มขึ้นมาหลายวันแล้ว คุณ DonJuan วันนี้คงนิ่งๆ ใช่มัยครับ

สวัสดีครับ คุณ FOR GOLD

วันนี้ยังไม่แน่ครับ ต้องรอดูช่วงบ่ายนี้มีคำตอบ อาจจะเอาของสัก 20 จาก 70 เปอร์เซ็นต์ ไปเดินเล่นๆหน้าร้อนทองนะครับ แต่ต้องดูอีกที อิอิ

ถูกแก้ไข โดย DonJuan

สวัสดีครับ คุณ nuchaba

คงต้องรอดูช่วงบ่ายนะครับ หรืออาจเป้นพรุ่งนี้เลยก็ได้ น้องทองนี่คลาสสิคนะครับ ย่อลง 1471 ตอนใกล้ราคาสมาคมประกาศ พอประกาศเสร็จขึ้นไป 1474 น่ารักจริง อิอิ

แปะเค้าจะรู้จังหวะค่ะรีบชิงประกาศ แล้วพอทองขึ้นก็ทำไม่รู้ไม่ชี้ทั้งวัน ชินแล้วค่ะ

คุณ DonJuan มีซื้อน้องเงินเก็บไว้บ้างหรือเปล่า ดูแล้วก็น่าสนใจนะครับ แต่ต้องเก็บยาวเลย คงไม่เหมาะ

ซื้อมาขายไปนะครับ

คุณ DonJuan มีซื้อน้องเงินเก็บไว้บ้างหรือเปล่า ดูแล้วก็น่าสนใจนะครับ แต่ต้องเก็บยาวเลย คงไม่เหมาะ

ซื้อมาขายไปนะครับ

คุณ FOR GOLD ครับ ผมวางแผนไว้ว่า กลางๆปีไปจะมีย่อปรับฐานใหญ่ จะเก็บของดองถึงสิ้นปีสัก 100 เปอร์เซ็นต์ อีก 50 เปอร์เซ็นต์เอามาเล่นสั้นครับผม

วันนี้เย็นๆเม่าน้อยเอาหมูไปปล่อยแล้วดีกว่า :P

หากใช้ชีวิตแบบ พี่เด็กขายของ (ขออนุญาติเรียกพี่นะครับ เพราะเคยขอความช่วยเหลือจากพี่เด็กขายของ พี่ก็เรียกตัวเองว่าพี่) ผมยืนยัน รับรองครับต่อให้เจอวิกฤตเงินเฟ้อขนาดไหนเราก็อยู่ได้อย่างสบายครับ แต่น้อยคนที่จะมีหาความสุขจากสิ่งที่เรียบง่ายแบบพี่ี คนเราสมัยนี้มีเท่าไรก็ไม่พอครับ อนาคตลูกโตผมคงปลีกวิเวกไปอยู่ต่างจังหวัด ปลูกสะเดา ชะอม เลี้ยงไก่ เลี้ยงปลาตามประสาครับ อยากกินอะไรบ้านเราก็มี ไม่ต้องกระเสือกกระสน หากคนเราหาความสุขที่เรียบง่ายได้แบบพี่เด็กขายของคงจะดีนะครับ คงไม่ต้องแก่งแย่งชิงดีชิงเด่นกับใครเพื่ออนาคต "ตัวเอง" สังคมคงจะเป็นสุขกว่านี้อีกเยอะนะครับ

ปล.อีก 18 ปีถ้ายังพอมีแรง อยากชวนมาร่วมวงสนทนา เฮฮาสังสรรค์ สุพรรณบุรีใกล้นิดเดียวครับ แต่ไม่รู้อนาคตจะเหลือความเป็นต่างจังหวัดอยู่รึเปล่า มีน้ำให้โดด มีผักให้เด็ดกิน อากาศดีๆ ยินดีมากถ้ามีโอกาศนะครับ : )

