ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

GoldGeneration

Songs in My Soul

โพสต์แนะนำ

ผมก็ทำไม่เป็นครับ :lol:

คุณ MOR LEK ไปถึงขั้นแปลงไฟล์จาก DVD มาอัพขึ้น Youtube.... หยั่งงี้ขั้นเทพแล้ว

ดูจากที่เคยบอกไว้สิครับ :)

ไม่ได้หายากครับ ผมมี DVD อยู่แล้วซะส่วนใหญ่laugh.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณ MOR LEK ไปถึงขั้นแปลงไฟล์จาก DVD มาอัพขึ้น Youtube.... หยั่งงี้ขั้นเทพแล้ว

ดูจากที่เคยบอกไว้สิครับ :)

เข้าใจผิดแล้วครับ เพลงส่วนใหญ่ที่ผมเอามาแปะผมมี DVD ทำให้ผมรู้ว่าเพลงใหนเพราะไม่เพราะอย่างไรต่างหาก แล้วผมก็ค่อยหาจาก ยูทูปที่คนอื่นเขาทำไว้มาแปะครับ

มีเพลงอีกเยอะแยะที่ผมมีแต่ในยูทูปไม่มี ผมก้ไม่รู้ว่าจะเอามาลงยังไงครับcool.gif

เสียงดี ภาพสวย เก็บไว้ฟังคนเดียวได้ยังไง คุณ Arpat... :P

เป็นไฟล์สกุลไหนล่ะครับ แปลงเป็นไฟล์ .mp4 แล้วอัพขึ้น Youtube มาฟังกันเลยครับ...อิ...อิ...

มาฟังเพลง ของ Helen Reddy นักร้องสาวชาวออสเตรเลีย กันครับ

"I Don't Know How to Love Him" เป็นเพลงประกอบภาพยนตร์

เรื่อง "Jesus Christ Superstar" ผมเคยดูหนังเรื่องนี้ ตอนที่เข้าฉายโรงด้วย ประมาณปี 1971-1972

Helen Reddy - I Don't Know How to Love Him

ทำม่ายเป็น โพสแบบนี้เลยละกานเนาะ อิอิอิ

http://www.mediafire.com/?v324jc45oxy7a3s

เวลาจะฟังต้องโหลดก่อนนาฮ้า ค่อยๆคลิกภาพไปเรื่อยๆ สวยมากอะ !uu !uu !uu

ถูกแก้ไข โดย Arpat

เพลงไทยก็เอาทำนองมาครับรู้สึกจะชื่อ เรื่องมันช่างน่าอาย

เพลงสนุกๆอีกเพลงครับ

เข้าใจผิดแล้วครับ เพลงส่วนใหญ่ที่ผมเอามาแปะผมมี DVD ทำให้ผมรู้ว่าเพลงใหนเพราะไม่เพราะอย่างไรต่างหาก แล้วผมก็ค่อยหาจาก ยูทูปที่คนอื่นเขาทำไว้มาแปะครับ

มีเพลงอีกเยอะแยะที่ผมมีแต่ในยูทูปไม่มี ผมก้ไม่รู้ว่าจะเอามาลงยังไงครับcool.gif

ถ้าหากใน DVD เราเห็นแต่ละเพลงแยกเป็นแต่ละไฟล์ เหมือนใน VCD Karaoke จะง่ายเลยครับ

เราก้อเอาไฟล์เฉพาะเพลงนั้นๆ มาแปลงเป็น ไฟล์ MP4 หรือ FLV ก็ได้ (ผมเอง แปลงเป็น MP4 ครับ)

โดยใช้โปรแกรมแปลงไฟล์ ซึ่งมีหลากหลาย

แต่ที่ผมใช้อยู่ ชื่อ โปรแกรม File Factory ที่ชอบเพราะมันแปลงได้หลายสกุลดี

และใช้ไม่ยาก

ผมอัพโหลดโปรแกรมแปลงไฟล์ มาให้แล้วครับ เผื่อสนใจ

อัพมาเป็นไฟล์บีบอัด .rar โหลดแล้วต้องแตกไฟล์ก่อนนะครับ

(หวังว่า ในเครื่อง คงมีโปรแกรมแตกไฟล์ WinRar กันนะครับ)

Format_Factory_1.65.rar (ขนาด 24 Mb.)

