ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เอามาโพสต์ให้อ่านอีกทีเผื่อเป็นประโยชน์ค่ะ

1) Gold and Silver Options Expiry

สัญญาเดือนมิถุนายน: ปิดสัญญาวันที่ 25 พฤษภาคม

สัญญาเดือนกรกฏาคม: ปิดสัญญาวันที่ 27 มิถุนายน

2)การเปิดตลาดฟิวเจอร์ของฮ่องกง

ฟิวเจอร์ทอง เปิดไปแล้ว

ฟิวเจอร์เงิน เร็ว ๆ นี้ คาดว่าอาจจะมาประมาณเดือนหก

3)QE2 จะสิ้นสุดเดือนหก

ถูกแก้ไข โดย water

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โดยส่วนตัวผมจึงคิดว่าในเมื่อผลประโยชน์ทับซ้อนได้ทำงานอย่างเต็มที่แล้วโดยจะมีการเทขายทำกำไรลงมาเรื่อยๆจนถึง ราคาเหมาะสมของมันราคาทอง น่าจะอยูที่ 900 - 1000$ ครับ

ปล.แล้วแต่ความคิดตรึกตรองของเพื่อนๆเองน่ะครับ อย่าเชื่อผม

ฟังแล้วก็แปลกๆ

- ราวนาทีที่12 กว่าๆ บอกว่า คนไม่กลัวทอง คนกลัวดอลลา แล้วสรุปผมควรลงทุนทองที่ไม่น่ากลัว หรือควรลงทุนดอลลาที่น่ากลัว

- คุณพิชัยบอกว่าทองขึ้น แต่น้ำมันกับ set ยังไม่ขึ้น... คือตอนนี้น้ำมันลิตร 40 นี่ไม่เรียกขึ้นอีกหรอคับ? ในขณะที่น้ำมันขึ้น ทองขึ้น ดอลลานิ่ง คุณพิชัยแนะนำให้คนซื้อดอลลา ทั้งๆที่บอกว่า ดอลลาน่ากลัว

- เข้าใจว่าทำไมคุณพิชัยให้ความเห็นว่าทองไม่น่าลงทุน คงเพราะคุณพิชัยเป็นฝ่ายวิเคราะห์หลักทรัพย์ เลยเชียร์ให้คนเล่นหุ้น

อืมจริงด้วย สังเกตว่า คนที่ออกมา แสดงทัศนะคตีเชิงต่อต้านลงทุนทองคำ

ส่วนใหญ่มักจะเป็น

• เจ้าหน้าที่ ฝ่ายบ.หลักทรัพย์
  • เจ้าหน้าที่ ฝ่ายธนาคาร
  • และ ฝ่ายนักเก็งกำไรหุ้น

เพราะเคยฟังทัศนะคตีเชิงลบเรื่องทองคำ จาก คุณกวี (จากกสิกรก็เช่นกัน) มาแล้วครั้งหนึง อีกทั้งเชียรกองทุนอสังหาของกสิกรออกนอกหน้า

หรือแม้กระทังคนของธนาคาร คุณอรุณ จิรชวาลา คงเป็นเพราะการลงทุนทองคำและเงินจริง

เป็นศัตรูตัวฉกาจกับการฝากเงินธนาคารที่ดอกเบี้ยแสนต่ำต้อย อาจเป็นเพราะมีคนไปหลุดปากพูดเข้า ว่าลงทุนทองและเ้งินดีกว่าฝากเงินธนาคาร

ตอนนี้ต้องรอผลลัพธ์ตัดสิน แต่เชื่อว่า ต่อให้ทองคำต่ำกว่า 1000 ก็น่าเก็บจริงๆ

ว่าแต่จะมาเหรอฟะ รอตั้งนานเป็นชาติแล้ว !37 คราวก่อนเคยพูดว่าจะไป 900 800 700 ไม่เห็นมาสักที !37

