ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

dektonk

(นอกเรื่อง)พ่อให้เลิกเล่นกองทุน,หุ้น

โพสต์แนะนำ

อยากรบกวนพี่ๆ ในเวปนี้ปรึกษาปัญหาด้วยค่ะ คือว่าหนูเพิ่งเริ่มหัดลงทุน ในกองทุนตามที่พี่ๆคอยแนะนำ ทั้งกองทุนทอง น้ำมัน scb aud หุ้น และอื่นๆอีก นิดหน่อย ด้วยเงินเก็บของตัวเอง ที่ผ่านๆมาเล่นได้ 3 เดือนแล้ว ได้ค่าขนมมานิดหน่อย

ปัญหาคือว่า พ่อเค้า รู้ว่าหนูเล่นเค้า บอกให้หนูเลิกเล่นซะ เค้าให้เหตุผลว่า เค้าเคยลงทุนในกองทุน จากเงิน 75000เหลือ15000

เค้าว่า มันเป็นการพนัน ทั้งหุ้นและกองทุนต่างๆ หนูก็ไม่รู้จะเอาเหตุผลอะไรมาแก้ต่างกับเค้า เพราะหนูก็เพิ่งศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับการลงทุน

เค้ายกตัวอย่าง เพื่อนบ้าน 2-3 คน ที่เคยเล่นหุ้น แล้วเครียดต้องเข้าโรงพยาบาล อีกคน ก็ต้องขายบ้านทิ้ง แต่หนูคิดว่าหนูสามารถลงทุนได้ ถ้าเราได้ศึกษาไปเรื่อยๆ

หนูอยากได้คำแนะนำจากพี่ๆ ในการจะอธิบาย พ่อ ถึงเหตุที่เราจะเอาเงินมาลงทุน เพระหนูพูดไม่เก่ง อธิบายไม่เป็น ก็เลยได้แต่นั่งฟัง แล้วก้ พูดไปประมาณว่า ก็พ่อไม่ได้ศึกษามันหนิ พ่อปล่อยมันทิ้งแล้วคิดว่ามันจะได้ผลตอบแทนเหมือนฝากธนาคาร หนูบอกเค้าว่าหนูก็ดูกราฟ พ่อเค้าก็บอกว่า นั่นมันกราฟหลอก มันจะหลอกเรายังไงก็ได้ มันเป็นจิตวิทยา

และที่สำคัญ คำพูดอยู่ประโยคนึงว่า "งานอะไรก็แล้วแต่ที่เราไม่ได้เป็นควบคุมมันเอง ต้องอยู่ในการควบคุมของคนอื่น อย่าไปทำ"

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถ้าไม่สามารถอธิบายให้พ่อเข้าใจได้ คุณคงต้องเลือกเอาละครับ ว่าจะเอาพ่อหรือหุ้น

ความเห็นผมนะครับ ทำให้พ่อสบายใจ มีความสุขเถิดครับ แล้วเดี๋ยวจะมีหมูวิ่งมาชนปังตอเอง อิอิ

ได้อ่านแล้ว.... อืม คิดว่าพ่อคุณรู้อะไรมากทีเดียว เขาเตือนเราเกรงเราจะพลาดเหมือนเขา แต่เราก็คิดว่าเราแน่กว่าพ่อ จริงๆกราฟก็แค่เป็นส่วนหนึ่งในการดูแนวทาง แต่ไม่ใช่เชื่อกราฟทั้งหมด ไม่มีอะไรแน่นอน ถ้าคุณอ่านกูรูมานาน คุณจะได้ข้อมูลว่า ที่กราฟบอกอะไรเรา บางครั้งเจ้ามือก็ไม่สนไร สวนกราฟมีความเป็นไปได้ค่ะ แต่เขาคงไม่ทำบ่อย การที่คุณอยู่ในยุทธจักรนี้ คุณคิดวางแผนเพื่อเอาตัวรอดอย่างไร ใจเย็นๆ ค่อยๆหาข้อมูล ในเว็บนี้มีแน่นอน เพียงแต่คุณจะเชื่อในทฤษฎีของใคร แล้วเก็บไปคิดว่าอะไรเหมาะสำหรับคุณ

คำพูดนี้ใช่เลย ....... และที่สำคัญ คำพูดอยู่ประโยคนึงว่า "งานอะไรก็แล้วแต่ที่เราไม่ได้เป็นควบคุมมันเอง ต้องอยู่ในการควบคุมของคนอื่น อย่าไปทำ" อันนี้แน่นอนแต่จะว่าไปแล้ว งานทุกอย่างเราก็ทำให้คนอื่นทั้งนั้น นอกจากทางบ้านที่มีกิจการส่วนตัว

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ อาจจะแอบๆเล่นไปศึกษาหาความรู้เอาในเวบนี้ไป โดยไม่ให้พ่อรู้ค่ะ :blush:

ลองหาหนังสือหุ้นแนว VI ดีๆซักเล่มให้คุณพ่ออ่าน หรือไม่คุณก็อ่านเองแล้วค่อยๆไปอธิบายให้ท่านฟังทีหลัง

การลงทุนในหุ้นก็เปรียบเสมือนการออมอย่างนึงแหละครับ หุ้นแนว VI สิ่งที่ได้ก็คือปันผล อาจจะปีละ สี่ครั้ง หรือ ปีละสองครั้งก็แล้วแต่นโยบายของบริษัท พร้อมทั้งมูลค่าของหุ้นที่ค่อยๆเพิ่มขึ้น

หรือ

กองทุน ก็ลองเอาค่า nav ย้อนหลัง(หลายๆเดือน หรือเป็นปี) เอามาคำนวณแล้วทำคล้ายรายงาน หรือ presentation แล้วเอาไปคุยให้คุณพ่อฟัง ว่ามันได้ดอกดีกว่าการเอาเงินฝากไว้ในออมทรัพย์ หรือฝากประจำ โดยที่ความเสี่ยงแทบจะไม่มีเลย ตัวอย่างเช่น กองทุน k-money k-tresuary หรือของพวก scbsff อะไรพวกนี้น่ะครับ

เอาแค่สองอย่างข้างบนก็พอเน้อ เพราะถ้าพูดถึงหุ้นที่เล่นรอบนี่ถ้าจะยากเพราะต้องเอาเรื่องกราฟมาพูด

ถูกแก้ไข โดย Keep Moving

คุณพ่อคงกลัวจะซ้ำรอยเดิมแน่ๆเลย ใช่ป่ะคะ แต่ถ้าลงทุนในกองทุนทอง หรือตราสารหนี้ก้อไม่ค่อยน่าห่วงเท่าไหร่นิคะ ไม่ทราบว่าคุณน้องเล่นกองไหน เสี่ยงมากรึเสี่ยงน้อย เอาเรื่องความเสี่ยงมาคุยกะคุณพ่อดูสิคะ ...เอาใจช่วยน๊า :)

หนูก็ลงทุนในทองคำ น้ำมัน scbaud k-star ที่ขาดทุนก็มีแต่ kf-oilอันเดียว

นอกนั้นก้ได้ค่าขนมมานิดๆหน่อยๆ ค่ะ

แล้วก็เริ่มไปจิ้มๆหุ้นมา 6 วันแล้ว ได้ค่าขนมมา 2.5 พันบาท ( เข้าไปลองสนามค่ะ )

ในความคิดหนู การออมแบบนี้ดีกว่าเราเอาเงินไปฝากแบงค์จิงๆอ่ะค่ะ ที่ผ่านๆมาหาอะไรที่ชอบยังไม่เจอ พอได้มาศึกษา เรื่องการลงทุนแล้ว คิดว่านี่แหละ ใช่เลยแนวทางของเรา

คืออยากอยู่บ้านมากกว่า

ปล.ทำงานกิจการของที่บ้านอยู่ค่ะ

หนูก็ลงทุนในทองคำ น้ำมัน scbaud k-star ที่ขาดทุนก็มีแต่ kf-oilอันเดียว

นอกนั้นก้ได้ค่าขนมมานิดๆหน่อยๆ ค่ะ

แล้วก็เริ่มไปจิ้มๆหุ้นมา 6 วันแล้ว ได้ค่าขนมมา 2.5 พันบาท ( เข้าไปลองสนามค่ะ )

