ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับคุณเน็กซ์

chung6

มีใครเก่ง ทางด้านจิตวิทยาการลงทุนบ้างครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อยว่ารายใหญ่เค้า คิดอะไรอยู่ เพราะตอนนี้รายย่อยอย่างผมกลัวว่าทองจะโดนเหมือน oil และ silver อ่ะครับ

กลัวจนตกจรวดเลย กำ 5555

คุณพิชัยกับคุณต้นครับ คุณ chung6 ลองหลังไมค์ไปถามดูก็ได้ครับ

ถูกแก้ไข โดย milo

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณคุณ Next ครับ คุณ next มาทุกครั้งกำลังใจผมดีขึ้นทุกครั้งเลยครับ :D :D

มีใครเก่ง ทางด้านจิตวิทยาการลงทุนบ้างครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อยว่ารายใหญ่เค้า คิดอะไรอยู่ เพราะตอนนี้รายย่อยอย่างผมกลัวว่าทองจะโดนเหมือน oil และ silver อ่ะครับ

กลัวจนตกจรวดเลย กำ 5555

ก่อนอื่นต้องบอกว่าตกจรวด เพราะกลัวที่เขาทำกับ silver เหมือนกันเลยครับ 5555

แต่วันนี้ผมกระโดดขึ้นจรวดแล้วครับ ส่งไปทั้งหมดเลย ทั้งกองหน้า และ กองกำลังหลัก (เหลือกองหนุนไว้)

1. ตอนแรกอ่านเจอกูรู Jim Rogers ฟันธงบอกว่าแนวโน้มระยะสั้นดอลลาร์จะแข็ง ผมกลัวว่าดอลล่าร์แข็งทองจะอ่อน

2. ไม่แน่ใจเรื่องทิศทางรายใหญ่ที่เขาอาจออกมาตรการกับทองคำแบบเดียวกับที่เขาทำกับ silver

3. กลัวเรื่องเศรษฐกิจถดถอย commodity จะหมดรอบ ดูราคา commo ช่วงนี้เป็นเช่นนั้นครับ รวมทั้งน้ำมันด้วย แต่กลายเป็นว่า ทองคำ ก็ยังพิสูจน์ตัวเองในขณะที่ commo ทุกตัวลง ทองคำกลับยืนได้อย่างแข็งแกร่ง

วันนี้ทองคำสามารถเอาชนะความกลัวของผมแล้วครับ

1. ตอนนี้กลายเป็นว่าดอลลาร์แข็ง (เพราะยูโรเจ๊ง) แต่ทองแข็งกว่า

2. ข่าวเรื่องโซรอสซื้อเหมืองทอง ข่าวที่ JP Morgan เข้าไปซื้อเหมืองทองที่อัฟกานิสถาน ทำให้ผมมั่นใจครับ ว่าทองคำ (รวมทั้งน้ำมัน) คือทรัพยากรธรรมชาติ ที่เขา (กลุ่มชั้นนำในเศรษฐกิจสหรัฐ) เลือกที่จะเข้าไปควบคุม หมายความว่าราคาของทรัพยากรเหล่านี้มีแต่จะแพงขึ้นในระยะยาว (เพื่อสร้างความมั่งคั่งให้กับพวกเขา)

3. safe heaven buying น่าจะดำรงอยู่ต่อไปอีกนานนนนน....... เพราะสภาพเศรษฐกิจโลก แก้ยากขึ้นทุกทีแล้วครับ

ตอนนี้เหลือความกลัวสุดท้าย ที่ยังค้างคาอยู่ คือเรื่อง QE2 หมดอายุครับ

ผมเชื่อแน่ว่า QE to infinity ครับ

แต่ผมไม่แน่ใจว่า FED จะมาไม้ไหนเพื่อประกาศ QE3 มีคนเชื่อว่าเขาจะสร้างเงื่อนไขเลวร้าย เืพื่อเป็นข้ออ้างถึงความจำเป็นในการประกาศ QE3 ซึ่งผมค่อนข้างเห็นด้วยครับ สิ่งที่เราประสบอยู่ตอนนี้ การลดลงของ dow jones ในทุกวัน อาจเป็นผลของกระบวนการนี้อยู่ก็ได้ ผมไม่แน่ใจว่าผลระยะสั้นของกระบวนการตรงนี้ต่อทองคำจะเป็นอย่างไรครับ

อย่างไรก็ตามผมเชื่อว่าระยะยาวแม่เหล็กตรง 1764 ก็กำลังดึงทองขึ้นไปหาอยู่แน่นอนครับ

ปล. ผมไม่เก่งจิตวิทยาเลยครับ timing มีปัญหามาตลอด สมัยเล่นหุ้นซื้อแพงขายถูกอยู่เรื่อย 555

ดังนั้นอาจพิจารณาจังหวะซื้อขายตรงข้ามกับผมจะปลอดภัยกว่านะครับ !17 !17

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

สวัสดีค่ะ. K.next. คิดถึงบทวิเคราะห์ของคุณด้วยคน. รออ่านอยู่นะค่ะ เห็นด้วยกับแนวความคิดของคุณค่ะ :P

