ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แนวรับที่ว่าน่าจะเป็นแถวๆ 151x ซึ่งทำ piercing เป็นสัญญาณกลับตัว จะผ่านไป 1550 ต้องเจอ 1530 ก่อนครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีคะคุณ next potgarn goldgold kunghdy leo_attack wcg morlek meaw_joe ginger soda ส้มโอมือ ตังเม และเพื่อนสมาชิกทุกคน อีก4วันคงจะไม่ค่อยมีเวลาโดยเฉพาะคนที่เล่นแต่ GF เพราะต้องมาtradeตอนกลางคืนด้วย รักษาสุขภาพด้วยนะคะ...04a97f13.gif

รักษาสุขภาพด้วยเช่นกันครับ คุณ put42 :rolleyes:

สวัสดีคะคุณ next potgarn goldgold kunghdy leo_attack wcg morlek meaw_joe ginger soda ส้มโอมือ ตังเม และเพื่อนสมาชิกทุกคน อีก4วันคงจะไม่ค่อยมีเวลาโดยเฉพาะคนที่เล่นแต่ GF เพราะต้องมาtradeตอนกลางคืนด้วย รักษาสุขภาพด้วยนะคะ...04a97f13.gif

สวัสดีค่ะคุณ put42

รักษาสุขภาพเช่นกันค่ะ :lol:

James Turk เป็นหนึ่งในไม่กี่คนที่คิดว่า ไตรมาส 3 ปีนี้

จะเป็นบวกกับ "ทองคำ" มีอีกคนคือ Jeffrey Nichols

(คนนี้เคยมาบรรยายที่กรุงเทพเมื่อปีก่อน หลังจากนั้น 1 อาทิตย์ธนาคารแห่งประเทศไทยก็เข้าซื้อทอง 15 ตันเข้าคลัง)

Jeffrey พูดว่า No Summer Doldrums ! , Seasonal trend to be overwhelmed

by powerful econ&geopol developments, plus rise in China & Central bank buying.

"ปัจจัยทางเศรษฐกิจและการเมืองบวกด้วยความต้องการทองคำจากจีนและธนาคารกลางทั่วโลก

จะเหนือกว่าปัจจัยลบที่ส่งผลกระทบต่อทองคำ(ซึ่งมักจะเกิดขึ้นช่วงซัมเมอร์)"

โดย Jeffrey เองมองว่า 1,470$ คือฐานของราคาที่น่าจะรับอยู่

ในมุมมองของผมแม้ช่วง กรกฎา-สิงหา มักจะเป็นช่วงซึมเศร้า

ของทองแต่ก็ไม่คิดขาย เพราะหวังเล็กๆในใจว่า "ปีนี้อาจจะมีเซอร์ไพรส์" :rolleyes:

สวัสดีค่ะคุณnextเม่าน้อยซื้อเม็ดเงินเก็บไว้ค่ะต้นทุนเฉลี่ยตอนนี้โลละ35xxxค่ะ

ต้นทุนประมาณนี้น่ากังวลไหมค่ะ ตอนนี้รอซื้อเฉลี่ยทุนค่ะแต่ราคาไม่ค่อยยอมลงเลย

แถมบาทอ่อนอีกต่างหาก คุณnextค่ะถ้ารอเป้าราคาเงินขึ้นไป50$ทองต้องขึ้นประมาณ

เท่าไรหรอค่ะเงินถึงไป50$อะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ !thk !thk

ที่ 35,xxx ไม่แพงหรอกครับ "ถ้าคิดจะเทียบกับทอง"

ที่ผ่านมาตอนขึ้นไป 50$ ควรขาย Silver แล้วไปถือทองแทนเพื่อเล่นอัตราส่วน Gold/Silver Ratio

แต่ที่ระดับนี้ผมมองว่า Silver กลับมาได้เปรียบกว่าทองคำนะครับ

ในอนาคตแนวโน้มอัตราส่วนมีแต่จะลดลงในระยะยาว

Silver จะไปเทส 50$ อีกครั้งที่ราคาทองเท่าไหร่ทายไม่ถูก

แต่คิดว่าภายในปีนี้ 50$ น่าจะได้เห็นอีกครั้งครับ :rolleyes:

พอดีอ่านมาจาก หนังสือ conspiracy of the rich ของ คิโยซากิครับ

การปรับอัตราดอกเบี้ยเพื่อซื้อบ้านต่อเดือนแตะ 20 พันล้านเหรียญ ในปี 2007 ทำให้ AIG เลเมนบราเทอร์ ๆลๆ ล้มไปหมด

มาคราวนี้ปรับขึ้นเป็น 40 พันล้านเหรียญ อะไรจะเกิดขึ้น?

เขาประมาณไว้ว่า อัตราการพิมพ์เงิน ,การปรับดอกเบี้ยเงินกู้ ๆลๆ จะทำให้เกิดเงินเฟ้อรุนแรง และเราคงจะได้เห็นทองคำ เงิน ซึ่งใช้ป้องกันความเสี่ยงจากเงินเฟ้อ ทองเพิ่มเป็น 3000 เหรียญ ส่วนเงินก็จะปรับขึ้นมากเช่นเดียวกัน

หุหุ ลอกมาจากในหนังสือนะคับ :lol:

3,000$ !!? อืมมม.... ระดับ คิโยซากิ

พูดก็คงต้องฟังไว้ประกอบการตัดสินใจในการลงทุนล่ะครับ ขอบคุณ

คุณ potgarn ด้วยคร้าบบ

ขอถามคุณ Next หรือผู้รู้หน่อยครับ คือผมได้อ่านหนังสือของ Next เรียบร้อยแล้ว เป็นหนังสือที่สมควรจะได้มีการเผยแพร่ความรู้อย่างกว้างขวาง และผมเองก้อเห็นด้วยกับการวิเคราะห์ แต่ผมลองคิดเล่นๆ ไม่ทราบว่าจะเป็นความจริงมากน้อยเพียงไร คือ เมืออเมริกา พิมพ์แบงค์ออกมาเยอะๆ ไม่ว่าจะ QE2 QE3 ออกมา จะทำให้ปริมาณเงินในระบบมีมาก จะส่งผลให้อัตราเงินเฟ้อ และค่าเงินดอลล่าร์ลดลง ซึ่งผมว่า อเมริกาเค้าก็ต้องรู้แน่ๆๆอยุ่แล้ว ทีนี้จะเป็นไปได้รึป่ะว่า ทางรัฐบาลอเมริกาจะมีวิธีสกปรก ที่จะทำให้ เงินในตลาดลดน้อย หรือหายออกไปจากตลาด เพื่อไม่ให้ปริมาณดอลล่าร์ในตลาดมากเกินไป ซึ่งผมว่าอเมริกาน่าจะทำได้ เพราะวิธีใต้ดิน อเมริกาเค้าถนัดอยุ่แล้ว ถ้าเป็นรูปแบบนี้ ค่าเงินดอลล่าร์ก็ไม่อ่อนค่าอย่างที่เราคิด ราคาทองก็อาจจะไม่ขึ้นไปตามที่มันควรจะเป็น ผิดถูกอย่างไร ช่วยแนะนำ อธิบายเพิ่่มเติมด้วยครับ

ได้ยินแบบนี่ผมว่าคนที่ซื้อ 47xxx นี่น่าจะเป็นคนที่หนักใจกว่า คุณ เม่าน้อย อีกนะครับ เพียงแต่ว่าดูเค้าเห็นยังยิ้มระรื่นอยู่เลยครับ :rolleyes:

ขอบคุณครับคุณ 'leo_attack' ที่ให้กำลังใจกัน ยัไงก็จะอดทนรอต่อไป อีกไม่นานเราจะไปพบกันที่ 150 ตอนนี้มั่นรดน้ำพรวนดินไปก่อน สักวันเราจะโต๊ เราจะโต ฮิ ฮิ ฮิ

พูดถึงใครหรือครับ onion33.gif

อ้าว แล้วกัน ยังไม่รู้ตัวอีกนะเด็กดอย 555++++ อ่ะล้อเล่น โอ๋ๆๆๆๆๆ คิคิคิ !01

เมื่อวาน $ ดีดได้สูงมากๆๆๆ สงสัยเงินที่อื่น (euro, yen) มันอ่อน ดอลล่าห์เลยแข็งซะ commo โดยเฉพาะน้ำมันโดนหางเลขไปเต็มๆ แต่ gold และ silver สบายๆ

เอามาฝาก แก้เครียด ขำๆ ค่ะ

Myth 1 A downturn is a temporary blip

Myth 2 The fed can save us

Myth 3 The private sector will make it all better

Myth 4 We can move where the job are

Myth 5 Entrepreneurs are our greatest strength

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

ขอบคุณครับคุณ 'leo_attack' ที่ให้กำลังใจกัน ยัไงก็จะอดทนรอต่อไป อีกไม่นานเราจะไปพบกันที่ 150 ตอนนี้มั่นรดน้ำพรวนดินไปก่อน สักวันเราจะโต๊ เราจะโต ฮิ ฮิ ฮิ

ปลาทองในวันนี้คือปลาวาฬในวันหน้า :lol: