ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ออสเตรียระงับแผนขาย'ยอดเขา'หลังประชาชนโกรธจัด

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 15 มิถุนายน 2554 02:07 น.

ยอดเขารอสคอพฟ์ หนึ่งในสองยอดเขาซึ่งทางการออสเตรียมีแผนขาย

เอเจนซี - รัฐบาลออสเตรียเมื่อวันอังคาร(14) เลื่อนแผนขายยอดเขา 2 ลูกในเทือกเขาแอลป์ หลังแผนดังกล่าวก่อความโกรธกริ้วแก่ประชาชนในชาติอย่างไม่ขาดสาย

บริษัทอสังหาริมทรัพย์ของรัฐบาลออสเตรีย แถลงถึงการตัดสินใจดังกล่าวหลังประชุมฉุกเฉินกับเรนโฮลด์ มิตเตอร์เลห์เนอร์ รัฐมนตรีเศรษฐกิจและเจ้าหน้าที่ระดับสูงคนอื่นๆที่รับผิดชอบด้านการขายทรัพย์สมบัติของชาติให้แก่ภาคเอกชน

"เราเลื่อนการขายออกไปเพื่อประเมินถึงความเป็นไปได้ในทางเลือกอื่นๆ" โฆษกของบริษัทให้สัมภาษณ์ผ่านโทรศัพท์ อย่างไรก็ตามเขาบอกต่อว่ามีความเป็นไปได้ที่แผนธุรกิจนี้จะเดินหน้าต่อไปแต่ผู้ซื้อจะถูกจำกัดไว้ให้แก่องค์กรต่างๆของออสเตรียแทนที่จะเป็นผู้ยื่นข้อเสนอสูงสุดในตลาดเสรี

ยอดเขาทั้งสองลูกตั้งอยู่ในแคว้นไทรอลและถือเป็นจุดชมวิวที่ยอดเยี่ยมที่สุดของแถบคาร์นิก แอลป์ โดยยอดเขารอสคอพฟ์ ซึ่งมีความสูง 2,600 เมตรและยอดเขากรอสเซ่ คินิกัต สูงเกือบ 2,700 เมตร ถูกตั้งราคาขายไว้ที่ 121,000 ยูโร(ราว 5.3 ล้านบาท) แต่มีข้อแม้ว่าห้ามผู้ที่จะมาเป็นเจ้าของก่อสร้างรั้วหรือปิดกั้นการเข้าออกของบุคคลทั่วไป

ทั้งนี้ข่าวคราวการขายยอดเขา 2 ลูกในเดือนหน้าได้แพร่กระจายอย่างรวดเร็ว ชาวบ้านและนักการเมืองฝ่ายค้านต่างออกมาคัดค้านแผนดังกล่าวเนื่องจาก 1 ในยอดเขาที่ถูกประกาศขายถือเป็นอนุสรณ์แห่งความทรงจำของการสู้รบสมัยสงครามโลกครั้งที่ 1 ขณะที่ทางโฆษกของบริษัทอสังหาริมทรัพย์ของรัฐบาลออสเตรียอมรับว่ามีโทรศัพท์และอีเมล์กระหน่ำมายังสำนักงานของเขาในถ้อยคำต่างๆนาๆตั้งแต่แสดงความเห็นคัดค้านเล็กๆน้อยๆไปจนถึงด่าทอด้วยคำหยาบคาย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ :lol:

ว่าแต่ว่าที่คุณ kunghdy หวังลึกๆ ว่าจะถึง 1580 นี่หมายถึงภายในเดือนนี้หรือค่ะ

อยากให้เป็นเดือนนี้ค่ะ แต่ดูท่าทางไม่รู้จะรอดหรือป่าว 555+++ โดนจัดหนักทุกวัน ดีหน่อยที่ตอนนี้เริ่ม rebound ได้ หวังว่าจะ(กระเสือกกระสน...ต้องใช้คำนี้เลยนะ เพราะมันลำบากมากๆๆที่จะผ่านไปได้ถึง)ไปได้ไกลกว่า 1550 นะคะ ครั้งนี้ ถ้ายืน 1550 ได้ โอกาส new high ไม่ไกลเกินเอื้อมค่ะ สู้ๆ ค่ะ :wub: สัญญาณขายระยะกลางยังไม่มีนะคะ (ทน)ถือต่อได้ค่ะ !031

อยากให้เป็นเดือนนี้ค่ะ แต่ดูท่าทางไม่รู้จะรอดหรือป่าว 555+++ โดนจัดหนักทุกวัน ดีหน่อยที่ตอนนี้เริ่ม rebound ได้ หวังว่าจะ(กระเสือกกระสน...ต้องใช้คำนี้เลยนะ เพราะมันลำบากมากๆๆที่จะผ่านไปได้ถึง)ไปได้ไกลกว่า 1550 นะคะ ครั้งนี้ ถ้ายืน 1550 ได้ โอกาส new high ไม่ไกลเกินเอื้อมค่ะ สู้ๆ ค่ะ :wub: สัญญาณขายระยะกลางยังไม่มีนะคะ (ทน)ถือต่อได้ค่ะ !031

ขอบคุณนะค่ะคุณ kunghdy :lol:

Bernanke%20Federal%20Reserve%20QE1%20QE2%20QE3%20dollar%20crisis.jpg

เข้ามาทักทายนะครับ ยังไม่ได้หายไปไหน :rolleyes:

ช่วงนี้ราคาทองนิ่งๆ แกว่งอยู่ในกรอบแคบๆ เบื่อกันรึเปล่าครับ?