แต่ก่อนที่จะคิดไปถึงจุดนั้น เอาแค่ราคาทองลงมาต่ำกว่า 1044 USD/Oz

ซึ่งเป็นตำแหน่งราคาเดียวกับที่อินเดียเคยซื้อทองจาก IMF ไป 200 ตันมาให้รอดก่อนเหอะ

ถึงเวลานั้นค่อยออกมาโชว์ตัว แต่ถ้าไม่เป็นดั่งที่ว่า หนังสือลับเฉพาะ ที่อ่านนะ

เอาเผาทิ้งเสียดีกว่า เก็บไปก็รกเปล่าๆ หรือไปพับถุงกล้วยแขกขาย อย่างน้อยก็ช่วยโลกร้อนบ้าง !37

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

เรื่องเ้อาหนังสือที่ว่านั้นไป พับถุึงกล้วยแขกนี้ ไม่ได้มีส่วนในการ เหยียดแขกนะครับ อย่าเข้าใจผิด

เผอิญ คนที่นั่งเทียนหนังสือลับเฉพาะ XXX ดันเป็นแขกซะด้วย :P

เปรียบเทียบง่ายๆว่าทองถูำกหรือแพงในทุกๆช่วงเวลานั้นๆ

ถ้าทอง 1 บาท ซื้อ ก๋วยเตี๋ยวได้ 600 ชาม

ก๋วยเตี๋ยว ชามล่ะ 30 บาท = 30*600 = ราคาทอง 18000 บาท

ก๋วยเตี๋ยว ชามล่ะ 35 บาท = 35*600 = ราคาทอง 21000 บาท

ก๋วยเตี๋ยว ชามล่ะ 40 บาท = 40*600 = ราคาทอง 24000 บาท

ก๋วยเตี๋ยว ชามล่ะ 45 บาท = 45*600 = ราคาทอง 27000 บาท

ก๋วยเตี๋ยว ชามล่ะ 50 บาท = 50*600 = ราคาทอง 30000 บาท

ก๋วยเตี๋ยว ชามล่ะ 100 บาท = 100*600 = ราคาทอง 60000 บาท

สรุปว่า คุณไม่มีทางรวยถ้าคุณซื้อทองคำแท่งครับเพราะค่าครองชีพไม่ว่าจะราคาน้ำมันหรือที่ดินบ้านทุกอย่างรวมถึงตลาดหุ้นจะปรับขึ้นจากอัตราเงินเฟ้อหมด

แต่มันจะทำให้คุณไม่จนลงเท่านั้นเอง ถ้าอยากรวยคงต้องเสี่ยงอย่างเดียวครับ GF เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

ปล. หรืออาจคิดว่าทองไม่แพงแต่ก๋วยเตี๊ยวราคาถูกก็ได้ครับ เพราะทองอาจขึ้นนำไปก่อน

ถูกแก้ไข โดย chung6

เพื่อบ้านเรากำลังรวยทอง http://www.manager.co.th/IndoChina/ViewNews.aspx?NewsID=9540000062184

ลาวรวยทอง รวยจริง เหมือง 2 แห่งตั้งเป้าขุดปีละ 5 ตัน

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 21 พฤษภาคม 2554 22:26 น.

ภาพจากเว็บไซต์ของแพนออสเตรเลียนรีสอร์สเซส หรือ PanAus เมื่อปี 2551 เครื่องจักรเครื่องกลกำลังปฏิบัติงานอยู่บนเขาที่ภูเบี้ยในแขวงเวียงจันทน์ สีของดินคงจะบอกอะไรได้บ้างไม่มากก็น้อย ไม่ไกลออกไปเครื่องจักรเครื่องกลกับวิศวกรและคนงานอีกจำนวนมากก็กำลังขุดทองอยู่ที่เหมืองภูคำ อีกจำนวนหนึ่งกำลังเร่งก่อสร้างส่วนต่อขยายบ้านห้วยทราย อาณาบริเวณนี้กำลังจะกลายเป็นยขุมทองใหญ่ที่สุดในลาว เมื่อรวมกับเหมืองเซโปนในสะหวันนะเขต เหมืองสองแห่งในลาวจะผลิตทองคำปีละกว่า 5,000 กิโลกรัม.

ASTVผู้จัดการออนไลน์-- พูดถึงเฉพาะการผลิตทองคำอย่างเดียว เหมืองภูคำในแขวงเวียงจันทน์ของลาวกำลังจะเป็นแหล่งผลิตใหญ่ที่สุดในประเทศ นำหน้าเหมืองเซโปนในแขวงสะหวันนะเขตซึ่งปัจจุบันเป็นเหมืองแร่ใหญ่ที่สุด ทำรายได้ให้กับรัฐบาลมากที่สุดในหลายปีที่ผ่านมา แต่ทุกอย่างกำลังจะเปลี่ยนไปในปีหน้า

เหมืองภูคำกำลังเร่งก่อสร้างส่วนต่อขยายที่บ้านห้วยทรายซึ่งอยู่ห่างออกไปราว 25 กม. ในเขตสัมปทานเดียวกัน เพื่อเริ่มผลิตในปี 2555 ซึ่งจะทำให้ผลิตทองคำได้ปีละ 100,000 ออนซ์ (หรือ 2,800 กก.) จาก 60,000 ออนซ์ในปัจจุบัน และ จะผลิตเงินกับทองแดงได้มากขึ้นเช่นกัน สื่อของทางการกล่าว

เมื่อรวมกับเหมืองเซโปนในแขวงสะหวันนะเขตแล้ว ทองคำที่ผลิตได้อาจจะสูงกว่า 5,000 กิโลกรัม

แหล่งภูคำมีสายแร่ทองคำกับเงินสมบูรณ์มากกว่าแหล่งอื่นๆ ที่กำลังผลิตหรือขุดสำรวจอยู่ทั่วประเทศขณะนี้ ทั้งนี้เป็นผลจากการศึกษาตลอดเวลากว่า 10 ปี

การเพิ่มผลิตทองคำในยามที่ราคาทองในตลาดโลกนับวันพุ่งขึ้นสูงย่อมเป็นประโยชน์มหาศาลต่อเศรษฐกิจของลาวโดยรวม รัฐบาลจะมีรายได้จากการจัดเก็บภาษีต่างๆ รวมทั้งจากค่าภาคหลวงเพิ่มขึ้นเป็นเงา

วันที่ 6 พ.ค.2554 รัฐบาลลาวยังได้เซ็นสัญญาเข้าถือหุ้นในบริษัทภูเบี้ยมายนิง (Phu Bia Mining) จำนวน 10% อย่างเป็นทางการ ซึ่งจะทำให้มีรายได้จากส่วนแบ่งตามมูลค่าหุ้นอีกด้วย สำนักข่าวสารปะเทดลาวกล่าว

ก่อนหน้านี้กลุ่มแพนออส (PanAus) หรือ แพนออสเตรเลียนรีสอร์สเซส (Pan Australian Resources) ถือหุ้น 100% ในโครงการ และ การเข้าถือหุ้นของรัฐบาลลาวเป็นไปตามความตกลงที่เซ็นกันตั้งแต่แรก โดยฝ่ายลาวได้อ็อพชั่นที่จะเข้าซื้อหุ้นในสัดส่วนดังกล่าว

นอกจากจะต้องจ่ายอากรกับภาษีต่างๆ บริษัทเจ้าของสัมปทานยังมีภาระต้องช่วยพัฒนายกระดับคุณภาพชีวิตของประชาชนในท้องถิ่นตามสัญญาการลงทุนอีกด้วย ปีที่แล้ว PBM ได้ใช้เงิน 12 ล้านดอลลาร์ปรับปรุงถนน กับอีก 21 ล้านดอลลาร์เป็นค่ากระแสไฟฟ้า และ ยังซื้อสินค้าที่ปลูกหรือผลิตในท้องถิ่น สื่อของทางการกล่าว

