ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

ธนาคารกลางจีนบอกว่า จะใช้มาตรการทางการเงินอย่างระมัดระวังตลอดปีนี้ เพราะการสร้างเสถียรภาพทางราคา ถือเป็นภารกิจหลักของธนาคาร ดังนั้นทางการจีนจะใช้นโยบายทางการเงินแบบผสมผสานทั้งนโยบายอัตราดอกเบี้ย อัตราแลกเปลี่ยน และการกันสำรองเงินสด เพื่อควบคุมอัตราเงินเฟ้อ ซึ่งยังอยู่ในระดับสูง

ทั้งนี้ ตั้งแต่เดือนตุลาคมปีที่แล้ว ธนาคารกลางจีนปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย 5 ครั้ง และเพิ่มการกันสำรองเงินสด 9 ครั้ง เพื่อป้องกันไม่ให้อัตราเงินเฟ้อพุ่งขึ้น ซึ่งอาจจุดชนวนความวุ่นวายทางสังคม แม้จะใช้นโยบายคุมเข้มทางการเงิน แต่ดัชนีราคาผู้บริโภคของจีนก็พุ่งขึ้นทำสถิติสูงสุดในรอบ 3 ปี ที่ 6.4% เมื่อเดือนมิถุนายน เพราะราคาหมูที่แพงขึ้น ดันอัตราเงินเฟ้อให้สูงขึ้นด้วย

ที่มา : money channel (วันที่ 2 สิงหาคม 2554)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โซล 2 ส.ค. - ธนาคารกลางของเกาหลีใต้เปิดเผยว่า ได้ซื้อทองคำเป็นครั้งแรกในรอบ 13 ปี สร้างความหลากหลายให้กับฐานะทุนสำรองเงินตราต่างประเทศจากเดิมที่มีเงินดอลลาร์สหรัฐเป็นจำนวนมาก

ธนาคารกลางของเกาหลีใต้ได้ซื้อทองคำรวมน้ำหนัก 25 ตัน จากตลาดทองคำโลก ในช่วงเดือนมิถุนายน และกรกฎาคมที่ผ่านมา ทำให้เกาหลีใต้มีทองคำสำรองเพิ่มเป็น 39.4 ตัน และมีทุนสำรองรวมทั้งสิ้น 311,030 ล้านดอลลาร์สหรัฐ เมื่อถึงสิ้นเดือนกรกฎาคม

นายฮัง แต-คี ผู้อำนวยการกลุ่มบริหารจัดการทุนสำรองของธนาคารกลางเกาหลีใต้ กล่าวว่า การซื้อทองคำจะช่วยให้สามารถรับมือความผันผวนของตลาดการเงินโลก และเพิ่มความเชื่อมั่นของนักลงทุนในเกาหลีเมื่อถึงคราวเกิดวิกฤติ อย่างไรก็ตาม นายฮังไม่ได้เปิดเผยว่าจะซื้อทองคำต่ออีกหรือไม่

นับเป็นครั้งแรกที่ธนาคารกลางเกาหลีใต้เข้าซื้อทองคำตั้งแต่เกิดวิกฤติการเงินในเอเชียตะวันออกเมื่อปี 2540-2541 ซึ่งในครั้งนั้นธนาคารกลางเกาหลีใต้ซื้อทองคำจากประชาชนเพื่อกู้วิกฤติ .- ที่มา: สำนักข่าวไทย (วันที่ 2 สิงหาคม 2554)

:ph34r: ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ปารีส 1 ส.ค.- นายฟรังซัวร์ บาโรน รัฐมนตรีคลังฝรั่งเศสแสดงความยินดีที่สหรัฐมีข้อตกลงเพิ่มเพดานหนี้และหลีกเลี่ยงการผิดนัดชำระหนี้ที่จะสร้างความเสียหายมหาศาล

