ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณค่ะ คุณP59 สำหรับกราฟ และ แนวความคิดค่ะ

!thk !10 !031 !gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถ้าไม่คิดมาก

ตั้งหน้า ตั้งตาทำงานไป

มีเงินเหลือก็ซื้อทองเก็บ เก็บแบบยาวววววววววววววววววว

การเวลาผ่านไป ถึงไม่ได้กำไรน้ำหนักทอง (น้ำหนักทองเท่าเก่า ไม่เพิ่มขึ้น)

แต่มูลค่ามันเพิ่มขึ้นมากมายเลยนะสิบอกให้

ส่วนGFนั้นแท้จริงคือตลาดล่วงหน้า นั้นก็คือ ถ้าเราคิดว่าวันข้างหน้า ทองขึ้นเราก็ซื้อLตั้งแต่วันนี้

แต่เมืองไทยไม่มีการส่งมอบทองจริงนี้สิทำให้เล่นยากขึ้น ถ้ามีส่งมอบทองจริง ก็จะเล่นง่ายขึ้น คือเวลาทองลงก็ลงไปแต่เรายังมีน้ำหนักทองเท่าเก่า ลงมากแค่ไหนก็ไม่กลัว เพราะถ้าเราจะไปรับทองเราก็รับเต็มน้ำหนักอยู่ดี ที่ว่าGFเล่นยากก็ยากตรงนี้เหละ และที่ว่าทองแท่งเล่นง่ายก็ง่ายตรงนี้เช่นกัน

ดังนั้นเส้นทางนี้ ต้องเก่งเลขด้วยนะครับ

***ผมคนหนึ่งที่คิดเลขไม่เก่ง ผมงงกับตัวเลขที่ครูอุ้ยให้มาตั้งนานมากแล้ว ยังคิดไม่ตกเลย

ใครอธิบายผมได้บ้างว่า ครูเขาคิดเลขกันแบบไหน ถึงได้ตัวเลขออกมามากจัง

ลงทน4แสนบาทกำไรปีละ20%

ปีที่1 ได้กำไรประมาณ1แสนบาท ตรงนี้ผมคิดเป็น

แต่ปีต่อๆมา ทำไมตัวเลขเพิ่มขึ้นมากจัง ทั้งๆลงทนครั้งเดียว คือ4แสนเท่าเดิม หรือ 1 ตั๋วเท่าเดิม

ครูบอกว่าต้นทบดอก ดอกทบต้น แต่ผมไม่เข้าใจว่าไปทบกันได้อย่างไร ในเมื่อลงทน4แสนเท่าเก่า ไม่มีการลงทนเพิ่ม นั้นก็คือถึงจะมีกำไรจะปีที่ 1 และปีที่สองหรือจะกี่ปีก็ตาม เงินต้นก็ยังเป็น4แสนเท่าเดิม อย่างไรแล้วใครเข้าใจช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยว่า เงินมันเพิ่มขึ้นได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย p59

!031 อรุนสวาดด คร๊าบบ คุนพี..ตื่นเช้าจังเรยค๊าบบ

โห...ถามแบบนี้..หู้ ตอบม่ายถูกหรอก..เอางัยยดี !19

!32 รอท่านถัดปายแร่ะกัลล....555+...โยนเรยย ย

อรุณสวัสดิ์เช่นกันครับ หู้

ผมไม่ใช่อยากตื่นเช้านะ แต่มีเรื่องจำเป็นต้องตื่น(ทีมงานมาปลุกตี5ครึ่ง)เลยต้องตื่นตี5ครึ่ง ถ้าไม่ตื่นทีมงานงอน จะไม่ดี ร้านจะเงียบเหงา

***มาคุยเรื่องซื้อบ้านหรือซื้อขายบ้านต่อนะครับ

ผมก็ซื้อไว้หลังหนึ่ง หลายปีแล้ว ราคาไม่ขึ้นเลย :wacko: แถมราคาตกอีก คือซื้อมา 2.3ล้าน ตอนนี้ขาย 2ล้านยังไม่มีคนซื้อเลย

แต่บ้านคนอื่นหรือคนอื่นซื้อบ้าน บ้านยังสร้างไม่เสร็จราคาก็ขึ้นเอา ขึ้นเอา คือแค่จองบ้าน แล้วก็ขายออกก็รวยแล้ว

และนี้ก็อีกหนึ่งความแตกต่างระหว่างคนสองคน :unsure:

อืมม..ยิ่งอ่านยิ่งเริ่มคิดดั้ย แร่ะคร๊าบบ..ว่าควรหมั่น ทำกรรมดี..และที่สำคัญสุด..คง ต้องปลง..สินะคร๊าบบ !034

การทำห้องเช่าก็เช่นกัน ไม่ใช่ทุกคนก็ทำสำเร็จนะ

บางคนทำห้องเช่าห้องไม่เคยว่าง มีคนมาถามมีคนมาจองตลอด

บางคนทำห้องเช่า ห้องไม่เคยเต็ม มีห้องว่างตลอด แถบยังได้ลูกห้องไม่ดี ทำท่อตัน ทำท่อแตก ทำโน้นทำนี้เสียอีก

นี้ก็อีกหนึ่งความต่าง

อรุณสวัสดิ์ค่ะคุณ p ชอบที่คุณ p เขียนจัง อ่านแล้วได้แง่คิด

ที่นี้มาเล่นเรื่องคนรวยบ้าง

วันๆไม่เห็นทำอะไร

พูดไทยก็ไม่ชัด

ดูกราฟก็ไม่เป็น

เปิดทีวีเปิดUBCก็ยังไม่เคยเป็นเลย

แต่เล่นหุ้นรวยหุ้นมากๆ ซื้อบ้านแต่ละหลัง ร้อยกว่าไร่ทั้งนั้น ตกแต่งอีกหลายล้าน(บ้านดีๆก็ทุบทิ้งแล้วสร้างใหม่ให้ถูกใจตัวเอง)

เล่นหุ้นก็ง่านนิดเดียว แค่เช็คราคาแต่ละวันว่าขึ้นหรือลง ถ้าขึ้นก็นิ่งๆถ้าลงก็หัวเราะ แล้วบอกว่าไม่เป็นไร ถึงจุดที่แกคิดว่าจะขายแกก็ขายก็เท่านั้นเอง

วันๆจิตใจดีมาก อารมณ์ดีมาก เดินไป เดินมา ดูช่างก่อสร้าง คุยกับช่างก่อสร้าง งานก่อสร้างไม่เสร็จเต็มแบบ งานช้า งานไม่ดี แกไม่เคยอารมณ์เสีย บอกว่า ไม่เป็นไร ทำไปเรื่อยๆ อันไหนไม่ดีก็ทุบออกแล้วทำไหม่

เกิดอยากเที่ยวเมืองจีน ก็บินไปเที่ยวสักปี ครึ่งปี

นี้คือคนรวยที่ผมเจอมา แกเป็นลูกค้าผมเอง แกมีนามว่า อากง ใน ม.บ้านนั้นใครๆก็รู้จักแก และใครๆแกก็รู้จัก แกไม่ดูถููกคน แกไม่แ่บ่งชั้น แกไม่เคยคิดว่าแกรวยหรือแกสูงกว่าคนอื่น แกใส่เสื้อคอเป็ด

ถูกแก้ไข โดย p59

ขอบคุนคร๊าบบ..คุนพี... !01 ...วันนี้เกริ่นนาน ฟ่าจะเข้ากราฟ..อิอิ

หู้..ก้ออารมดี นะคร๊าบบ...เพียงแต่ยังม่ายรวย นี่จิ... !17 ..เล่นหุ้น ก้อม่ายเป็น..แค่ทองจะยังเอาตัวม่ายรอดเรย..แต่อารมดี๊ดี น๊าคร๊าบบ บ 555+ !_cd

!031 อ่านแล้วชอบจังพี่พี

นู๋เองก็เคยมีประสบการณ์ทำนองนี้เหมือนกัน เจอเพื่อนคนนึงหยิบจับ

อะไรก็เป็นเงินไปหมด ไอ้เราทำงานแทบตาย กว่าจะได้แต่ละบาท ต้องขยันถึงจะรวย..

โบราณเค้าเลยว่า แข่งบุญแข่งวาสนา แข่งกันไม่ได้ ใช่ไม๊พี่พี

น้องทอง..ระบบเขียว

รอดูต่อไป (รอขายค่ะ) :) :D :lol: :P :wub:

ขอบคุณค่ะคุณP

ถ้าไม่คิดมาก

ตั้งหน้า ตั้งตาทำงานไป

มีเงินเหลือก็ซื้อทองเก็บ เก็บแบบยาวววววววววววววววววว

การเวลาผ่านไป ถึงไม่ได้กำไรน้ำหนักทอง (น้ำหนักทองเท่าเก่า ไม่เพิ่มขึ้น)

แต่มูลค่ามันเพิ่มขึ้นมากมายเลยนะสิบอกให้

ส่วนGFนั้นแท้จริงคือตลาดล่วงหน้า นั้นก็คือ ถ้าเราคิดว่าวันข้างหน้า ทองขึ้นเราก็ซื้อLตั้งแต่วันนี้

แต่เมืองไทยไม่มีการส่งมอบทองจริงนี้สิทำให้เล่นยากขึ้น ถ้ามีส่งมอบทองจริง ก็จะเล่นง่ายขึ้น คือเวลาทองลงก็ลงไปแต่เรายังมีน้ำหนักทองเท่าเก่า ลงมากแค่ไหนก็ไม่กลัว เพราะถ้าเราจะไปรับทองเราก็รับเต็มน้ำหนักอยู่ดี ที่ว่าGFเล่นยากก็ยากตรงนี้เหละ และที่ว่าทองแท่งเล่นง่ายก็ง่ายตรงนี้เช่นกัน

ดังนั้นเส้นทางนี้ ต้องเก่งเลขด้วยนะครับ

***ผมคนหนึ่งที่คิดเลขไม่เก่ง ผมงงกับตัวเลขที่ครูอุ้ยให้มาตั้งนานมากแล้ว ยังคิดไม่ตกเลย

ใครอธิบายผมได้บ้างว่า ครูเขาคิดเลขกันแบบไหน ถึงได้ตัวเลขออกมามากจัง

ลงทน4แสนบาทกำไรปีละ20%

ปีที่1 ได้กำไรประมาณ1แสนบาท ตรงนี้ผมคิดเป็น

แต่ปีต่อๆมา ทำไมตัวเลขเพิ่มขึ้นมากจัง ทั้งๆลงทนครั้งเดียว คือ4แสนเท่าเดิม หรือ 1 ตั๋วเท่าเดิม

ครูบอกว่าต้นทบดอก ดอกทบต้น แต่ผมไม่เข้าใจว่าไปทบกันได้อย่างไร ในเมื่อลงทน4แสนเท่าเก่า ไม่มีการลงทนเพิ่ม นั้นก็คือถึงจะมีกำไรจะปีที่ 1 และปีที่สองหรือจะกี่ปีก็ตาม เงินต้นก็ยังเป็น4แสนเท่าเดิม อย่างไรแล้วใครเข้าใจช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยว่า เงินมันเพิ่มขึ้นได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

ขอตอบตามที่เข้าใจนะครับ

หลักการคือถ้ากำไรได้ครบ4แสนบาทก็ซื้อเพิ่มอีกหนึ่งสัญญา

ครบเมื่อไหร่ซื้อเพิ่มไปเรื่อยๆ

แต่ผมก็ไม่เคยลองคำนวณนะครับว่ามันเป็นเท่าไหร่

เพราะผมก็ไม่เก่งตัวเลขเหมือนกัน55555555555