ทองเป็นสินทรัพย์ที่ต่างจากแร่เงินและน้ำมัน อยู่หนึ่งอย่าง

นั่นคือ เวลาลงมามาก ๆ จะมีธนาคารกลางของแต่ละประเทศมาซื้อเก็บเป็นทุนสำรอง (big player พอกับเจ้ามือ)

ดังนั้นราคาทอง จึงไม่สามารถจะทำแบบแร่เงินได้ เพราะจะเป็นการเร่งให้ธนาคารกลางมาซื้อ

เรียกว่าทองต้องระมัดระวังอย่างมากเวลาทำราคาลงครับ ธนาคารกลางเข้าคิวรอซื้อกันเพียบ

ไม่เหมือนแร่เงิน กะ น้ำมัน ไม่มีธนาคารกลางมาซื้อแน่นอน อำนาจอยู่ในมือรายใหญ่ 100%

ทุบที รายย่อยกระจุย

คุณ next หายไปนานเชียว

มีเหตุผลดีค่ะ +1 :rolleyes:

ลงทุนระยะยาวมันก็ดีอย่างนี้นี่เอง มีเวลาเหลือพอไปพักผ่อนได้ แถมไม่ต้องกังวลมากอีกต่างหาก

:rolleyes: เรื่อง QE ผมกลับมีความเห็นที่ต่างออกไป

ที่ทาง FED บอกว่า จะไม่มี QE3 อาจจะเป็นเรื่องจริง

ให้จับตาเดือนนี้ จนถึง เดือน กรกฎาคมให้ดี ก่อนจะถึงวันอภิปรายเรื่องเพดานหนี้ 3 สค 2554

อาจจะมีการล้มกระดานกันเกิดขึ้นก่อน

เป็นการ default ครั้งใหญ่ที่สุดเท่าที่มีมา

เพราะจริง ๆ แล้วตอนนี้มี 2 ทางเลือก

1.พิมพ์เงินจำนวนมหาศาล มา refinance สัก 12 Trillion

2.ยกเลิกสกุลเงิน ยกเลิกหนี้สิน

ถูกแก้ไข โดย zagio

ผมก็เห็นด้วยนะครับ กับที่ทาง FED บอกว่า จะไม่มี QE3 แล้วผมมองว่าไม่มีแน่ครับ

เพราะต่อไปนี้เค้าจะไม่เรียกว่า QE แล้ว เห็นฝรั่งเขาคุยกันว่า ถ้า QE ไม่เวิร์คก็เปลี่ยชื่อซะสิ ถ้าเปลี่ยนชื่อไม่เวิร์คก็ไม่ต้องเรียกไม่ต้องประกาศมันซะัก็จบ !54 เห็นมั้ยครับ ไม่มี QE อีกต่อไปจริงๆ ด้วย

เพราะเค้าบอกว่าจะไม่มี QE แต่ไม่ได้บอกว่าจะเลิกพิมพ์เงินนี่ครับ !ee

แต่ตอนนี้ผมกลับทึ่ง เฮียพ่อมดการเงินซะจริงๆ จากข้อมูลที่ทุกท่านเอามาฝาก

ก็สงสัยอยู่แล้วว่าเฮียแกขาประจำระดับนี้ เวลาประกาศอะไรแรงๆ มักมีข้อความแฝงเสมอ พยายามหาอยู่นานแล้วว่าเค้าทำอะไร ที่แท้แบบนี้จัดหนักยิ่งกว่าซื้อทองอีกนะครับเนี่ย ขายทองไปซื้อเหมืองทอง โดนใจจริงๆ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ข่าววันนี้ http://www.manager.c...D=9540000063062

น้ำมันดิ่งแรง $2-หุ้นมะกันทรุด วิตกปัญหาหนี้สินยูโรโซนblank.gifโดย ASTVผู้จัดการออนไลน์24 พฤษภาคม 2554 05:02 น.blank.gifblank.gif blank.gif เอเอฟพี - ราคาน้ำมันวานนี้ (23) ปิดลบแรงกว่า 2 ดอลลาร์ หลังดอลลาร์แข็งค่าจากปัญหาหนี้สินของยุโรปและสัญญาณบ่งชี้ถึงการเติบโตทางเศรษฐกิจที่ชะลอตัวในเอเชีย ขณะที่ปัจจัยเหล่านี้ก็ฉุดให้วอลล์สตรีท ปิดลบหนักหน่วงเช่นกัน

สัญญาล่วงหน้าน้ำมันดิบชนิดไลต์สวีตครูดของสหรัฐฯ งวดส่งมอบเดือนมิถุนายน ลดลง 2.40 ดอลลาร์ ปิดที่ 97.70 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล ส่วนเบรนท์ทะเลเหนือลอนดอน งวดส่งมอบเดือนเดียวกัน ลดลง 2.29 ดอลลาร์ ปิดที่ 110.10 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล

“ความกังวลที่มีอย่างไม่ลดละและรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ ต่อสถานการณ์หนี้สินของยุโรปและข้อมูล(ภาคการผลิต) อันน่าผิดหวังในจีน คือแรงขับเคลื่อนสำคัญที่ฉุดให้ราคาน้ำมันอ่อนตัวลง” นักวิเคราะห์รายหนึ่งจากเอสอีบี บริษัทการเงินสวีเดนกล่าว

ทั้งนี้ ปัจจัยแห่งความกังวลต่อวิกฤตหนี้สินในยูโรโซนและการเติบโตทางเศรษฐกิจของจีนที่ชะลอตัวลงนี้ ก็ก่อความวิตกแก่นักลงทุนและฉุดให้วอลล์สตรีทวานนี้ (23) ปิดลบอย่างแรง

ดัชนีหุ้นดาวโจนส์ ลดลง 124.87 จุด (1.00 เปอร์เซ็นต์) ปิดที่ 12.387.17 จุด แนสแดค ลดลง 43.51 จุด (1.55 เปอร์เซ็นต์) ปิดที่ 2,759.81 จุด เอสแอนด์พี ลดลง 15.26 จุด (1.14 เปอร์เซ็นต์) ปิดที่ 1,318.01 จุด

ถูกแก้ไข โดย nicole 101

อ.เน๊คครับ ไม่เห็นพูดถึงเงินเลยครับเดียวเงินน้อยใจครับ

Moody's Is About To Fire A Warning Shot Through UK's Massive Banking System

http://www.businessinsider.com/moodys-is-about-to-fire-a-warning-shot-through-uks-massive-banking-system-2011-5

ตามข่าวคืนนี้ มูดดีส์ จะประกาศปรับมุมมอง ต่อธนาคารยักษ์ใหญ๋ของอังกฤษ 14 จาก 18 แห่งครับ (ในฐานะมหามิตรของสหรัฐ เลยยังไม่ลดเกรดครับ :huh: :huh: )

ดอลลาร์จะแข็งขึ้นอีก(แล้ว) และทองน่าจะแข็งขึ้นมากกว่าครับ (ปล. เดาล้วนๆ :D :D )

อ.เน๊คครับ ไม่เห็นพูดถึงเงินเลยครับเดียวเงินน้อยใจครับ

เงินเริ่มนิ่งๆ (ค่อยยังชั่ว !17 ถึงไม่ขึ้นแบบปรู๊ดปร๊าด แต่อย่าลงก็ดีถมไปละ คิคิคิ) น่าสะสมเพิ่มนะคะ down side ไม่น่าจะเหลืออีกกี่เหรียญละ เก่งๆ ให้ทุบแบบ ไม้หน้าสามเสริมใยเหล็ก ไม่น่าจะหลุด 27 แต่ up side gain ไม่อยากพูดถึง (เพราะเป็นเรื่องอนาคต) ยากที่คาดเดาได้ คุณ next บอกขอ $150 แน่ะขั้นต่ำ คิคิคิ !La

วันนี้ พี่้ทอง วิ่ง ปรู๊ด ๆ ดีครับ... ไม่รู้จะปรู๊ดไปไกล ฤ เปล่า

Moody's Is About To Fire A Warning Shot Through UK's Massive Banking System

http://www.businessinsider.com/moodys-is-about-to-fire-a-warning-shot-through-uks-massive-banking-system-2011-5

ตามข่าวคืนนี้ มูดดีส์ จะประกาศปรับมุมมอง ต่อธนาคารยักษ์ใหญ๋ของอังกฤษ 14 จาก 18 แห่งครับ (ในฐานะมหามิตรของสหรัฐ เลยยังไม่ลดเกรดครับ :huh: :huh: )

ดอลลาร์จะแข็งขึ้นอีก(แล้ว) และทองน่าจะแข็งขึ้นมากกว่าครับ (ปล. เดาล้วนๆ :D :D )

ใช่เลยครับอังกฤษมหามิตรของอเมริกา ชาติที่ถือพันธบัตรอเมริกามากที่สุดคือจีนตามมาด้วยญี่ปุ่นในจำนวนที่น้อยกว่าจีนไม่มาก ชาติที่ถือมากเป็นอันดับ3คืออังกฤษ

จีนกับญี่ปุ่นถือไว้มากจะขายออกก็กลัวส่วนที่ถืออยู่จะด้อยค่าลง อังกฤษถือน้อยกว่าจีนและญี่ปุ่นเยอะ ดังนั้นถ้าอังกฤษจะหนีจากดอลลาร์จะง่ายกว่าจีนและญี่ปุ่นเยอะ

ถ้ามหามิตรเพ่นจากดอลลาร์เมื่อไหร่แสดงว่าอเมริกาไม่รอดแน่ถึงต้องยอมเพ่น

วันนี้คงลุ้นดูกองทุนจะซื้อเพิ่มต่อไว้ล่อแมงเม่าให้ไล่ซื้อตามหรือเปล่าแต่ก็อย่าเพิ่งทุบเอาไว้ไปถึงนิวไฮแล้วค่อยทุบก็แล้วกันตอนนี้ขุนเม่าให้อ้วนพีก่อนนะจะได้มีเม่าเข้ามาเพิ่มอีกเยอะขอร้องละนะกองทุนเจ้าขา :lol: