ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

bullish

เกาะกระแสทองคำทะยานฟ้ากับ Mr.Bullish

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ .. ขอบคุณสำหรับคำตอบเพิ่มเติมเมื่อวานค่ะ

วันนี้ที่อ่านก็งงนิหน่อย แต่อยากคอนเฟริมค่ะ การที่ทอง breakout เทรนลง คือสัญญานซื้อใช่ใหมคะ คือเมื่อวานไปอ่านบางกระทู้แล้วงง ว่า..ทองเลือกเดินออกเส้นทางเพราะ

เจอแนวต้านที่แข็งให้ระวัง เลยต้องขึ้นไปก่อน เดียวก็ลงใหม่อย่างแรงๆ ประมาณนี้หรือคะ ถ้าเช่นนั้นก็ไม่ใช่สัญญานซื้อ :o

แต่พออ่านที่นี ก็เอ๊ะหมายความอย่างไร ความหมายเดียวกันหรือ :o

" เมื่อวานแหกเทรนขาลง และ confirm เส้นบนเทรนขาลงเรียบร้อยพุ่งต่อ เข้าเทรนขึ้นสีเหลือง ต้องพยายามลุ้นให้มันไม่หลุดกลับออกมาอีกครั้ง"

อ่านทีแรก นึกว่าความเห็นเหมือนที่ได้บอกไปแล้ว แต่พออ่านดีๆ... จึงเข้าใจว่าถ้ามันเข้าเทรนเหลืองดี ไม่ให้หลุดจากตรงนี้ใช่ใหมคะ :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

+1ค่ะ คุณBullish ขอบคุณค่ะ อย่าลืมเข้ามาช่วงบ่ายอีกนะคะ !thk !thk !thk

เกี่ยวก้อยสัญญากับสมาชิกแล้วนะคร้าบบบคุณกระทิง รอตอนบ่ายครับ

สวัสดีเช้าวันเสาร์ครับทุกๆคน

เมื่อวานตอนเช้านึกว่าจะจัดการธุระเสร็จ กลายเป็นกว่าไม่เสร็จลากต่อจนค่ำเลย กลับเข้ามาดูกระทู้ ตายล่ะหว่าแฟนคลับเข้ามารอเพียบแล้ว !17

กลับมาดูกราฟกันดีกว่า ที่ผมเป็นห่วงก็คือ ราคานั้นหลุดเทรนลงสีน้ำตาลก็จริงแต่ยังไม่กลับเข้าในเทรนขึ้นสีเหลืองอย่างเต็มตัว เสียวมันหลุดเทรนขึ้นเหลืองร่วงหลุดกลับออกมาอีก เมื่อวานเช้ารีบอธิบายไปหน่อยอาจจะเขียนไม่เคลียร์เท่าไร่ คุณมดแดงลองดูกราฟเมื่อวานประกอบนะครับ จะมีเทรนอยู่สองสีอย่างที่บอก

สถานะการณ์ตอนนี้ราคากลับเข้าเทรนเหลืองไม่ได้ถอยรูดกลับลงมาถึงแนวรับ 1342 เทรนสีน้ำตาลหายไปแล้ว มีเทรนฟ้าเล็กๆเกิดขึ้นมาแทน ภาพโดยรวมถึงจะเป็นเทรนขึ้นแต่การขึ้นไม่ค่อยแข็งแกร่งนัก ราคาระหว่าง 1365-1376 อาจจะเป็นจุดจบของคลื่นB ก็ได้ แนวสุดท้ายที่เป็นไปได้คือ 1387 แต่น่าจะยากมากครับ เพราะต้องผ่าน เส้นทึบขาวและประม่วงอีก(ซึ่งเส้นสองเส้นนี้เป็นเทรนใหญ่ที่ลากยาวข้ามปี แข็งแน่นอน)

ไอร์แลนด์ได้ตกลงรับเงินช่วยเหลือจากอียูและไอเอมเอฟแล้ว ทำให้ความกังวลเรื่องยุโรปคลายลง และจำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานเพิ่มขึ้นในวันพฤหัส ทำให้ยูโรดีดตัวพร้อมกับทอง ขณะที่ดอลล่าร์ร่วงลง แต่ความกังวลเรื่องการจัดการปัญหาเงินเฟ้อของจีนยังคงมีอยู่ ทำให้การดีดตัวยังไม่แข็งแกร่งพอที่จะกลับเข้าเทรนขึ้นสีเหลืองได้

เมื่อวานไม่มีประกาศข่าวสำคัญจากทางอเมริกา แต่ มีข่าวการเพิ่มเงินทุนสำรองของธนาคารกลางจีน 0.5% แทน แสดงให้เห็นว่าจีนพยายามจะควบคุมเงินเฟ้อจริงๆ แต่มาตราการนี้ถือว่าไม่เข้มงวดมากนัก ทองจึงร่วงลงมาถึงแนว 1342 แล้วเด้งกลับขึ้นไปได้ (อย่างไรก็ตามอย่าลืมนะครับ สัปดาห์หน้า วันที่23 ปิดสัญญา Gold Option มีแนวโน้มว่าทองจะุถูกทุบในคืนวันจันทร์และอังคารได้)

:excl: ในทางเทคนิค

1. sto รายสี่ชั่วโมงได้แสดงถึงอาการอ่อนแรงเมื่อวิ่งขึ้นไปกระทบแนวต้าน 1365 มีการแกว่งตัวเกิดขึ้น ขณะที่RSI ลงมาต่ำกว่า50 อีกครั้งหลังจากปิดตลาด แสดงถึงเทรนขึ้นไม่ค่อยมีความแข็งแกร่งเท่าไร่นัก ขณะที่ sto รายวัน %K ตัด %D ขึ้นมาแล้ว

2. MACD รายสี่ชั่วโมงอยู่ในสถานะเฝ้าระวัง เพราะว่าแท่งเทียนเริ่มมีอัตราเร่งในการขึ้นลดลง ขณะที่ MACD รายวัน ยังคงแสดงสถานะ Divergence อยู่แสดงว่า การปรับฐานรายวันยังไม่สิ้นสุด

3. MA 5 ตัด MA 10 อีกครั้ง ขณะที่ MA ระยะกลางระยะสั้นทั้งหมดมากระจุกรวมตัวกันเป็นกำ แสดงว่า ทิศทางยังไม่ชัดเจน พร้อมจะออกได้ทั้งขึ้นและลง

4. ราคาอยู่เหนือเส้นกลางโบลิงค์เจอร์แบนรายสี่ชั่วโมงก็จริง แต่เลียดๆติดอยู่กับเส้นกลางพร้อมลงได้ทุกเมื่อ เมื่อมาดูในรายวันพบว่า ราคาไม่ถึงเส้นกลางโบลิงค์เจอร์แบนรายวัน (ขณะนี้อยู่ที่1369 จุดนี้แข็งแน่นอน)ยังคงแสดงสภาวะเป็นหมีอยู่

ยูโรสถานะการณ์ไม่ต่างจากทองคำมากนัก 1.3805 จะเป็นแนวต้านสำคัญของการดีดตัวครั้งนี้ ขณะที่ดอลล่าร์รูดลงมาแตะ 78.36 แนวต้านแข็งเดิมที่ผ่านมาได้ทำท่าจะกลับตัว

กราฟทอง

กราฟดอล

กราฟยูโรดอล

กองทุนซื้อกลับเข้ามาสามตัน หลังจากที่ขายทิ้งสี่ตันเมื่อวันก่อน บาทแข็งขึ้นเล็กน้อย 29.965

มุมมองส่วนตัว 1365-1376 น่าจะเป็นจุดจบของคลื่น B ได้ โดยผมยังให้ความสำคัญ 1371 อยู่ ทิศทางปัจจุบันคือ ขึ้นแต่ไม่แข็งแกร่งพร้อมลงได้ตลอดเวลาหากมีข่าวไม่ดี เช่น จีนขึ้นดอกเบี้ย(ข่าวไม่กรองได้มามีแนวโน้มจะขึ้นซะด้วย) ใครเล่นสั้นแล้วรู้สึกเสียวๆว่าจะปล่อยไม่ทัน ทยอยลดพอร์ตได้ครับ ระวังคืนวันจันทร์และวันอังคาร ขาใหญ่อาจกลับมาทุบอีกครั้ง

สวัสดีค่ะ..

ขอบคุณมากค่ะ .. สำหรับมุมมองในเช้าวันเสาร์กะมุมมองที่อธิบายละเอียดจริงๆ แต่เช้านี้เข้าไปเล่นกราฟไม่ได้ ดังที่เปิดกระทู้ถาม เพราะเมื่อวานมดแดงได้แรงจากการดูกราฟน้าโป๊ะหลายวันแล้วค่ะ ที่ขีดเส้นเทรนพาดไปมา มดแดงก็อ๋อ เขาดูกันแบบนี้หรือ เพราะส่วนใหญ่ก็เห็นขีดแต่เทรนขึ้นและลงเท่านั้นขีดขนานกัน.. เดี๋ยวมดแดงจะหาลิงค์มาให้ดูนะ เมื่อวานก็นั่งทำบ้าง....ทำให้เห็นแนวรับ แนวต้าน และเทรน (ตามความคิดเรานะ) ว่า..โอ้โอ ดีใจที่เห็น เพราะลองเอาค่าที่เห็นมาเทียบดูกับของอาจารย์หลายๆท่าน มันใกล้เคียง และมันใกล้เคียงกะ fibonacci ด้วยแหละ คุณ bullish คิดว่ามันใช้ได้ใหม ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

สำหรับข้อสงสัยวันนี้...อยากทราบว่า การขึ้นไม่แข็งแกร่งพร้อมลงนี้ เราจะดูได้จากอะไรบ้างคะ..

ไปหาลิงค์จนเหนื่อย หาไม่เจอรูปนั้นค่ะ

นึกขึ้นได้ว่าจะสือยังงัย พอดีไปค้นไฟล์ที่ทำเลียนแบบไว้ค่ะ อาจไม่ใช่แต่ทำนองนี้ค่ะ ในรูปแรก ส่วนรูปที่ 2 พอดีเมื่อกี้ลองเอาไปให้เพื่อนดูเลยปิ๊งความคิด เอามาให้คุณ bullish comment คงไม่รบกวนจนเกินไปนะคะ จนรู้สึกบางครั้งเกรงใจหลายๆท่านที่มดแดงเข้าไปถาม

ในรูปที่ 2 มันไม่ใช่รูปที่ทำใหม่จริงๆ แต่รูปนี้มัน save ไว้ก่อนแล้ว เลยสะดวกเอามาค่ะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

สวัสดี K.bullish และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

อยากทราบเหมือนกันว่า ช่วง Rebound ควรสังเกตุอย่างไร

เพราะส่วนตัวมักจะติดดอยช่วงนี้

ขอบคุณครับ

+1ค่ะ คุณBullish ขอบคุณค่ะสำหรับแนวทางสัปดาห์หน้า ตามอ่านทุกวันค่ะ !thk !thk !thk !57 !10 !30

+1 ขอบคุณครับ คุณ bullish เห็นคุณห้างทองน่ำเชียงบอกว่า "จีนประกาศขึ้นดอกเบี้ย 0.50% เกินคาดที่ 0.25%"

แล้วทำไมทองถึงไม่ลงอะครับ เห็นหลายๆท่านบอกว่าถ้าจีนขึ้นดอกทองจะลงแรง ก็เลยสับสนครับ

ถูกแก้ไข โดย zuuzaa

สวัสดีค่ะ..

