ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

1.นาย ก. ซื้อบ้านหลังแรก 15 ธันวาคม 2554 และโอนกรรมสิทธิ์ 15 มกราคม 2555 ราคา 5,000,000 บาท

ดังนั้น นาย ก. สามารถเริ่มต้นใช้สิทธิยกเว้นฯ ครั้งแรกได้ภายใน 5 ปีภาษี โดยเริ่ม ตั้งแต่ปีพ.ศ. 2555 - 2559 เป็นจำนวนเท่ากับ 100,000 บาทต่อปี เท่า ๆ กันในแต่ละปีภาษี เป็นเวลา 5 ปีภาษีต่อเนื่องกัน

เพิ่งโอน เมื่อ กลางเดือน ธันวา ใช้ ปีนี้ได้เลยใช่ไหมครับ ที่ผม ลังเลอยู่

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ป๋าคะรบกวนถามหน่อยค่ะว่าซื้อบ้านมา3ปีแล้วใช้ลดได้มั๊ยคะ คือไม่รู้อะไรเกี่ยวกับระบบภาษีเลยเพราะมีฝ่ายบัญชีทำให้ ขอบคุณค่ะ

ป๋าคะรบกวนถามหน่อยค่ะว่าซื้อบ้านมา3ปีแล้วใช้ลดได้มั๊ยคะ คือไม่รู้อะไรเกี่ยวกับระบบภาษีเลยเพราะมีฝ่ายบัญชีทำให้ ขอบคุณค่ะ

ขอตอบให้นะครับ

ถ้าเป็นเงินกู้เพื่อที่อยู่อาศัยไปขอใบรับรองการจ่ายดอกเบี้ยที่ธนาคารได้นะครับ แต่ถ้าเป็นซื้อสดจะใช้ลดหย่อนตามนโยบายบ้านหลังแรกไม่ได้นะครับ

เพิ่งโอน เมื่อ กลางเดือน ธันวา ใช้ ปีนี้ได้เลยใช่ไหมครับ ที่ผม ลังเลอยู่

ต้องใช้ให้หมดภายใน 5 ปี ถ้าปีนี้ คุณฯ ไม่ใช้ถือว่าสละสิทธิ และอาจมีคำถามจากเจ้าหน้าที่สรรพากรในปีหน้าด้วยนะ ซื้อมาเท่าไหร่ คิด 10% แล้วหาร 5 ปี

ปล. แต่คงไม่มีใครสนใจเท่าไหร่ที่ฝรั่งมาบอกให้อ่าน เพราะมีเพื่อน Like ไม่กี่คน อีกหน่อยคงขี้เกี่ยจจะมาบอกแล้ว

แหม ไม่น่าเชื่อน้อยใจเป็นด้วยยยยยยยย

เพิ่งเข้ามาอ่ะป๋าขาาาาาาาาาาา

555 ใช้สิทธิ์ไม่ได้ครับ เงื่อนไขมันมี คือ โครงการคืนภาษีบ้านหลังแรก ให้สำหรับผู้ที่ต้องการซื้อบ้านราคาไม่เกิน 5 ล้านบาท ทางกรมสรรพากรจะทำการคืนภาษีให้ถึง 10% โดยประชาชนผู้ที่จะได้สิทธิจะต้องซื้อบ้านของโครงการตั้งแต่วันที่ 22 ก.ย.2554 จนถึงปลายปี2555 และให้หักลดหย่อนภาษีได้ภายใน ระยะเวลา 5 ปี

เงื่อนไขหลักเกณฑ์ คืนภาษีบ้านหลังแรก

- ผู้ที่ซื้อต้องมีเงินที่เป็นเงินได้ที่จ่ายเป็นค่าซื้ออสังหาฯที่เป็นอาคารพร้อมที่ดิน หรือห้องชุดในอาคารชุด เพื่อเป็นที่อยู่อาศัย ตามจำนวนที่จ่ายจริง ในอัตราไม่เกิน 10 % ของมูลค่าอสังหาริมทรัพย์ แต่ไม่เกิน 500,000 บาท

- ผู้มีเงินได้มีสิทธิยกเว้นภาษีเป็นจำนวนเท่า ๆ กันในแต่ละปีเป็นเวลา 5 ปีภาษีต่อเนื่องกัน ตามจำนวนที่จ่ายจริง แต่รวมกันแล้วไม่เกิน 500,000 บาท

