ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

bullish

เกาะกระแสทองคำทะยานฟ้ากับ Mr.Bullish

โพสต์แนะนำ

"หักคอหมีล่อกระทิง"

"แผนปิดบัญชีกางเกงขาสั้น"

04a97f13.gifชอบจริงๆคร้า คุณกระทิง ต้องก๊อปใส่ไฟล์อ่านเหมือนกันกับคุณNext เลยคร้า รออ่านต่อนะคร้า

ขอบคุณคุณกระทิงคร้า 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif cd08785a.gif b048a2d2.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

"ข่าวนี้ผมจะไปเช็คเพิ่มเติมให้เพื่อนๆนักลงทุนต่อไปครับ "

ได้ความว่ายังไง รบกวนบอกเล่าเก้าสิบกันบ้างนะคร้าบบ ขอบคุณมากๆคร้าบ

อนุโมธนาสาธุด้วยครับ อิอิ

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ก็ไม่เยอะหรอกครับ แต่ผมสะสมพอร์ตรอวันนี้มานานแล้วเหมือนกัน !57 (วันประกาศคิวอั๊ว เอ้ยยย QE)

ล่าสุดแหกสามเหลี่ยมขึ้นข้างบนแล้วเน้อ !57 !57 !57

ขอแสดงความยินดี กับ คุณฺBull ด้วยค่ะ คิวอั๊ว มาถึงแล้วค่ะ

!thk !10 !031 !gd !57

สวัสดีเช้าวันศุกร์ที่สุขสุดๆของขายาวครับเฮียกัมและทุกๆคน

เมื่อเช้าทองคำทำ All time new high ไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ คือ 1393.78 (ตามทฤษฏี AB=CD ตอนแรกผมคิดว่าน่าจะได้สักราวๆ 1395 แต่มันยังไม่ถึง แสดงว่าขึ้นมาครั้งแรกขอหยั่งเชิงแนวต้านนี้ก่อน) และได้ปรับฐานลงไป confirm ยอดเก่า 1387 แล้วรับได้ตามสูตร สาเหตุคงไม่ต้องบอกว่า ผลของการประกาศใช้ QE2 นั่นออกฤทธิ์ตามที่มันควรจะเป็นแล้ว พวกขาสั้นของอเมริกาเมื่อวานใช้เวลากลับบ้านไปเอาขาก่ายหน้าผากคิดหนึ่งคืน !_09 และคืนเมื่อวานนี้พวกเค้ากลับมาพร้อมกับบอกว่า "อากาศเริ่มเย็นแล้ว เปลี่ยนขายาวแล้วไปปีนเขากันดีกว่า" !53

เอาเป็นว่าเรากลับเข้าสู่วงโคจรกระทิงอีกรอบนะครับ จบการปรับฐานคลื่นที่4 ของขาขึ้นคราวนี้ซึ่งเบื้องต้นเป้าหมายใหญ่ผมยังคง 1440 เป็นอย่างน้อยต่อไป แจ้งอีกข่าวนึงที่เมื่อวานได้เกริ่นๆไว้คือเรื่อง "เฟดหมกเม็ดปริมาณQE2ที่แท้จริงครับ" จากเดิมประกาศว่าจะอัด $600 billion แต่เฟดสาขานิวยอร์คได้ตีพิมพ์วรสารว่า พวกเขาจะอัดจริงๆถึง $900 billion ซึ่งมากกว่าเดิมเยอะเลย เป้าหมายเดิมจาก 1440 จะต้องขยับซะแล้วเดี๋ยวขอวิเคราะห์อีกทีครับ จะทำเอาราคาทองคำทะยานหายไปในท้องฟ้าได้ ภาพกราฟทองคำแบบปี 2005 และ 2009 จะกลับมาอีกครั้งแน่นอน !Announce

อ้างอิง

http://www.economicpopulist.org/content/qe2-has-arrived-fed-buy-900-billion-us-treasuries

:excl:

การดำเนินนโยบาย "คิวอั๊ว" ทำให้เิกิดสิ่งต่างๆเหล่านี้ตามมา

#1 ค่าเงินดอลล่าร์ลดลงมหาศาล เพราะเป็นการพิมพ์แบงค์จากอากาศ

#2 เกิดเงินเฟ้อขั้นรุนแรง ข้าวของในอเมริการาคาแพงขึ้น รวมถึงราคาทองคำเมื่อเทียบกับดอลล่าร์ จะราคาแพงมหาศาล

#3 เงินเฟ้อที่เกิดขึ้นจากข้อสอง จะแก้ไม่ได้ง่ายๆนะครับ เผาแบงค์ทิ้งแล้วจบๆกันไป ทำเช่นนั้น ดอลล่าร์ก็มีความใกล้เคียงแบงค์กงเต็กเข้าไปอีก

#4 เงินเฟ้อเปรียบเหมือนกับ Tax ที่มองไม่เห็นของคนอเมริกันทุกคน

#5 ทำให้เกิดฟองสบู่อสังหาริมทรัพย์ลูกใหญ่กว่าเดิม

#6 ห้าข้อข้างบนจะนำไปสู่ "QE3"

