ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

bullish

เกาะกระแสทองคำทะยานฟ้ากับ Mr.Bullish

โพสต์แนะนำ

คุณ bullish ครับ ถ้าสมมุติทางอเมริกา QE2 หยุดอัดเงินในเดือนที่สอง เพราะเห็นว่าอัดเงินไปในเดือนแรกแล้วไม่เห็นผล จะมีผลอะไรกับทองไหมครับ

อย่างที่คุณ nexttonothing กล่าวไว้ในกระทู้ "โอกาส(ทอง)จริงๆ" ครับคือ เฟดและรัฐบาลวอชิงตันจะทำทุกๆวิถีทางที่จะทำให้ เศรษฐกิจอเมริกาฟื้นคืนขึ้นมา

ผมขออนุญาตตัดบางส่วนจากบทความของกระทู้แฝดมานะครับ

อาวุธคู่กายของธนาคารกลางทุกประเทศ มีแค่สองอย่าง

1 พิมพ์เงินเพิ่ม

2 อัตราดอกเบี้ย

ในเมื่อปัญหาคือเงินเฟ้อ สินค้าขึ้นราคาทางแก้ก็มีแค่สองทาง

1.พิมพ์เงินเพิ่ม ยัดใส่มือคนอเมริกา เพื่อจะได้เอาไปใช้จ่ายซื้อสินค้ากันไหว

2.ปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย เพื่อดูดเงินออกจากระบบ

แต่การขึ้นอัตราดอกเบี้ยทำได้เมื่อ "เศรษฐกิจดี" ครับ แบบที่จีนจะทำ เพราะว่าหากขึ้นอัตราดอกเบี้ย จะเป็นการเพิ่มภาระให้ภาคธุรกิจในอเมริกา พวกธุรกิจต่างๆที่แย่อยู่แล้วจะพากันเจ๊งกันถ้วนทั่ว ปลดคนงาน สั่นคลอนธุรกิจที่ปริ่มน้ำอยู่ ทำให้กำลังซื้อของคนทำงานลดลง เป็นการซ้ำเติมเศรษฐกิจที่แย่อยู่แล้วให้หนักขึ้น การขึ้นอัตราดอกเบี้ยถึงเฟดอยากทำก็ทำไม่ได้ครับ ตัวเลือกจึงเหลือแค่ตัวเดียว นั่นคือ "พิมพ์เงินเพิ่ม"

จากความเป็นจริงเป็นเช่นนี้ เมื่อเฟดเห็นว่าการอัดเงินชุดแรกไม่เพียงพอ จึงหลีกเลี่ยงไม่ได้ ที่จะต้องอัดเงินเพิ่มเข้าไปจนกว่าจะฟื้น เหมือนคนอาการโคม่าหัวใจใกล้หยุดเต้น หมอก็ต้องปั้มหัวใจ และ ใส่เครื่องช่วยหายใจเข้าไปก่อน อย่างอื่นค่อยว่ากัน การผ่าตัด(ในหรือในทางเศรษฐศาสตร์เช่น การขึ้นดอกเบี้ย)ต้องระงับก่อนเพราะการผ่าตัดคนหัวใจใกล้หยุดเต้นจะยิ่งซ้ำเติมร่างกายมากขึ้น

การไม่อัดเงินเพิ่มจะให้ผลอย่างไร ผลก็เหมือนกับคุณหมอถอดเครื่องช่วยหายใจ หยุดปั้มหัวใจ แล้วเดินออกมาบอกญาติๆ(ประชาชนชาวอเมริกัน)ว่า "เสียใจด้วยนะครับ ผมทำสุดความสามารถแล้ว แต่....บลา บลา บลา"

สุดท้ายธุรกิจเมื่อพังพาบลง เศรษฐกิจหดตัว สินทรัพย์ต่างๆมูลค่าลดลงอย่างรุนแรง รัฐบาลถูกอัปเปหิ คนขายทรัพย์สินมาถือเงินสด ดอลเด้ง ทองก็อาจจะทรงตัวและลดลงในช่วงแรก แต่เมื่อคนรวยๆคิดถึงทองในฐานะสินทรัพย์ที่รักษามูลค่าไว้ได้อีก ทองมันก็จะขึ้นไปอีกเหมือนเดิมครับ ดังคำพูดที่ว่า "เศรษฐกิจแย่ทองขึ้น เศรษฐกิจฟื้นตัวทองลง เศรษฐกิจดีมากทองขึ้น" ความจริงเป็นเช่นนี้แล

ถูกแก้ไข โดย bullish

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอย้ำเตือนอีกรอบนะครับ กับความคิดของประธานเฟด เรื่องQEหรือการอัดเงิน จากกระทู้แฝดตัดมาให้ดูกันอีก

:excl: เรารับไม่ได้ กับ "เงินฝืด"

:excl: เงินเฟ้ออยู่ในระดับต่ำเกินไป คาดไว้ระดับ 2%

:excl: เรายินดีทำทุกวิถีทาง เพื่อต่อสู้กับภาวะ ศก.ถดถอย

ส่วนแนวทางตอนของจีนตอนนี้มีให้เลือกหลายทางอยู่ที่จะจัดการเงินเฟ้อ เพราะเศรษฐกิจดี ร่างกายแข็งแรง อาจจะทำการเพิ่มดอกเบี้ยก็ได้

เอาเงินออกไปลงทุนนอกบ้านก็ได้ ลงทุนสาธารณูปโภค(เช่นรถไฟความเร็วสูงมาบ้านเรา)ก็ได้ ปล่อยกู้ช่วยเหลือประเทศอื่นก็ได้ หรือว่า จะแข็งค่าเงินก็ได้ มีทางเลือกมากมายครับ

:excl: ถ้าแข็งค่าเงินหยวน ทองขึ้น เพราะดอลร่วงอีกแน่นอน

:excl: ถ้าขึ้นดอกทองลง เพราะกระทบสินทรัพย์เสี่ยง

:excl: ถ้าไปลงทุนนอกบ้านต้องดูกันต่อไปว่าลงที่ไหน

...

...

เรื่องทอง และ เศรษฐกิจ ยังมีอะไรให้ศึกษาอีกเยอะ ทุกวันนี้ผมก็ยังศึกษาอยู่

โชคดีในการลงทุนครับทุกคน

เห็นภาพชัดเจนมาก ขอบคุณมากๆๆครับ

แต้มที่11เป็นของเค้าเองค่ะคุณbullish

แต้มที่11เป็นของเค้าเองค่ะคุณbullish

วะ..ว้าว คุณ as_cr มาแล้ว ขอบคุณคร๊าบบ :lol: :lol: :lol:

เก็บคะแนนมาโหวตให้คุณกระทิงหมดเลยครับ เยี่ยมมากๆๆ

ปล.แอบงงอะคับที่ว่า ถ้าแข็งค่าเงินหยวน ทองขึ้น เพราะดอลร่วงอีกแน่นอน

ตะกี้ไปอ่านกระทู้คุณเน๊กซ์ว่า

คำตอบก็คือ = มันทำให้"ค่าเงินหยวน"แข็งค่าขึ้นครับ เป็นผลทำให้ ดอลล่าห์อินเด็กซ์(USDX)ปรับตัวเพิ่มขึ้น

เพราะจีนนั้นมีนโยบาย "Currency Peg" หรือ นโยบาย "ตรึงอัตราแลกเปลี่ยนคงที่" ไว้กับอเมริกาครับ

แน่นอนว่า เมื่อหยวนแข็งขึ้น ดอลล่าห์ก็แข็งขึ้นตาม ทำให้ทองคำที่กำหนดราคาซื้อขายด้วยสกุลเงินดอลล่าห์นั้นอ่อนตัวลง

อย่างฮวบฮาบ...

:wacko: :wacko: :wacko:

เก็บคะแนนมาโหวตให้คุณกระทิงหมดเลยครับ เยี่ยมมากๆๆ

ปล.แอบงงอะคับที่ว่า ถ้าแข็งค่าเงินหยวน ทองขึ้น เพราะดอลร่วงอีกแน่นอน

ตะกี้ไปอ่านกระทู้คุณเน๊กซ์ว่า

คำตอบก็คือ = มันทำให้"ค่าเงินหยวน"แข็งค่าขึ้นครับ เป็นผลทำให้ ดอลล่าห์อินเด็กซ์(USDX)ปรับตัวเพิ่มขึ้น

เพราะจีนนั้นมีนโยบาย "Currency Peg" หรือ นโยบาย "ตรึงอัตราแลกเปลี่ยนคงที่" ไว้กับอเมริกาครับ

แน่นอนว่า เมื่อหยวนแข็งขึ้น ดอลล่าห์ก็แข็งขึ้นตาม ทำให้ทองคำที่กำหนดราคาซื้อขายด้วยสกุลเงินดอลล่าห์นั้นอ่อนตัวลง

อย่างฮวบฮาบ...

:wacko: :wacko: :wacko:

พื้นฐานตรงนี้คุณเน็กซ์อธิบายค่อนข้างจะล้ำมากครับ อธิบายยากหน่อย

ต้องปรับความคิดนิดนึงก่อน ด้วย factที่ว่า

1. ตอนนี้เวลาจะดูว่าเงินอะไรแข็งเงินอะไรอ่อน โดยปกติจะเอาเงินสกุลนั้นไปเทียบกับดอลล่าร์ดูครับ

2. เงินหยวนผูกติดอยู่กับดอลล่าร์ ไม่ได้ผูกติดอยู่กับเงินสกุลอื่น เช่น ยูโร เยน

3. นโยบายแข็งค่าเงินหยวน กับ นโยบายปรับอัตราดอกเบี้ยของจีน เป็นอิสระต่อกัน ทั้งไปและกลับ

:excl: นโยบายแข็งค่าเงินหยวน หมายความว่า ดอลล่าร์จะอ่อนค่าลงแล้วนะเมื่อเทียบกับหยวน ผลคือคนจะทิ้งดอลล่าร์ไปถือครองหยวนแทน ทำให้เงินดอลล่าร์อยู่ในระบบมากขึ้นและมูลค่าดอลล่าร์ลดลง เมื่อมูลค่าของดอลล่าร์ลดลง เราจึงรู้สึกว่า ทองคำแพงขึ้นเมื่อใช้เงินดอลล่าร์ซื้อ (ปกติพวกเราดูกราฟทองในหน่วย ดอลล่าร์/oz อยู่)

:excl: นโยบายปรับดอกเบี้ยจีน ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรกับอัตราแลกเปลี่ยนเงินหยวนกับเงินดอลครับ อัตราแลกเปลี่ยนระหว่างสองสกุลนี้ยังคงเท่าเดิม เพราะหยวนเกาะติดกับดอลล่าร์ แต่การที่หยวนได้ดูดซับเงินส่วนเกินกลับออกจากระบบ ทำให้เงินหยวนในระบบลดลง เฟ้อน้อยลง เหมือนเอาน้ำเกลือไปตากแดด ทำให้น้ำเกลือเค็มขึ้น(อำนาจการซื้อเพิ่มขึ้น) ดอลล่าร์ในเมื่อผูกขาติดกับหยวน คนจะแห่กันทิ้งเงินสกุลอื่นๆ มาถือหยวนไม่ก็ดอลล่าร์แทน เงินสองสกุลนี้จึงแข็งค่าขึ้นตามเมื่อเทียบกับเงินสกุลอื่น เมื่อคนอยากได้เงินสองสกุลนี้เพิ่มขึ้น ค่าเงินก็จะดูแข็ง พอค่าเงินแข็ง ราคาทองคำเมื่อเทียบกับเงินสองสกุลนี้ก็จะลดลงด้วยเช่นกัน เราจึงจะเห็นว่าทองคำราคาลดลงไป ในกราฟทอง หน่วย ดอลล่าร์/oz (มีผลเช่นเดียวกับเฟดประกาศเพิ่มอัตราดอกเบี้ย)

ทีนี้พอมองออกหรือยังครับว่า ทำไมหากจีนปรับดอกเบี้ยเพิ่ม ราคาทองคำจะลดลงเมื่อมองในหน่วย ดอลล่าร์/oz

ลึกซึ้งๆจิงๆด้วย เล่นหัวผมหมุนไปร้อยตลบ ต้องไปจูนก่อน :wacko:

แต่ก็พอมองภาพออกบ้างละคับ ขอบคุณมากครับคุณกระทิง(และก็คุณเน๊กซ์ด้วย อิอิ)

สวัสดีครับทุกคน

วันนี้ช่วงเช้าติดงานครับ เลยเข้ามาแปะกราฟนิดนึง ช่วงบ่ายค่อยว่ากันใหม่

เมื่อวานแหกเทรนขาลง และ confirm เส้นบนเทรนขาลงเรียบร้อยพุ่งต่อ เข้าเทรนขึ้นสีเหลือง ต้องพยายามลุ้นให้มันไม่หลุดกลับออกมาอีกครั้ง

กราฟทอง

มุมมองส่วนตัว ฝ่าทีละด่านทำคลื่นBต่อ เป้าหมาย 1371 ครับ

ขอบคุณค่ะ รอติดตามตอนต่อไป :wub: :wub: :lol:

ถูกแก้ไข โดย เด็กดื้อ

ท่านกาทิง อย่าลืมกราฟยูโรด้วยนะคะ 5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif