ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

dektonk

(นอกเรื่อง)พ่อให้เลิกเล่นกองทุน,หุ้น

โพสต์แนะนำ

กรรม ผมไม่ได้เล่นหุ้นแนว VI อ่ะพี่อ้อย ผมเล่นรอบครับ เพียงแต่ผมเลือกหุ้นตัวที่ดีๆหน่อย (หุ้นในตะกร้ามีเพื่อนๆช่วยกันเลือกๆมาก็ยี่สิบกว่าตัวแล้วครับ)

ถ้าจะเกาะก็ต้องในกระทู้แหละครับ ผมบอกสัญญาณซื้อขายที่นั่น

แนว VI เป็นแนวการออมครับ(ซื้อเก็บ) ผมเองก็มีแค่ตัวเดียว

แล้วหุ้นในตะกร้านี่ ตอนนี้ซื้อตัวไหนได้มั่งอ้ะ มันแพงแล้วนิ ;)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แล้วหุ้นในตะกร้านี่ ตอนนี้ซื้อตัวไหนได้มั่งอ้ะ มันแพงแล้วนิ ;)

rolleyes.gifแหม๋ ๆ ๆคุงพี่อ้อยนี่..กะจาเก็บทุกเม็ดเลยน๊าาา..laugh.gif

สำหรับคุณน้องอิอิ..ในความเห็นของพี่ดักแด้..อยากให้คุณน้องใจเย็น ๆ ค่อย ๆ เล่นไปในตัวที่พอได้แน่นอนถึงจะไม่มาก..อย่าเล่นสะเปะสะปะ...แล้วค่อย ๆ คอยรายงานให้คุณพ่อทราบว่า หนูลงทุนด้วยความระมัดระวังนะ..ทำไมหนูถึงเลือกลงทุนกับตัวนี้...แล้วผลประกอบการเป็นอย่างนี้นะ..แนวโน้มข้างหน้าจากการศึกษาน่าจะเป็นอย่างนี้นะ...คือ..ให้มีที่มาที่ไป..มีเหตุมีผล...ไม่ใช่เดา..ไม่ใช่โลภ..แล้วศึกษาอย่างจริงจัง...ในโลกนี้ไม่มีอะไรที่ได้มาแต่อย่างเดียว..โดยไม่เสียอะไรไป..น้องอายุยังน้อยอาจใจร้อน, มองโลกในแง่ดี แล้วมองแค่แง่มุมเดียว...ที่พี่บอกเนี่ยในฐานะที่เป็นพ่อแม่คนเหมือนกัน...แล้วก็เป็นผู้ลงทุนเหมือนกัน..ถ้าลูกพี่ทำอย่างหนูพี่ก็คงต้องพูดอย่างคุณพ่อหนูพูดเหมือนกัน...แต่ถ้าลูกพี่มีเหตุผลในการที่เขาจะทำ..พี่ก็จะคอยดูอยู่ห่าง ๆ พี่ว่า..คุณพ่อหนูต้องเป็นอย่างนี้เหมือนกันนะคะ....พ่อแม่มีแต่หวังดีกับลูกอย่างเดียวแหละค่ะ...หวังว่าการลงทุนของหนู..จะให้ประสบการณ์ที่ดีกับหนูกับครอบครัวนะคะwub.gif

rolleyes.gifแหม๋ ๆ ๆคุงพี่อ้อยนี่..กะจาเก็บทุกเม็ดเลยน๊าาา..laugh.gif

สำหรับคุณน้องอิอิ..ในความเห็นของพี่ดักแด้..อยากให้คุณน้องใจเย็น ๆ ค่อย ๆ เล่นไปในตัวที่พอได้แน่นอนถึงจะไม่มาก..อย่าเล่นสะเปะสะปะ...แล้วค่อย ๆ คอยรายงานให้คุณพ่อทราบว่า หนูลงทุนด้วยความระมัดระวังนะ..ทำไมหนูถึงเลือกลงทุนกับตัวนี้...แล้วผลประกอบการเป็นอย่างนี้นะ..แนวโน้มข้างหน้าจากการศึกษาน่าจะเป็นอย่างนี้นะ...คือ..ให้มีที่มาที่ไป..มีเหตุมีผล...ไม่ใช่เดา..ไม่ใช่โลภ..แล้วศึกษาอย่างจริงจัง...ในโลกนี้ไม่มีอะไรที่ได้มาแต่อย่างเดียว..โดยไม่เสียอะไรไป..น้องอายุยังน้อยอาจใจร้อน, มองโลกในแง่ดี แล้วมองแค่แง่มุมเดียว...ที่พี่บอกเนี่ยในฐานะที่เป็นพ่อแม่คนเหมือนกัน...แล้วก็เป็นผู้ลงทุนเหมือนกัน..ถ้าลูกพี่ทำอย่างหนูพี่ก็คงต้องพูดอย่างคุณพ่อหนูพูดเหมือนกัน...แต่ถ้าลูกพี่มีเหตุผลในการที่เขาจะทำ..พี่ก็จะคอยดูอยู่ห่าง ๆ พี่ว่า..คุณพ่อหนูต้องเป็นอย่างนี้เหมือนกันนะคะ....พ่อแม่มีแต่หวังดีกับลูกอย่างเดียวแหละค่ะ...หวังว่าการลงทุนของหนู..จะให้ประสบการณ์ที่ดีกับหนูกับครอบครัวนะคะwub.gif

555 วันพระนี่เจ๊แด้ขึ้นธรรมาสน์เลยเชียว อิอิ

อยากจะแนะนำบ้างน่ะ บางคนเก่งแต่ไม่มีดวงทางนี้ก็ไปไม่รอดค่ะ

เก่งต้องบวกเฮงค่ะ จะไปได้สวยเลย

อยากจะแนะนำบ้างน่ะ บางคนเก่งแต่ไม่มีดวงทางนี้ก็ไปไม่รอดค่ะ

เก่งต้องบวกเฮงค่ะ จะไปได้สวยเลย

เรื่องนี้จริงค่ะ เพราะเรานะเล่นทองแท่งไม่ค่อยได้ตังค์ แต่เล่นหุ้นพอได้

กองทุนก็พอได้ค่ะ

พอดีตอนเริ่มเล่นหุ้น เข้าถูกจังหวะ เลยได้ตังค์ ทั้งที่ไม่ค่อยรู้อะไร

แต่้ตอนนี้ รู้มาก กลับไม่ค่อยกล้าเล่นค่ะ

พ่อพี่ก็ไม่อยากให้เล่นเหมือนกันนะ หุ้นกับกองทุนน่ะ โดยเฉพาะ หุ้น พ่อจะบอกว่ามันเป็นการพนัน เพราะพ่อเคยเจอแต่คนที่เล่นแล้วเจ๊ง

พี่ก็บอกว่า พี่ไม่เล่นหุ้นปั่น พี่จะเล่นหุ้นตัวใหญ่ๆ ที่มันปั่นยาก เพราะมีจำนวนมากในตลาด

เช่น ปตท บ้านปู ซึ่งพ่อรู้จัก ปตท. ว่ามันเป็นธุรกิจใหญ่ พ่อพี่ก็เป็นคนจีนธรรมดา ไม่ได้มีความรู้อะไร พี่ก็บอกว่าพี่เล่นแล้วได้กำไรประมาณเท่าไร อะไรทำนองนี้ และบอกว่าพี่เล่นด้วยความระมัดระวัง และพี่พยายามศึกษาเทคนิคในการเล่นและการดูหุ้น เพราะถ้าเราเล่นโดยไม่รู้อะไร มันก็จะเหมือนเราเล่นการพนัน พี่ก็บอกว่า ตลาดหุ้นมันก็เหมือนตลาดน่ะแหล่ะ ถ้าเขาบอกว่าจะขี้นถึง 250 พี่ก็จะตั้งขายถูกกว่าคนทั่วไป 1-2 บาท

ถ้าเขาบอกว่าจะลงถึง220 พี่ก็จะตั้งซื้อสูงกว่าคนทั่วไป 1-2 บาท เพื่อให้ซื้อได้ พี่เล่นแบบไม่เอากำไรมาก เพื่อให้ได้กำไร และตอนนี้ พยายามเรียนรู้จากเพื่อนในเวปด้วย