เรื่องหุ้นคงต้องศึกษาให้ดีๆก่อนนะครับ แต่การที่เราจะเอาเหตุผลไปอธิบายเนี่ย ค่อนข้างยาก นอกจากจะเป็นแนว VI อย่างที่ผมบอก

ได้ค่าขนมน่ะดีแล้วครับ แต่ต้องท่องเอาไว้ "อย่าโลภ" แล้วต้องมีหลักการ ไม่ใช่สักแต่เล่น เพราะมันจะเป็นแบบที่คุณพ่อคุณบอก

คุณพ่อคงกลัวจะซ้ำรอยเดิมแน่ๆเลย ใช่ป่ะคะ แต่ถ้าลงทุนในกองทุนทอง หรือตราสารหนี้ก้อไม่ค่อยน่าห่วงเท่าไหร่นิคะ ไม่ทราบว่าคุณน้องเล่นกองไหน เสี่ยงมากรึเสี่ยงน้อย เอาเรื่องความเสี่ยงมาคุยกะคุณพ่อดูสิคะ ...เอาใจช่วยน๊า :)

พี่อ้อย ผมว่านอกจากกลัวซ้ำรอยแล้วเนี่ยยังมองในแง่ลบด้วยเลยแหละครับ คิดว่านะ

ค่ะ หนูพยามลองสนาม หาความรู้ควบคู่ไปด้วย อ่านหนังสือ อ่านเวบไปด้วย หัดลองดุกราฟไปด้วย

ติดตาม อ่านกระทู้ของพี่ Keep Moving ตลอดเลยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

ถูกแก้ไข โดย อิอิอิ

ต่อนิดเรื่องหุ้น พี่ก้เล่นรายตัวอยู่ เดือนที่แล้ว เริ่มเล่นเลย ได้กำไร มา หกพันกว่า ไม่พลาดซักตัวเดียว พอเริ่มเดือนที่สองมันมาแระ เริ่มเดาหุ้นผิด อิอิ ล่าสุด กำไรหด เหลืออยู่ สามพันกว่าๆเอง คุงคีบขา ต่อไปนี้เจ๊จะเกาะติดหุ้นแนวviของคุงคีบมั่งแย้ว ว่าแต่หลังไมค์มาหน่อยได้มั้ย ว่ามีไรมั่ง :wub:

ค่ะ หนูพยามลองสนาม หาความรู้ควบคู่ไปด้วย อ่านหนังสือ อ่านเวบไปด้วย หัดลองดุกราฟไปด้วย

ติดตาม อ่านกระทู้ของพี่ Keep Moving ตลอดเลยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

ขอบคุณครับ อ่านกระทู้ก็เจอแต่น้ำจิครับ :lol:

ต่อนิดเรื่องหุ้น พี่ก้เล่นรายตัวอยู่ เดือนที่แล้ว เริ่มเล่นเลย ได้กำไร มา หกพันกว่า ไม่พลาดซักตัวเดียว พอเริ่มเดือนที่สองมันมาแระ เริ่มเดาหุ้นผิด อิอิ ล่าสุด กำไรหด เหลืออยู่ สามพันกว่าๆเอง คุงคีบขา ต่อไปนี้เจ๊จะเกาะติดหุ้นแนวviของคุงคีบมั่งแย้ว ว่าแต่หลังไมค์มาหน่อยได้มั้ย ว่ามีไรมั่ง :wub:

กรรม ผมไม่ได้เล่นหุ้นแนว VI อ่ะพี่อ้อย ผมเล่นรอบครับ เพียงแต่ผมเลือกหุ้นตัวที่ดีๆหน่อย (หุ้นในตะกร้ามีเพื่อนๆช่วยกันเลือกๆมาก็ยี่สิบกว่าตัวแล้วครับ)

ถ้าจะเกาะก็ต้องในกระทู้แหละครับ ผมบอกสัญญาณซื้อขายที่นั่น

แนว VI เป็นแนวการออมครับ(ซื้อเก็บ) ผมเองก็มีแค่ตัวเดียว