ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

bullish

เกาะกระแสทองคำทะยานฟ้ากับ Mr.Bullish

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากค่ะ !thk สำหรับข้อมูลด้านอินดิเคเตอร์ที่ละเอียด ที่ไม่ค่อยมีท่านใดเอ่ยถึงมากนัก จะได้จำๆไปหัดอ่านบ้างค่ะ !32 !gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วิเคราะห์ได้รายละเอียดจริงๆ ครับ

สวัสดีเช้าวันพฤหัสครับเฮียกัมและทุกท่าน

เช้าวันนี้ชิวๆ มีเวลามานั่งเปิดคอมฯจิบกาแฟดูกราฟ กวาดๆตาดูพบว่าลักษณะโดยรวมถือว่าดีกว่าช่วงก่อนหน้า อย่างน้อย 1331 ก็เป็นแนวรับที่แข็งพอจะรับมือกับหมีได้และมีการกระดอนขึ้นมาเทสแนวต้านหลายครั้ง เมื่อวานเด้งไปเด้งมาระหว่าง 1331 และ 1342 แนวต้านเก่า โดยอเมริกาไม่ได้ทุบเหมือนเคยในวันปิด Option platinum (เพราะชิงทุบไปก่อนเยอะมากในช่วงก่อนหน้านี้ไม่กี่วัน)

ข่าวเมื่อวานประกาศตัวเลขฝั่งอเมริกา CPI เพิ่มนิดหน่อยและต่ำกว่าครั้งก่อน ขณะที่ยอดสร้างบ้านลดลงกว่าคาด ต่ำสุดในรอบปีครึ่ง ทำเอาดอลล่าร์หลุด79.12 และหลุดเทรนขาขึ้นสีฟ้าไป เบรคความร้อนแรงของดอลล่าร์ลงไปได้บ้าง ส่วนยูโรกระเด้งเส้นเทรนขึ้นสุดท้ายไปได้นิดหน่อย สถานะเฝ้าระวัง ส่วนตัวผมมองว่าดอลล่าร์ไม่น่าพุ่งเกิน 80.07ไปได้ง่ายๆ และน่าจะร่วงต่อ อดทนรอกันไปก่อนนะครับ

ที่คุณ naka33 ถามว่าทำไม QE2 ตอนนี้มันแป๊กจัง ไม่เปรี้ยงปร้างเลย แถมยังโดน จีนกับยุโรป ดึงus แข็งโป๊ก อันนี้ขอตอบในฐานะนักลงทุนคนนึงว่า นักลงทุนจำนวนมาก มีอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้องในการตัดสินใจและอ่อนไหวต่อโน่นๆนี่มากครับ ประกอบกับเจอขาใหญ่ทุบก็ตกใจ ทำให้ปล่อยของออกมาตามๆกันได้ แต่ ลำพังแค่ข่าวจีนขึ้นดอกซึ่งขึ้นเป็นสลึง ก็ไม่ได้ทำให้เงินเฟ้อลดลงอวบฮาบหรอกครับ เทียบกับเมื่อคราว ปธ.จิมมี่ คาร์เตอร์ ขึ้นดอกรวดเีดียว20% เกินตัวเลขเงินเฟ้อไปอีก อันนั้นน่ากลัวมากครับ ทุบทุกสิ่งทุกอย่่างลงเหวไปหมดเลยในคราวเดียว ส่วนข่าวยูโรต้องทำใจว่ามันจะออกมาเป็นพักๆแหละครับเพราะวิกฤติยุโรปเองก็มี แต่ไม่หนักหนาเท่าอเมริกาแค่นั้น อย่างที่เคยบอกไว้ทองนั้นถ้าดูมุมกว้างเป็น 5ปี 10ปี มันเป็นขาขึ้นนะครับ และ หัวหักขึ้นเป็นพาราโบล่าหงาย แต่ว่า ระหว่างทางมันไม่ได้ขึ้นตลอด มีขึ้นบ้าง ปรับฐานบ้าง หากเล่นระยะยาว ก็ถือต่อไปไม่ต้องสนใจมัน ถ้าเล่นระยะกลาง ระยะสั้น จะสามารถนำการขึ้นและปรับฐานมาทำรอบได้ครับ

