ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

GoldGeneration

Songs in My Soul

โพสต์แนะนำ

เริ่มเปิดกระทู้ ด้วยเพลงดังของ วง Middle of the Road หรือ ที่เราเรียกกันสั้นๆ ว่า M.O.T.R.

ที่ออกมาในปีประมาณ 1972 ชื่อเพลง "The Talk of all the USA" ครับ

เป็นเพลงจังหวะสนุกๆ ฟังเมื่อไรก้อยิ้มนึกถึงความหลังวัยเด็กเสมอ

นักร้องผู้หญิงที่ร้องนำนั่น น่ารักมากเลยครับ (เมื่อเกือย 40 ปี ก่อนนะ...อิ...อิ...)

Middle of the Road - The Talk of all the USA

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

555 มาลุยกระทู้ใหม่ครับ เพลงดังสุดของ MOTR น่าจะเป็นเพลงนี้

และ ตามด้วยเพลงที่ดังสนั่นเมื่องไทย ด้วยเพลงของ Tony Orlando & Dawn

"Knock Three Times"

ดังแค่ไหน ต้องไปถามคนที่เกิดทันยุคนั้นครับ

Tony Orlando & Dawn Knock Three Times

ถูกแก้ไข โดย GoldGeneration

ยังจำหนุ่มน้อยรูปหล่อ เสียงดี คนนี้ กันได้ไหมครับ

Donny Osmond ไงล่ะครับ ผมเริ่มประทับใจเค้าสุดๆ จาก เพลงนี้ครับ

"The Twelfth of Never"

Donny Osmond - The Twelfth of Never - 1973

ครอบครัว The Osmonds นี่ ร้องเพลงเพราะกันทั้งครอบครัว

มาฟังเสียงของ Marie Osmond กันบ้างครับ "Paper Roses"

Marie Osmond - Paper Roses

เพลงสนุกๆ น่ารักๆ เพลงนี้ หายไปจากความทรงจำชองผมนานโขทีเดียว

พอมาได้ฟังอีกครั้ง ให้ความรู้สึกดีๆ กับชีวิตมากเลย

วง "Mouth & MacNeal" กับเพลงที่ฮิตที่สุดของพวกเค้า "How Do You Do"

Mouth & MacNeal - How Do You Do

ตามมาด้วย คนแก่ชอบท้าวความหลัง rolleyes.gif

โอ้ย เพลงเปิดกระทู้ และ Knock Three Times วัยรุ่นยุคนั้นไม่มีใครไม่รู้จัก ขนาดเด็กบ้านนอกอย่างพี่ปุณณ์ยัง ร้องท่อนนี้ได้เลย tongue.gif

สมัยนั้น วัยรุ่นต้องใส่กางเกงขาม้อด ยังจำกางเกงตัวแรกได้ เด็ดขนาดใส่เข้าบ้านไม่ได้เลยค่ะ

แถมเวลาร้อง U..S..A.. เค้าต้องแกว่งสะโพก ซ้าย..ขวา..ซ้าย ให้เข้าจังหวะอีกด้วย laugh.gif

70bff581.gif5555...พี่ปุณณ์ขา...ดูท่าทางมีฟามสุขจังนะคะ...เผยฟามลับซะด้วย..วัยสะรุ่นสงสัยซ่าส์เหมือนกันนะเนี่ย...แด้ม่ะรู้จักซักเพลง...สงสัยต้องพวกพี่ ๆ ที่ อยู่แถวคลองห้า คลองหก แน่ ๆ ถึงจะมันส์ยังงี้b048a2d2.gif

นึกถึงวัยรุ่นแล้วมีความสุข ใจฟูเลยค่ะ เพื่อนฝูง การเรียนก็ดีหมด ยังไม่มีความทุกข์มาเยือน

ไม่มีความลับอะไรหรอกค่ะ น้องแด้ วัยรุ่นสมัยนั้นถ้าชอบสนุกสนานก็ซ่าแบบนี้ทั้งนั้น

แต่ขนาดซ่าเด็ดสุดๆอย่างไรก็ไม่ได้กระผีกของสมัยนี้นะคะ

ที่ฟังได้สนุกเพราะเพลงพวกนี้เข้ามาสมัยเข้ามหาวิทยาลัยแล้ว ถ้ายังอยู่บ้านนอกก็คงไม่ค่อยเข้าใจภาษา

แต่พอเทียบกับเพื่อนๆชาวกรุงเทพละก็กลายเป็นพวกหลังเขาเพราะภาษาไม่ค่อยกระดิก

ขอบคุณท่านgold และหมอเล็กมากครับ ได้เปิดดูยิ้มอย่างที่ท่านgold บอกเลยครับ ไม่ใช่ยิ้มคนเดียวแม่บ้านผมยิ้มแก้มปริเลยละเธอก็ชอบมาก ไว้มีโอกาส ผมจะขอร่วมแจมด้วยนะครับ !Hi

biggrin.gifแด้พอนึกภาพออกค่ะ..สมัยนั้นอย่างมากก้อมีโรงหนัง...โทรทัศน์ไม่รู้มีหรือยังคะ...สมัยแด้ก้อมีพวกดิสโก้เทคเพิ่มขึ้นมาหน่อยนึง..สงสัยอีกหน่อยแด้คงเป็นอย่างพี่ปุณณ์แน่ ๆ แต่ส่วนใหญ่แด้ชอบฟังเพลงบรรเลงอ่ะค่ะ..อย่าง Andre ก้อชอบ

ตามมาด้วย คนแก่ชอบท้าวความหลัง rolleyes.gif

โอ้ย เพลงเปิดกระทู้ และ Knock Three Times วัยรุ่นยุคนั้นไม่มีใครไม่รู้จัก ขนาดเด็กบ้านนอกอย่างพี่ปุณณ์ยัง ร้องท่อนนี้ได้เลย tongue.gif

สมัยนั้น วัยรุ่นต้องใส่กางเกงขาม้อด ยังจำกางเกงตัวแรกได้ เด็ดขนาดใส่เข้าบ้านไม่ได้เลยค่ะ

แถมเวลาร้อง U..S..A.. เค้าต้องแกว่งสะโพก ซ้าย..ขวา..ซ้าย ให้เข้าจังหวะอีกด้วย laugh.gif

นอกจากใส่กางเกงขาม้อด กวาดขี้ฝุ่นแล้ว ยังต้องใส่เสื้อ ตรารอยฝ่าเท้า 2 อัน ที่หน้าอกเสื้อด้วย รู้สึกจะยี่ห้อ แฮงค์เทน ล่ะมั้งครับ

เพลงของ Michael Jackson ตั้งแต่ยังไม่ได้ใช้ ไฮเตอร์ อิอิ

Billy Gillman ออกอัลบัมตั้งแต่เด็ก ปัจจุบันหนุ่มแล้ว

คลิปนี้เป็น second attempt เธอ ครั้งแรกเธอร้องไม่จบ ตื่นเวทีแล้วร้องไห้เสียก่อน ตามปกติต้องตกรอบทันทีไม่มีการให้โอกาส แต่กรรมการเห็นว่ายังเป็นเด็กเลยให้แก้ตัว

เธอร้องเพลง Edelweiss ไปร้องให้ไปด้วยหน่อยๆ คนดูทั้งโรงก็ช่วยกันร้อง ทำให้นึกถึงหนังเรื่อง The Sound Of Music ตอนที่พระเอกร้องเพลงนี้แล้วจะร้องไห้ ร้องต่อไม่ได้ นางเอกต้องเข้ามาร้องช่วย

อิอิ ผมดูแล้วก็ร้องไห้อย่างมีความสุขอีกตามฟอร์มครับ (55 คุณยายแพท ไม่ต้องแซวก็ได้นา มันร้องจริงๆอ่ะ ไม่ได้แกล้ง)

คลิปล่างคือรอบ semi final หรือ final ผมไม่แน่ใจ ร้องเพลงยากซะด้วย

จาก Phantom Of The Opera เพลง Wishing You Were Somehow Here Again

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK