ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เป็นไปได้มั้ยที่ QE3 ยังไม่ออกตอนนี้เพราะช่วงนี้มันต้องอยู่ในช่วงการทุบทองอยู่ เลยจะรอให้พ้นไปก่อน แล้วค่อยออกไม้นี้จริงๆน่ะ

ใจเย็นครับ ระหว่างที่ QE1 หมด กับ QE2 เริ่ม ยังห่างกันตั้ง 8 เดือน laugh.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

รอบนี้คงไม่qe. แล้วมั้งครับ. มุขเดิมใช้บ่อย คนจะเบื่อ

ระวังเรื่องการลดค่าเงินครับ. ได้ผลชะงัก

ตามรูปการณ์2-3เดือนนี้ ต้องมีการ refinAce. ครั้งใหญ่

ตัวเก็ง ก็ €. $. และ fr swiss

กอดทองให้แน่นๆนะครับ

ข่าวดี ที่ทองจะโดนทุบเหรอคะ !_10 เฮ่อ !45 ยังหวั่นๆ ว่าพี่ทองเราจะสามารถดิ้นไปได้ถึง new high หรือป่าว ถ้าไปได้ คงเหนื่อยน่าดู เพราะ "พวกเค้า" ไม่น่าจะปล่อยผ่านได้ง่ายๆ ต้องลุ้นกันต่อไปค่ะ !49

พอดีรอเก็บสะสมน่ะค่ะ ก็เลยรู้สึกว่าเป็นข่าวดี อิอิ

laugh.giflaugh.gif ครับ เปลี่ยนชื่อแล้วครับ จาก 6 ตัว เหลือ 3 ตัว laugh.giflaugh.gif

63 36 ขอบคุณมากครับ แล้วจะรอลุ้นวันที่16นะครับ

ใจเย็นครับ ระหว่างที่ QE1 หมด กับ QE2 เริ่ม ยังห่างกันตั้ง 8 เดือน laugh.gif

รอบนี้ผมให้ไม่เกิน 3-4 เดือนครับ

เพราะยังไม่ทันหมด QE2 ทั้ง Dow Jones S&P Nasdaq ตั้งท่าลงมารอแล้ว :D :D

พอดีรอเก็บสะสมน่ะค่ะ ก็เลยรู้สึกว่าเป็นข่าวดี อิอิ

เอาแล้วไง ฝีมือจริงๆๆๆ นับถือ นับถือ หลุดไปนู่นแล้ว 555+++ เฮ่อ.... !_10 มี physical ถึงทุบก็ไม่เดือดร้อน แต่ถ้าให้ดี อย่าทุบเลยจะดีมาก ตัวเองมองว่าน่าจะโดนอีกซัก 1-2 วัน เพราะ momentum การลงยังมีกำลัง สามารถลงต่อได้อีก มาลุ้นกันว่าจะหลุด 1500 หรือป่าว สู้ว๊อย !21

จริงๆ ผมว่า 2 เดือนนี้( มิย กค) ไม่ค่อยหนักใจนะเพราะเป็นเดือนทุบประจำปีทุกทีอยู่แล้ว ถ้ามีทุนมาเพิ่มคงได้ช้อนด้วยซ้ำ

ตอนนี้กำลังรอลุ้น กลุ่มยุโรปกันว่าจะทำยังไงกันอยู่ดีก่า ล้มไม่ล้ม หลายคนตัดสินใจมันเดายากจริงๆ !57

เอาแล้วไง ฝีมือจริงๆๆๆ นับถือ นับถือ หลุดไปนู่นแล้ว 555+++ เฮ่อ.... !_10 มี physical ถึงทุบก็ไม่เดือดร้อน แต่ถ้าให้ดี อย่าทุบเลยจะดีมาก ตัวเองมองว่าน่าจะโดนอีกซัก 1-2 วัน เพราะ momentum การลงยังมีกำลัง สามารถลงต่อได้อีก มาลุ้นกันว่าจะหลุด 1500 หรือป่าว สู้ว๊อย !21

คุณ kunghdy สวัสดีค่ะ :lol:

ถ้ามันหลุด 1500 ลงไปได้ มันจะลงไปถึงไหนค่ะ

เอาว่า case ที่เลวร้ายสุดๆ อะค่ะ :D

ถูกแก้ไข โดย ตังเม

63 36 ขอบคุณมากครับ แล้วจะรอลุ้นวันที่16นะครับ

กลายเป็นใบ้หวยได้ไงคุณส้มโอมือ laugh.giflaugh.gif

พูดถึงต้นเดือน กลางเดือน เคยไปร้านกาแฟร้านนึงในเยาวราช

ไปสองครั้ง เป็นวันหวยออกทั้งสองครั้งเลย เราก็งงๆว่าทำไมคนในร้าน

หน้าดำคร่ำเครียด แล้วก็มีคนถือกระดาษเดินไป เดินมา ให้ทั่วร้าน

จริงๆ ผมว่า 2 เดือนนี้( มิย กค) ไม่ค่อยหนักใจนะเพราะเป็นเดือนทุบประจำปีทุกทีอยู่แล้ว ถ้ามีทุนมาเพิ่มคงได้ช้อนด้วยซ้ำ

ตอนนี้กำลังรอลุ้น กลุ่มยุโรปกันว่าจะทำยังไงกันอยู่ดีก่า ล้มไม่ล้ม หลายคนตัดสินใจมันเดายากจริงๆ cd08785a.gif

อย่างที่คุณ kunghdy ว่าเลยครับ ถือ physical ไม่น่ากลัว

ผมก็รออยู่ว่าจะมีทุนพอทันช่วงที่เค้าทุบกันอยู่หรือเปล่า

อย่างเช่น "เงิน" ที่ผมซื้อติดดอยไว้แล้วนี่ ตอนนี้ขึ้นหิ้งไว้ละ

ไม่มีกังวล

ส่วนกลุ่มยุโรป

รัฐสภากรีซได้ให้คนงานไปทำความสะอาดอุโมงค์หนีภัย

เตรียมรับมือกับผลโหวต IMF Bailout วันพุธนี้แล้ว

(กลัวว่าจะโดนผู้ประท้วงปิดวงล้อม ทำให้ออกนอกสภาไม่ได้ ของเมืองไทยที่จะสร้างใหม่ น่าจะสร้างอุโมงค์ลอดใต้แม่น้ำออกไปไว้บ้างนะครับ คนขับรถ และรปภ.ของส.ส.จะได้ไม่เจ็บตัวเพราะต้องขับรถฝ่าวงล้อมผู้ชุมนุมออกไป)

http://www.zerohedge.com/article/greek-parliament-preparing-evacuation-tunnel-ahead-wednesday-vote-imf-bailout-general-strike

อีกข่าวเป็นเรื่องของ ออสเตรีย กับ กรีซ

ตอนนี้ ออสเตรีย ประกาศขายพื้นที่ผืนงามบนภูเขา (ถ้าไม่ใช่เรื่องคอรัปชัน ไม่รู้ว่าเป็นไปได้หรือเปล่าว่าออสเตรีย ก็มีปัญหา) ส่วน กรีซ ก็เริ่มขายเกาะต่างๆ เพื่อเอาเงินมาใช้แล้ว อ่านข่าวแล้วคิดถึงเมืองไทย ไม่อยากให้บ้านเราเป็นหนี้ใครทั้งนั้น ไม่งั้นอาจจะโดนบังคับขายป่า ขายวัด หรือสถานที่สำคัญต่างๆ เพื่อเอาเงินมาใช้หนี้

http://www.zerohedge.com/article/greece-prepares-auction-acropolis-austria-selling-its-mountains

คุณ kunghdy สวัสดีค่ะ :lol:

ถ้ามันหลุด 1500 ลงไปได้ มันจะลงไปถึงไหนค่ะ

เอาว่า case ที่เลวร้ายสุดๆ อะค่ะ :D

ด่านแรก $1500 น่าจะพอรับไหวน่า ... สาธุ... เพี้ยง.... !21 ช่วงนี้ต้องใช้ไสยศาสตร์ช่วย 555++++ มันไม่ลงไปทีเดียวยาวหรอกค่ะ ดีดได้เป็นระยะ เหมือนคลื่นในทะเล ยังเชื่อว่าจะมี new high ได้นะ (อันนี้หวังลึกๆ) $1580+/- แต่ทุลักทุเลหน่อย แต่ถ้ามันพักแบบจริงๆ จังๆ ปีก่อนๆ ก็ไปไกลเป็น $100 +/- เลยนะคะ หลุดไป 1400+/- นั่นแหละ

ที่ถามว่ามันจะไปได้ไกลแค่ไหน ถ้าหลุด 1500 อืม...มันก็จะลงไปจนกว่ามันจะหยุดลงค่ะ ไม่ได้พูดประชดนะคะ แต่มันเป็นแบบนั้นจริงๆ อย่าตั้งเป้าเพราะมันสามารถทะลุเป้าได้ทุกครั้ง ประเภท ลงแล้ว ลงอีก ลงไม่เลิก จนกว่าจะเลิกลงน่ะค่ะ ดูน้องเงินเป็นตัวอย่าง ใครจะคิดว่ามีคนใจร้ายได้ขนาดนั้น ทุบเพื่อนไปได้ไงวันละเกือบ 10 % !061 ทอง อย่างที่บอก มันขึ้นๆ ลงๆ เป็นคลื่น ไม่ไปแบบม้วนเดียวจบค่ะ อย่ากังวลมาก สบายๆ ค่ะ แต่ต้องระวัง มี buffer สำหรับ port GF เยอะๆ หน่อย เพราะราคา cut ไกลพอควร !30

อย่างที่คุณ kunghdy ว่าเลยครับ ถือ physical ไม่น่ากลัว

ผมก็รออยู่ว่าจะมีทุนพอทันช่วงที่เค้าทุบกันอยู่หรือเปล่า

อย่างเช่น "เงิน" ที่ผมซื้อติดดอยไว้แล้วนี่ ตอนนี้ขึ้นหิ้งไว้ละ

ไม่มีกังวล

โห ขนาดต้องทำหิ้งให้เงินอยู่เลยเหรอคะ แสดงว่าท่าทางต้องถืออีกนาน ดอยที่อยู่สูงพอควร 555+++ (ฮือๆๆๆๆ สงสัยจะได้เป็นเด็กดอยด้วย ดิ) :P เอ...ว่าแต่ว่าทำไมไม่เอาเงินที่ซื้อมาทำหิ้งพระซะล่ะคะ 2 in 1 เลยนะคะ เพื่อความเป็นสิริมงคลค่ะ เอาเคล็ดไว้ก่อน 555+++

ขอบคุณสำหรับข่าวครับ

ข่าวเป็นบวกมากจริงๆ แต่ทองไม่ไปไหน :blink:

เมื่อวานอ่านบทความที่ลุงจิมเอามาโพสท์ไว้ เขาว่าตอนนี้ธนาคาร และสถาบันการเงินต่างๆ (โดยเฉพาะในยุโรป) ต้องขายสินทรัพย์เสี่ยงทั้งหมดก่อน เพื่อสำรองเงินสดไว้ให้มาก รับมือกับปัญหากรีซ ที่มีโอาส default ได้ตลอดเวลา

ทอง และ เงิน ก็เลยโดนหางเลขไปด้วย (นอกเหนือจากความพยายามของรายใหญ่ที่จะตีกรอบราคา)

แต่การที่ราคาทองชลอตัวช่วงนี้ ผมกลับเฉย และถือโอกาสค่อยๆ สะสมไปตามกำลังครับ

คงเพราะเตรียมใจไว้แล้ว ตามที่ Mr. Armstrong บอกไว้

ที่สบายใจเพราะแกบอกว่าการย่อ..ชลอตัวในเดือนนี้เป็นเรื่องดีสำหรับทองในระยะยาว

ทำให้เป้าหมายระยะยาวที่แกมองไว้จะไปถึงประมาณ 12000 เหรียญต่อออนซ์เลยทีเดียว :D :D

ดู commodity รวมถึงตลาดหุ้น จนถึงตอนนี้ทองยังแข็งแกร่งกว่าตัวอื่นทั้งหมดเลยครับ

ความหมายของคำว่า default นี่คืออะไรเหรอครับ "ล้มละลาย" "ชักดาบ" หรืออะไรครับ

รบกวนขอความรู้หน่อยแล้วกัน :blush: