ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ที่ 35,xxx ไม่แพงหรอกครับ "ถ้าคิดจะเทียบกับทอง"

ที่ผ่านมาตอนขึ้นไป 50$ ควรขาย Silver แล้วไปถือทองแทนเพื่อเล่นอัตราส่วน Gold/Silver Ratio

แต่ที่ระดับนี้ผมมองว่า Silver กลับมาได้เปรียบกว่าทองคำนะครับ

ในอนาคตแนวโน้มอัตราส่วนมีแต่จะลดลงในระยะยาว

Silver จะไปเทส 50$ อีกครั้งที่ราคาทองเท่าไหร่ทายไม่ถูก

แต่คิดว่าภายในปีนี้ 50$ น่าจะได้เห็นอีกครั้งครับ :rolleyes:

!thk !thk ขอบคุณค่ะคุณnextแบบนี้ต้องหาจังหวะเก็บเพิ่มค่ะ

ช่วงนี้ดอลล่าแข็งขึ้นแต่ทองกับเงินก็ขึ้นด้วย !45 !38

คุณnextค่ะแล้วน้ำมันช่วงนี้น่าลงทุนไหมค่ะเห็นราคาลงมาพอสมควรเลยค่ะ

ตอนนี้ประมาณ96$อะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ !thk !thk

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อ้าว แล้วกัน ยังไม่รู้ตัวอีกนะเด็กดอย 555++++ อ่ะล้อเล่น โอ๋ๆๆๆๆๆ คิคิคิ em0009.gif

70bff581.gif ไม่รู้จะเครียดไปทำไมครับ เอาเวลาไปหาเงินมาลงทุนต่อดีกว่า

พอดีอ่านมาจาก หนังสือ conspiracy of the rich ของ คิโยซากิครับ

...

วันนี้ไปเดินร้านหนังสือมา หยิบหนังสือของคิโยซากิมาเปิดๆดู 2 เล่ม

Conspiracy of the Rich กับ Unfair Advantage : The Power of Financial Education

เป็นหนังสือที่น่าอ่านมากๆ ขอบคุณที่เอามาพูดถึงนะครับ จองหนังสือที่ห้องสมุดไว้ละ

เดี๋ยวจะได้ไปเอามาอ่าน

วันนี้เข้าไปย้อนดูบทความเดือน มี.ค. ของ Mr. Martin Armstrong ที่บอกว่าให้จับดาดูช่วงวันที่ 13-14 เดือนนี้ ที่ผ่านมาให้ดี

http://www.martinarmstrong.org/economic_projections.htm

ขอตัดตอนเอาเฉพาะที่ผมเห็นว่าเกี่ยวกับช่วงเวลาวันที่ 13-14 ที่ผ่านมานะครับ

post-2573-060235500 1308201445.gif

post-2573-041297000 1308201461.gif

post-2573-033906300 1308201487.gif

หากมองราคาทองและเงินในรูปแบบ US$ ก็น่าจะเข้าเค้ากับที่เข้าบอกเหมือนกันนะครับ

เพราะช่วงก่อนหน้านี้ก็มีการทดสอบ แนวต้านหลายรอบ แล้วก็ถอยลงมา

รวมถึงวันที่ 13-14 มีการย่อของราคาลงมาอีก

post-2573-085704200 1308201799.gif

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

วันที่ 5 เดือนนี้ Mr. Armstrong ออกบทความเพิ่มเติมครับ เรื่อง Is the End Near?

คัดลอกบางส่วนที่เกี่ยวกับทองดังนี้ครับ

Charting gold in Euros shows it has continued to make new highs as contrasted with the dollar. This divergence indicated that gold is not in a bubble top formation. However, this does not preclude a pause in the uptrend for a brief period. This also strongly suggests that the rally in gold is far from over, but the timing will extend into 2016 at the earliest and 2020 for the latest where we will see the dramatic high that should reach at least the $5,000 level. This is NOT a bullish forecast for gold in a traditional sense. This reflects an overall collapse in our monetary system for nobody is even yet questioning stopping the Sovereign Debt Crisis by ending the perpetual borrowing. The collapse will be violent and overnight similar to the Lehman collapse.

โดยสรุปใจความประมาณว่า

ไม่เหมือนกับกราฟ ทอง/ดอลลาร์ กราฟทอง/ยูโร ทำจุดสูงสุดใหม่เรื่อยๆ แสดงให้เห็นว่าทองไม่ได้กำลังอยู่ในช่วงราคาสูงสุด แต่ก็ไม่ได้บอกว่าการพักตัวจะจบเมื่อไหร่ !38

แต่สิ่งที่สรุปได้คือ การขึ้นของทองรอบนี้ยังห่างไกลจากเป้าหมายอีกยาวไกล โดยระยะเวลาที่ทองยังอยู่ในขาขึ้น อย่างต่ำก็จนกว่าปี 2016 หรืออาจลากยาวถึงปี 2020 เลย !La

และราคาสูงสุดที่จะได้เห็นอย่างต่ำก็ที่ประมาณ 5000 เหรียญต่อออนซ์ !57

กระทิงของทองรอบนี้ไม่ใช่ข่าวดีเสียทีเดียว เพราะสิ่งที่จะเกิดขึ้นแน่นอนก็คือ การล่มสลายของระบบการเงินของโลก :0eeeff42:

และการล่มสลายครั้งนี้จะเกิดขึ้นแบบฉับพลัน ชนิดข้ามคืน แบบเดียวกับที่เกิดขึ้นกับกรณีของ Lehman Brothers !_cd

Gold is not really backing off, and this raises the possibility of a pause in trend in dollar terms, while gold is likely to remain generally high and base-building for the next launch. Without question, we are in a serious position for the next 8.6 years and things will get much worse rather than better.

จริงๆ (ในช่วงที่ผ่านมา) แล้วราคาทอง (ในรูปแบบสกุลเงินอื่น) ไม่ได้ลดลงซักเท่าไหร่ ซึ่งทำให้คเพิ่มวามน่าจะเป็นที่ว่าราคาทอง(ในสกุลดอลลาร์)ยังจะพักฐาน (ออกด้านข้าง) ต่อไปอีกซักระยะ !064 !21

เพื่อสร้างฐานในการพุ่งทยานครั้งต่อไป !gd

โดยไม่ต้องสงสัย ในช่วง 8.6 ปีต่อไปนี้ สถานการณ์(ทางเศรษฐกิจ) จะเลวล้ายมากขึ้นไปกว่านี้อีกมาก !dd

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

:ph34r: รอนานขนาดปี 2016 เลยหรอครับ แค่รอด 2011-12 ไปได้ก็สุด ๆ

สิ่งทรัพย์เสี่ยง จะกลายเป็นสิ่งทรัพย์เพื่อป้องกันความเสี่ยง เช่น หุ้น ทอง เงิน โลหะ community ต่าง ๆ

สิ่งทรัพย์ไม่เสี่ยง จะกลายเป็นสิ่งทรัพย์เสี่ยงชั่วข้ามคืน ก็คือพันธบัตรรัฐบาล ตราสารต่าง ๆ เงินกระดาษ

ทองเดือนนี้เก่งมาก เจอสุริยุปราคา 1 มิย 54 + จันทรุปราคาเมื่อเช้าไป ราคายังเกิน 1500 ได้ ไม่เหมือนต้นปีเจอสุริยุปราคา 4 มกราคม ร่วงไป 120 เหรียญ

แสดงว่าปัจจัยบวกต่อทองมีมากมายมหาศาล มากกว่าแรงกดดันทางธรรมชาติ

ตอนนี้ค่า USD index แข็งค่าขึ้น เงินบาทก็อ่อนลงตาม ราคาทองก็เลยทรงสภาพได้ แบบนี้ต่อให้ USD แข็งมาก ๆ ทองลง พอแปลงเป็นเงินบาทก็ไม่ลงเท่าไหร่

แสดงกฎที่ว่า gold is the best currency ยังใช้ได้ตลอดเหมือนเดิิม

ตอนนี้เป็น turn ของยูโร ว่าจะ้ทำอย่างไงกับปัญหากรีซ เพราะหลังจากกรีซได้เรท CCC ไปก็ไม่มีใครกล้าให้กู้เงิน เจ้าหนี้เก่าก็ไม่ยอมให้ refinance หนี้เดิม

เมื่อวาน ธนาคารฝรั่งเศสที่ปล่อยกู้ 3 ธนาคารก็โดนลดเครดิตอย่างรวดเร็ว และอย่าลืมว่าธนาคารพวกนี้มักจะถือหุ้นไขว้ไปไขว้มา ซับซ้อนยังกับแชร์แม่ชม้อย

แสดงว่าตัวโดมิโน่เริ่มล้มแล้ว หากยูโรปล่อยไว้ไ่ม่ทำอะไรในช่วงนี้ ก็คงได้ล้มกันทั้งทวีป ไม่รอด ทั้งฝรั่งเศส เยอรมัน และบรรดาหมู ๆ ทั้งหลาย