ขอบคุณมากค่ะ .. สำหรับมุมมองในเช้าวันเสาร์กะมุมมองที่อธิบายละเอียดจริงๆ แต่เช้านี้เข้าไปเล่นกราฟไม่ได้ ดังที่เปิดกระทู้ถาม เพราะเมื่อวานมดแดงได้แรงจากการดูกราฟน้าโป๊ะหลายวันแล้วค่ะ ที่ขีดเส้นเทรนพาดไปมา มดแดงก็อ๋อ เขาดูกันแบบนี้หรือ เพราะส่วนใหญ่ก็เห็นขีดแต่เทรนขึ้นและลงเท่านั้นขีดขนานกัน.. เดี๋ยวมดแดงจะหาลิงค์มาให้ดูนะ เมื่อวานก็นั่งทำบ้าง....ทำให้เห็นแนวรับ แนวต้าน และเทรน (ตามความคิดเรานะ) ว่า..โอ้โอ ดีใจที่เห็น เพราะลองเอาค่าที่เห็นมาเทียบดูกับของอาจารย์หลายๆท่าน มันใกล้เคียง และมันใกล้เคียงกะ fibonacci ด้วยแหละ คุณ bullish คิดว่ามันใช้ได้ใหม ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

สำหรับข้อสงสัยวันนี้...อยากทราบว่า การขึ้นไม่แข็งแกร่งพร้อมลงนี้ เราจะดูได้จากอะไรบ้างคะ..

ไปหาลิงค์จนเหนื่อย หาไม่เจอรูปนั้นค่ะ

นึกขึ้นได้ว่าจะสือยังงัย พอดีไปค้นไฟล์ที่ทำเลียนแบบไว้ค่ะ อาจไม่ใช่แต่ทำนองนี้ค่ะ ในรูปแรก ส่วนรูปที่ 2 พอดีเมื่อกี้ลองเอาไปให้เพื่อนดูเลยปิ๊งความคิด เอามาให้คุณ bullish comment คงไม่รบกวนจนเกินไปนะคะ จนรู้สึกบางครั้งเกรงใจหลายๆท่านที่มดแดงเข้าไปถาม

ในรูปที่ 2 มันไม่ใช่รูปที่ทำใหม่จริงๆ แต่รูปนี้มัน save ไว้ก่อนแล้ว เลยสะดวกเอามาค่ะ

การขึ้นไม่แข็งแกร่งหรือหมดแรง นี่มีวิธีดูได้หลากหลายครับ แต่ที่ค่อนข้างจะชัดเจนคือ

1. แท่งเทียนสั้นลงเมื่อใกล้แนวต้าน หรือฝ่าไปได้แต่เกิดไส้เทียนยาวๆขึ้นจบแท่งเทียนด้วยลักษณะแบบนั้น แทนที่จะฝ่าทะลุไปในแท่งเดียว

2. ขึ้นไปเทสแนวต้านหลายครั้ง แต่ไม่ผ่าน หลังจากนั้นรูดกลับลงมายาวๆ

3. sto (5,3,3) ขึ้นไปแนวoverbought ขนานกับ (14,3,3) แล้ว(5,3,3)เกิดอาการท้อย้อยลงมาก่อน ลากเอา (14,3,3)ตามลงมาภายหลัง

4. RSI ตัวที่โชว์ความแข็งแกร่งของคลื่น ต่ำกว่า50 และผ่านไปไม่ได้

5. แท่งเทียนของ MACD มีอัตรายาวขึ้นที่น้อยลง

6. เกิด lower high ขึ้น หรือ เกิด divergence ขึ้นในอินดี้ เช่น sto RSI MACD

ลองไปหัดดูเท่านั้นก่อนนะครับ

ส่วนไฟล์รูปที่ส่งมา ไฟล์แรกเป็นช่วงเวลาที่กว้างเอามากๆ เส้นต่างๆคาไว้ได้แต่ควรซูมเข้าไปให้มากกว่านี้ เพราะผมเชื่อว่าการลงทุนของคุณมดแดงส่วนใหญ่ในพอร์ตไม่น่าจะถือของเกิน 1ปีครับ ช่วงซูมแบบนี้จึงยาวเกินไปต่อการลงทุนที่ควรจะเป็น เส้นต่างๆที่ใส่มาส่วนใหญ่ก็เป็นเส้นหลักๆที่ใช้พิจารณาได้ครับ