พ่อก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่พี่ก็บอกนะว่า ถ้าดอกเบี้ยมันสูง พี่ก็อาจจะเลิกเล่นก็ได้

แต่กองทุนน่ะ พี่เคยเล่นตั้งแต่ก่อนปี2540 ตอนแรกได้กำไร เล่นไปเล่นมา ตลาดมัน drop ก็ต้องตัดสินใจขายทิ้ง เพราะกำไรมาก็โดนค่าจัดการกินหมด ตอนนั้นขาดทุนไปหลายบาท บางกองซื้อ10 ขายไป3-5 บาท ก็มี แต่ก็สบายใจดี พอรัฐบาลทักษิณกลับมา กองทุนราคากลับมาแต่เราไม่มีของแล้ว ตอนนั้นส่วนใหญ่เป็นกองหุ้นทั้งนั้น

อีกวิธีที่จะแนะนำ ก็คือลองให้ดูรายการที่ ดร. นิเวศน์จัด แล้วบอกให้พ่อดู และบอกพ่อดูสิคนนี้ ซื้อหุ้นเก็บปันผลกินปีละหลายล้านไม่ต้องทำงานเลย อะไรทำนองนี้น่ะ

ค่อยๆให้แกซึมซับไป แกจะได้รู้ว่า ไม่ได้มีแต่มุมที่ไม่ดีนะ

ลองดูนะ ทุกวันนี้ พ่อพี่ไม่เห็นว่าอะไร ให้พ่อรู้ว่าเราเล่นแบบระมัดระวัง ไม่ได้เล่นตามกระแส ก็หวังว่า พ่อน้องจะเข้าใจนะ :D

พอดีพ่อเค้าเป็นคนรอบรู้มาก แต่ทำไมเรื่องนี้ดันanti ก้ไม่รู้ซิ เค้าพูดเหมือนเค้ารู้ว่าในหุ้นน่ะ มันมีเจ้ามือ เจ้ามือจะสั่งให้ไปทางไหนมันก็ไปตาม

ขอบคุณพี่ joonggo มากๆค่ะ

พอดีพ่อเค้าเป็นคนรอบรู้มาก แต่ทำไมเรื่องนี้ดันanti ก้ไม่รู้ซิ เค้าพูดเหมือนเค้ารู้ว่าในหุ้นน่ะ มันมีเจ้ามือ เจ้ามือจะสั่งให้ไปทางไหนมันก็ไปตาม

ในคัมภีร์หุ้น2 ก็บอกค่้ะ ว่ามี

นี่แหล่ะ ที่ทำให้พี่เลือกเล่นเฉพาะ หุ้นที่market cap ใหญ่ๆ

และจังหวะที่ปั่นหุ้นเล็กๆ น่ะ พี่ก็เห็นนะคะ แต่พี่จะไม่เข้าตามค่ะ แม้ว่ามันจะกำลังวิ่งก็ตามค่ะ

ถ้าช่วงไหน มีแต่หุ้นปั่นก็ไม่เล่นค่ะ

พี่่จะยึดถืือหลักการของพี่ค่ะ

ถูกแก้ไข โดย joonggo

555 วันพระนี่เจ๊แด้ขึ้นธรรมาสน์เลยเชียว อิอิ

โห คุณแด้ ตอบได้ดีมาก แอบซึ้งด้วยคน

ว้าววว แย่จังนะ จะเริ่มอธิบายไม่ใช่เรื่อง่ายเลย บอกว่าเป็นการซื้อทรัพย์สินมั้ยครับ บอกพ่อว่าการซื้อหุ้น ทอง กองทุน จะทำเงินกลับมาให้เรา เดี๋ยวนี้ดอกเบี้ยแบ้งค์มันสู้เงินเฟ้อไม่ได้ ยิ่งฝากเงินยิ่งลด

ถ้าหุ้นมันหนักไป ก็บอกพ่อว่าจะเล่นทองคำก่อน ทองแท่ง กองทุนทอง บอกพ่อว่ามันไม่ลงหนักขนาดที่พ่อเสียหรอก พอทำได้ดีก็ค่อยๆ ขยับไปที่ๆมัน้สี่ยงขึ้น

แล้วก็บอกพ่อว่า งานที่เราทำๆให้คนอื่นน่ะ ถูกเขาคุมทั้งนั้น มีแต่การลงทุนที่ทำให้เรามีอิสระภาพ ไหนพ่อลองไม่ไปทำงานซัก 3 วันสิแล้วจะรู้ว่าใครคุม

ผมคิดว่า พ่อเค้าพูดก็มีส่วนถูก(แต่อาจไม่ใช่ทั้งหมด)เพราะการลงทุนมันเปลี่ยนไปแล้ว มันหลากหลายมากขึ้น จนพ่ออาจจะไม่เคยรู้จักการลงทุนประเภทใหม่ๆ

อย่างว่าแหละประสบการณ์สอนให้คนเราเรียนรู้ และระแวดระวังตัว

หุ้น แม้แต่ในห้อง Sinthorn ของ Pantip เองก็มีคนบอกว่า เวลาได้น่ะ ได้กันเยอะแยะ แต่เวลาหมดน่ะ คนเล่น 100 คน เสีย 80 คนกันเลยทีเดียว น่ากลัว ผมยังไม่กล้าเล่นเลยเนี่ย จะเล่นแต่ความเสี่ยงระดับกลางๆอย่างพวกกองทุนเปิด ตราสาร กองทุนทองคำ น้ำมัน และทองคำแท่ง อ้อมีกองทุน SET50 ด้วย

ตลาดหุ้นน่ากลัวมากแบบที่คุณพ่อคุณมองครับ 10คนมีกำไรจริงแค่1-2คน บางคนเล่นไปเล่นมายิ่งถลำลึกครับ หลายคนพูดว่าคนจนเล่นหวยคนรวยเล่นหุ้น ตลาดหุ้นไทยเป็นตลาดเล็กครับ ใช้เงินไม่ใหญ่มากในการสั่งซ้ายหันขวาหัน อย่าเล่นฝืนตลาดครับยกเว้นคุณจะลงทุนแบบVIแล้วมั่นใจในข้อมูลของคุณว่าจริงครบทุกด้านแล้ว อย่าใส่ไข่ทั้งหมดในตะกร้าใบเดียวนะครับเพราะถ้าผิดพลาดจะได้มีเงินจากตัวอื่นมาช่วยครับ

สำคัญมากของการลงทุนคือจิตวิทยากับ MONEY MANAGEMENT

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขอแจม แบบขวานผ่าซาก นะครับ

ขอให้คุณ อิอิอิ ศึกษาและลงทุนต่อไป ครับ ทำให้คุณพ่อท่านเห็น การกระทำดีกว่าคำพูดครับ

ตลาดหุ้น ตลาดทอง ตลาดไหนๆ ก็อยู่ในหลักการซื้อถูกขายแพงทั้งนั้น จะเป็นการพนันหรือไม่ ก็วัดจากความโลภของคนที่เข้าในตลาด

เมื่อสมัยก่อนก็เคยมีฟองสบู่แตกจาก การเก็งกำไรอสังหาริมทรัพย์ จองดาวน์บ้าน และขายดาวน์ เอากำไร โดยไม่มีจุดประสงค์เพื่ออยู่อาศัยจริงๆ แค่ต้องการทำกำไร ทำไมไม่เรียก อสังหาริมทรัพย์ว่าการพนันบ้างล่ะครับ

ควบคุมความโลภ กับ ความกลัวเรา ให้ดี็ อย่าประมาท ไม่ขาดทุนหรอกครับ

มีใครเคยเล่นหุ้นแล้วเจ๊งบ้าง

ผู้เขียน: 321

เชื่อว่าน่าจะมีเยอะกว่าคนเล่นแล้วได้กำไร มากมายเทียบไม่ติด แต่ไม่ค่อยมีใครเปิดเผยตัว

http://www2.manager.co.th/mwebboard/listComment.aspx?QNumber=320911&MBrowse=5