ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แร่เงิน (Silver) จริงที่ว่า ธนาคารกลางทั่วไปยังไม่ได้เข้าเก็บเป็นทุนสำรองกันมาก

แต่เรื่องนี้มองได้สองมุม

- มุมที่ 1: เค้าไม่ให้ความสำคัญ (ซึ่งไม่น่าจะใช่เพราะอย่างจีนเองก็เร่งสะสม Silver ไม่น้อย)

+ มุมที่ 2: เค้ายังไม่ได้เก็บเข้า!! ซึ่งประเด็นนี้น่าคิดว่าหากมีธนาคารกลางใดอาศัยช่วง Silver ย่อตัวแบบนี้

ซื้อเก็บเข้าเป็นทุนสำรอง จะเกิดกระแส(Trend)

ตามเก็บเหมือนที่เกิดขึ้นกับทองหรือเปล่า? มองมุมนี้ดีๆ จะเห็น"โอกาส"ครับ.

ขอบคุณครับคุณเน็กซ์ เป็นมุมมองที่ยอดเยี่ยมมากๆ

นี่แหละครับ นึกถึงเรื่องเซลแมนขายรองเท้า 2 คน ไปหาตลาดที่เมืองล้าหลังที่คนยังไม่ใส่รองเท้ากันเลย

คนนึงมองว่าขายไม่ได้แน่ อีกคนมองว่านี่เป็นโอกาสเปิดตลาดเป็นเจ้าแรก! :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สงสัยราคาทองคำแท่งในไทย จะ New All Time High ก่อน COMEX ซ่ะแล้ว

โอ้วว จีนก็แอบเก็บsilverด้วยหรอครับเนี่ย :blink:

เอ้าๆอับเดตหน่อยครับงานนี้ขาให้จะให้แนวต้านสำหรับ Silver ไว้ที่เท่าไร่ดี

แล้วคิดว่าเค้าจะกดที่ราคาเท่าไร่อีก

เอ้าๆอับเดตหน่อยครับงานนี้ขาให้จะให้แนวต้านสำหรับ Silver ไว้ที่เท่าไร่ดี

แล้วคิดว่าเค้าจะกดที่ราคาเท่าไร่อีก

ถูกแก้ไข โดย water

แร่เงิน (Silver) จริงที่ว่า ธนาคารกลางทั่วไปยังไม่ได้เข้าเก็บเป็นทุนสำรองกันมาก

แต่เรื่องนี้มองได้สองมุม

- มุมที่ 1: เค้าไม่ให้ความสำคัญ (ซึ่งไม่น่าจะใช่เพราะอย่างจีนเองก็เร่งสะสม Silver ไม่น้อย)

+ มุมที่ 2: เค้ายังไม่ได้เก็บเข้า!! ซึ่งประเด็นนี้น่าคิดว่าหากมีธนาคารกลางใดอาศัยช่วง Silver ย่อตัวแบบนี้

ซื้อเก็บเข้าเป็นทุนสำรอง จะเกิดกระแส(Trend)

ตามเก็บเหมือนที่เกิดขึ้นกับทองหรือเปล่า? มองมุมนี้ดีๆ จะเห็น"โอกาส"ครับ.

มีมุมมองที่แตกต่างที่น่าสนใจมากครับ นับถือๆ

ในที่สุด Gold และ silver ก็มีสัญญาณซื้ออีกครั้ง คนที่อยู่ดอย silver อีกไม่นานดอยก็อาจจะได้เปลี่ยนเป็นที่ราบลุ่มแล้วนะคะ ตอนนี้ราคา silver วิ่งเข้าหาดอยอีกครั้ง

สำหรับ gold --> wave 5 ของ gold ก็มาตามนัด รอดูกันต่อไปค่ะ (file แนบเป็นรูปเก่าที่นับ wave ไว้ค่ะ) การลงทุนระยะยาวโดยไม่หวั่นไหวกับการเหวี่ยงไปมาของราคา ให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่ากับการรอคอยเสมอค่ะ ยินดีด้วยค่ะ และที่เยี่ยมไปกว่านั้น ค่าเงินบาทอ่อนลง (US แข็งค่าชั่วคราว) ทำให้ราคาทองในบ้านเราอาจจะทำ new high ได้ก่อน comex โชค 2 ชั้น สำหรับคนที่กอดเงินและทองไว้อย่างเหนียวแน่นค่ะ คิคิคิ !Announce

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

ขอแบบช้าๆ แต่มั่นคงครับ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

คุณเน็กซ์คะ ตอนนี้ลงทุนเงินเม็ดใช้เงินน้อยกว่าทองค่ะ และดูปลายปีมีทางได้กำไรมากกว่าทองในจำนวนเงินลงทุนที่เท่ากัน เพียงแต่ว่าความปลอดภัยยังสู้ทองไม่ได้ใช่รึเปล่าคะ หมายถึงการที่เค้าจะทุบเงิน ไม่ต้องระวังว่าราคาต่ำเกินไปเหมือนทองถ้าต่ำเกินไปจะถูกประเทศต่างๆช้อนซื้อไปเก็บไว้ อาแพทเข้าใจถูกรึเปล่าคะ และเงินใช้เนื้อที่เก็บรักษา เวลาขนย้ายหนักม้ากค่ะ ก็เป็นปัญหาอย่างนึงในการเลือกเก็บเงินหรือทอง

รอบทความคุณเน็กซ์ต่อนะคะ อิอิ แต่ยังไงก็พักผ่อนให้พอนะคะ ไม่เร่งคุณเน็กซ์ค่ะ em0009.gif em0009.gif

ถูกแก้ไข โดย Arpat

ใครพอมีข่าวเรื่อง QE3 เพิ่มเติมไหมครับ

http://www.hshfutures.com/uploads/hgf_A_20110526.pdf หน้า 4 ครับ (ใช่สัญญาณ QE3 รึเปล่าครับ)

post-3237-093085200 1306380253.gif

:rolleyes: วันนี้มีกราฟมาให้เพื่อน ๆ ชม กันดู เพื่อเป็นกำลังใจในการถือทองกันต่อไปนะครับ

1.กราฟ money supply ตอนยังไม่มี QE

2.กราฟ money supply = QE1+2 ถึงล่าสุด

3. กราฟราคาทอง 10 ปี ย้้อนหลัง

จากการวิเคราะห์เพื่อน ๆ จะเห็นว่า ราคาทองเพิ่มขึ้นในรูปแบบ เส้นตรงเฉียงขึ้นไต่ระดับมาเรื่อย ๆ

แต่จากที่มี QE ต่อไปราคาทองจะไม่ไต่ระดับอีก จะพุ่งขึ้นแบบกระโดด เป็นจรวดแบบที่คุณ next ตั้งกระทู้รออยู่

QE 1 = เป้าหมายข้างหน้า 3000 เหรียญ

QE 2 =เป้าหมาย 5000 เหรียญ

สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้น

post-2628-006026900 1306391497.png

post-2628-001450800 1306391512.png

post-2628-011305100 1306391543.png

ถูกแก้ไข โดย zagio

จรวดพุ่งไปเล้ยจ้า แต่ก่อนพุ่งงวดนี้ลงมาให้เก็บอีกซักหน่อยก็ดีค่ะอิอิ ยังไม่เต็มปอดเลย

ดูจากกราฟ monetary base แล้ว

ต่อไป USD จะมีการดิ่งลงอย่างชัดเจน

ทองจะพุ่งอย่างชัดเจน

แค่ QE 1+2 ค่า USD index น่าจะเหลือสัก 1/3 ในปัจจุบันคือ 25 แล้วนะครับ

เพื่อน ๆ จะเอา QE 3 อีกหรอครับ ไม่ใจร้ายไปหน่อยหรอครับ ใจคอจะให้ USD index เหลือสัก 1 เลยมัยครับ

B)