รูปที่สอง ลำแสงเยอะเกินไปราคาวิ่งไปทางไหนก็ติดไปหมด ทำให้เราไม่สามารถโฟกัสได้ว่าเป้าหมายควรจะอยู่ตรงไหน อันที่ไม่น่าจะสำคัญมากตัดออกบ้างก็ได้ครับ พยายามมองหาเส้นทางหลักที่ราคาวิ่งไปให้เจอ ลองดูจาก PPT ในสัมมนาได้ครับว่า การหาเส้นหลักนั้นทำได้อย่างไร กูรูทั้งหลายได้ชี้แนะไว้แล้ว

"เทคนิคไว้ช่วยคลำทาง ราคาเป้าหมายเอาไว้ออกแบบกลยุทธ์การจัดพอร์ต(กลยุทธ์เป็นตัวที่ทำให้เราได้ตังค์หรือเสียตังค์)" ตามนั้น

สวัสดี K.bullish และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

อยากทราบเหมือนกันว่า ช่วง Rebound ควรสังเกตุอย่างไร

เพราะส่วนตัวมักจะติดดอยช่วงนี้

ขอบคุณครับ

ช่วงrebound นั้น

1. ต้องนับคลื่นEWให้ได้ก่อนนะครับว่าตอนนี้ทำคลื่นอะไรอยู่ ตรงนี้สำคัญที่สุด

2. ลองตีเส้นchannelและวาดเส้นfiboให้ได้เพื่อดูว่าขอบเขตของการรีบาวน์น่าจะไปถึงตรงไหน

3. ใช้วิธีการดูอินดี้เอาว่าตอนนี้การรีบาวน์ อ่อนแรงลงไหม ใกล้จะกลับตัวลงหรือยัง กำลังคลื่นเป็นอย่างไรบ้าง วิธีการดูว่าการพุ่งของราคาอ่อนแรงลงที่อธิบายข้างต้นก็เป็นวิธีนึงที่ใช้ดูประกอบครับ

+1 ขอบคุณครับ คุณ bullish เห็นคุณห้างทองน่ำเชียงบอกว่า "จีนประกาศขึ้นดอกเบี้ย 0.50% เกินคาดที่ 0.25%"

แล้วทำไมทองถึงไม่ลงอะครับ เห็นหลายๆท่านบอกว่าถ้าจีนขึ้นดอกทองจะลงแรง ก็เลยสับสนครับ

ตรงนี้จากประสบการณ์ที่ผมเคยเจอมา อาจเป็นไปได้ว่า

1. ตลาดส่วนนึงได้รับข่าวตรงนั้นมาก่อนแล้วทำให้ตลาดทำการปรับตัวลงก่อนมาพอสมควร ไม่เหมือนกับข่าวที่อยู่โผล่พรวดมา จะทำให้เกิดpanic sellได้

2. ตลาดอีกส่วนนึงต้องการเวลาในการคิดว่า จะเอายังไงกับชีวิตดี ผมเคยเจอแบบว่าประกาศข่าวไปแล้ว ยังไม่มีผลในทันทีแต่มีผลเกิดขึ้นในวันถัดมา อาจจะเป็นเพราะการรับข้อมูลข่าวสารของแต่ละคนความไวไม่เท่ากัน หรืออาจจะคิดว่าข่าวยังไม่กรองก็ได้ครับ (ข่าวจีนนี่เป็นข่าวที่ยึกยักข่าวนึง เดี๋ยวทำเดี๋ยวไม่ทำ) อย่างเมื่อเช้าผมไปดูสำนักข่าวทั่วไปยังไม่ลงข่าวคึกโครมเรื่องจีนขึ้นดอกเบี้ย แต่ พอเช็คๆๆๆ ปรากฏว่าเริ่มมีลงข่าวกันตั้งแต่เมื่อคืนแล้วครับ

ถูกแก้ไข โดย bullish

ขอบคุณมากค่ะ !thk

ได้บทเรียนที่ดีมากจริงๆ !10 !01 !gd

ผมว่ามันคนละอันกะดอกเบี้ยเงินฝากตามปกติหรือเปล่าครับ ที่เพิ่มอันนี้คือ สัดส่วนเงินสำรองของแบงค์ (Deposit Reserve Rate )

ใครรู้ช่วยทีครับ

เพิ่งอ่านเจอในกระทู้นายห้าง ครับ ขอนำมาโพสต์ต่อครับ

Update ข่าวล่าสุดครับ

รัฐบาลจีนประกาศมาตรการควบคุมราคาอาหาร พุ่งเป้าสกัดเงินเฟ้อ-การเก็งกำไร

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- เสาร์ที่ 20 พฤศจิกายน 2553 16:22:40 น.

คณะรัฐมนตรีจีนประกาศใช้มาตรการเพิ่มเติมเพื่อควบคุมการพุ่งขึ้นของราคาอาหารในวันนี้ (20 พ.ย.) โดยมีคำสั่งให้รัฐบาลและหน่วยงานระดับท้องถิ่นเพิ่มปริมาณการผลิตและสร้างความเชื่อมั่นว่าจะมีอาหารในปริมาณที่เพียงพอต่อความต้องการ ขณะเดียวกันให้ตรวจสอบการเก็งกำไรและลงโทษผู้ที่ปั่นราคาอาหารให้สูงขึ้นอย่างผิดกฎหมาย

มาตรการครั้งล่าสุดนี้ครอบคลุมถึงการเพิ่มปริมาณการผลิตสินค้าทางการเกษตร การสร้างเสถียรภาพซัพพลายผลิตภัณฑ์ทางการเกษตร การลดต้นทุนผลิตภัณฑ์ทางการเกษตร และให้การอุดหนุนราคาสินค้าทางการเกษตรเป็นการชั่วคราว

นอกจากนี้ คณะรัฐมนตรียังกำหนดว่า นับตั้งแต่วันที่ 1 ธ.ค.นี้เป็นต้นไป รถขนส่งผลิตภัณฑ์ทางการเกษตร รวมถึงผัก ผลไม้ ผลิตภัณฑ์อาหารทะเล เนื้อ ไข่ นม มันฝรั่ง ข้าวโพดสด และถั่วสด จะได้รับการยกเว้นค่าผ่านทางพิเศษ

ทั้งนี้ มาตรการดังกล่าวมีขึ้นเพื่อยับยั้งการพุ่งขึ้นของราคาอาหารซึ่งเป็นปัจจัยสำคัญที่ทำให้ตัวเลขเงินเฟ้อของจีนพุ่งขึ้นอย่างรุนแรง โดยดัชนีราคาผู้บริโภค (CPI) เดือนต.ค.ของจีนพุ่งขึ้น 4.4% ทำสถิติพุ่งขึ้นสูงสุดในรอบปีนี้

สำนักข่าวซินหัวรายงานว่า การประกาศมาตรการควบคุมราคาอาหารของคณะรัฐมนตรีจีนในวันนี้ มีขึ้นหลังจากธนาคารกลางจีนประกาศเพิ่มเพดานการกันสำรองของธนาคารพาณิชย์อีก 0.50% เมื่อวานนี้ โดยมีเป้าหมายที่จะควบคุมเงินเฟ้อ และควบคุมการปล่อยสินเชื่อที่มีการขยายตัวอย่างรวดเร็ว

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช โทร.02-2535000 ต่อ

เข้ามาบวกให้กำลังใจคุณbullishค่ะ มาช้าแต่ก็มาค่ะ