http://www.mediafire.com/?1ref38qto8brya2

ถ้าแตกไฟล์ได้แล้ว คลิกตัวไฟล์โปรแกรมได้เลย ไม่ต้องติดตั้ง (เป็นแบบ Portable)

เข้าโปรแกรมได้แล้ว ดูทางซ้ายครับ

ให้คลิกเลือก "แปลงทั้งหมดเป็น MP4"

แล้วดูทางขวา คลิกปุ่ม "Add เพิ่มไฟล์" เพื่อไปเลือกไฟล์ DVD ที่เราจะแปลง

(คือ นี่หมายถึง เพลง 1 เพลง นะครับ ไม่ใช่ไฟล์ใหญ่ทั้งแผ่น แปลงทั้งแผ่นนี่คงหลายชั่วโมงเลย หรืออาจจะไม่สำเร็จด้วยซ้ำ)

แล้วก็คลิกให้ดำเนินการแปลงไฟล์ ก็รอจนกว่าจะแปลงเสร็จ

ปรกติ ค่า Default ของโปรแกรมจะเซ็ทให้ Save ไฟล์ที่แปลงแล้ว ไปไว้ที่ MyDocuments/FFoutput

ถ้าแปลงสำเร็จ ก็นำไฟล์ MP4 ที่ได้นั้น มาอัพโหลดขึ้น Youtube ได้เลยครับ

ใครอัพโหลดยังไม่เป็น บอกนะครับ จะอธิบายให้ครับ

แค่นี้แหละครับ ขอโทษที่ไม่ได้ทำเป็นรูปมาให้ดู เพราะผมไม่ค่อยถนัด

ทั้งหมดข้างบนนั้น คือ ทำจากไฟล์เพลง DVD ที่แยกเป็น 1 เพลง - 1 ไฟล์

แต่ถ้า Concert หรือ หนัง นั้น มันเป็นไฟล์ใหญ่ไฟล์เดียว หรือ สองสามไฟล์

งานก้อจะยากขึ้นไปอีกแล้วครับ สำหรับมือใหม่ รวมทั้งตัวผมด้วย...อิ....อิ....

เราต้องมาตัดแยกเพลง เปรียบเหมือนเทปคาสเซ็ทสมัยก่อน เราจะแยกออกมาเฉพาะ เพลงที่ 3 ก้อต้องยากหน่อย

กรณีนี้ ผมคิดว่า เราเริ่มต้นง่ายๆ กันก่อน แบบไม่ต้องหาโปรแกรมตัดต่อหนังมาช่วย

เราเอาโปรแกรมที่ในเครื่องทุกคนมีอยู่แล้ว ก้อน่าจะใช้ได้ คือ โปรแกรม Windows Movie Maker ซึ่งแถมมากับ Windows อยู่แล้ว

มาทำหน้าที่ตัดต่อหนังวิด๊โอ

หลักการคร่าวๆ ที่ผมพอจะอธิบายได้ ก้คือ

เมื่อเข้า โปรแกรม Windows Movie Maker แล้ว ให้เปิดไฟล์แผ่น DVD นั้น

เล่นภาพ แล้วกรอไปให้เห็น จุดตั้งต้นเพลงที่เราจะแยก แล้วกด Pause ไว้

คลิก"ปุ่ม Mark เริ่มต้น" เพื่อบอกโปรแกรมว่า ฉันจะเริ่มตัดเพลงออกมาจากจุดนี้แหละนะ

จากนั้น ก้อเล่นเหรือกรอพลงต่อไปจนจบเพลงนั้น แล้วกดปุ่ม Pause ไว้ ณ จุดจบเพลงนั้น

แล้วคลิก "ปุ่ม Mark สิ้นสุด" เพื่อบอกโปรแกรมว่า ฉันจะสิ้นสุดการตัดเพลงออกมาตรงจุดนี้นะ

คราวนี้ เราก้อจะได้ช่วงที่เราจะตัดเพลงออกมา 1 เพลง จากการทำ Mark จุดเริ่มต้น - จุดสิ้นสุด ไว้เมื่อตะกี้

จากนั้น หาคลิกปุ่มที่บอกว่า แยก - Split หรือ อะไรประมาณนี้แหละครับ

เพื่อสั่งให้โปรแกรมตัดเพลง หรือ หนังวิดีโอช็อตเด็ด ตามที่เรา Mark จุดไว้แล้วออกมา

ถ้าตัดออกมาได้แล้ว ก้อ Save ไฟล์ไว้ครับ

ไฟล์นี้แหละครับ ลองเอามาเปิดเล่นดูว่า มันเวิร์คตามที่เราต้องการทำไหม

ถ้าโอเค ก้อเอามาแปลงไฟล์ด้วย โปรแกรม File Factory แบบข้างบนนั้นเลย ให้เป็นไฟล์ MP4

แล้วเอามาอัพโหลดขึ้น Youtube เลยครับ

นอกจาก โปรแกรม Windows Movie Maker แล้ว

หากในเครื่องมีโปรแกรม Nero อยู่ ในเซ็ทของ Nero จะมีโปรแกรมย่อยชื่อ Nero Vision หรืออะไรประมาณนี้ ที่ใช้ตัดต่อหนังได้

(พอดีเครื่องผม ตอนนี้ ไม่มี Nero อยู่)

ลองดูนะครับ เพื่อนๆ ทุกคนเลย เผื่ออาจจะได้ทำเป็น

และมีอะไรสนุกๆ ให้เล่นอีกเยอะ หากทำเป็น

โดยเฉพาะ คุณ Mor Lek มี DVD เจ๋งๆ จะมีอะไรให้เล่นอีกเยอะเลยครับ

ถึงเราจะเกิดมาในยุคที่ยังไม่มีคอมพิวเตอร์

แต่ เราต้องไม่ยอมแพ้ แล้วเราจะมีความสุขและภูมิใจในตัวเองครับ

โหลดมาแล้วครับ เดี๋ยวขอเวลาศึกษาดูก่อนนะครับ ขอบคุณมากๆครับem0009.gif

ไม่รู้ว่าใครรวมไว้มีอยุ่ 1000 เพลง สะใจเลยครับ

ไม่รู้ว่าใครรวมไว้มีอยุ่ 1000 เพลง สะใจเลยครับ

เลือกม่ายไหวอะฮ่า คุงหมอเล็ก เยอะเจงเจง มึนเลยฮ่าก่อนจาได้ฟังเพลง อิอิอิ !53 !53 !53

เลือกม่ายไหวอะฮ่า คุงหมอเล็ก เยอะเจงเจง มึนเลยฮ่าก่อนจาได้ฟังเพลง อิอิอิ 70bff581.gif 70bff581.gif 70bff581.gif

ไม่ต้องเลือกเลยครับเปิดฟังไปเรื่อยๆ เพลงใหนไม่ชอบค่อย skip แล้วมันจำให้เราด้วยว่าฟังถึงเพลงใหน เปิดปั๊บมันเล่นต่อให้เลย สบายดีจริงๆ

เพลงนี้ชอบตั้งแต่อายุ10กว่านะคะ พี่ชายมีแผ่นของThe Carpenters เลยคุ้นกับการฟังเวอร์ชั่นนี้ค่ะ

เพลง Desperado ชอบมากค่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=KKpLI7aiKrg

ลองฟังของ Linda Ronstadt ดูค่ะว่าชอบของใครมากกว่ากัน

http://www.youtube.com/watch?v=Wci-tuggO_M

ถูกแก้ไข โดย Arpat

งั้นเอา Desperado ของคนนี้ไปฟังอีกครับ ผมว่าเพราะดี คณะ Celtic Thunder

ตามด้วยเพลง Brother In Arms (ฟังซัก 2-3ครั้ง ดูเนื้อหาด้วย เพราะจับใจครับ)

"Desperado" เป็นเพลงที่เพราะๆ จริงๆ

ผมสนับสนุนด้วยเวอร์ชั่นของ วง Eagles ครับ

Eagles - Desperado

ดูคอนเสิร์ตของฝรั่งหลายคนหลายคณะตอนจะจบคอนเสิร์ตเขาชอบร้องเพลงชาติบ้างเพลงที่เกี่ยวกับความรักชาติบ้างดูแล้วรู้สึกดีจริงๆครับ

คนดูก็อินไปกะพวกเขาเหล่านั้น ไม่รู้ว่าถ้าคนไทยร้องแบบนี้ในคอนเสิร์ตจะเป็นยังไง เพลง Ireland's Call ครับ จากคณะนักร้องของไอร์แลนด์

ตามด้วยเพลงสนุกๆแบบย้อยยุค