นายบาโรน กล่าวผ่านสถานีวิทยุฟรานซ์ อินเตอร์ว่า ข้อตกลงของกลุ่มยูโรโซนเรื่องกรีซและข้อตกลงในสหรัฐเรื่องเพดานหนี้ เป็นไปในทิศทางที่ถูกต้องที่จะส่งเสริมการเติบโตของโลก เขาเคยเตือนสหรัฐว่าหากล้มเหลวในการบรรลุข้อตกลงและเกิดการผิดนัดชำระหนี้ก็จะส่งผลกระทบอย่างมหาศาลต่อเศรษฐกิจโลกที่กำลังฟื้นตัว

ทั้งนี้ เป็นที่คาดว่ารัฐสภาสหรัฐจะลงมติมาตรการเพิ่มเพดานหนี้และลดการขาดดุลงบประมาณในวันนี้ ก่อนที่รัฐบาลสหรัฐจะมีปัญหาเงินชำระหนี้ในวันพุธ.-

ที่มา: สำนักข่าวไทย (วันที่ 2 สิงหาคม 2554)

:ph34r: ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ธนาคารกลางจีนเปิดเผยว่า การต่อสู้กับเงินเฟ้อจะยังเป็นภารกิจสำคัญอันดับแรกของจีนในช่วงครึ่งหลังของปีนี้ ขณะที่การรักษาระดับความสัมพันธ์ระหว่างการขยายตัวทางเศรษฐกิจที่แข็งแกร่ง การปรับปรุงโครงสร้างเศรษฐกิจ และการควบคุมกระแสคาดการณ์เงินเฟ้อจะสามารถรับมือได้ดีขึ้น

สำนักข่าวซินหัวรายงานอ้างแถลงการณ์ของธนาคารจีนที่เผยแพร่บนเว็บไซต์ว่า จีนจะยังคงดำเนินนโยบายการเงินอย่างระมัดระวังในครึ่งปีหลัง และจะผลักดันให้การกำกับดูแลเศรษฐกิจมหภาคเป็นไปตามเป้าหมายมากขึ้น มีความยืดหยุ่นมากขึ้นและคำนึงถึงอนาคตมากขึ้น

ปัจจัยพื้นฐานทางเศรษฐกิจจีนยังคงแข็งแกร่ง และจีนยังมีปัจจัยบวกหลายประการเพื่อควบคุมการการขยายตัวทางเศรษฐกิจที่แข็งแกร่งและรวดเร็ว

จีนจะใช้เครื่องมือด้านการควบคุมเศรษฐกิจมหภาคที่รอบด้าน ซึ่งรวมถึงอัตราดอกเบี้ย อัตราแลกเปลี่ยน การดำเนินตลาดแบบเปิด และสัดส่วนกันสำรองเงินฝากของธนาคารพาณิชย์เพื่อรักษาระดับเงินทุนที่เหมาะสม

จีนจะเดินหน้าใช้โครงสร้างด้านสินเชื่อที่เหมาะสมและให้ความช่วยเหลือทางการเงินแก่ภาคธุรกิจขนาดเล็กและขนาดกลางรวมถึงธุรกิจที่มีขนาดเล็กมากให้มากยิ่งขึ้น

นักธรณีวิทยาสหรัฐกล่าวว่า เกิดแผ่นดินไหววัดแรงสั่นสะเทือนได้ 6.2 ริคเตอร์บริเวณชายฝั่งเกาะฮอนชูทางใต้ของญี่ปุ่นวานนี้ แต่ไม่มีรายงานการเตือนภัยสึนามิ

ศูนย์สำรวจธรณีวิทยาสหรัฐรายงานว่า แรงสั่นสะเทือนเกิดขึ้นก่อนเที่ยงคืนที่ผ่านมาเพียงเล็กน้อย ศูนย์กลางของแผ่นดินไหวลึกลงไป 10 กิโลเมตร ห่างไปทางใต้ของเมืองชิซุโอกะ 39 กิโลเมตร และห่างไปทางใต้ของกรุงโตเกียว 165 กิโลเมตร เจ้าหน้าที่รายงานก่อนหน้านี้ว่า แผ่นดินไหวมีขนาด 5.9 ริคเตอร์ แต่ได้ประกาศภายหลังว่า มีขนาด 6.2 ริคเตอร์ เบื้องต้นไม่มีรายงานผู้เสียชีวิตหรือความเสียหาย.

ศูนย์เฮอร์ริเคนแห่งชาติสหรัฐหรือเอ็นเอชซี. รายงานว่า พายุ “ยูจีน” ทวีความรุนแรงขึ้นในมหาสมุทรแปซิฟิก กลายเป็นเฮอร์ริเคนลูกที่ 5 ของฤดูกาลวานนี้ แม้จะยังพัดอยู่ห่างจากชายฝั่งเม็กซิโก

เอ็นเอชซี. ระบุว่า “ยูจีน” มีความเร็วลม 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง และเคลื่อนไปทางตะวันตกเฉียงเหนือด้วยความเร็วลม 20 กิโลเมตรต่อชั่วโมง โดยมีศูนย์กลางอยู่ห่างไปทางใต้ของเมืองซีอัวตาเนโค ของเม็กซิโกราว 650 กิโลเมตร อย่างไรก็ตาม ยังไม่มีการเตือนภัยจากผลกระทบของพายุลูกดังกล่าว แต่เตือนว่า “ยูจีน” ซึ่งขณะนี้เป็นเฮอร์ริเคนระดับ 1 จะทวีความรุนแรงขึ้นอีก.

สวัสดีครับ คุณ Donjuan คุณ Nuchaba คุณ GB2514

เช้านี้ อาแปะเปิดราคามา 22,750/22,850 เดี๋ยวคงต้องค้นทองแท่ง ออกไปขายแล้วล่ะ แต่ราคาที่ได้ก็น้อยกว่า ขายเมื่อคืนนี้

ใช่ไหมครับ ไม่เป็นไร ได้น้อย ดีกว่าไม่ได้เลย แล้วหลุดลอยไป คิดว่า ขายเพื่อเอาเป็นทุนสำรองเพื่อเข้ารอบใหม่ ดีกว่า

สภาล่าง ก็อนุมัติแล้ว คงเหลือสภาสูง เช้าตรู่วันพรุ่งนี้ ถึงตอนนั้น ถ้าคิดจะทำอะไร เดี๋ยวไม่ทันการ ต้องคิดล่วงหน้าไว้

ปลอดภัย สำหรับ การซื้อขาย ทองแท่งหน้าร้านทองครับ

วันนี้ ขอเป็นพนักงานขายครับ ชาวไร่ ก็ไม่เอา ทองแท่งซื้อหน้าร้าน เสียวติดที่สูง เพราะ เวลาจำกัด ครับ

โชคดีในการลงทุนนะครับ

สวัสดีครับ คุณ Donjuan คุณ Nuchaba คุณ GB2514

เช้านี้ อาแปะเปิดราคามา 22,750/22,850 เดี๋ยวคงต้องค้นทองแท่ง ออกไปขายแล้วล่ะ แต่ราคาที่ได้ก็น้อยกว่า ขายเมื่อคืนนี้

ใช่ไหมครับ ไม่เป็นไร ได้น้อย ดีกว่าไม่ได้เลย แล้วหลุดลอยไป คิดว่า ขายเพื่อเอาเป็นทุนสำรองเพื่อเข้ารอบใหม่ ดีกว่า

สภาล่าง ก็อนุมัติแล้ว คงเหลือสภาสูง เช้าตรู่วันพรุ่งนี้ ถึงตอนนั้น ถ้าคิดจะทำอะไร เดี๋ยวไม่ทันการ ต้องคิดล่วงหน้าไว้

ปลอดภัย สำหรับ การซื้อขาย ทองแท่งหน้าร้านทองครับ

วันนี้ ขอเป็นพนักงานขายครับ ชาวไร่ ก็ไม่เอา ทองแท่งซื้อหน้าร้าน เสียวติดที่สูง เพราะ เวลาจำกัด ครับ

ใช่ครับ ราคาเมื่อคืนขายกันได้ที่ 22,8XX ครับ ราคาตอนนี้สมาคมอัดสูงเลย ไม่กล้าซื้อกลับครับผม

นั่นนะซิครับ มันติดอะไร :lol: เมื่อตอนเช้าดู โอบามา ให้สัมภาษณ์ก็หน้าตาเคร่งเครียดมาก มันต้องมีอะไร

ในกอไผ่แน่ๆ ไอ้ผ่านนะมันผ่านแน่ๆ อยู่แล้ว แต่...นักลงทุนจะยอมรับไม๊นี่ซิ ไหนจะเรื่องการลดอันดับความน่าเชื่อถืออีก

คุณ GB2514 ช่วงนี้ ทำตัวแบบ ผู้ใจบุญทั้งหลายไปบริจาคเลือด ดีกว่าครับ

ประมาณว่า นอนนิ่งๆ แล้วก็กำมือคลายมือไปเรื่อยๆ นะจ๊ะ แล้วพรุ่งนี้มาว่ากันใหม่

ส่วนคืนนี้ก็มีรายงาน พวกรายรับ รายจ่าย ของอเมริกันชน คงต้านกระแสแรงของการรอ มติ ไม่ได้มั่ง

เพราะพรุ่งนี้ ก็ Dead Line แล้วล่ะ ทางข้างหน้าจะเป็นอย่างไร ค่อยว่ากันอีกครั้ง สบายใจกว่ากันเยอะเลย

- ราคาทองคำในช่วงนี้แกว่งตัวผันผวน และมีลักษณะ side way สำหรับวันนี้คาดว่ามีแนวต้านบริเวณ 1,627/1,634 ส่วนแนวรับบริเวณ 1,607/1,601 ปัจจัยบวกในช่วงนี้ ได้แก่ การประกาศตัวเลขเศรษฐกิจสหรัฐที่ออกมาแย่กว่าคาด ทำให้อาจกลับมาพูดถึง QE3 กันอีก ส่วนปัจจัยลบ คือ การลงมติของวุฒิสภาในการขยายเพดานหนี้ของสหรัฐในคืนนี้ และค่าเงิน USD ที่แข็งค่าขึ้น โดยตลาดให้น้ำหนักการประกาศตัวเลขเศรษฐกิจสหรัฐมากขึ้น หลังจากการขยายเพดานหนี้เริ่มมีทางออก ส่วนตัวเลขเศรษฐกิจที่ต้องติดตาม ได้แก่ การใช้จ่ายส่วนบุคคลในคืนนี้ ดัชนีการจ้างงานนอกภาคการผลิตในวันพรุ่งนี้ ในวันพฤหัส ISM ภาคการบริการและยอดขอสวัสดิการการว่างงานรายสัปดาห์

- สภาผู้แทนราษฎรสหรัฐได้ผ่าน ก.ม. การปรับลดการใช้จ่ายของรัฐลง 1 ล้านล้านUSD ภายใน 10 ปี และเพิ่มเพดานหนี้อีก 2.1 ล้านล้านUSD ส่วนการลงมติของวุฒิสภาจะมีขึ้นในอังคารที่ 2 ส.ค.ตามเวลาในสหรัฐ(คืนนี้ตามเวลาในไทย) ( - )

- ดอลลาร์สหรัฐแข็งค่าอยู่ที่ระดับ 1.427 ดอลลาร์สหรัฐต่อยูโร หลังจากผู้นำพรรครีพับลิกันและเดโมแครตได้บรรลุข้อตกลงการปรับเพิ่มเพดาน หนี้ ( - )

- ราคาน้ำมัน Nymex ปิดที่ 94.89 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล ปรับลดลง 0.81 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล เนื่องจากนักลงทุนวิตกกังวลเกี่ยวกับแนวโน้มการฟื้นตัวของเศรษฐกิจในสหรัฐ และจีน( + )

- ค่าเงิน USD อ่อนตัวที่ระดับ 1.438 USDต่อยูโร ปรับตัวอ่อนค่าลง ( - )

เป็นข้อมูลบางส่วน จาก บทความของ Classic Gold. เพื่อพิจารณาต่อไปครับ

คุณ GB2514 ช่วงนี้ ทำตัวแบบ ผู้ใจบุญทั้งหลายไปบริจาคเลือด ดีกว่าครับ

ประมาณว่า นอนนิ่งๆ แล้วก็กำมือคลายมือไปเรื่อยๆ นะจ๊ะ แล้วพรุ่งนี้มาว่ากันใหม่

ส่วนคืนนี้ก็มีรายงาน พวกรายรับ รายจ่าย ของอเมริกันชน คงต้านกระแสแรงของการรอ มติ ไม่ได้มั่ง

เพราะพรุ่งนี้ ก็ Dead Line แล้วล่ะ ทางข้างหน้าจะเป็นอย่างไร ค่อยว่ากันอีกครั้ง สบายใจกว่ากันเยอะเลย

เพิ่งครบรอบบริจาคครั้งที่ 19 เมื่อเดือนที่แล้วนี่เองครับ ประชาสัมพันธ์ด้วยเลยนะครับ

ใครที่สุขภาพแข็งแรง ก็มาบริจาคกันได้ครับ ได้บุญ ได้กุศลเยอะครับ อย่างรอบที่แล้ว

ผมโดนตามให้ไปเจาะโดยด่วน(ครบพอดี) เขาบอกว่าเลือดผมมีความพิเศษที่จะนำไป

ใช้โดยด่วนครับ (รู้สึกภูมิใจสุดๆ)ทุกคนมาห้อมล้อมกันเต็มไปหมด เพื่อที่จะเอาเลือดจากผม

ขาดก็แต่กล้องทีวีอย่างเดียว 555 :rolleyes:

คนที่มาบริจาคเป็นประจำก็จะได้ประโยชน์อีกอย่างคือ ตรวจสุขภาพทั่วไปโดยอัตโนมัติเลยครับ

ถ้าเลือดเรามีปัญหา มีแร่ทองเข้าไปในสายเลือดเยอะ ทางคุณพยาบาลก็จะหาเบอร์โทร เพื่อติดต่อ

คุณทันที มากันได้เลยครับ :lol:

ออ..ผมไม่ได้อยู่ที่นั่นนะครับ แค่เป็นเพื่อนบ้านกัน

เมื่อคืนร้าน ฮ.ทาง options พิเศษ ช่วง peak สุดได้แค่ 22,820 / 22,870 ครับ

เช้านี้ ให้ที่ 22,780 / 22,830

เพิ่งครบรอบบริจาคครั้งที่ 19 เมื่อเดือนที่แล้วนี่เองครับ ประชาสัมพันธ์ด้วยเลยนะครับ

ใครที่สุขภาพแข็งแรง ก็มาบริจาคกันได้ครับ ได้บุญ ได้กุศลเยอะครับ อย่างรอบที่แล้ว

ผมโดนตามให้ไปเจาะโดยด่วน(ครบพอดี) เขาบอกว่าเลือดผมมีความพิเศษที่จะนำไป

ใช้โดยด่วนครับ (รู้สึกภูมิใจสุดๆ)ทุกคนมาห้อมล้อมกันเต็มไปหมด เพื่อที่จะเอาเลือดจากผม

ขาดก็แต่กล้องทีวีอย่างเดียว 555 :rolleyes:

คนที่มาบริจาคเป็นประจำก็จะได้ประโยชน์อีกอย่างคือ ตรวจสุขภาพทั่วไปโดยอัตโนมัติเลยครับ

ถ้าเลือดเรามีปัญหา มีแร่ทองเข้าไปในสายเลือดเยอะ ทางคุณพยาบาลก็จะหาเบอร์โทร เพื่อติดต่อ

คุณทันที มากันได้เลยครับ :lol:

ออ..ผมไม่ได้อยู่ที่นั่นนะครับ แค่เป็นเพื่อนบ้านกัน

ท่านอังชิกกง มีเลือด RH - หรือครับเนี่ย กรุ๊ป ไหนครับ A, B, AB, หรือ O

ว่าแต่ว่า ตามคาแร็กเตอร์ เถ้ากระยาจก จะบริจาคเลือดได้หรือครับ เห็น เมาอยู่บ่อย ๆ (biggrin.gif)