1.ยูโร ต้องประกาศลดค่าเิงินแบบเบลารุส เพื่อจะได้พิมพ์เงินมาช่วย ถ้าลดค่าเงินสัก 50% เทียบกับดอลล่าห์ จะเท่ากับเงินประมาณ 5-6T เท่ากับทองประมาณ 1000 เหรียญ

และเป็นการลดหนี้สินไปในตัว นี่คือวิธีแก้ที่เด็ดขาดสุด มันก็เหมือน QE นั่นเอง

2.อเมริกา น่าสนใจตรงที่ว่า ถ้ายูโรลดค่าเงิน ค่า USD index มันจะดีดกลับไปประมาณ 90-100 เท่ากับหนี้สินของอเมริกา ก็จะเพิ่มจาก 14 T กลายเป็น 20T เพิ่มเพดานอีก 2T ก็ไม่พอ

ถ้ายูโรลดค่าเงิน อเมริกาจะต้องเจ็งก่อนทันที ดังนั้น หากค่า usd index แข็งมาก และ ยูโรทำท่าจะลดค่าเงินเมื่อไหร่ FED จะต้องเทขายพันธบัตรที่ถืออยู่เพื่อกดค่า usd index ให้ต่ำกว่า

ุ50 แล้วจึงให้ยูโรลดค่าเงินได้

เหตุการณ์ที่ว่าจะต้องเกิดขึ้นภายใน 24 ชั่วโมง ซึ่งไม่อาจรู้วันเวลาได้ แต่รู้ว่า ต้องมีระเบิดสักวัน ถือทองรอกันให้ดี

3.ทอง หากสถานการณ์เลวร้าย ทองลงไป 200 เหรียญ แต่ usd ขึ้นไป 90 ราคาทองเมืองไทยก็ยัง 22000 อยู่ดี แสดงว่าถ้าถือ physical gold ไม่น่ากัวซักนิด

ถูกแก้ไข โดย zagio

ขอถามคุณ Next หรือผู้รู้หน่อยครับ คือผมได้อ่านหนังสือของ Next เรียบร้อยแล้ว เป็นหนังสือที่สมควรจะได้มีการเผยแพร่ความรู้อย่างกว้างขวาง และผมเองก้อเห็นด้วยกับการวิเคราะห์ แต่ผมลองคิดเล่นๆ ไม่ทราบว่าจะเป็นความจริงมากน้อยเพียงไร คือ เมืออเมริกา พิมพ์แบงค์ออกมาเยอะๆ ไม่ว่าจะ QE2 QE3 ออกมา จะทำให้ปริมาณเงินในระบบมีมาก จะส่งผลให้อัตราเงินเฟ้อ และค่าเงินดอลล่าร์ลดลง ซึ่งผมว่า อเมริกาเค้าก็ต้องรู้แน่ๆๆอยุ่แล้ว ทีนี้จะเป็นไปได้รึป่ะว่า ทางรัฐบาลอเมริกาจะมีวิธีสกปรก ที่จะทำให้ เงินในตลาดลดน้อย หรือหายออกไปจากตลาด เพื่อไม่ให้ปริมาณดอลล่าร์ในตลาดมากเกินไป ซึ่งผมว่าอเมริกาน่าจะทำได้ เพราะวิธีใต้ดิน อเมริกาเค้าถนัดอยุ่แล้ว ถ้าเป็นรูปแบบนี้ ค่าเงินดอลล่าร์ก็ไม่อ่อนค่าอย่างที่เราคิด ราคาทองก็อาจจะไม่ขึ้นไปตามที่มันควรจะเป็น ผิดถูกอย่างไร ช่วยแนะนำ อธิบายเพิ่่มเติมด้วยครับ

จากมุมมองส่วนตัว

ถ้าเค้าจะเอาเงินออกจากระบบเค้าคงไม่ทำใต้ดินหรอกครับ น่าจะทำแบบป่าวประกาศด้วยซ้ำไปเพราะจะทำให้ดอลล่าดูดีขึ้น จากกรณีศึกษาคือ ปี 1980 ที่อัดดอกเบี้ยธนาคารแบบจัดหนัก 20% ไปเลย

ในทางกลับกัน ผมมองว่าโป้งเหน่งน่าจะยอมเสี่ยงกับเิงินเฟ้อมากกว่าครับ เพื่อให้มีเงินไปกระตุ้นระบบเศรษฐกิจของประเทศแม้ว่าในทางปฏิบัติธนาคารจะเอาไปปล่อยให้ต่างประเทศก็ตาม และ เด่งที่ 2 ของเงินเฟ้อคือทำให้หนี้มีมูลค่าลดลงครับเพราะถ้าจำไม่ผิดอเมริกาถือหนี้อยู่ในสกุลดอลล่าครับ รอท่านต่อไปครับ :lol:

!thk !thk ขอบคุณค่ะคุณnextแบบนี้ต้องหาจังหวะเก็บเพิ่มค่ะ

ช่วงนี้ดอลล่าแข็งขึ้นแต่ทองกับเงินก็ขึ้นด้วย !45 !38

คุณnextค่ะแล้วน้ำมันช่วงนี้น่าลงทุนไหมค่ะเห็นราคาลงมาพอสมควรเลยค่ะ

ตอนนี้ประมาณ96$อะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ !thk !thk

ขออนุญาติ ตอบแทนคุณ next ด้วยกราฟทาง technical ค่ะ น้ำมันปรับฐานรุนแรง มีสัญญาณขาย เมื่อวานลงถึง 4% ต้องรอกลับตัวได้ก่อนค่ะ ค่อยเข้าลงทุน ไม่สาย เสี่ยงเข้าซื้อตอนนี้เพราะอยากได้ของถูกอาจเจอของถูกกว่าค่ะ ถ้าการลงครั้งนี้มี bullish divergence เมื่อราคาดีดกลับขึ้นมาใหม่ได้ จะเป็นการขึ้นที่นานและไกล จุดสูงใหม่จะแพงกว่า 115 ค่ะ ตอนนี้พักระดับเดียวกับ silver ถ้ารอบใหม่มาถึง จะไปไกลเลยค่ะ ทองก็ทำท่าเหมือน summer นี้จะมี surprise ค่ะ ต้องดูอีกที อย่ารีบปล่อยน้องหมูกันนะคะ !gd

บรรดาชาวดอย ดูคุณ Yai คุณ NEXT และหลายๆ ท่านในที่นี้ เป็นตัวอย่างของนักลงทุนยาว นับถือ นับถือค่ะ จะทุบก็ช่างไม่สน รอวัดกันที่ปลายปี รับรองแพงกว่าตอนนี้แน่นอน ใครมีตังค์ทะยอยเก็บเพิ่ม ตอนที่เค้า onsale ค่ะ !30

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

รอบนี้ถ้าทองยืน 1550 ได้อย่างมั่นคง มีลุ้น new high ค่ะ แต่ส่วนใหญ่จะโดนสอยซะก่อน พวกมือมืดดักทุบคุมราคา กลัวจรวดพุ่งค่ะ วันนี้ท่าทางไม่มีแรงทุบทองเพราะเมื่อคืนไปไล่ทุบราคาน้ำมัน ทองเลยรอดตัวไป 555+++ !53

ผมเห็นด้วยกับคุณ zagio นะที่ว่า การที่ระบบจะล่มภายในข้ามคืนมันออกจะเร็วไปซักหน่อยนะครับ ความเร็วน่าจะอยู่ในระดับวันหรืออาทิตย์มากกว่านะครับ แบบว่าลงต่อเนื่อง เพราะขั้นแรกนั้นน่าจะเป็นแบบที่คนจะงงก่อนลงไป1เหว แบบว่าทำอะไรไม่ถูก แล้วหลังจากนั้นก็เทขายทำให้ลงกันแบบต่อเนื่องนอนสตอปหาก้นไม่เจอ ผมว่าสถานการน่าจะเป็นแบบนี้นะครับ

เรื่องการลดค่าเิงินนี่ ประเทศไทย เป็นผู้เชี่ยวชาญมากเลยนะครับ เคยโดนไปหนึ่งรอบ จาก 25 กลายเป็น 40-50 ในชั่วข้ามคืน

ใครถือทองตอนนั้นก็รอดสบายหากห่วง ถ้าใครมีกราฟทองราคาไทยปี 38-42 มาให้ชมก็จะเห็นภาพ

การลดค่าเงิน จะต้องรู้น้อยสุด และต้องทำอย่างไม่ตั้งตัวที่สุด เหมือนเราปี 40 นั่นแหละครับ แต่ตอนนั้นเราใช้คำว่าลอยตัว แต่ค่าเงินก็ลดไปฮวบฮาบ

(แต่คนรู้รวยโครต ๆ เป็นใครอย่าให้เอ๋ยนาม)

ส่วนถ้ายุโรปลดค่าเงินแล้วค่า usd index ไปสัก 90-100 เด่วอเมริกาอยู่ไม่ได้สักพัก ก็ต้องประกาศลดค่าเงินเหมือนกัน