บริษัทจากออสเตรเลียสำรวจเขตเหมืองแห่งนี้ตั้งแต่ปี 2537 วิกฤตเศรษฐกิจและการเงินในเอเชียปี 2540 ทำให้กิจการชะงักอยู่หลายปี จึงเริ่มสำรวจต่อและเริ่มผลิตในปี 2551 ปี ช้ากว่าเหมืองเซโปนในสะหวันนะเขตถึง 5 ปี และ ในปี 2552 PBM ได้เริ่มการก่อสร้างส่วนขยายบ้านห้วยทรายด้วยเงินลงทุนอีก 150 ล้านดอลลาร์

ปี 2553 เหมืองภูคำผลิตทองแดงได้ 67,000 ตัน แร่เงิน 500,000 ออนซ์ ซึ่งมากเป็นประวัติการณ์ และ เมื่อเหมืองบ้านห้วยทรายแล้วเสร็จคาดว่าจะผลิตเงินเพิ่มขึ้นเป็น 700,000 ออนซ์ต่อปี ทองแดงอีก 80,000 ตัน สื่อของทางการกล่าว

ใต้ลงไปในในเขตเมือง (อำเภอ) วีละบูลี สะหวันนะเขต เหมืองเซโปนของกลุ่ม Minmetals Group จากจีนผลิตทองคำได้น้อยลงในไตรมาสแรกปีนี้แต่ก็ยังคงเป้าทั้งปีสูงเช่นเดิม และ ยังผลิตทองแดงได้มากขึ้น นี่คือเหมืองทองใหญ่ที่สุด ทำรายได้ให้ลาวหลายร้อยล้านดอลลาร์นับตั้งแต่ปี 2546 เป็นต้นมา

มีข้อสังเกต อีกอย่างคือ ตลาดหุ้นทำ new high เวลาใกล้เคียงกันกับทอง เลยครับ แต่ตอนนี้ตลาดหุ้นหล่นลงมาแล้วและแนวโน้มลงได้อีก

ทองอาจขึ้นไปทำ new high wave 5 จริงแต่คงไม่สูงจาก high เดิมมาก เดือนมิย. น่ากลัวครับ ปีก่อนใครเข้ามาคงจำภาพได้ดี ทองคำโดนจัดหนักชุดใหญ่ทั้งปืนใหญ่ปืนกล

ยิ่งเห็นดอลล่าห์ตอนนี้แล้วยิ่งน่ากลัว ถ้าแข็งขึ้นเพราะมีปัจจัยสนับสนุนยังไม่น่ากลัวเท่าไรครับ แต่เพราะไม่มีนี่ซิ ถึงน่ากลัวมากๆ เพราะเดี่ยวคงมีข่าวสนับสนุนตามมาทีหลัง

อาจกลาง มิ.ย. ก็ได้ ถ้าเป็นงั้นทองเดือน มิย. อาจโดนชุดใหญ่แบบปีก่อนก็เป็นได้น่ะ ไม่รู้ผมคิดมากไปป่าวนะ่ เพือนๆใครมีความเห็นไงก็แชร์กันน่ะครับ

เปรียบเทียบง่ายๆว่าทองถูำกหรือแพงในทุกๆช่วงเวลานั้นๆ

ถ้าทอง 1 บาท ซื้อ ก๋วยเตี๋ยวได้ 600 ชาม

ก๋วยเตี๋ยว ชามล่ะ 30 บาท = 30*600 = ราคาทอง 18000 บาท

ก๋วยเตี๋ยว ชามล่ะ 35 บาท = 35*600 = ราคาทอง 21000 บาท

ก๋วยเตี๋ยว ชามล่ะ 40 บาท = 40*600 = ราคาทอง 24000 บาท

ก๋วยเตี๋ยว ชามล่ะ 45 บาท = 45*600 = ราคาทอง 27000 บาท

ก๋วยเตี๋ยว ชามล่ะ 50 บาท = 50*600 = ราคาทอง 30000 บาท

ก๋วยเตี๋ยว ชามล่ะ 100 บาท = 100*600 = ราคาทอง 60000 บาท

สรุปว่า คุณไม่มีทางรวยถ้าคุณซื้อทองคำแท่งครับเพราะค่าครองชีพไม่ว่าจะราคาน้ำมันหรือที่ดินบ้านทุกอย่างรวมถึงตลาดหุ้นจะปรับขึ้นจากอัตราเงินเฟ้อหมด

แต่มันจะทำให้คุณไม่จนลงเท่านั้นเอง ถ้าอยากรวยคงต้องเสี่ยงอย่างเดียวครับ GF เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

ปล. หรืออาจคิดว่าทองไม่แพงแต่ก๋วยเตี๊ยวราคาถูกก็ได้ครับ เพราะทองอาจขึ้นนำไปก่อน

30ปีที่แล้วตอนที่ทองคำขึ้นไปถึง850เหรียญคงซื้อก๋วยเตี๋ยวได้มากมาย ช่วงที่ราคาทองจะขึ้นมากมายเป็นช่วงที่เงินเฟ้อเพิ่มแรงครับ(ช่วงนี้คือโอกาสที่ทองจะพิสูจน์ตัวเองว่าทองคำเป็นตัวชนะเงินเฟ้อ การลงทุนอะไรต้องดูด้วยครับว่าอยู่ในช่วงขาขึ้นหรือขาลง ตั้งแต่ปี1981-2000เป็นขาลงอันยาวนานของทองถึง20ปี ใครลงทุนก็ขาดทุนมากมาย ตอนนี้ทองอยู่ในแนวโน้มหลักขาขึ้นก็ถือทองไปก่อนดีกว่าครับ แนวโน้มหลักเริ่มเปลี่ยนค่อยหนีน่าจะดีกว่า

GFสำหรับคนที่เก่งมากมายและต้องมีวินัยสุดๆครับ

จินตนาการว่าพูดด้วยน้ำเสียงนิ่งๆ กิริยาที่นิ่มนวล แบบไม่มีอารมณ์มาเกี่ยวข้องนะครับ "แถวนนทบุรีเรียกว่าหลับหูหลับตานั่งเทียนเขียนจาก EGO ล้วนๆครับ" คำว่าเหตุผลไม่สามารถมีอิทธิพลเหนือ"ความคิดของตัวเอง"ได้เลย

ถ้าคิดเหมือนผม อย่าให้ความคิดเห็นดื้อๆแบบนี้มาทำให้เสียอารมณ์กันเลยนะครับ ขุดไม่ขึ้นแล้วจริงๆ จะเสียอารมณ์กันเปล่าๆนะครับ ผมเริ่มรู้สึกได้ 55555

ปล.โปรดอ่านอีกครั้งนะครับ "จินตนาการว่าพูดด้วยน้ำเสียงนิ่งๆ กิริยาที่นิ่มนวล แบบไม่มีอารมณ์มาเกี่ยวข้อง"

แก้ไขเพิ่มเติม : ขออนุญาตเพิ่มเติมนิดนะครับ ต้องขอโทษที่เหมือนคำพูดผมจะดูเหมือนการทำลายความหวังดีของคุณต้นที่คอยเตือนเพื่อนในกระทู้นี้ให้ระวังทองลง ซึ่งจุดประสงค์นี้ผมไม่เคยมองข้าม และขอบคุณมากครับ แต่สำหรับข้อความคุณต้นที่กล่าวไปแบบซ้ำๆกันอยู่เรื่อยๆ จะกลายเป็นสร้างความรำคาญ(ขอโทษถ้าผมพูดตรงเกินไป) ให้กับเพื่อนๆในกระทู้นี้ เพราะส่วนมากในกระทู้นี้เน้นลงทุนระยะยาว และไม่มองว่าเป็นการเสียโอกาสเวลาที่ทองลงไปเยอะถึงเยอะมาก จะทำให้เรา"ไม่ได้กำไรที่เยอะขึ้น" ขอยกตัวอย่างตัวเองแล้วกันนะครับ ส่วนตัวผมมีไม่เยอะถ้าเทียบกับหลายๆคนในกระทู้นี้ แต่ผมสามารถนั่งมองให้ราคาลงไปถึง 10000/บาททอง โดยที่ผมไม่เสียดายหรือตกใจเลย เพราะผมไม่สามารถรู้ได้ว่ามันจะลงไปแค่ไหน และได้วางแผนพร้อมประเมินความเสี่ยงทุกอย่างเอาไว้แล้ว เชื่อว่าเพื่อนในห้องนี้ส่วนมากก็เช่นกัน เพราะฉะนั้นถ้าคุณต้นอยากให้เพื่อนๆในกระทู้นี้มีโอกาสตัดสินใจสำหรับข้อมูลที่สวนทางกับแนวคิดของเพื่อนๆห้องนี้ อยากให้คุณต้นหา "สิ่งเดียวเท่านั้น" เพื่อเป้นการสันบสนุนความเห็นของคุณต้นให้เพื่อนๆได้เข้าใจและวิเคราะห์มุมมองอีกด้านของทองคำนั่นก็คือ "เหตุผล" ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

+1 ให้กับคุณ sbrmarya

คนที่มาอ่านหาความรู้ในเวปต่างๆ เพื่อการลงทุน ก็ย่อมเป็นผู้ใหญ่เพียงพอที่จะเชื่อ หรือไม่เชื่อใคร

การเอาจินตนาการของคนๆเดียว ขาดหลักฐานสนับสนุนให้เชื่อถือ เป็นสิ่งที่น่าเบื่อ

ไม่แน่ใจว่าคุณต้นมา post บ่อยๆ มา promote รายการหรือเปล่า หาสมาชิกดูรายการ ถ้าคนติดใจคงได้ตังโฆษณาเยอะเป็นแน่แท้

คุณ thon ลองกลับไปอ่านข้อความของผมอีกครั้งน่ะครับว่าสิ่งที่ผม บอกว่า "เชื่อผมเถอะครับ" คืออะไร นั่นคือ ที่ผมบอกว่า (แต่เชื่อผมเถอะครับอีกไม่นานข้อมูลต่างๆตามสื่อ บทวิเคราะห์จากหลากหลายสำนัก จะเริ่มทยอยออกมาแสดงเอง โดยที่ผมไม่ต้องสรรหามาบอกเพื่อนๆ แต่จะมีนักวิเคราะห์ เกจิอาจารย์ดังๆออกมาเองว่า สินค้าไม่ว่าจะเป็นทอง เงิน นำ้มันเหล่านี้ ได้ขึ้นมาแรงเกินไปที่เกิดจากการเก็งกำไรกันขึ้นมาเหล่านี้แล้ว (ไว้คอยติดตามกันดูน่ะครับว่าจะเป็นอย่างที่ผมบอกรึปล่าว)) และสุดท้ายที่ผมบอกว่า อย่าเชื่อผมก้อคือ ผมไม่ได้มีเจตนาให้ใครทำตามที่ผมแนะนำ หรือ เตือนด้วยความหวังดีจริงๆ เพราะถ้าผมแนะนำแล้วผิดทางจะได้ไม่มาโทษผมต่างหาก

[size="7"]******** นี่ได้แสดงสติปัญญา และระดับ EQ ของคุณ thon ให้คนอื่นได้เห็นกันอย่างชัดแจ้งเลยครับ **********

[/size]

จริงๆการคิดต่างๆอย่างมีเหตุผลอันดีเป็นสิ่งที่น่าสนใจมากครับ การคิดต่างโดยเอาความคิดของบางท่านมาเสนอก็ไม่ผิด แต่พอมีคนฟังแล้วบอกว่าเหตุผลยังอ่อนและเหตุผลไม่ดีพอกับเวลาช่วงนี้ อนาคตอีกนานน่าจะใช่และดีมาก แทนที่คุณtonจะพยายามหาข้อมูลเพิ่มเติมมาสนับสนุนความคิดคุณtonว่าเวลานี้ใช่เลย แต่ไม่มีสิ่งที่เรียกว่าข้อมูลและเหตุผลที่ดีกว่านั้นเพิ่มเลย แค่คำว่าคุณtonเชื่อว่าใช่ มันไม่ใช่เหตุผลที่พวกเราจะเชื่อนะครับ

การพูดว่าคุณtonเป็นมาร์แล้วดูกราฟได้เก่งกว่าคนอื่น อันนี้ก็ไม่ใช่เหตุผล อีกอย่างมีหลายคนก็บอกว่าช่วยนำกราฟที่คุณtonมองว่าทองจะลงแบบจบรอบและดอลลาร์จะขึ้นมากมายมาลงให้ดูหน่อย พร้อมคำอธิบายประกอบกราฟคุณtonก็ไม่ทำ ถ้าเป็นมาร์และเก่งกราฟจริงน่าจะเอามาลงได้ ถ้าไม่เก่งcomเลยนำมาลงไม่ได้ขอความรู้จากเพื่อนมาร์ในการลงกราฟก็ไม่น่ายาก

ถ้ามาร์ที่พวกผมใช้บริการ พวกผมขอดูกราฟที่เขาวิเคราะห์ทิศทางที่เขามองก็ไม่ได้ดู ขอเหตุผลสนับสนุนความคิดของเซียนที่มาร์เชื่ออย่างมากมายก็ไม่ได้เพิ่ม(คนส่วนมากในเวปนี้มองว่าเหตุผลยังไม่ดีพอที่จะเป็นเวลานี้ ช่วยชี้แจงหรืออธิบายชัดเจนกว่านั้นก็ไม่ได้) แค่เหตุผลว่ามาร์เชื่อมากมายส่วนคำอธิบายต่างๆในอนาคตจะมีนักวิเคราะห์คนอื่นมาอธิบายเอง

เหตุผลแบบนี้ต่อให้เป็นกูรูชั้นเซียนพวกผมก็คงไม่เชื่อครับ ถ้าหวังดีต่อพวกเราช่วยโชว์ความสามารถของมาร์มากกว่านี้ได้มั้ยครับ กราฟดีๆสวยพร้อมคำอธิบายประกอบตามหลักTAที่น่าเชื่อถือ คำอธิบายปัจจัยพื้นฐานที่ดูหนักแน่นและมีเหตุผลมากกว่านี้ที่มาร์ควรจะมี คำอธิบายสิ่งที่พวกผมไม่เข้าใจให้ละเอียดอีกนิดพวกผมจะได้เข้าใจมากขึ้น

การโพสให้ไปฟังข้อมูลใกล้เคียงเดิมถี่เกินไปอาจไม่เหมาะ โพสเหตุผลใกล้เคียงเดิมควรห่างกันนานพอควร

การหวังดีเพราะคุณtonเชื่อมากมาย มันน้อยเกินไปสำหรับกลุ่มคนที่ต้องการข้อมูลและเหตุผลในการจะเชื่อสิ่งใด ถ้าหวังดีจริงช่วยทุ่มเทในการหาข้อมูลและเหตุผลมาสนับสนุนมากกว่านี้ได้มั้ยครับ please please please

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

มีข้อสังเกต อีกอย่างคือ ตลาดหุ้นทำ new high เวลาใกล้เคียงกันกับทอง เลยครับ แต่ตอนนี้ตลาดหุ้นหล่นลงมาแล้วและแนวโน้มลงได้อีก

ทองอาจขึ้นไปทำ new high wave 5 จริงแต่คงไม่สูงจาก high เดิมมาก เดือนมิย. น่ากลัวครับ ปีก่อนใครเข้ามาคงจำภาพได้ดี ทองคำโดนจัดหนักชุดใหญ่ทั้งปืนใหญ่ปืนกล

ยิ่งเห็นดอลล่าห์ตอนนี้แล้วยิ่งน่ากลัว ถ้าแข็งขึ้นเพราะมีปัจจัยสนับสนุนยังไม่น่ากลัวเท่าไรครับ แต่เพราะไม่มีนี่ซิ ถึงน่ากลัวมากๆ เพราะเดี่ยวคงมีข่าวสนับสนุนตามมาทีหลัง

อาจกลาง มิ.ย. ก็ได้ ถ้าเป็นงั้นทองเดือน มิย. อาจโดนชุดใหญ่แบบปีก่อนก็เป็นได้น่ะ ไม่รู้ผมคิดมากไปป่าวนะ่ เพือนๆใครมีความเห็นไงก็แชร์กันน่ะครับ

ดิฉันเห็นด้วยกับคุณ chung6 ค่ะ การซื้อทองไม่ได้ทำให้รวย แต่เป็นการประกันความเสี่ยงเหมือนกับการซื้อประกัน แต่ถ้าเกิดเหตุไม่คาดคิดทำให้รวยจากทองแท่งเหมือนกับที่คุณส้มโอมือบอก ดิฉันก็ยอมค่ะ 5!5!

ถูกแก้ไข โดย water

ขอบคุณครับคุณหมอ ไว้ถ้าพลอตกราฟแล้วเห็นอะไรดีๆ

อาจจะเอามาตั้งเป็นทฤษฏีไข่ไก่ ให้เพื่อนๆในห้องนี้พิจารณาดูครับ

...

และเพราะว่าเลือกที่จะเป็น investor ดังนั้นช่วงสองสามเดือนต่อจากนี้ดิฉันจะไม่ซื้อทองแท่งเก็บค่ะ ถ้ามีโอกาสดีดีเช่นการปรับฐานที่น่าพอใจถึงจะเข้าซื้อค่ะ ไม่งั้นก็ผ่านไปก่อน เพราะถ้าแนวโน้มยังเป็นขาขึ้น ซื้อเมื่อไหร่ก็ไม่สาย ดังนั้นก็เลยไม่กลัวว่าราคาจะดิ่งเหวหรือตกรถไฟในช่วงสองสามเดือนจากนี้ค่ะ

ปีนี้ดิฉันเน้นที่การซื้อเงินแท่งค่ะ เพราะเพิ่งเริ่มสะสมปีนี้เอง อยากจะให้พอร์ทเป็นทองและเงินอย่างละ 50% เริ่มซื้อตั้งแต่ต้นปีและหยุดซื้อเมื่อราคาเกิน $40/Oz (ไม่รวมค่าพรีเมียม)ตั้งแต่มีการปรับฐานมาดิฉันก็เข้าซื้ออีกครั้งไม่เกินอาทิตย์ละครั้ง บางอาทิตย์ก็ไม่ได้ซื้อ ตั้งใจว่าจะทำอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ จนถึงปลายเดือนหกก็น่าจะได้จำนวนที่ตั้งใจไว้ค่ะ พอร์ตดิฉันไม่ได้ใหญ่โตอะไรนะคะ ซื้อทีละกิโล ไม่งั้นก็ครึ่งกิโลแค่นั้น ดังนั้นถ้าราคาจะตกจนเหลือ $25 ก็รับไหวค่ะ

พอได้พอร์ตทองและเงินอย่างละ 50% แล้ว ดิฉันจะซื้อทองและเงินก็ต่อเมื่อมีโอกาสดีดี(Buy the dips) ไม่งั้นก็ผ่านค่ะ

ขอบคุณที่มาแบ่งปันแนวคิดการลงทุนครับ

......

เห็นด้วยเลยครับ หลายๆคนที่ติดตามกระทู้นี้คงจะมองเรื่องการ beat inflation เป็นหลัก

ถ้าเป็นแนวทำรอบ ทำกำไร กระทู้อื่นที่เน้นแบบนั้นดีๆมีหลายกระทู้เลย

ไม่หวังรวยครับ ขอแค่ระยะยาว กำลังซื้อที่มีอยู่ ไม่ลดลงตามสภาวเศรษฐกิจ ก็ดีใจแล้ว

ถูกแก้ไข โดย mdaddy