ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

bullish

เกาะกระแสทองคำทะยานฟ้ากับ Mr.Bullish

โพสต์แนะนำ

สิ้นปีนี้ยังจะทยานฟ้ามั๊ยอ่าคับ ผมถือซะมือสั่นหมดแล้ว หวังว่าจะทยานฟ้าอีกซักที

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตกลงราคาทองคำลงมาพักฐานแล้วทยานฟ้า หรือว่า กลับลงไปมุดดินอะคับ จะลงโดดลงจากดอยดีมั๊ยอะคับ แต่ก็คงเจ็บน่าดู

เวลาแก้ตัวยังมีอีกตั้งเยอะ ลังเลมากเลยอะคับ 1440 ในปีนี้ยังมีทางอยู่มั๊ยอะคับ

จากพื้นฐานอันแข็งแกร่งของทองคำ ปัญหาหมกเม็ดเน่าในของอเมริกา และ นโยบายพิมพ์เงินของเฟด ทำให้ผมเชื่อว่าจะทำการปรับฐานสักพักแล้วจะทะยานต่อครับ ส่วนการปรับฐาน ผมเชื่อว่าจะใช้เวลาสั้นลง การแกว่งตัวของราคาจะแรงขึ้นเรื่อยๆ การก้าวผิดนิดเดียวอาจนำมาซึ่งความเสียหายมหาศาลได้ ส่วนตัวผมเชื่อว่าทองคำจะเล่น shortยากขึ้นเรื่อยๆ ขึ้นไปแล้วจะลงมาไม่ถึงจุดเก่า หากต้องการจะเล่น short ควรถือให้สั้น เปิดให้สูงเข้าไว้ พอร์ตส่วนใหญ่ไม่ควรจะมี short 100%อีกด้วยครับ ไว้ตีหัวเข้าบ้านได้ แต่ถ้าผิดทางต้องรีบstoplossครับ

ส่วนใครชอบ Long สบายหน่อย ราคาสูงๆิจะมีกระเช้าไปรับถึงดอยเสมอ หากต้องการเก็บแท่งยาวๆแบบเป็นปี ผมเชื่อว่าทำได้แน่ครับ ไม่ว่าราคาใดๆในขณะนี้ก็ตาม อีกปีให้หลังราคาทองจะขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อเชียวล่ะ หากติดดอยแท่งอยู่ แล้วเป็นเงินเย็น ก็เก็บต่อไปได้ครับหรือจะเลือกวิธีการลงทุนแบบ อ.ซีซาร์ ก็ได้ การจัดพอร์ตแบบนั้นผมก็ทำบ่อยๆ คือปล่อยออกแล้วซื้อกลับเข้ามาครับ ลองไปศึกษาดูจากกระทู้ อ.ซี ดูนะครับ

หากถามว่ากลับไป 1440 ในปีนี้ได้ไหมคงตอบยากครับ ขึ้นกับขาใหญ่ว่าจะทุบได้นานแค่ไหน ส่วนตัวเชื่อว่าไม่ได้นาน แล้วไตรมาสแรกปีหน้าผมเชื่อว่าราคาจะไปสูงกว่า 1440 ครับ เป้าต่อไปผมคือ 1650 ครับ แหะๆ

โชคดีในการลงทุนครับทุกคน

ถูกแก้ไข โดย bullish

จากพื้นฐานอันแข็งแกร่งของทองคำ ปัญหาหมกเม็ดเน่าในของอเมริกา และ นโยบายพิมพ์เงินของเฟด ทำให้ผมเชื่อว่าจะทำการปรับฐานสักพักแล้วจะทะยานต่อครับ ส่วนการปรับฐาน ผมเชื่อว่าจะใช้เวลาสั้นลง การแกว่งตัวของราคาจะแรงขึ้นเรื่อยๆ การก้าวผิดนิดเดียวอาจนำมาซึ่งความเสียหายมหาศาลได้ ส่วนตัวผมเชื่อว่าทองคำจะเล่น shortยากขึ้นเรื่อยๆ ขึ้นไปแล้วจะลงมาไม่ถึงจุดเก่า หากต้องการจะเล่น short ควรถือให้สั้น เปิดให้สูงเข้าไว้ พอร์ตส่วนใหญ่ไม่ควรจะมี short 100%อีกด้วยครับ ไว้ตีหัวเข้าบ้านได้ แต่ถ้าผิดทางต้องรีบstoplossครับ

ส่วนใครชอบ Long สบายหน่อย ราคาสูงๆิจะมีกระเช้าไปรับถึงดอยเสมอ หากต้องการเก็บแท่งยาวๆแบบเป็นปี ผมเชื่อว่าทำได้แน่ครับ ไม่ว่าราคาใดๆในขณะนี้ก็ตาม อีกปีให้หลังราคาทองจะขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อเชียวล่ะ หากติดดอยแท่งอยู่ แล้วเป็นเงินเย็น ก็เก็บต่อไปได้ครับหรือจะเลือกวิธีการลงทุนแบบ อ.ซีซาร์ ก็ได้ การจัดพอร์ตแบบนั้นผมก็ทำบ่อยๆ คือปล่อยออกแล้วซื้อกลับเข้ามาครับ ลองไปศึกษาดูจากกระทู้ อ.ซี ดูนะครับ

หากถามว่ากลับไป 1440 ในปีนี้ได้ไหมคงตอบยากครับ ขึ้นกับขาใหญ่ว่าจะทุบได้นานแค่ไหน ส่วนตัวเชื่อว่าไม่ได้นาน แล้วไตรมาสแรกปีหน้าผมเชื่อว่าราคาจะไปสูงกว่า 1440 ครับ เป้าต่อไปผมคือ 1650 ครับ แหะๆ

โชคดีในการลงทุนครับทุกคน

ขอบคุณมากครับ

"แต่ผมคิดว่าอาจมีการกดดันให้หลุดๆไปก่อนจะดีดตัวขึ้น ทำให้คนเล่นสั้นทิ้งของก่อนดีดกลับขึ้นไปเทสจุดนัดพบ ระหว่าง เทรนลงสีน้ำตาลกับ เส้นประม่วงและขาวทึบ บริเวณ 1371 แต่จะหลุดไปเทส 1381ได้หรือไม่นั้น ต้องดูอีกที ขึ้นอยู่กับข่าวปัจจัยพื้นฐานด้วย"

มันมาแล้วนะครับทุกท่าน 1350 หลุดเส้นเหลือง อาจมาถึง 1342 ใครเล่นกลางคืน 1342 เก็บได้น่าลองเก็บดู รอเล่นสั้นดีด 1371

งั้นยอมติดดอยถึงต้นปีหน้าเลยละกัน..

)ล.ทำไม QE2ตอนนี้มันแป๊กจังอะคับ ไม่เปรี้ยงปร้างเลย แถมยังโดน จีนกับยุโรป ดึงus แข็งโป๊กเลยอีก

สวัสดีคะ คุณ Mr.Bullish

มารอบทวิเคราะห์วันนี้คะ :wub: :wub: :wub:

มารอด้วยคนครับ

กำไรโผมมมม โบยบินไปหมดแว้วววว ทั้งหุ้นทั้งทอง

แต่ก็อยากหาจังหวะดีๆเข้าซื้อทองแท่งจังกะเก็บยาวๆ

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

สวัสดีเช้าวันพุธครับทุกๆคน

เมื่อวานลงตามที่คาดไว้ เหตุผลนึงที่ผมมองลงต่อด้วยคือ วันนี้จะมีการปิด option platinum ด้วยครับ แต่ถ้าถามว่าจะดีดคืนนี้เลยไหม ยังไม่แน่นะครับ เพราะว่าตรงกับวันปิดพอดี คืนนี้อาจมีการทุบๆดึงๆอีกแต่ไม่น่าจะลงได้มากแล้ว เพราะรายสี่ชั่วโมงและรายวันเข้าขั้น oversole เมื่อวานหลุดมาถึงแนวรับที่4 ที่ให้ไว้คือ 1331เล่นกันโหดจริงๆ เล่นกันจนสุดขอบล่างเทรนลงสีน้ำตาลเลย ตอนนี้แนวfibo ต้องปรับเปลี่ยนกันบ้างนะครับเป็นแนวสีฟ้า สัญญาณต่างๆยังคงเหมือนเดิมคือ "ต้องรอการดีดตัวระยะสั้นอีกรอบก่อนลงต่ออีกทีเพื่อจบชุดคลื่น" ระยะสั้นเก็งกำไรได้ เป้าหมาย1371 1381 ระยะกลางรอสัญญาณเป็นบวกก่อนค่อยว่ากัน

แรงกดดันจากข่าวจีน กับ ยุโรปยังคงกดดันต่อเนื่อง ดอลมีการฟื้นตัวเนื่องจากตัวเลขดีติดกันหลายวัน นักลงทุนหอบเงินไหลออกจากทุกอย่าง ไม่เว้นแต่หุ้นบ้านเรา ไปเข้าถือดอลล่าร์กัน อีกประเด็นที่มาใหม่คือ ประเด็นการตั้งมาร์จิ้นเพิ่มของบริษัท CMG ทำให้บรรยากาศการเก็งกำไรทองหงิกเพิ่มขึ้น

เมื่อวาน PPIลดลง ยอดขายบ้านเพิ่ม สองตัวช่วยกันถีบส่งทองลงไปนอนกองกับแนวรับต่อ ขณะที่ข่าวจีนจะจำกัดราคาสินค้า จะขึ้นดอกเบี้ยเต็มตลาด ทำเอาขายาวเริ่มต้องเอาเสื้อหนาวมาใส่กัน !_cd

:excl: ในทางเทคนิค

1. sto รายสี่ชั่วโมง นอนกองกับพื้น ขณะที่รายวัน ยังคงดิ่งลงเหมือนเดิม

2. ราคาหลุดเส้นกลางโบลิงเจอร์แบนรายวันแล้ว กระิทิงแปลงร่างเป็นหมีไปแล้ว

3. MA 5 10 15 ระยะสั้น Down trend strong

MA 25 50 75 ระยะกลาง Down trend weak

4. EWO รายสี่ชั่วโมง ฮิสโตแกรมยาวขึ้นเรื่อยๆนะครับ แสดงว่าการดำดิ่งยังไม่สิ้นสุด

5. MACD รายสี่ชั่วโมง แท่งเทียนยังไม่ตัดเส้นสัญญาณขึ้นมา จะเอาชัวร์ว่าดีดตัวรอมันตัดขึ้นมาก่อน

ยูโรประชิดเทรนขึ้นเส้นสุดท้ายแล้ว ลงทุนด้วยความระมัดระวังกันด้วยนะครับ ส่วนดอลล่าร์ยังติดหนึบอยู่แถว 79.12 ช่วงนี้ข่าวหนุนดอลล่าร์เยอะเหลือเกิน ต้องรอให้เกิด "การเปลี่ยนแปลงอีกครั้ง"

กราฟทอง

กราฟดอลล่าร์

กราฟยูโร ดอล

กองทุนนิ่ง บาทอ่อนแตะ30แล้วเพราะเงินไหลออกไปเข้าถือดอลล่าร์กัน แป๊ะให้ 19050/18950 เมื่อเช้าแป๊ะเหมือนจะลุ้นดีดวันนี้เหมือนกัน

ประกาศวันนี้

20.30 CPI คาดเพิ่ม แต่ส่วนใหญ่ตัวนี้มักจะตามPPIนะครับ อย่าไปคาดหวังอะไรมันมาก

20.30 ประกาศตัวเลขสร้างบ้าน คาด +0.6ล้านยูนิต จากเดิม +0.61ล้านยูนิต

มุมมองส่วนตัว วันนี้เป็นวันปิด Option Platinum ต้องให้ความยำเกรงมันหน่อย มีความน่าจะเป็นจะลงต่อ แต่ไม่มาก แนวรับน่าสนใจ 1331 1315 1305 ขณะเดียวกันก็ลุ้นดีดเนื่องจากมีคนรอ "buy the dip" หลังจากขาใหญ่ทุบไปเรียบร้อยแล้ว

R1/R2/R3 1358.98/1379.02/1394.08

S1/S2/S3 1323.88/1308.82/1288.78

Pivot 1343.92

วันนี้มาซะสายโด่งเลย ขออภัยด้วยเน้อ !10

ให้อภัยค่ะ นานกี่ปีก็คอยได้ :lol:

em0009.gifขอบคุณมากคร้าคุณBullish em0009.gif em0009.gif cd08785a.gif b048a2d2.gif รอเข้าจุดปรับฐานใหญ่คร้า นานแค่ไหนนะคร้า b048a2d2.gif cd08785a.gif cd08785a.gif รออ่านทุกวันคร้า:P :P