- การยกเว้นภาษีจะใช้วิธีการหักค่าลดหย่อน ซึ่งผู้มีเงินได้สามารถเลือกใช้สิทธิ์ครั้งแรกสำหรับเงินได้ในปีที่ได้โอน กรรมสิทธิ์หรือปีถัดไปก็ได้ โดยสามารถหักเป็นค่าลดหย่อนได้ต่อเนื่องกันเป็นเวลา 5 ปี

- ผู้มีเงินได้ต้องจดทะเบียนโอนกรรมสิทธิ์ในอสังหาฯให้แล้วเสร็จ ตั้งแต่วันที่ 21 ก.ย.ถึง วันที่ 31 ธ.ค. 55

- ผู้มีเงินได้ต้องมีชื่อเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ในอสังหาฯที่ซื้อเป็นเวลา ติดต่อกันไม่น้อยกว่า 5 ปีนับแต่วันที่จดทะเบียนโอนกรรมสิทธิ์ในอสังหาฯและอสังหาฯนั้นต้องไม่เคย ผ่านการจดทะเบียนโอนกรรมสิทธิ์มาก่อนไม่ว่าทั้งหมดหรือบางส่วน

แหม ไม่น่าเชื่อน้อยใจเป็นด้วยยยยยยยย

เพิ่งเข้ามาอ่ะป๋าขาาาาาาาาาาา

คือว่า ถ้าไม่ดี ไม่ชอบ ผิดบ่อย จะได้เปลี่ยนหาแหล่งวิเคราะห์ ที่ใหม่ไง ซ้อฯ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

คือว่า ถ้าไม่ดี ไม่ชอบ ผิดบ่อย จะได้เปลี่ยนหาที่ใหม่ไง ซ้อฯ

ถ้าผิดบ่อย ป๋าไม่เงี่ยหูเอามาให้พวกเราร๊อก

Resistance: 1627.38 moderate/1641.49 minor/1663.03 minor

Support: 1605.84 strong/1591.73 moderate/1570.19 minor

http://www.fxstreet.com/technical/forex-signals/intraday-commentary-on-patterns/2013/02/27/06/

คิดกันได้หรือยังครับ ว่าจะเข้าที่จุดไหน ที่ราคา 1606 หรือรอราคา 1592 ( ปัดขึ้น ทศนิยม ) ทั้งนั้นทั้งนี้ จากรหัสกราฟฯ 7,5,2 + เรื่องตัดงบประมาณรายจ่าย ของสหรัฐฯ และ การคาดเดาที่นายเบนฯ จะถูกถามในเรื่องตัดงบฯ และเงินเฟ้อ ก็ยังให้แนวโน้มในสถานการณ์ตอนนี้ว่า Long หรือ เข้าซื้อ เรื่องจริงจะเป็นแบบไหน ต้องติดตามต่อไป

จะมีช่วงกระตุกราคาลง จากตัวเลขที่ออกมาไม่ดี ตอน 20.30 น. ในยอดสั่งซื้อสินค้า เคยได้ยินไหมว่า เครื่องบินโบอิ้ง มีปัญหาการผลิต อีก 2 นาที 555

Durable Goods Orders (MoM)

Actual:-5.2%

Forecast:-4.4%

Previous:3.7%

Importance: Currency:USDSource Of Report:Census Bureau (Release URL)

OverviewChartHistory

Durable Goods Orders measures the change in the total value of new orders for long lasting manufactured goods, including transportation items.

A higher than expected reading should be taken as positive/bullish for the USD, while a lower than expected reading should be taken as negative/bearish for the USD.

Core Durable Goods Orders (MoM)

Actual:1.9%

Forecast:0.2%

Previous:1.0%

Importance: Currency:USDSource Of Report:Census Bureau (Release URL)

OverviewChartHistory

Core Durable Goods Orders measures the change in the total value of new orders for long lasting manufactured goods, excluding transportation items. Because aircraft orders are very volatile, the core number gives a better gauge of ordering trends. A higher reading indicates increased manufacturing activity.

A higher than expected reading should be taken as positive/bullish for the USD, while a lower than expected reading should be taken as negative/bearish for the USD.