สวัสดีครับ คุณ sbrmaya อ่านบทความคุณแล้วชอบใจมาก "คนเราสมัยนี้มีเท่าไรก็ไม่พอครับ อนาคตลูกโตผมคงปลีกวิเวกไปอยู่ต่างจังหวัด ปลูกสะเดา ชะอม เลี้ยงไก่ เลี้ยงปลาตามประสาครับ อยากกินอะไรบ้านเราก็มี ไม่ต้องกระเสือกกระสน หากคนเราหาความสุขที่เรียบง่ายได้แบบพี่เด็กขายของคงจะดีนะครับ คงไม่ต้องแก่งแย่งชิงดีชิงเด่นกับใครเพื่ออนาคต "ตัวเอง" สังคมคงจะเป็นสุขกว่านี้อีกเยอะนะครับ" ผมมีเพื่อนคนหนึ่งปัจจุบันก็ปลีกวิเวกไปสร้างความฝันเช่นนี้อยู่แถวเพชรบูรณ์ ผมไปอยู่ด้วยเป็นครั้งคราว จริงดังท่านว่า นอนหลับสนิทตั้งแต่ทุ่มนึง ตื่นเช้าสดชื่นมาก ไม่มีความกังวลโคเลสเตอรอลก็ลดลง ความดันก็ลดลง น่าจะมีอายุที่ยืนยาวขึ้น ไม่ต้องแก่งแย่ง ชิงดีชิงเด่น วางแผนซับซ้อนซ่อนเงื่อน แข่งกันรวย แล้วก็เอาไปไม่ได้ หากรู้จัก "พอเพียง" ใจจะสงบนิ่งขึ้น

สวัสดีครับ คุณ sbrmaya อ่านบทความคุณแล้วชอบใจมาก "คนเราสมัยนี้มีเท่าไรก็ไม่พอครับ อนาคตลูกโตผมคงปลีกวิเวกไปอยู่ต่างจังหวัด ปลูกสะเดา ชะอม เลี้ยงไก่ เลี้ยงปลาตามประสาครับ อยากกินอะไรบ้านเราก็มี ไม่ต้องกระเสือกกระสน หากคนเราหาความสุขที่เรียบง่ายได้แบบพี่เด็กขายของคงจะดีนะครับ คงไม่ต้องแก่งแย่งชิงดีชิงเด่นกับใครเพื่ออนาคต "ตัวเอง" สังคมคงจะเป็นสุขกว่านี้อีกเยอะนะครับ" ผมมีเพื่อนคนหนึ่งปัจจุบันก็ปลีกวิเวกไปสร้างความฝันเช่นนี้อยู่แถวเพชรบูรณ์ ผมไปอยู่ด้วยเป็นครั้งคราว จริงดังท่านว่า นอนหลับสนิทตั้งแต่ทุ่มนึง ตื่นเช้าสดชื่นมาก ไม่มีความกังวลโคเลสเตอรอลก็ลดลง ความดันก็ลดลง น่าจะมีอายุที่ยืนยาวขึ้น ไม่ต้องแก่งแย่ง ชิงดีชิงเด่น วางแผนซับซ้อนซ่อนเงื่อน แข่งกันรวย แล้วก็เอาไปไม่ได้ หากรู้จัก "พอเพียง" ใจจะสงบนิ่งขึ้น

สวัสดีครับ คุณ thon, sbrmaya

ถูกต้องอย่างที่คุณ 2 คนกล่าวมา หากรู้จัก " พอเพียง " ใจจะสงบนิ่งขึ้น

" อำนาจ " เป็นสิ่งที่แก่งแย่งกัน ศิลปะการพูด และ ศิลปะการเขียน ก็เป็นส่วนหนึ่งให้เกิดแนวโน้มในด้านการเกลียดชังกันในสังคม

เพื่อให้บรรลุจุดประสงค์ของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง จะปิดหูปิดตา ไม่รับฟังเลย ก็เหมือนอยู่หลังเขา ดังนั้น เมื่อรับข้อมูลมา ก็ต้องมา

Search หาข่าวเพิ่มเติมใน Google เป็นดีที่สุดครับ บางครั้ง มันเกิดขึ้นแล้ว และจบไปแล้ว ก็ยังสามารถมาใช้ปลุกกระแสต่อได้เรื่อยๆ

ต้องใช้วิจารณญานในการรับข้อมูลมากๆ ครับ

สวัสดีครับ คุณ thon, sbrmaya

ถูกต้องอย่างที่คุณ 2 คนกล่าวมา หากรู้จัก " พอเพียง " ใจจะสงบนิ่งขึ้น

" อำนาจ " เป็นสิ่งที่แก่งแย่งกัน ศิลปะการพูด และ ศิลปะการเขียน ก็เป็นส่วนหนึ่งให้เกิดแนวโน้มในด้านการเกลียดชังกันในสังคม

เพื่อให้บรรลุจุดประสงค์ของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง จะปิดหูปิดตา ไม่รับฟังเลย ก็เหมือนอยู่หลังเขา ดังนั้น เมื่อรับข้อมูลมา ก็ต้องมา

Search หาข่าวเพิ่มเติมใน Google เป็นดีที่สุดครับ บางครั้ง มันเกิดขึ้นแล้ว และจบไปแล้ว ก็ยังสามารถมาใช้ปลุกกระแสต่อได้เรื่อยๆ

ต้องใช้วิจารณญานในการรับข้อมูลมากๆ ครับ

สหายขายไปรึยังเอ่ย รู้นะว่ารอบ่ายนี้มีคำตอบ อิอิ หาของอร่อยๆกินกันดีกว่า กาแฟหัวเขียว ก่ะข้าวเหนียวม่ะม่วง คงจะพอให้สุนทรีย์ได้เหมือนกับ เปิดย่างและเก๋าลัดนะ :lol:

สวัสดี เฮีย ที่เคารพ พี่เด็กขายของ(ขอเป็นเพื่อนเหมือนเดิมได้เปล่า จิวแปะทงไม่เคยแก่นะ ) คุณDon และคุณเพื่อนๆทุกคน

สวัสดี คุณคิก เจ้แว่น

อ่านเรื่องพี่เด็กขายของแล้วสบายใจเหมือนทุกครั้ง

เราเคยสงสัยตั้งแต่พูดถึงเรื่องเครื่องเงิน ชายแดนเขมรแล้ว

แบบมันเหมือนคนที่เข้าใจวิถีชีวิตของผู้คน รู้ซึ้งถึงคุณค่าที่ซ่อนอยู๋ของศิลปวัฒนธรรม

ปนๆไปกับการแสดงตัวตนของตัวเอง ความเป็นคนไม่ยอมคน หัวแข็ง หัวนอก ความภูมิใจในตัวเอง อีกเยอะ

การมีปรัญญาเป็นตัวเองในมุมกว้างแล้วไม่ธรรมดาคนนึง

ginger ก็เป็นคนที่แปลกคนนึง เรียกเพื่อนของเตี่ยว่า เฮียทุกคน เรียกแฟนของเพื่อนเตี่ยว่าเจ้จนเดี๋ยวนี้

มีเพื่อนรุ่นพี่ พอโตอายุมากขึ้นเพื่อนอายุน้อยลง

เดี๋ยวนี้มีลูกเป็นเพื่อน 555 ลูกดื้อพูดไม่รู้เรื่องท้ามาต่อยกันตัวต่อตัวมะ ลูกเลิกซ่ามะกล้า

คนโตจบ ม. 6 คนเล็ก ม. 5 ตอนนี้อยู่ เนเดอร์แลนด์ อีก 2 เดือนกลับ

ไม่ได้รวยแต่เป็นเด็ก AFS น้องเห็นพี่ไปเลยอยากไป สอบติดได้ไปสมใจ

ลูกชาย 2 เลย

เราเลยอยู่กับเด็กซะมากนิสัยเด็กลง 555

แถมยังใจดีรักเด็ก ไม่ติดแอร์ลดโลกร้อน ลูกบ่นเพราะบ้านเก่าเคยมีแอร์

ใช้ชีวิตแบบพอเพียง มีความสุข เดี๋ยวนี้ลูกดื้อน้อยลง เจอท้าต่อยเข้าไป 555

ในโลก cyber เหมือนโลกในหนังสือมีนามปากกา มีจินตนาการณ์

คนที่เราคุยด้วย เหมือนเราได้อ่านหนังสือเล่มหนึ่ง ที่ชวนติดตาม

ถูกแก้ไข โดย ginger

สวัสดี เฮ๊ย ที่เคารพ พี่เด็กขายของ(ขอเป็นเพื่อนเหมือนเดิมได้เปล่า จิวแปะทงไม่เคยแก่นะ ) คุณDon และคุณเพื่อนๆทุกคน

สวัสดี คุณคิก เจ้แว่น

อ่านเรื่องพี่เด็กขายของแล้วสบายใจเหมือนทุกครั้ง

เราเคยสงสัยตั้งแต่พูดถึงเรื่องเครื่องเงิน ชายแดนเขมรแล้ว

แบบมันเหมือนคนที่เข้าใจวิถีชีวิตของผู้คน รู้ซึ้งถึงคุณค่าที่ซ่อนอยู๋ของศิลปวัฒนธรรม

ปนๆไปกับการแสดงตัวตนของตัวเอง ความเป็นคนไม่ยอมคน หัวแข็ง หัวนอก ความภูมิใจในตัวเอง อีกเยอะ

การมีปรัญญาเป็นตัวเองในมุมกว้างแล้วไม่ธรรมดาคนนึง

ginger ก็เป็นคนที่แปลกคนนึง เรียกเพื่อนของเตี่ยว่า เฮียทุกคน เรียกแฟนของเพื่อนเตี่ยว่าเจ้จนเดี๋ยวนี้

มีเพื่อนรุ่นพี่ พอโตอายุมากขึ้นเพื่อนอายุน้อยลง

เดี๋ยวนี้มีลูกเป็นเพื่อน 555 ลูกดื้อพูดไม่รู้เรื่องท้ามาต่อยกันตัวต่อตัวมะ ลูกเลิกซ่ามะกล้า

คนโตจบ ม. 6 คนเล็ก ม. 5 ตอนนี้อยู่ เนเดอร์แลนด์ อีก 2 เดือนกลับ

ไม่ได้รวยแต่เป็นเด็ก AFS น้องเห็นพี่ไปเลยอยากไป สอบติดได้ไปสมใจ

ลูกชาย 2 เลย

เราเลยอยู่กับเด็กซะมากนิสัยเด็กลง 555

แถมยังใจดีรักเด็ก ไม่ติดแอร์ลดโลกร้อน ลูกบ่นเพราะบ้านเก่าเคยมีแอร์

ใช้ชีวิตแบบพอเพียง มีความสุข เดี๋ยวนี้ลูกดื้อน้อยลง เจอท้าต่อยเข้าไป 555

ในโลก cyber เหมือนโลกในหนังสือมีนามปากกา มีจินตนาการณ์

คนที่เราคุยด้วย เหมือนเราได้อ่านหนังสือเล่มหนึ่ง ที่ชวนติดตาม

สวัสดีครับผม คลาสสสิคอีกแล้วนะครับ น้องทองยังอยู่ดีรึรอเข้าใหม่ครับผม :D

สวัสดีครับ เฮียนายห้างฯ และ เพื่อนๆ ทุกๆ คน ขอเปลี่ยนคำอธิบายดีกว่า เพราะมาไล่อ่านตอนเย็นแล้วเข้าใจยากจัง

เที่ยงนี้ ช่วงระหว่างรอราคาทอง เพื่อจะเข้าร้านทองฯ ไปขาย ก็เลยถือจังหวะมาบ่น เกี่ยวกับ แข็ง/อ่อน ค่าเงินบาท มาจากอะไร

ความเข้าใจในอีกด้านหนึ่ง ของการดูแล เสถียรภาพของเงินบาท ของ ธนาคารแห่งประเทศไทย

ทุนนอกไหลเข้า มากอบโกยกำไรจากไทย ทำไม ธปท. ไม่เข้าไปดูแลบ้าง ทุนสำรอง เป็น US Dollar ทำไมไม่เป็นอย่างอื่นบ้าง

ค่าเงินบาท : บางช่วงแข็ง บางช่วงอ่อน ตัวแปรที่กำหนดแนวโน้ม เรียกว่า " ดุลการชำระเงิน " เอาล่ะ ตามภาษาง่ายๆ ของเด็กขายของ

ก็คือ ฐานะการเงินในกระเป๋า

เดือนๆ หนึ่งทำงานได้เงินเดือนมา แล้วก็ต้องมีรายจ่าย ต่างๆ เกิดขึ้น ตลอดระยะเวลา 1 เดือนผ่านไป ถ้าผลออกมา

1. เงินในกระเป๋า ยังเหลือ ก็แสดงว่า เกิดดุล หรือ ฐานะการเงินแข็งแรง = ค่าเงินบาท ก็จะ แข็ง

2. เงินในกระเป๋า ไม่มีเหลือ แถมมีรายจ่ายมากกว่า รายรับ ก็แสดงว่า ขาดดุล หรือ ฐานะการเงินอ่อนแอ = ค่าเงินบาท ก็จะ อ่อน

เงินเดือนของเด็กขายของ ถ้ามองไปที่ระดับประเทศไทย เงินเดือน ก็คือ สินค้าที่ส่งออกไปขายยังต่างประเทศ, นักท่องเที่ยวต่างชาติที่มาใช้จ่าย

ในประเทศไทย และ คนไทยที่ไปขายแรงงานในต่างแดนแล้วส่งเงินกลับมา สิ่งเหล่านี้ คือ เงินเดือนของประเทศ

ในแง่ของ รายจ่าย ของประเทศ คือ อะไร สินค้านำเข้า

ถ้า รายรับ มากกว่า รายจ่าย ก็คือ มีเงินเหลือในกระเป๋า ค่าเงินบาท ก็แข็งค่า

ถ้า รายรับ น้อยกว่า รายจ่าย เงินในกระเป๋า ไม่มีเหลือ ค่าเงินบาท ก็อ่อนค่า

สิ่งที่กล่าวมาข้างต้น เป็นสิ่งที่ต้องเกิดอยู่แล้วในตลาดทุนเสรี ทั่วโลก ครับ

แต่มีสิ่งหนึ่งมีการผันแปร ไปตามบงการของใครสักคน ที่ต้องการกำหนดทิศทางให้มันเป็นไป คือ ดุลเงินโอนระหว่างประเทศ

ความหมายที่เด็กขายของ คิดว่า เพื่อนๆ น่าจะเข้าใจง่ายขึ้น คือ เด็กขายของ อยากเดินทางไป สหรัฐอเมริกา แล้วฐานะการเงินไม่แข็งแรง

ทำไงดีล่ะ ก็ต้องทำการติดต่อใครที่เขาไว้ใจเรา ให้ทำการโอนเงินเข้ามาในบัญชี เพื่อสร้างฐานะความแข็งแรงให้บังเกิดกับเราให้ได้ โดย

ต้องมีกำหนดระยะเวลามากกว่า 6 เดือน เพื่อให้เจ้าหน้าที่ฯ คิดว่า เป็นเงินลงทุนของเด็กขายของ นี่แหละครับ ก็เหมือนเงินทุนต่างชาติที่

ไหลเข้ามาในประเทศไทย เพื่อการลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ พันธบัตรรัฐบาล เป็นเงินที่เข้ามา แล้วก็ต้องมีการโอนออกไป

เมื่อบัญชีการเงินของเด็กขายของแข็งแรง นั้นก็คือ ทำให้ ค่าเงินบาท แข็งค่า เงินทุนไหลเข้ามากๆ ก็ทำให้ฐานะการเงินแข็ง ค่าเงินบาท ก็แข็ง

กล่าวโดยรวม " ฐานะการเงินของตัวเองนั้นแหละ = ดุลการชำระเงินของประเทศ " เป็นตัวกำหนด ค่าเงินบาท โดยตรง หมายถึง อุปสงค์ และ

อุปทาน เงินบาทที่เกิดขึ้น ณ.ช่วงนั้นๆ

ธนาคารแห่งประเทศไทย มีทุนสำรองเงินตราต่างประเทศ เป็น สกุลเงิน US Dollar เพราะ ส่วนมาก การค้าขายระหว่างประเทศ ใช้ US Dollar

เขียนเข้าใจง่ายๆ ก็เวลาเพื่อนๆ ไปเที่ยวฮ่องกง เซิ่นเจิ้น เพื่อนๆ ก็ต้องนำ เงินบาท ไปแลก เงิน HK Dollar ส่วนหนึ่ง และ ก็ เงินหยวนจีน

ส่วนหนึ่ง ต้องซื้อ 2 สกุลเงิน ( ป้องกันการเสียเปรียบค่าเงิน และ สะดวกในการใช้จ่าย ) เพื่อไว้ใช้จ่ายในการเดินทางท่องเที่ยว

หรือว่า เพื่อนๆ เวลาไปเที่ยวที่นั้น แลกเงิน Euro หรือ US Dollar ไปล่ะ ลองเปรียบเทียบดูนะครับว่า ไปประเทศไหน ก็ต้องมีธนบัตรประเทศนั้นๆ

ไม่งั้น ผิดวัตถุประสงค์ OK ครับ มันใช้ได้ แต่เพื่อนๆ ก็ต้องไป แลกเปลี่ยนเป็นเงินตรา นั้นๆ ก็เสียเปรียบมากยิ่งขึ้น ในมูลค่าของเงินที่มีในกระเป๋า

ฉันใดก็ฉันนั้น ครับ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

สวัสดีครับ คุณ ginger

โอ้โห ติดตามตั้งแต่ ตอนศึกฝีมือเขียนด้วยเหรอครับ เด็กขายของ ก็ยังยืนยันคำเดิมว่า ถ้าเป็นเรื่อง " silver " เด็กขายของสะสม

ที่เป็นรูปร่างศิลปะ แบบ กล่องใส่ของรูปสัตว์ ครับ เพราะมีมูลค่าของมันเอง หรือ ไม่ ก็รอเป็น ก้อนๆ เงาๆ แบบที่เมืองนอกขาย

ล่ะครับ ทุกวันนี้ ศิลปะเขมรแตกตอนนั้น ก็ยังตั้งโชว์ในบ้าน ให้ดูขลังอีกด้วยครับ

สวัสดีครับผม คลาสสสิคอีกแล้วนะครับ น้องทองยังอยู่ดีรึรอเข้าใหม่ครับผม :D

ของเราก็ยัง รอเก็บในราคาที่พอใจ ไม่รีบ

ไม่ต้องสนใจเรืองอายุเลย เราเป็นเพื่อนกันดีแล้วหรือคุณ Don ว่าไงฮะ :blush:

ถูกแก้ไข โดย ginger