ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับคุณส้มโอมือ

ขอขยายความนิดนึงเกี่ยวกับประเด็นการไล่ "ขาเล็ก" ออกจากเกมนะครับ แต่เนื่องจากผมอาจจะไม่เข้าใจถูกต้องทั้งหมด 100% (เพราะอ่านจากข่าวที่รายงานเป็นหลัก) ขอแนะนำให้ลองหาข้อมูลอ่านประกอบดูด้วยนะครับ

คือ การ trade ทองกระดาษ ยังเป็นไปได้ตามปกติอยู่ (อย่างเช่นตลาด Crimex ไม่ได้รับผลกระทบอะไร แถม CME เพิ่งออกมาประกาศลด margin อีก) แต่ตลาดที่ได้รับผลกระทบ คือตลาดอิสระต่างๆ (over-the-counter) ที่เปิดขึ้นมา โดยไม่ได้มีเจตนาเพื่อเป็นตลาดการซื้อขาย commodities เป็นหลัก แต่เป็นตลาดให้คนลงมาเดิมพันทิศทางราคา spot ได้ อย่างเช่นตอนนี้ COMEX ใช่ค่า margin ต่อหนึ่งสัญญา ประมาณ 4.5% ณ ราคาทองปัจจุบัน (100oz/สัญญา) แต่ในขณะที่ Forex.com ใช้ค่า margin อยู่ที่ 1% (เริ่มต้นที่ 10oz/สัญญา)

กฏหมายใหม่ที่ออกมา ตั้งใจจะมาเล่นกับพวกตลาด over-the-counter พวกนี้ครับ เพราะว่าการที่ลง margin เพียงแค่ 1% และสัญญาละ 10oz นั้น ทำให้คนที่มีเงินไม่เยอะ หรือคนที่ "ชอบเสี่ยง" เข้ามาเล่น และทำให้เกิดความเสี่ยงต่อตัวเอง และระบบเศรษฐกิจโดยรวมได้ (ช่วงวิกฤตเบอร์เกอร์ที่ผ่านมา ก็เกิดจากตลาด over-the-counter ของ MBS / CDS นี่หล่ะครับ เป็นตลาดที่ไม่ได้ถูกควบคุม ทำให้คนโดนหลอกซื้อขยะไปเยอะ) โดยมีข้อกำหนดหนักๆ เช่น ต้องมีความสามารถในการส่งมอบของภายใน 28 วัน, ผู้เล่นต้องมีทุน $1,000,000 เป็นอย่างน้อย หรือ ต้องมีรายได้ปีละ $200,000 เป็นต้น

ตลาด OTC อย่าง Forex.com เลยโดนไปเต็มๆ แต่สำหรับคนที่มีกำลังที่จะไป trade กับ Crimex ได้ ก็ยังสามารถ trade ทองคำกระดาษได้ตามปกติ ฯลฯ (เพราะฉะนั้น ประเด็นที่ผมกลัวไว้ว่าราคาทองคำกระดาษที่เมืองไทยใช้อ้างอิงจะตก หรือโดนควบคุมจากกฏหมายนี้มีโอกาสเป็นไปได้น้อยครับ เพราะตลาดสำหรับขาใหญ่ไม่ได้รับผลกระทบ และตลาดที่ได้รับผลกระทบ ก็ไม่ได้เป็นตัวกำหนดราคา spot)

ในที่สุด "ขาเล็ก" ที่โดนกันออกจากตลาดพวกนี้ไป ก็คงไปซื้อ physical ถ้าเชื่อมั่นในทองคำจริงๆ (ที่อเมริกาซื้อขายลำบากครับ ซื้อขายทองเมืองไทยนี่ง่ายสุด และราคาถูกที่สุดแล้ว), ไปลงทุนอย่างอื่น, เพิ่มทุนเพื่อไปเล่นในตลาด crimex, หรือไม่ก็หาทางหลบเลี่ยง ด้วยการไปเปิดบัญชี trade otc นอกประเทศ

ส่วน commodities อื่นๆยังไม่ได้ยินข่าวออกมานะครับ เรื่องนี้ที่เป็นประเด็นขึ้นมาเพราะ Forex.com ส่ง email แจ้งให้ลูกค้าทราบว่า กลางเดือน ก.ค. นี้จะ trade ไม่ได้

ป.ล. COMEX กับ Crimex คืออันเดียวกันนะครับ Crimex เป็นชื่อเล่นของ Comex ที่หลายๆสำนักตั้งไว้ให้

ขอออกความเห็นหน่อยนะครับ การกันขาเล็กออกจากตลาดเก็งกำไรโลหะมีค่า ขาเล็กบางส่วนที่ชอบการเก็งกำไรคงย้ายไปเก็งกำไรตัวอื่นที่ไม่โดนคุม

แต่ต้องมีขาเล็กบางส่วนที่สนใจโลหะมีค่าอย่างเดียว ส่วนนี้คงหันเข้าซื้อของจริงเก็บ ตอนที่ตลาดGFบ้านเราเปิดคงมีหลายคนที่เคยซื้อขายทองแท่งแล้วหันมาซื้อGFแทน

ถ้าวันนี้ตลาดGFบ้านเราหยุดการซื้อขายถาวร ต้องมีบางส่วนกลับมาซื้อขายทองแท่งเหมือนเดิม หลายปีก่อนเคยมีข้อมูลว่าปริมาณการซื้อขายทองกระดาษมากกว่าทองจริง

60เท่า ถ้าทองกระดาษโดนคุมแล้วคนหันมาซื้อทองจริงเพิ่ม1เท่าตัวจะเกิดอะไรขึ้น

ทองกระดาษและทองคำจริงเมื่อถึงวันส่งมอบก็ต้องใช้ราคาทองคำจริงที่ซื้อขายกันในการส่งมอบ(อันนี้ถ้าผมเข้าใจผิดเพื่อนๆช่วยให้ความรู้เพิ่มด้วยนะครับ) ส่วนตัวมองว่าการกันขาเล็กออกจากทองกระดาษ จะทำให้ทองคำจริงขาดตลาดและเมื่อของขาดตลาดมากขึ้นถึงจุดนึงราคาจะขยับขึ้นแรง บางคนที่มองว่าซื้อทองจริงได้จำนวนน้อยมากก็อาจหันมาซื้อโลหะเงินเพราะได้จำนวนของที่มากพอ

คุณwcgครับ เขาคุมการเก็งกำไรในตลาดน้ำมันและตลาดสินค้าเสินค้าเกษตรล่วงหน้าด้วยมั้ยครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ต่างๆที่นำมาฝากเป็นประจำครับ

ถูกแก้ไข โดย wcg

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ใกล้ๆ 1600 ต้องระวังค่ะ ถือยาวมากไม่ได้ ต้องเอาตามระบบ เพราะเวลาลงปรับฐาน อาจลงเป็น $100 ถือไม่ไหวหรอกค่ะ หาระบบเข้าออกให้ดีก่อนค่ะ (ไปดูที่ board น้องเสมนะเพื่อความปลอดภัย) โดน 1-2 วันแรก ไม่เท่าไร แต่ถ้าโดนเป็นอาทิตย์หรือเป็นเดือน ที่บอกว่าไหว จะไม่ไหวเอาค่ะ ที่ตัวเองบอกว่าไม่มั่นใจเพราะการนับ wave อาจคลาดเคลื่อน ขึ้นอยู่กันว่าเราจะวาง wave 1-2-3-4-5 ไว้ที่ไหน ถ้าวางแบบรูปด้านล่าง จะเหลืออีกเพียง 1 new high ใกล้ๆ 1600+/- ก็ครบ wave 5 สมบูรณ์ ซึ่งจะเจอการปรับฐานแบบใหญ่ เป็นระดับ 10-20% แบบที่ silver โดน (20% ไม่อยากให้เกิดค่ะ แต่เอาแน่กับ "พวกเค้า" ไม่ได้ เราต้องระวังค่ะ) เค้าไม่ได้สนใจพื้นฐานเศรษฐกิจว่ามันยอดแย่หรือป่าวค่ะ ต้องหาจุด stop ให้ได้ก่อน ถ้าเป็น physical สบายๆ ค่ะ เหมือนเอาเงินฝากธนาคาร มันไม่หายไปไหน แต่ GF มีสิทธิ์หมดตัวได้ค่ะ

ขอบคุณ :)

ขอบคุณคุณ WCG กับคุณส้มโอมือครับ

เห็นข่าวนี้ที่ Zerohedge เมื่อวานเหมือนกันครับ แต่ไม่เข้าใจว่าจะมีผลอย่างไร

ได้ความเห็นของทั้งสองท่าน ชัดเจนขึ้นเยอะเลยครับ

!01 !01

ถ้าบ่อนในเมกาปิด ไม่ให้รายย่อยไปเทรด ก็คงมีบางส่วนหันไปเทรดในแคนาดาแทน

ยังไม่รู้รายละเอียดในข้อกฏหมายในประเทศนั้นสักเท่าไหร่ ใครที่รู้ช่วยกันไขกันหน่อยครับ

ซึ่งมันคล้ายๆบ้านเราที่ก่อนหน้านั้น GF ไม่ยอมให้เปิดเทรดกลางคืน

ก็มีบางส่วนหัดไปเล่น GS ในบ่อนสิงคโปร์แทน :ph34r:

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

ช่วงนี้เค้าฮิต "โพล" กัน ทองเราก็มีโพลกับเค้าบ้าง :rolleyes:

ผลสำรวจจากนักวิเคราะห์ของ Kitco นะครับ

แนวโน้มราคาทองในสัปดาห์นี้

มองบวก 68.2%

มองลบ 18.2%

มองกลางๆ 13.6%

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะค่ะทุกท่าน คุณ kunghdy, คุณ wcg, คุณ ส้มโอมือ :lol:

และ คุณเน็กซ์ สำหรับโพลนะค่ะ :lol:

น....นี่มัน คุณเน็ก โพลนี่นา :lol: :lol:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

เห็นกระทู้เหงาๆเลยเอาบทความไม่กี่วันก่อนมาให้อ่านเล่นๆครับ จะได้ครึกครื้น อ่านแล้วก็ฝันหวานตามไปด้วยtongue.gif

Standard Chartered: "Three Factors Will Drive Gold To $5,000"

"The limited supply comes at a time when central banks have completely changed their tune on selling down their gold stocks and now appear likely to accelerate their net buying programmes. China is way behind the curve. Currently, only 1.8% of China’s foreign exchange reserves is in gold; if the country were to bring this proportion in line with the global average of 11%, it would have to buy 6,000 more tonnes of gold, equivalent to more than 2 years of gold production. We believe that these factors

limited gold production, buying by central banks and increasing demand from India and China – can potentially drive the gold price to US$5,000/oz, as highlighted in our commodity team’s earlier report."

http://www.zerohedge...drive-gold-5000

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ในที่สุด "ขาเล็ก" ที่โดนกันออกจากตลาดพวกนี้ไป ก็คงไปซื้อ physical ถ้าเชื่อมั่นในทองคำจริงๆ (ที่อเมริกาซื้อขายลำบากครับ ซื้อขายทองเมืองไทยนี่ง่ายสุด และราคาถูกที่สุดแล้ว), ไปลงทุนอย่างอื่น, เพิ่มทุนเพื่อไปเล่นในตลาด crimex, หรือไม่ก็หาทางหลบเลี่ยง ด้วยการไปเปิดบัญชี trade otc นอกประเทศ

สอบถามนิดนึงครับ ที่ว่าphysicalทองคำซื้อขายลำบากในอเมริกา อันนี้รวมถึงเหรียญทองคำด้วยมั้ยครับ กรณีที่อเมริกันชนหลายคนกังวลว่ารัฐบาลอาจจะเวรคืนทองคำกลับจากประชาชน ที่เคยอ่านผ่านตาเหมือนว่าตอนนั้นเขาไม่กล้าเรียกคืนเหรียญทองคำ ของสะสมบางที่ประเมินราคายากมาก เรื่องของความรักความชอบ ความสมบูรณ์ของเหรียญ(คุ้นๆว่ามีกฎหมายคุ้มครองด้วยนะถึงไม่กล้าเวณคืนเหรียญทองคำตอนนั้น)

ขอบคุณความรู้จากคุณwcgและเพื่อนๆทุกท่านด้วยครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