#7 จะก่อให้เกิดสงครามค่าเงิน เพราะทุกชาติต้องการลดค่าเงินตัวเองเพื่อให้ส่งออกได้ การประชุม G20 เรื่องต่อต้านการลดค่าเงินของทุกสกุลที่ผ่านมาเร็วๆนี้ เป็นโมฆะทันที

#8 จากเจ็ดข้อข้างบนจะสั่นคลอน ดอลล่าร์ในฐานะเงินสกุลหลัก และ เงินสำรองของโลก

#9 รัฐบาลอเมริกาจะต้องกู้เงินมาแก้วิกฤติแพงขึ้นๆๆๆๆๆ

สงครามค่าเงินในข้อเจ็ด ได้เกิดขึ้นแล้วครับสดๆ โดย ชาติเอเชีย-ละตินเตรียมตอบโต้ผลกระทบต่อค่าเงินที่จะเกิดขึ้นแล้ว ระบุจะออกมาตรการใหม่ๆ เพื่อสกัดเงินดอลลาร์มหาศาลที่จะหลบหนีมายังประเทศของพวกตน แต่ผมพูดจากใจจริงได้เลยว่า "ยากครับ" อเมริกายังจะพิมพ์อีกเยอะกว่านี้แน่นอน

อ้างอิงจาก

http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9530000156048

จบข่าวสำคัญมาดูทางเทคนิคกันบ้าง

1. MA ทุกช่วงเวลา ทั้งสั้น กลาง ยาว ตอนนี้หักหัวขึ้นกันหมดแล้วครับ โดยราคาได้ผ่านแนวต้านสำคัญทุกจุด ทำ All time new high ไปสดๆเมื่อคืน

2. ราคาพุ่งไปชนขอบโบลิงเจอร์บนรายวันจังๆ และยังเกาะๆอยู่ที่ระดับนั้นเหมือนจิ้งจกเกาะเพดาน

3. CCI Stoch รายสี่ชั่วโมงบอกว่า เครื่องร้อนจัดเพราะซื้อกันมากเกินไป ต้องผ่อนๆคันเร่งกันบ้างนะจ๊ะ

4. ขณะที่ Stoch RSI ของรายวันเองบอกว่าแค่นี้ "จิ๊บๆ" ยังไม่ต้องแวะปั้มเติมน้ำมัน

5. MACD รายวันแท่งเทียนทะลุเส้นสัญญาณขึ้นมาแล้ว

:lol: สิ่งเหล่านี้บ่งบอกว่ากระทิง "ออกวิ่งแล้วครับ" หลังจากพักเอาแรงมาได้ช่วงนี้ แนวต้าน 1395 1405 1422 รับ 1387 1381 1375

:lol: ยูโร ไม่ต้องกังวล ถือต่อไปเลย พุ่งไม่น้อยหน้าทองคำสักนิด ไปถึง 1.4219แล้ววววว ณ ตอนนี้ แนวต้านอยู่ 1.4241 ก่อน

<_< ดอลล่าร์ หลุดแนวรับ Neckline ที่76 ของยาสระผมขวดใหญ่ไปแล้วครับ อยู่ที่75.88 แนวรับ 75.6 ป้ายใหญ่ถัดไป 75.10

กราฟทอง

กราฟดอลล่าร์

กราฟ EUR/USD

กองทุนเมื่อวาน ไม่ได้ทำอะไรครับ บาทแข็งกระจาย 29.68 แต่เชื่อเถอะครับ ทองแข็งกว่าบาทแน่นอน มันเป็นอย่างงั้นมาตลอด สมาคมอาทิตย์นี้ผมงดการวิเคราะห์นะครับ เพราะว่าผมปฏิบัติภาระกิจอยู่ต่างประเทศ อาจมีบางวันไม่ได้เข้ามาวิเคราะห์ก็ได้ (ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย)

ประกาศสำคัญวันนี้

20.30 คนตกงาน คาดเท่าเดิมที่ 9.6%

20.30 จ้างงานภาคอุตสาหกรรม เพิ่มลดลงเหลือแค่ 75000 คน จากเดิมเพิ่ม 64000คน

20.30 จ้างงานนอกภาคการเกษตร 60000 จาก 95000

มุมมองส่วนตัว เนื่องจากซื้อมากเกินไป อาจมีลงมาทดสอบแนวรับ หรือ sideway ได้ กรอบ 1381-1395 :lol:

R1/R2/R3 1404.61/1422.58/1451.31

S1/S2/S3 1357.91/1329.18/1311.21

Pivot 1375.88

ถูกแก้ไข โดย bullish

+1 ค่ะ สุดยอดค่ะคุณกระทิง วิเคราะห์เข้าใจง่ายจัง ขอติดตามตลอดค่ะ ขอบคุณค่ะ !thk !thk !thk

ขอบคุณมากค่ะ

เข้ามาได้รับความรู้เกี่ยวกับอินดิเคเตอร์ที่ยังสงสัย เพิ่งหัดดูค่ะ เพราะมดแดงก็ดูอินดี้พื้นๆ เหล่านี้ค่ะ

กราฟในบางเฟรมอ่านก็น่าสงสัย แต่ตอนนี้คิดว่าพอเข้าใจบ้างแล้วหลังจากที่ได้อ่าน ขอบคุณมากๆๆ