QE2 เป็นพื้นฐานที่แรงมาก และ แก้ไม่ได้ง่ายๆ เหมือนการปรับตัวเลขดอกเบี้ย การอัดเงิน 9 แสนล้านดอลอย่างที่ได้ข่าวมา นั้นจริงๆไม่น้อยนะครับ เพราะหนี้รัฐบาลอเมริกา ก็ 13.7 ล้านดอลเข้าไปแล้ว ภาระของรัฐบาลอเมริกาที่เพิ่มขึ้นเทียบออกมาคือเพิ่มอีก 6.5% (อาจมากกว่านั้นด้วยซ้ำ) จีนขึ้นดอกเบี้ย 0.25% มันน้อยกว่าอัตราเงินเฟ้อตอนนี้ตั้งเยอะ (ตอนนี้ตัวเลขเงินเฟ้อจริงๆของจีนอยู่ที่16.4%) ถ้าวิเคราะห์ดูให้ดีๆ จะพบว่าผลของ QE2 ที่ออกมาแล้ว 7900 ล้านดอล ตอนนี้มันอาจน้อย แต่ มันจะมาเรื่อยๆ มานานๆ และ ไม่หยุดแค่ 9 แสนล้านดอลแน่นอน เชื่อผมเถอะ

ดังนั้นท่านที่ติดดอยอะไรก็แล้วแต่ หากรับไม่ได้ หน้าตักน้อยใช้วิธีแบบ อ.ซีซ่าร์เลยครับ จะช่วยท่านได้ ใครหน้าตักเยอะถือต่อไป อย่าตกใจกับการเล่นข่าวและการทุบของขาใหญ่ ให้มองพื้นฐานอย่างละเอียดแทนครับ

วันนี้โม้เยอะ เข้าเรื่องเทคนิคแล้วกัน :excl:

1. ด่านด้านบนมีดังนี้ 1350 1356 1362 1369 1371 สีแดงเป็นด่านที่แข็งกว่าสีดำ

2. Sto รายสี่ชั่วโมงมีการดีดตัวขึ้นมาแล้วนะครับ โดย(5,3,3)นำหน้าไปก่อน รายวันกำลังจะเกิดการตัดกันของเส้น%K %D

3. MACD รายสี่ชั่วโมงแท่งเทียนตัดเส้นสัญญาณขึ้นมาแล้ว วันนี้ถ้าอยากเล่นสั้นน่าเข้า

4. MA 5 ตัด MA 10 ขึ้นมาแล้วนะครับ แสดงว่าเริ่มมีการกลับตัวขึ้น

5. รายสี่ชั่วโมง EWO ฮิสโตแกรมหดสั้นลง ขณะที่ William's Percent Range ก็หักขึ้นขึ้นด้วย แสดงว่าการลงของราคานั้นน่าจะสิ้นสุดลง

กราฟทอง

กราฟดอล

กราฟEur/Dol

กองทุนพักร้อนนะคร๊าบ บาทแข็งขึ้นนิ๊ดดเดียว 29.99 แป๊ะให้ราคา 19200/19100 ตั้งราคากลางๆยังไม่หนักด้านใดด้านหนึ่งครับ

ประกาศวันนี้

20.30 ขอรับสวัสดิการว่างงาน คาด 440,000 จากเดิม 435,000

22.00 ดัชนีชี้นำเศรษฐกิจ คาดเพิ่ม 0.5% จากเดิม 0.3%

23.00 ดัชนีแนวโน้มธุรกิจ คาด 5 จากเดิม 1

มุมมองส่วนตัว สั้นๆเลย วันนี้ดีดตัวลุ้นฝ่าแนวต้านแต่ละด่านทำคลื่นB

R1/R2/R3 1346.51/1352.18/1360.21

S1/S2/S3 1332.81/1324.78/1319.11

Pivot 1338.48

ถูกแก้ไข โดย bullish

ขอบคุณค่ะ โคต้าหมดบ่ายๆจะบวกให้ค่ะแป๊ะไว้ก่อน

ขอบคุณค่ะ โคต้าหมดบ่ายๆจะบวกให้ค่ะแป๊ะไว้ก่อน

เป็นไรคร๊าบ บวกน้อย แต่บวกนานๆ คนเยอะๆกระทู้นี้ไม่เหงาผมก็ดีใจแล้วล่ะครับ อิอิ :lol: