ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอเสนอคุณ next เขียนบทความเรื่องการลดค่าเงินกับทองคำครับ

ตอนนี้ทุกคนอาจจะกำลังกังวลว่า หากรัฐบาลคุมเงินเฟ้อแล้วราคาจะลง

ต้องดูข่าวนี้ครับ อาจจะเก่าไปหน่อย

ผู้เชี่ยวชาญคาดราคาทองคำเวียดนามเผชิญช่วงขาลงปีนี้ หลังแบงก์ชาติคุมเงินเฟ้อ

ผู้เชี่ยวชาญคาดราคาทองคำเวียดนามในปีนี้อาจเผชิญช่วงขาลง ในขณะที่ธนาคารกลางเริ่มใช้นโยบายคุมเข้มทางการเพื่อควบคุมอัตราเงินเฟ้อ ซึ่งจะส่งผลให้ประชาชนไม่มีเงินมากพอที่จะเข้าลงทุนในตลาดทองคำ

สำนักข่าวต่างประเทศรายงานว่า ในวันนี้ ราคาทองคำที่ซื้อขายในเวียดนามเคลื่อนไหวอยู่ที่ระดับ 26.45 ล้านดอง/ตำลึง ซึ่งลดลงจากที่เคยพุ่งสูงสุดถึง 29 ล้านดอง/ตำลึงในเดือนพ.ย.52

โดยขณะนี้รัฐบาลเวียดนามกำลังพยายามสร้างเสถียรภาพทางเศรษฐกิจ และหามาตรการควบคุมการขยายตัวของเงินเฟ้อ หลังจากธนาคารกลางเวียดนามปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยสู่ระดับสูงสุดในรอบ 1 ปีที่ 8% และลดเพดานการขยายตัวของสินเชื่อลง 25% เมื่อเดือนธ.ค.ที่ผ่านมา

ขณะที่กองทุนการเงินระหว่างประเทศ (ไอเอ็มเอฟ) ระบุว่า ในปีที่แล้วมีนักลงทุนท้องถิ่นได้ซื้อทองคำและสกุลเงินต่างประเทศมากขึ้น จนส่งผลให้เงินดองอ่อนค่าลงแตะระดับต่ำสุดเป็นประวัติการณ์ แต่หากราคาสินค้าปรับตัวลดลง ชาวเวียดนามจะหันไปซื้อสินทรัพย์ในรูปสกุลเงินดองมากขึ้น ซึ่งจะช่วยฟื้นฟูความเชื่อมั่นในตลาดเงินได้ส่วนหนึ่ง

ทั้งนี้ อัตราเงินเฟ้อของเวียดนามในเดือนม.ค.อยู่ที่ 7.62% ทำสถิติขยายตัวต่อเนื่องเป็นเดือนที่ 5 ซึ่งซิตี้กรุ๊ปคาดว่า ราคาสินค้าอาจพุ่งสูงขึ้นไปสู่ระดับ 10% เป็นอย่างต่ำภายในกลางปีนี้

เจ้าหน้าที่จาก Phu Nhuan Jewelry บริษัททองคำและอัญมณีรายเดียวที่จดทะเบียนในตลาดหุ้นเวียดนามคาดการณ์ว่า ราคาทองคำในตลาดโลกและตลาดในประเทศจะร่วงลงในช่วงไตรมาส 3 และไตรมาส 4 ของปีนี้ เนื่องจากเศรษฐกิจโลกฟื้นตัวและเงินดอลลาร์แข็งค่าขึ้น

ถูกแก้ไข โดย zagio

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เวียดนามค่าเงินอ่อนมากมีการปรับลดค่าเงินไปหกครั้งในสามปี

รัฐบาลออกกฎหมาย ห้ามนำเข้าทอง เพราะว่าจะทำให้ค่าเงินอ่อนมาก :huh: กลายเป็นวิธีแก้ปัญหาค่าเงินแบบตรงข้ามไป แบบนี้ยิ่งแก้ยิ่งแย่

แถมเมื่อต้นปี 53 มีข่าว

มกราคม 2553

เวียดนามสั่งปิดตลาดค้าทองล่วงหน้า

สื่อเวียดนามและสื่อต่างชาติรายงานเมื่อวานว่า นายกรัฐมนตรี เหงียน ตัน ดุง ของเวียดนามมีคำสั่งเมื่อวันพุธให้ตลาดค้าทองล่วงหน้าของเอกชนทั้งหมดต้องปิดตัวภายในวันที่ 31 มีนาคมนี้ เนื่องจากธุรกิจนี้เติบโตอยู่บนความเสี่ยง มีรายได้เฟื่องฟูจากการเก็งกำไร

คำสั่งนี้จะส่งผลกระทบต่อตลาดค้าทองล่วงหน้าที่ดำเนินการโดยธนาคารและบริษัทเอกชนอื่นๆรวมเกือบ 20 แห่งที่ดำเนินกิจการกันมานานกว่าสองปี รวมทั้งยังห้ามการค้าทองผ่านบัญชีเงินฝากในต่างประเทศด้วย ส่วนร้านขายอัญมณี ยังได้รับอนุญาตให้ขายเครื่องประดับทองคำได้ แต่ทางการจะออกกฎหมายใหม่เพื่อจำกัดการค้าทองในประเภทนี้

จากตัวเลขของทางการระบุว่า การซื้อขายทองคำล่วงหน้าในตลาดเหล่านี้มีมูลค่าสูงถึงหลายร้อยล้านดอลลาร์สหรัฐ แต่รัฐบาลยังไม่มีกฎหมายควบคุมตลาดค้าทองเหล่านี้ รวมทั้งไม่มีหน่วยราชการที่จะกำกับดูแลการประกอบกิจการของตลาดดังกล่าว นักลงทุนสามารถซื้อทองโดยมีเงินฝากค้ำประกันเพียง 7% ของราคาทองคำที่ซื้อ ส่วน 93% ที่เหลือทางธนาคารที่เป็นเจ้าของตลาดค้าทองจะรับผิดชอบเอง ทำให้คนสนใจแห่ลงทุนเพื่อหวังกำไร ซึ่งเป็นเรื่องเสี่ยงมากแก่ทั้งสองฝ่าย

ก่อนหน้านี้ธนาคารกลางมีข้อเสนอให้รัฐบาลปิดตลาดค้าทองเหล่านี้ หรือเพิ่มเงินฝากค้ำประกันการซื้อทองเป็น 100% และมีผู้เชี่ยวชาญมองว่า มาตรการปิดตลาดจะไม่ส่งผลดี เพราะคนอาจจะหันไปซื้อทองคำจริง ทำให้ราคาสูงขึ้น และเอกชนจะมีการนำเข้าทองคำมากขึ้น เวียดนามก็จะขาดดุลการค้ามากขึ้น จากข้อมูลของธนาคารโลก ระบุว่า เวียดนามเป็นผู้นำเข้าทองคำรายใหญ่ที่สุดของโลกในปีที่แล้ว ซึ่งเป็นปีที่เวียดนามมีอัตราเงินเฟ้อสูงถึง 23%

ข่าวนี้คือของเมื่อปีที่แล้ว ขณะนี้ราคาทองเวียดนาม ก็คือประมาณ 32 ล้านดองต่อตำลึง (1.19ออนซ์) พี่งลดค่าเงินไปเมื่อ กพ 54

แบบนี้ต้องให้รัฐมนตรีคลังเวียดนาม มาอ่านบทความของคุณ next จะได้รู้ว่า

การจะทำให้ค่าเงินมีเสถียรภาพ ต้องมีทรัพย์สินค้ำประกันคือทองคำมาค้ำ รับรองแข็งปั่ง :wub:

ถูกแก้ไข โดย zagio

จะแก้ค่าเงินไหวเชียวรึนี่ :huh:

อยู่เวียตนาม ถ้ายังถือทองแท่งยังไม่ค่อยระคายเคืองหรอก ^_^

ถึงไม่ให้มีการซื้อขาย ก็ให้นึกถึงน้ำมันปาลม์ขวดบ้านเราดูเองในช่วงที่ผ่านมา ยังต้องมีการแอบบซื้อขายในตลาดมืด

สิบปีบ้านเราบาทแข็งจาก 50-40 ตกมาเหลือ 30 บาทต่อดอลล์ แต่ทองก็ยังขึ้นตลอดระยะเวลาในรอบสิบปี

ในขณะที่สกุลเวียตนามดอยค่าลง และกำลังจะเป็นเหมือนเศษกระดาษ ดังนั้นมูลค่าทองสกุลดองเวียต จึงยังขึ้นไม่น้อยหน้ากว่ากัน

วันนี้ยังอยู่บริเวณจุด F เหมือนเดิม !37

ผ่านแถวFibo 127 หรือแถว 1540-1550 ออกไปได้มีเฮ

ง่วงแล้ว ไปหละ !37

Link ดูค่าเงินดองค์เวียตนามรอบ 10 ปี: http://www.xe.com/currencycharts/?from=USD&to=VND&view=10Y

!37

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

Link ค่าเงินบาทรอบ 10 ปี: http://www.xe.com/currencycharts/?from=USD&to=THB&view=10Y

ข้อมูลเยอะเหมือนเคยเลยครับ คุณเหมียว

ขอบคุณๆคร้าบ

ประกาศหาคุณ kunghdy ค่ะ

ไม่เห็นนานเลย แวะมาบ้างนะค่ะ :lol:

อยู่ค่ะ มารายงานตัวแล้วค่า คิคิคิ โห ดีใจจังที่มีคนคิดถึง !32 ช่วงนี้ยุ่งๆ อ่ะค่ะ เอารูปภาพมาให้ดูขำๆ ค่ะ

อยู่ค่ะ มารายงานตัวแล้วค่า คิคิคิ โห ดีใจจังที่มีคนคิดถึง !32 ช่วงนี้ยุ่งๆ อ่ะค่ะ เอารูปภาพมาให้ดูขำๆ ค่ะ

คิดถึงซิค่ะ

อยู่ๆ คุณ kunghdy ก็หายไปซะงั้น

ชอบการ์ตูนที่เอามาฝากนะค่ะ :lol: :lol:

ทองระยะสั้นมีสัญญาณขายนะคะ อันนี้สำหรับคนที่เล่นสั้นรายวัน ราคากรอบบนช่วงที่ผ่านมาโดน block ไม่ให้ขึ้นไปยืนเหนือ 1550 โดยฝีมือเจ้าตัวแสบที่มองไม่เห็น !_10 คิดว่าน่าจะลงอีก 1-2 วัน ก็เด้งได้ สำหรับคนที่ลงทุนยาวกว่านี้ประเภท 1-2 อาทิตย์ ไม่ต้องตกใจนะคะ ถือต่อได้ค่ะ รอ new high ก่อนค่ะ ช่วงนี้ commo โดนทุบหนัก เพราะ dollar มันเกิดสัญญาณทางเทคนิคที่เรียกว่า oversold เลยทำให้ดอลล่าห์ดีดได้แรง ทั้งๆ ที่ภาพรวมเศรษฐกิจของอเมริกาออกมายอดแย่ ประเภทผีเน่าโลงผุ อะไรประมาณนี้ค่ะ

ช่วง option กลางปี เป็นแบบนี้ทุกครั้ง กว่าจะไป new high ได้ก็สะบักสะบอม เหวี่ยงกันกระจายทั้งคนที่ S และ L ใน GF ค่ะ ประเภทกระชากไปมา $10-20 เป็นเรื่องปกติ ใครอยากเกาะจรวด wave 5 ก็ทนๆ กันหน่อยนะคะ อย่าโดนสะบัดหลุดออกมาก่อนถึงที่หมายล่ะ 555+++ !21

เอากราฟของปีที่แล้วช่วง june-july มาให้ดูค่ะ เป็นช่วง option ใหญ่กลางปี ลูกศรฟ้าคือปฏิบัติการสะกัดราคาทองคำช่วงก่อน option แต่พี่จรวดเราก็ดิ้นรนกระเสือกกระสนขึ้นไปทำ new high จนได้ พอถึง new high ประมาณช่วง 20-21 มิย ก็โดนทุบร่วงลงมาร่วม $100 เหมือนกัน โห ร้ายเนอะ !17

"History repeats itself" ไม่มีอะไรมากค่ะเป็นแค่สัญญาณเตือนภัย รอดูฝีมือพวกเค้าปีนี้อีกที จะเอามุขไหนมาทุบราคาทองคำ (นี่ขนาดหมดมุข พี่แกยังสามารถเลยอ่ะ เชื่อเค้าเลย) แสดงว่าฝีมือพวกนี้ไม่ธรรมดาจริงๆ ค่ะ !Hot ค่อนข้างมั่นใจว่า Comex mid year sale มีแน่นอน (ถ้าไม่ประกาศ QE นะคะ) อาจจะมาแบบเทกระจาดแบบกระจัดกระจายเกลื่อนเยาวราชให้พวกเราได้ shop กันจนกระเป๋าฉีก คนที่มีเงินเย็นรอก่อนนะคะ ไม่ต้องรีบ เด๋วเค้าจัดให้แบบไม่อั้นค่ะ ของถูก ถึงถูกมากๆๆๆ 555++

แต่ถ้าประกาศ QE3 ออกมาก่อนถึงปลายเดือน ก็ถึงคิวอั๊วได้เฮล่ะค่ะ ถ้ามารูปนี้ไม่ต้องรีบขายตอน new high นะคะ เพราะจรวดจะพุ่งยาวเลยค่ะ

เอากราฟของปีที่แล้วช่วง june-july มาให้ดูค่ะ เป็นช่วง option ใหญ่กลางปี ลูกศรฟ้าคือปฏิบัติการสะกัดราคาทองคำช่วงก่อน option แต่พี่จรวดเราก็ดิ้นรนกระเสือกกระสนขึ้นไปทำ new high จนได้ พอถึง new high ประมาณช่วง 20-21 มิย ก็โดนทุบร่วงลงมาร่วม $100 เหมือนกัน โห ร้ายเนอะ !17

"History repeats itself" ไม่มีอะไรมากค่ะเป็นแค่สัญญาณเตือนภัย รอดูฝีมือพวกเค้าปีนี้อีกที จะเอามุขไหนมาทุบราคาทองคำ (นี่ขนาดหมดมุข พี่แกยังสามารถเลยอ่ะ เชื่อเค้าเลย) แสดงว่าฝีมือพวกนี้ไม่ธรรมดาจริงๆ ค่ะ !Hot ค่อนข้างมั่นใจว่า Comex mid year sale มีแน่นอน (ถ้าไม่ประกาศ QE นะคะ) อาจจะมาแบบเทกระจาดแบบกระจัดกระจายเกลื่อนเยาวราชให้พวกเราได้ shop กันจนกระเป๋าฉีก คนที่มีเงินเย็นรอก่อนนะคะ ไม่ต้องรีบ เด๋วเค้าจัดให้แบบไม่อั้นค่ะ ของถูก ถึงถูกมากๆๆๆ 555++

แต่ถ้าประกาศ QE3 ออกมาก่อนถึงปลายเดือน ก็ถึงคิวอั๊วได้เฮล่ะค่ะ ถ้ามารูปนี้ไม่ต้องรีบขายตอน new high นะคะ เพราะจรวดจะพุ่งยาวเลยค่ะ

ขอบคุณ..และภาวนาให้เป็นอย่างที่ว่าเจรงๆ หน่ะ !_cd

รัฐสร้างหนี้สินให้คนอเมริกันครอบครัวละ $534,000 (฿16 ล้านบาท)

http://www.chaloke.com/article/903--534000-16-.html