(คนเล่นหุ้นคงจะลุ้นมันส์กว่า)

((((พวกเราคิดถึงคุณ Next ค่ะ))))

พอดีเห็นคุณ next แว๊บๆ :lol: :lol:

((((พวกเราคิดถึงคุณ Next ค่ะ))))

พอดีเห็นคุณ next แว๊บๆ :lol: :lol:

เป็นปลื้มเลยครับ ... !01 !01

คุณ next ถ้ามีเวลา ขอสักบทความนะค่ะ

ตกลง fed เค้าจะยังไงต่อค่ะเนี่ย :lol:

คุณ next ถ้ามีเวลา ขอสักบทความนะค่ะ

ตกลง fed เค้าจะยังไงต่อค่ะเนี่ย :lol:

ตามรูปที่ประธาน FED บอกเลยครับ (ฮา)

ส่วนบทความติดไว้ก่อนนะครับ ขออภัยสำหรับผู้ที่รออ่านด้วย

เดี๋ยวมีเวลาจะได้ว่ากัน ....

คุณ next อยู่พอดีว่าจะถามครับ

ในเดือนพฤศจิกายน 2011 จะครบกำหนดที่จะต้องปรับค่าชำระเงินกู้เพื่อที่อยู่อาศัยทั่วโลก 40 พันล้านเหรียญ เทียบกับปี 2007 ที่มีการปรับเพิ่มค่าผ่อนชำระเงินกู้ 20 พันล้านเหรียญ

อะไรจะเกิดขึ้นใน เดือนนั้น จะเกิดวิกฤิตเศรษฐกิจอีกรอบหรือไม่ แล้วเงินทอง ตลาดหุ้นจะเป็นยังไง?

คุณ next อยู่พอดีว่าจะถามครับ

ในเดือนพฤศจิกายน 2011 จะครบกำหนดที่จะต้องปรับค่าชำระเงินกู้เพื่อที่อยู่อาศัยทั่วโลก 40 พันล้านเหรียญ เทียบกับปี 2007 ที่มีการปรับเพิ่มค่าผ่อนชำระเงินกู้ 20 พันล้านเหรียญ

อะไรจะเกิดขึ้นใน เดือนนั้น จะเกิดวิกฤิตเศรษฐกิจอีกรอบหรือไม่ แล้วเงินทอง ตลาดหุ้นจะเป็นยังไง?

เอ..ในรายละเอียดเรื่องตลาดอสังหาริมทรัพย์ ผมไม่ค่อยได้ตามเลย-ตกข่าว (ตามแต่ตลาดทองคำ) :lol:

ขออภัยด้วยนะครับ (ขอลิงค์รายละเอียดเพื่อเป็นความรู้หน่อยก็ดีนะ)

แต่หากเกิดวิกฤตเศรษฐกิจอีกรอบ ย้อนรอยปี 2008

แน่นอนว่าในช่วงแรกๆตลาดหุ้นคงเทกระจาด สินทรัพย์เสี่ยงทุกอย่างก็คงถูกขายไปชดเชย

แต่สำหรับ"ทองคำ" ที่เคยลงหนักเมื่อตอนปี 2008

หากเกิดอีกก็น่าลุ้นครับว่า "อาจจะไม่ลงตาม"

ถ้า "QE" คือทางออกของการแก้ปัญหา ..

ขอsliver ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะคุณnext !thk

ถูกแก้ไข โดย เม่าน้อย

ขอsliver ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะคุณnext !thk

คุณ "เม่าน้อย" (ชื่อน่ารักดี) ลงทุนใน Silver เหรอครับ?

ช่วงนี้ออกแนวซึมๆ นิ่งๆ ตั้งแต่โดนทุบลงมา

แต่ในระยะยาวทุกอย่างยังยืนยันเหมือนเดิมครับ :rolleyes:

พอดีอ่านมาจาก หนังสือ conspiracy of the rich ของ คิโยซากิครับ

การปรับอัตราดอกเบี้ยเพื่อซื้อบ้านต่อเดือนแตะ 20 พันล้านเหรียญ ในปี 2007 ทำให้ AIG เลเมนบราเทอร์ ๆลๆ ล้มไปหมด

มาคราวนี้ปรับขึ้นเป็น 40 พันล้านเหรียญ อะไรจะเกิดขึ้น?

เขาประมาณไว้ว่า อัตราการพิมพ์เงิน ,การปรับดอกเบี้ยเงินกู้ ๆลๆ จะทำให้เกิดเงินเฟ้อรุนแรง และเราคงจะได้เห็นทองคำ เงิน ซึ่งใช้ป้องกันความเสี่ยงจากเงินเฟ้อ ทองเพิ่มเป็น 3000 เหรียญ ส่วนเงินก็จะปรับขึ้นมากเช่นเดียวกัน

หุหุ ลอกมาจากในหนังสือนะคับ :lol:

Bernanke%20Federal%20Reserve%20QE1%20QE2%20QE3%20dollar%20crisis.jpg

เข้ามาทักทายนะครับ ยังไม่ได้หายไปไหน :rolleyes:

ช่วงนี้ราคาทองนิ่งๆ แกว่งอยู่ในกรอบแคบๆ เบื่อกันรึเปล่าครับ?

(คนเล่นหุ้นคงจะลุ้นมันส์กว่า)

คนเล่นหุ้นคงจะลุ้นมันส์กว่า หรือ คนเล่นหุ้นเหงื่อตกมากกว่า