ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เอาของลุงโฉลกมาฝากครับ

Peak RSI ตรงกับ Peak Price เป็นสัญญาณของ Wave 1 ทองคำยังจะไปต่ออีกไกล มากกกกกก

ขอบคุณมากค่ะพี่หมอ ตอนแรกที่ post กราฟนี้ ตัวเองอยากจะเขียนบอกมากเลยว่า wave 5 ของรอบนี้ เหมือนกับมันจะต่อตัว 1-2-3-4-5 นั่นคือ มันจะไปได้ไกลมากๆๆๆๆๆ จริงๆ จะมีอีกอย่างน้อย 2 new high คือราคาจะสูงกว่า 1550 อีก 2 ครั้งแบบเยอะพอควรด้วย อาจไกลกว่า 1600 (เดิมคิดว่าแถวๆ 1580+/- ก็หรูมากๆ แล้วค่ะ ตอนนี้ท่าทางเค้าแจก bonus กลางปี 555++ !_087) แต่ด้วยความที่ไม่เก่งมาก เลยไม่อยากฟันธงให้คนเข้าไปลุยแหลก เพราะเดือนของ option กลางปียังเป็นเดือนที่ให้ระวังเหมือนกัน ถ้าเป็นเดือนอื่นๆ รับรอง สบาย ไม่น่ากลัวค่ะ แต่เดือนนี้มีอาถรรพ์ จะผันผวนมาก ต้องเผื่อการเหวี่ยงไว้พอควร เค้าจะมีการสะกัดราคาแถวๆ 1550 ไว้ เพราะถ้าผ่านและยืนได้อย่างมั่นคง นั่นหมายถึง new high จะเกิดขึ้นแน่นอน ดีใจกับทุกคนที่กอดทองไว้อย่างเหนียวแน่นนะคะ !_04

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณสำหรับกราฟ + ข้อมูลทางเทคนิคครับ

!01 !01

เมื่อตอนเที่ยงก็ไปเอา physical มาอีกแท่ง เอาไว้ลุ้นข่าวกรีซพรุ่งนี้

คิดว่าไม่มีอะไรเสีย ส่วนตัวคิดว่า แม้จะผ่านได้ สถานการณ์ก็ไม่ได้หมายความว่าจะดีขึ้น

กรีซตอนนี้เหมือนได้แต่ยาพาราเซตตามอล

มะเร็งกินไปถึงตับ ถึงไตแล้ว เจอคีโมไปหน่อย ก็ดูว่าร่างกายจะรับไม่ไหว

รอตัดอวัยวะทิ้งเป็นส่วนๆ เพื่อรักษาชีวิต

ปล. ทำตามตามรู้สึก และ ความเห็นส่วนตัวครับ (ผิดประจำ 55)

เรียนทุกท่านคับ

ข้อมูลจาก www.traderdan.net

As of the close of business this coming Monday, CME Group has lowered the margin requirement for its gold contract from $6,751 to $6,075 per contract. Maintenance Margin also moves lower from $5,001 down to $4,500.

While not a large drop, it always helps on the speculative front when margin rates are lowered.

สรุปได้ว่า เค้าลด margin ค่าสัญญาทองแล้วเริ่มมีผลพรุ่งนี้ เรียมถามว่าถ้าลดแล้วทองจาพุ่งป่าวคับเพราะตอน silver เพิ่ม margin. แล้องร่วงกระจายเลย รบกวนผู้รู้ช่วยไขคําตอบคับ

ขออยู่ฝั่ง L ด้วยคนครับ ถึงเข้าช้าไปหน่อย ก็คงยังดีกว่าไปซื้อในปีหน้าแน่ๆ แค่เผื่อเงินไว้โดนทุบแรงๆเยอะหน่อย

ขออยู่ฝั่ง L ด้วยคนครับ ถึงเข้าช้าไปหน่อย ก็คงยังดีกว่าไปซื้อในปีหน้าแน่ๆ แค่เผื่อเงินไว้โดนทุบแรงๆเยอะหน่อย

ใกล้ๆ 1600 ต้องระวังค่ะ ถือยาวมากไม่ได้ ต้องเอาตามระบบ เพราะเวลาลงปรับฐาน อาจลงเป็น $100 ถือไม่ไหวหรอกค่ะ หาระบบเข้าออกให้ดีก่อนค่ะ (ไปดูที่ board น้องเสมนะเพื่อความปลอดภัย) โดน 1-2 วันแรก ไม่เท่าไร แต่ถ้าโดนเป็นอาทิตย์หรือเป็นเดือน ที่บอกว่าไหว จะไม่ไหวเอาค่ะ ที่ตัวเองบอกว่าไม่มั่นใจเพราะการนับ wave อาจคลาดเคลื่อน ขึ้นอยู่กันว่าเราจะวาง wave 1-2-3-4-5 ไว้ที่ไหน ถ้าวางแบบรูปด้านล่าง จะเหลืออีกเพียง 1 new high ใกล้ๆ 1600+/- ก็ครบ wave 5 สมบูรณ์ ซึ่งจะเจอการปรับฐานแบบใหญ่ เป็นระดับ 10-20% แบบที่ silver โดน (20% ไม่อยากให้เกิดค่ะ แต่เอาแน่กับ "พวกเค้า" ไม่ได้ เราต้องระวังค่ะ) เค้าไม่ได้สนใจพื้นฐานเศรษฐกิจว่ามันยอดแย่หรือป่าวค่ะ ต้องหาจุด stop ให้ได้ก่อน ถ้าเป็น physical สบายๆ ค่ะ เหมือนเอาเงินฝากธนาคาร มันไม่หายไปไหน แต่ GF มีสิทธิ์หมดตัวได้ค่ะ

ถ้าวาง wave 1-2-3-4-5 ตามกราฟด้านล่างจะเป็นอีกแบบ นั่นคือ ตอนนี้กำลังทำ wave 3 ของ 5 ใหญ่ ราคาทองยังไปได้อีกไกล อาจไปได้ถึง 1650+/- หรือมากกว่า การนับ wave ข้อผิดพลาดจะเยอะ เพราะมันชอบต่อตัว บางทีเรานับว่าครบแล้วแต่มันก็ยืดแล้วยืดอีก มี wave ย่อยมากมาย เอาเป็นหลักจริงๆ จังๆ ไม่ได้ เพราะงั้นต้องหาจุด stop ค่ะ สำคัญมากๆๆๆ ถ้าปล่อยไปเรื่อยกะถือข้ามปี รับรองหมดตัวก่อนค่ะ ไปซื้อทองแท่งเก็บจะดีกว่า นับ wave อย่างเดียวไม่พอ ต้องดู indicator อย่างอื่นประกอบด้วยค่ะ

ต้องขอโทษบางท่านที่อ่านแล้วไม่เข้าใจนะคะ เอามา post เพื่อให้ดูว่าทิศทางของเงินและทองไปทางเดียวกับข่าวหรือสวนทางกับข่าวค่ะ !La

อยากทราบ ความคืบหน้าของ กรีซ ในวันนี้ครับ ว่าจะเป็นยังไงบ้าง จะได้เตรียมตัวถูกครับ

พอมีใครติดตามและทราบบ้าง ขอบคุณครับ

ปธ.รมว.คลังยูโรโซนเตือนวิกฤตหนี้กรีซส่งผลกระทบเศรษฐกิจสมาชิกอียู 5 ประเทศ

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- อาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2554 17:10:00 น..expanded { width: 620px; z-index: 9999 }นายฌอง-คล็อด ยุงเกอร์ ประธานกลุ่มรัฐมนตรีคลังยูโรโซนออกโรงเตือนว่า วิกฤตหนี้มีแนวโน้มว่า จะส่งผลกระทบประเทศสมาชิกสหภาพยุโรปหรืออียูอย่างน้อย 5 ประเทศ พร้อมกับระบุว่า เยอรมนีกำลังเล่นกับไฟที่เสนอให้เอกชนเข้ามามีส่วนร่วมแก้ปัญหาวิกฤตหนี้

การแสดงความคิดเห็นดังกล่าวมีขึ้น ในขณะที่รัฐมนตรีคลังเตรียมประชุมร่วมกันที่ลักเซเบิร์ก และคาดว่า จะให้ความเห็นชอบเรื่องการปล่อยเงินกู้วงเงิน 1.2 หมื่นล้านยูโร หรือ 1 หมื่นล้านปอนด์ตามแผนการช่วยเหลือฉุกเฉินของกองทุนการเงินระหว่างประเทศและอียู

กรีซจำเป็นต้องได้รับความช่วยเหลือ เพื่อป้องกันไม่ให้ประเทศต้องผิดนัดชำระหนี้ที่ครบกำหนดในช่วง 2-3 เดือนข้างหน้า แต่มีเงื่อนไขที่ว่า รัฐบาลจะต้องใช้มาตรการรัดเข็มขัด ซึ่งส่งผลกระทบต่อประชาชน จนทำให้เกิดการประท้วงไปทั่วประเทศ

http://www.ryt9.com/s/iq03/1174080

อยากทราบ ความคืบหน้าของ กรีซ ในวันนี้ครับ ว่าจะเป็นยังไงบ้าง จะได้เตรียมตัวถูกครับ

พอมีใครติดตามและทราบบ้าง ขอบคุณครับ

กลายเป็นว่าลงมติวันอังคารเที่ยงคืน (เวลาเขา) ก็น่าจะประมาณเช้าวันพุธบ้านเราครับ

วันนี้เป็นการเปิดอภิปรายไม่ไว้วางใจ ใช้เวลาทั้งหมด 3 วันครับ

http://www.athensnews.gr/portal/8/43384

ขอขอบพระคุณ ท่าน nicole 101 และ ท่าน JohnCM งาม ๆ เลยครับ ผมว่า มติที่ออกมา จะต้องส่งผลกับทอง เป็นอย่างมากเลยทีเดียว เพราะว่าเรื่องนี้มีความสำคัญกับ ค่าเงิน ยูโร มาก และ ถ้าเกิดอะไรแรง ๆ กับ เงินตัวนี้ ตอล ก็คงต้องกระทบไปด้วย มิวาย ส่งผลต่อทอง เกิดเป็นข่าวดีขึ้นมาจะได้ไม่ตกรถ ครับ ขอบคุณจริง ๆ ครับผม

ปล หากท่านใด พอจะวิเคราะห์ ความน่าจะเป็น ของผลการประชุม ออกมาได้ แล้ว ถ้าหากเป็นผลดีต่อทอง ก็ ขอความ "กรุณา" แจ้งให้ เราชาวกระทู้ โอกาสทอง ระยะประชิด ทราบโดยทั่วกันด้วยนะครับ จะได้ ขึ้นรถกัน เรามาด้วยกันไปด้วยกัน สังคมเดียวกันครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ZeroHedge.com เป็นแหล่งข่าวที่ผมตามอ่านอยู่ตลอด (และค่อนข้างจะ update ข่าวเกี่ยวกับประเด็นเรื่องวิกฤตการเงินเร็ว)

ถ้าช่วงที่ติดตามข่าวเรื่อยๆ ผมก็กด refresh เวบนี้เกือบตลอด แต่ส่วนการเอาข้อมูลมาวิเคราะห์นี่ ต้องรอผู้มีประสบการมาช่วยขยายความ :)

http://www.zerohedge...trading-illegal

http://www.zerohedge...ginning-july-15

link ข้างบนเป็นข่าวที่น่าสนใจเหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีผลกระทบอย่างไร

เรื่องข้างบนเป็นเรื่องเกี่ยวกับกฏหมายใหม่ของอเมริกา ที่พยายามจะกัน "ขาเล็ก" ออกจากตลาดเก็งกำไร commodities

(ที่เข้ามาในตลาด แต่ไม่ต้องการรับการส่งมอบจริง) ตัวอย่างเช่น Forex.com ที่นอกจากจะ trade สกุลเงินต่างๆได้แล้ว

ยังสามารถ trade ทองคำกระดาษได้อีกด้วย -- ตอนนี้ทาง Forex.com ได้ประกาศจะปิดให้บริการการ trade โลหะมีค่าในวันที่

15 ก.ค. นี้แล้ว

จาก comment ต่างๆใน zerohedge ดูเหมือนว่า broker อื่นๆที่ให้บริการในลักษณะเดียวกัน ก็ประกาศหยุดให้บริการลูกค้า

ชาวอเมริกันเหมือนกัน

กฏหมายอันนี้ออกมาเพื่อที่จะพยายามกันนักลงทุนเข้ามาเก็งกำไร commodities ต่างๆและทำให้ราคาผันผวนจนมีผลกระทบ

กับประชาชนทั่วไป (ตามคำกล่าวอ้างของรัฐบาล) แต่อย่างไรก็ตาม จาก ZeroHedge เอง ก็ดูเหมือนว่าจะมีความกังวลกันอยู่

ด้วยว่า กฏหมายที่ออกมานี้ จะเป็นพื้นฐานในการออกกฏหมายเพิ่มเติมในการ "ยึด" ทองคำเหมือนเมื่อสมัยปี 1933 หรือเปล่า

ส่วนตัวแล้วมองว่า ตลาดทองคำกระดาษ (อย่างน้อยก็ในอเมริกา) ที่เราเอามาใช้กำหนดราคาทองคำในไทยในตอนนี้ อาจจะ

ถูกควบคุมโดย "ขาใหญ่" และทำให้พวกเขาเหล่านั้นสามารถควบคุมราคาโลหะมีค่าได้ง่ายขึ้น แต่ก็ไม่รู้ว่าถ้าเกิดวิกฤตขึ้นจริงๆ

จะกดราคาไว้อยู่หรือเปล่า หรือถ้ากดไว้อยู่ ราคา Physical จะยังอิงกับราคา spot อยู่หรือไม่ (เหมือนที่ชาวกรีกเมื่อไม่นานมานี้

ก็พยายามซื้อทองคำแท่งเก็บกันไว้ ที่ราคาแพงกว่า spot ถึง 10-20% เพราะกลัวเงินไร้ค่า)

ถ้าถือ Physical อยู่ และไม่รีบร้อนไปไหน กอด physical ไว้แน่นๆนะครับ ขนาดคุณใหญ่ที่ตั้งเป้าไว้ 23,000 ยังเลื่อนเป้าออกไปเลย

กูรูหลายๆท่านเชื่อว่าที่คุณใหญ่เปลี่ยนใจนี่เป็นสัญญาณ bullish อย่างแรง (หลายๆท่านๆที่ติดตามกระทู้นี้ เชื่อว่าทองยังไปได้อีกไกล)

ส่วนผม (ที่กำลังรอเงิน และจังหวะเข้าซื้อ) ก็รอให้ ทองคำโดนทุบอีกซักที แล้วเดี๋ยวค่อยเข้าซื้อ

ถ้ากลัวว่าทองจะปรับฐานใหญ่ แล้วขายไม่ทัน คุณเหมียวโจ ตั้งข้อสังเกตไว้ใน link ข้างล่าง น่าจะนำมาเป็นตัวชี้ ที่ดีได้เหมือนกัน

http://www.thaigold....post__p__126463

โชคดีกับการลงทุนครับ

ถูกแก้ไข โดย wcg

ZeroHedge.com เป็นแหล่งข่าวที่ผมตามอ่านอยู่ตลอด (และค่อนข้างจะ update ข่าวเกี่ยวกับประเด็นเรื่องวิกฤตการเงินเร็ว)

ถ้าช่วงที่ติดตามข่าวเรื่อยๆ ผมก็กด refresh เวบนี้เกือบตลอด แต่ส่วนการเอาข้อมูลมาวิเคราะห์นี่ ต้องรอผู้มีประสบการมาช่วยขยายความ :)

http://www.zerohedge...trading-illegal

http://www.zerohedge...ginning-july-15

link ข้างบนเป็นข่าวที่น่าสนใจเหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีผลกระทบอย่างไร

เรื่องข้างบนเป็นเรื่องเกี่ยวกับกฏหมายใหม่ของอเมริกา ที่พยายามจะกัน "ขาเล็ก" ออกจากตลาดเก็งกำไร commodities

(ที่เข้ามาในตลาด แต่ไม่ต้องการรับการส่งมอบจริง) ตัวอย่างเช่น Forex.com ที่นอกจากจะ trade สกุลเงินต่างๆได้แล้ว

ยังสามารถ trade ทองคำกระดาษได้อีกด้วย -- ตอนนี้ทาง Forex.com ได้ประกาศจะปิดให้บริการการ trade โลหะมีค่าในวันที่

15 ก.ค. นี้แล้ว

จาก comment ต่างๆใน zerohedge ดูเหมือนว่า broker อื่นๆที่ให้บริการในลักษณะเดียวกัน ก็ประกาศหยุดให้บริการลูกค้า

ชาวอเมริกันเหมือนกัน

กฏหมายอันนี้ออกมาเพื่อที่จะพยายามกันนักลงทุนเข้ามาเก็งกำไร commodities ต่างๆและทำให้ราคาผันผวนจนมีผลกระทบ

กับประชาชนทั่วไป (ตามคำกล่าวอ้างของรัฐบาล) แต่อย่างไรก็ตาม จาก ZeroHedge เอง ก็ดูเหมือนว่าจะมีความกังวลกันอยู่

ด้วยว่า กฏหมายที่ออกมานี้ จะเป็นพื้นฐานในการออกกฏหมายเพิ่มเติมในการ "ยึด" ทองคำเหมือนเมื่อสมัยปี 1933 หรือเปล่า

ส่วนตัวแล้วมองว่า ตลาดทองคำกระดาษ (อย่างน้อยก็ในอเมริกา) ที่เราเอามาใช้กำหนดราคาทองคำในไทยในตอนนี้ อาจจะ

ถูกควบคุมโดย "ขาใหญ่" และทำให้พวกเขาเหล่านั้นสามารถควบคุมราคาโลหะมีค่าได้ง่ายขึ้น แต่ก็ไม่รู้ว่าถ้าเกิดวิกฤตขึ้นจริงๆ

จะกดราคาไว้อยู่หรือเปล่า หรือถ้ากดไว้อยู่ ราคา Physical จะยังอิงกับราคา spot อยู่หรือไม่ (เหมือนที่ชาวกรีกเมื่อไม่นานมานี้

ก็พยายามซื้อทองคำแท่งเก็บกันไว้ ที่ราคาแพงกว่า spot ถึง 10-20% เพราะกลัวเงินไร้ค่า)

ถ้าถือ Physical อยู่ และไม่รีบร้อนไปไหน กอด physical ไว้แน่นๆนะครับ ขนาดคุณใหญ่ที่ตั้งเป้าไว้ 23,000 ยังเลื่อนเป้าออกไปเลย

กูรูหลายๆท่านเชื่อว่าที่คุณใหญ่เปลี่ยนใจนี่เป็นสัญญาณ bullish อย่างแรง (หลายๆท่านๆที่ติดตามกระทู้นี้ เชื่อว่าทองยังไปได้อีกไกล)

ส่วนผม (ที่กำลังรอเงิน และจังหวะเข้าซื้อ) ก็รอให้ ทองคำโดนทุบอีกซักที แล้วเดี๋ยวค่อยเข้าซื้อ

ถ้ากลัวว่าทองจะปรับฐานใหญ่ แล้วขายไม่ทัน คุณเหมียวโจ ตั้งข้อสังเกตไว้ใน link ข้างล่าง น่าจะนำมาเป็นตัวชี้ ที่ดีได้เหมือนกัน

http://www.thaigold....post__p__126463

โชคดีกับการลงทุนครับ

ขอออกความเห็นหน่อยนะครับ การกันขาเล็กออกจากตลาดเก็งกำไรโลหะมีค่า ขาเล็กบางส่วนที่ชอบการเก็งกำไรคงย้ายไปเก็งกำไรตัวอื่นที่ไม่โดนคุม

แต่ต้องมีขาเล็กบางส่วนที่สนใจโลหะมีค่าอย่างเดียว ส่วนนี้คงหันเข้าซื้อของจริงเก็บ ตอนที่ตลาดGFบ้านเราเปิดคงมีหลายคนที่เคยซื้อขายทองแท่งแล้วหันมาซื้อGFแทน

ถ้าวันนี้ตลาดGFบ้านเราหยุดการซื้อขายถาวร ต้องมีบางส่วนกลับมาซื้อขายทองแท่งเหมือนเดิม หลายปีก่อนเคยมีข้อมูลว่าปริมาณการซื้อขายทองกระดาษมากกว่าทองจริง

60เท่า ถ้าทองกระดาษโดนคุมแล้วคนหันมาซื้อทองจริงเพิ่ม1เท่าตัวจะเกิดอะไรขึ้น

ทองกระดาษและทองคำจริงเมื่อถึงวันส่งมอบก็ต้องใช้ราคาทองคำจริงที่ซื้อขายกันในการส่งมอบ(อันนี้ถ้าผมเข้าใจผิดเพื่อนๆช่วยให้ความรู้เพิ่มด้วยนะครับ) ส่วนตัวมองว่าการกันขาเล็กออกจากทองกระดาษ จะทำให้ทองคำจริงขาดตลาดและเมื่อของขาดตลาดมากขึ้นถึงจุดนึงราคาจะขยับขึ้นแรง บางคนที่มองว่าซื้อทองจริงได้จำนวนน้อยมากก็อาจหันมาซื้อโลหะเงินเพราะได้จำนวนของที่มากพอ

คุณwcgครับ เขาคุมการเก็งกำไรในตลาดน้ำมันและตลาดสินค้าเสินค้าเกษตรล่วงหน้าด้วยมั้ยครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ต่างๆที่นำมาฝากเป็นประจำครับ

ใกล้ๆ 1600 ต้องระวังค่ะ ถือยาวมากไม่ได้ ต้องเอาตามระบบ เพราะเวลาลงปรับฐาน อาจลงเป็น $100 ถือไม่ไหวหรอกค่ะ หาระบบเข้าออกให้ดีก่อนค่ะ (ไปดูที่ board น้องเสมนะเพื่อความปลอดภัย) โดน 1-2 วันแรก ไม่เท่าไร แต่ถ้าโดนเป็นอาทิตย์หรือเป็นเดือน ที่บอกว่าไหว จะไม่ไหวเอาค่ะ ที่ตัวเองบอกว่าไม่มั่นใจเพราะการนับ wave อาจคลาดเคลื่อน ขึ้นอยู่กันว่าเราจะวาง wave 1-2-3-4-5 ไว้ที่ไหน ถ้าวางแบบรูปด้านล่าง จะเหลืออีกเพียง 1 new high ใกล้ๆ 1600+/- ก็ครบ wave 5 สมบูรณ์ ซึ่งจะเจอการปรับฐานแบบใหญ่ เป็นระดับ 10-20% แบบที่ silver โดน (20% ไม่อยากให้เกิดค่ะ แต่เอาแน่กับ "พวกเค้า" ไม่ได้ เราต้องระวังค่ะ) เค้าไม่ได้สนใจพื้นฐานเศรษฐกิจว่ามันยอดแย่หรือป่าวค่ะ ต้องหาจุด stop ให้ได้ก่อน ถ้าเป็น physical สบายๆ ค่ะ เหมือนเอาเงินฝากธนาคาร มันไม่หายไปไหน แต่ GF มีสิทธิ์หมดตัวได้ค่ะ

ขอบคุณคุณ kunghdy ที่ให้มุมมอง อีกมุมนึงค่ะ ช่วยคลายปมที่ข้องใจอยู่