การลดค่าเงิน จะต้องรู้น้อยสุด และต้องทำอย่างไม่ตั้งตัวที่สุด เหมือนเราปี 40 นั่นแหละครับ แต่ตอนนั้นเราใช้คำว่าลอยตัว แต่ค่าเงินก็ลดไปฮวบฮาบ

(แต่คนรู้รวยโครต ๆ เป็นใครอย่าให้เอ๋ยนาม)

ต้องเป็นคนนี้แน่ๆเลย Lord Voldemort

อยากสารภาพว่าตอนนั้นรอบๆ ตัวผมเค้ารู้กันหมดเลยครับเฮโลไปซื้อดอลล่าเพียบเลย แถมบอกบ้านผมย้ำบ้านผมด้วย แต่แบบว่าบ้านผมไม่เชื่อ อารมณ์ว่าพูดไรมาอะ งงนะฮัพ ก็เลย !_09 พึ่งเข้าใจหลังจากที่เค้าจัดการไปเรียบร้อยแล้ว !033 รู้กันแค่คนกลุ่มเล็กๆจริงๆ ครับ และรวมถึงบางกลุ่มที่ถึงรู้ก็ไม่เข้าใจก็ยิ่งมีมากกว่า(แบบผม :wacko: )

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

:ph34r: ความจริงถ้าให้ผมเป็นนายกของกรีซ ในตอนนี้ ก็น่าจะประกาศพักชำระหนี้ไปเลย แบบกระทันหัน ไม่ให้ตั้งตัว

แทนที่จะมาขายนั่น ขายการไฟฟ้า ประปา ขายแผ่นดิน ปลดลดพนักงาน ก็บอกไปเลยว่าไม่มีเงิน

เพราะว่าจากข้อมูลถ้ากรีซประกาศ default ก็ล้มทั้งทวีปนั่นแหละครับ เจ้าหนี้ด้วยแหละ อย่ามากดดันกันให้มากนัก

จากนั้นก็ถอนตัวจากยูโร แล้วกรีซก็มีทองคำสำรองตั้ง 100 กว่าตัน ก็ตั้งเงินสกุลใหม่ขึ้นมา ทำแบบเยอรมันนั่นแหละ

เงินสกุลใหม่กรีซถ้ามีทองค้ำ ไปซื้อน้ำมันจากตะวันออกกลาง หรือซื้อข้าวของจากจีน เค้าก็ขายให้แน่นอน ดีกว่ายูโรกะดอลล่าห์เสียอีก

เยอรมันนี่ใจร้ายมาก เมื่อก่อนตัวเองเคยทำกับประเทศอื่นไว้เหมือนกัน พอตัวเองได้เปรียบก็มาข่ม

ระบอบปกครองแบบมีนักการเมือง ที่ไม่เห็นแก่ส่วนรวม เริ่มเห็นความเลวร้ายมากขึ้นเรื่อย ๆ

นักการเมืองเข้ามาก็โกงกิน ขายทรัพย์สินชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้ได้เงินมาก ๆ กอบโกยสุดชีวิต ไม่สนใจชาวประชา ความเดือดร้อนชาวบ้าน

เอาใจชาวบ้านเฉพาะตอนหาเสียงเลือกตั้ง นโยบายประชานิยมมาก ๆ จะได้โกงได้เยอะ ๆ ประเทศเป็นหนี้ก็ไม่สนใจ

พอมีเงินเยอะ ๆ ประเทศล่มจม ก็หนีไปอยู่ต่างประเทศ มันน่า :mad:

ที่เค้าว่าการระบบกษัตริย์่จะได้กลับมา พร้อมระบบ gold standard ก็คงเป็นเรื่องจริง

อย่างน้อย กษัตริย์ก็เป็นเจ้าของทุกอย่างบนแผ่นดินอยู่แล้้ว ไม่จำเป็นต้องโกงกิน

พออ่านเรื่องกรีซ แล้วคิดถึงพระเจ้าตากสินมหาราชของเรา ยอมเสียสละราชบัลลังค์ เสียสละชีวิต เปลี่ยนเมือง เปลี่ยนราชวงศ์ จะได้ไม่โดนยึดประเทศไปเพราะเป็นหนี้จีน

(ชักดาบเหมือนกัน :huh: แต่แบบแนบเนียน)

ถ้าเป็นนักการเมืองสมัยนี้ก็คงปล่อยให้ยึดประเทศไป ตัวเองรวยคนเดียว หนีไปอยู่ต่างประเทศ แน่นอน :ph34r: