ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ความหมายของคำว่า default นี่คืออะไรเหรอครับ "ล้มละลาย" "ชักดาบ" หรืออะไรครับ

รบกวนขอความรู้หน่อยแล้วกัน :blush:

แปลง่ายๆครับ ไม่มีปัญญาจ่ายหนี้ และผลที่ตามมาคือ พวกธนาคารที่ปล่อยกู้ อาจขาดสภาพคล่องหากไม่มีการเตรียมพร้อมไว้ก่อน จึงก่อให้เกิดความกังวลแล้วกังวลเล่า... แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นข่าวหนี้กรีซนี้เล่นมาประมาณ 10 รอบ+ แล้วนะขอรับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โห ขนาดต้องทำหิ้งให้เงินอยู่เลยเหรอคะ แสดงว่าท่าทางต้องถืออีกนาน ดอยที่อยู่สูงพอควร 555+++ (ฮือๆๆๆๆ สงสัยจะได้เป็นเด็กดอยด้วย ดิ) :P เอ...ว่าแต่ว่าทำไมไม่เอาเงินที่ซื้อมาทำหิ้งพระซะล่ะคะ 2 in 1 เลยนะคะ เพื่อความเป็นสิริมงคลค่ะ เอาเคล็ดไว้ก่อน 555+++

เอาไว้เป็นเครื่องเตือนใจครับ ว่าตอนของมันขึ้นแรงๆอย่าไปบ้าจี้รีบซื้อเพราะกลัวตกรถ laugh.gif

ตอนนี้เลยเป็นเด็กดอย ไม่ตามราคาเงินละ สองสามวันดูที รอเก็บเงินอีกซักก้อนถ้าทันทองตกคงได้มีซื้อมาเก็บไว้บ้าง

ความหมายของคำว่า default นี่คืออะไรเหรอครับ "ล้มละลาย" "ชักดาบ" หรืออะไรครับ

รบกวนขอความรู้หน่อยแล้วกัน :blush:

ผมเองก็ยังงงๆ อยู่เหมือนกันว่าอันไหนจะสรุปว่า default หรือไม่ default

ตาม พจนานุกรมหมายถึง failure to do something: a failure to meet an obligation, especially a financial one

สรุปก็คือ ถึงเวลาต้องจ่ายดอกเบี้ย หรือ ชำระคืนเงินต้น แต่ไม่มีเงินชำระนั่นเองครับ

ที่เขาพยายามทำตอนนี้เรียก reprofiling / restructuring หรืออะไรก็แล้วแต่ ก็เพื่อยืดเวลาการชำระดอกเบี้ย หรือ โดยเฉพาะเงินต้นที่ครบอายุ ออกไปก่อน

โดยความสมัครใจ (จำใจ) ของเจ้าหนี้ครับ

หากเจ้าหนี้ยืดยอมหนี้ให้ ก็เท่ากับว่ายังไม่ต้องจ่าย ยังไม่ผิดสัญญา ก็ยังไม่ default ครับ

แต่หากเจ้าหนี้ไม่ยอมยืดโดยสมัครใจ

แต่ถูกบังคับให้ต้องเข้าสู่ขบวนการ restructuring ร่วมกับลูกหนี้ แบบนี้น่าจะถือว่า Default แล้วหละครับ

ตอบตามที่เข้าใจนะครับ ยังไงรอท่านอื่นมาเสริมด้วยครับ

ผมตอบแก้ขัด ระหว่างที่รอผู้รู้ตัวจริงนะครับ

default ในกรณีนี้น่าจะหมายถึง ผิดนัดชำระหนี้ หรือไม่สามารถชำระหนี้ที่ถึงกำหนดได้ ในทางกฎหมายก็น่าจะหมายถึงการผิดสัญญานะครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นข่าวหนี้กรีซนี้เล่นมาประมาณ 10 รอบ+ แล้วนะขอรับ

หากมองแง่ความน่ากลัว ความรุนแรงของสถานการณ์

ผมว่า ตอนนี้สถานการณ์สุ่มเสี่ยงมากกว่าทุกครั้งที่ผ่านมาเลยครับ

- กรีซถูกลดระดับความน่าเชื่อถือของตราสารหนี้โดย S&P เหลือ ccc ต่ำที่สุดในทุกประเทศทั่วโลก แล้วแบบนี้ใครจะมาซื้อพันธบัตรหละครับ เพราะกองทุนโดยทั่วไปซื้อหุ้นกู้ พันธบัตรที่มีระดับความน่าเชื่อถือต่ำกว่า investment grade

- ประชาชนในประเทศกรีซประท้วงรัฐบาลจำนวนมากขึ้น ไม่พอใจมาตรการลดค่าใช้จ่ายของรัฐบาล

- EU และ ECB ก็ไม่พอใจรัฐบาลกรีซ ที่ดูเหมือนจะขอรับความช่วยเหลืออย่างเดียว แต่ไม่มีสัญญาณในการแก้ไขปัญหา เช่นการตัดลดงบประมาณ (ทำไม่ได้เพราะประชาชนไม่พอใจ) การขายทรัพย์สินของรัฐล่าช้า ฯลฯ

ข่าวเมื่ออาทิตย์ก่อนว่า EU / ECB ตกลงว่าจะช่วยกรีซ (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด) น่าจะตกลงในหลักการเท่านั้นครับ

แต่ในรายละเอียดดูเหมือนจะยังตกลงกันไม่ได้เลย

default = เป็นหนี้ ถึงเวลาต้องผ่อนจ่ายแล้วไม่จ่าย

อย่างเช่น ถ้าเป็นกรณีระดับรัฐบาลที่คุยๆกันอยู่ เวลาคนซื้อพันธบัตร ก็เหมือนปล่อยกู้ให้กับรัฐบาล

รัฐบาลก็ต้องจ่ายดอกเบี้ย หรือดอกเบี้ย + เงินต้น ตามข้อตกลงของพันธบัตร แต่ถ้ารัฐบาลไม่มีเงินมาจ่าย

ดอกเบี้ย ก็ถือว่า default

แต่อาจจะไม่ใช่การชักดาบซะทีเดียว เพราะเมื่อมีการเปลี่ยนนโยบายให้เพิ่มหนี้ หรือพิมพ์เงินเพิ่มได้

ก็สามารถเริ่มจ่ายดอกเบี้ยต่อ ได้ไม่มีปัญหาอะไร ฯลฯ

ส่วน ล้มละลาย นี่น่าจะ bankrupt

ส่วน ชักดาบ นึกถึงคำว่า strategic default (ถึงแม้ความหมายจะไม่ตรงเป๊ะๆก็ตาม) ตัวอย่างเช่น กู้เงินมาซื้อบ้านหนึ่งล้านเหรียญ

แต่สามปีถัดมา มูลค่าบ้านลดลงเหลือ ห้าแสนเหรียญ ผ่อนไปก็มีแต่ขาดทุน เอาตังที่จะไปผ่อนไปทำอย่างอื่นดีกว่า

(ลงทุน ซื้อทอง ฯลฯ) ก็ชักดาบ เลิกผ่อนค่าบ้านไปดื้อๆซะ แล้วปล่อยให้ bank มายึดบ้านไป dry.gif

หรือ รัฐบาลอาจจะปล่อยให้หนี้ default ไปซักรอบสองรอบ เพื่อทำให้คนตกใจ

และยอมให้รัฐบาลสร้างหนี้เพิ่ม เพื่อเอามาจ่ายหนี้ ก็น่าจะเรียกว่า strategic default ได้ เพราะ

เป็นการวางแผนไว้ว่าจะไม่จ่ายเงิน

(ที่อเมริกา สมัย 2000-2008 นี่กู้เงินกันได้ง่ายๆ ไม่ต้อง down ไม่ต้องมีงาน ขอให้เครดิตดี และยอมเซ็นลายเซ็น ก็ซื้อบ้านได้)

กลายเป็นใบ้หวยได้ไงคุณส้มโอมือ laugh.giflaugh.gif

พูดถึงต้นเดือน กลางเดือน เคยไปร้านกาแฟร้านนึงในเยาวราช

ไปสองครั้ง เป็นวันหวยออกทั้งสองครั้งเลย เราก็งงๆว่าทำไมคนในร้าน

หน้าดำคร่ำเครียด แล้วก็มีคนถือกระดาษเดินไป เดินมา ให้ทั่วร้าน

ผมเคยทำงานโรงพยาบาลมา2ปี ช่วงวันหวยออกคนไข้จะน้อยกว่าปกติ แต่วันถัดมาเท่านั้นคนตรึม ไม่รู้ว่าป่วยจริงหรือเครียดจนไม่สบาย

ที่มันน่างงก็เพราะพวกนักการเงินมักหาคำใหม่ๆ มาหลอกเราให้งงนั่นแหละครับ

อย่างคำว่า reprofiling ก็ความหมายเดียวกับ restructuring

ถือว่าเขาได้ผล หลอกให้เรางงก่อนจะได้เงียบ

เพราะหากบอกตรงๆ จะโดนด่าไม่ใช่น้อย

ตอนนี้เห็นพูดกันเรื่อง Soft-from default หรือ default อย่างอ่อนๆ

อันนี้ก็น่างงหนักเข้าไปอีก เพราะ default มันก็คือผิด (ไม่จ่าย)

ไม่มีจ่าย ก็คือไม่มีจ่าย ทำไมมี ไม่มีจ่ายแบบอ่อนๆ ออกมาด้วย

สรุปก็คือ ทำให้ตลาดงงเข้าไว้ก่อนครับ reaction ของตลาดจะได้ delay ออกไป

ช่วงที่ตลาดยังงง เขาจะได้ manipulate ตลาดควบคุมทิศทางของตลาดให้เป็นไปตามที่เขาต้องการ

สุดท้าย สร้างข่าวขึ้นมาสนับสนุนทิศทางของตลาดที่เขาชี้นำ เพื่อชักจูงให้ mass เดินตามที่เขาต้องการ

เพิ่งได้อ่านบทความที่คุณ WCG ลงให้ในหน้าก่อน

http://www.zerohedge.com/article/greek-parliament-preparing-evacuation-tunnel-ahead-wednesday-vote-imf-bailout-general-strike

น่าจะสรุปว่ารัฐบาลกรีซ กับ Troica (EU/ECB/IMF) ได้บรรลุข้อตกลงกันแล้วครับ

โดยตามแผนจะต้องมีการปลดพนักงานของรัฐกว่า 100000 ตำแหน่ง (ซ้ำเติมปัญหาการว่างงานที่ตัวเลขการว่างงานปัจจุบันอยู่ราวๆ 1 ใน 4)

ขึ้นภาษี ลดค่าจ้าง ลดสวัสดิการ ลดบำนาน ฯลฯ

ตอนนี้ก็คือต้องนำแผนไปขอความเห็นชอบจากสภา ซึ่งดูเหมือนประชาชนจะปิดล้อมไม่ยอมให้ สส. รัฐบาล เข้าไปประชุมเพื่อโหวตผ่านกฏหมายครับ

(สงสัยเลียนแบบประเทศแถวๆ นี้)

หรือถ้าเข้่าไปได้และโหวตผ่าน สงสัยมีการปิดล้อม เผลอๆ มีบุกเข้าไปด้วย (แบบประเทศแถวๆ นี้อีกเช่นกัน)

เขาเลยเคลียร์อุโมงค์เพื่อเป็นทางหนีที่ไล่เอาไว้ครับ

วันที่ที่จะมีการโหวตคือพรุ่งนี้ครับ

ไม่ว่าจะยังไงผมว่ามีโอกาสเกิดความวุ่นวายได้มากทีเดียว และ น่าจะทำให้ทองเด้งได้ครับ จะแรงแค่ไหนอีกเรื่องหนึ่ง

default = เป็นหนี้ ถึงเวลาต้องผ่อนจ่ายแล้วไม่จ่าย

อย่างเช่น ถ้าเป็นกรณีระดับรัฐบาลที่คุยๆกันอยู่ เวลาคนซื้อพันธบัตร ก็เหมือนปล่อยกู้ให้กับรัฐบาล

รัฐบาลก็ต้องจ่ายดอกเบี้ย หรือดอกเบี้ย + เงินต้น ตามข้อตกลงของพันธบัตร แต่ถ้ารัฐบาลไม่มีเงินมาจ่าย

ดอกเบี้ย ก็ถือว่า default

แต่อาจจะไม่ใช่การชักดาบซะทีเดียว เพราะเมื่อมีการเปลี่ยนนโยบายให้เพิ่มหนี้ หรือพิมพ์เงินเพิ่มได้

ก็สามารถเริ่มจ่ายดอกเบี้ยต่อ ได้ไม่มีปัญหาอะไร ฯลฯ

ส่วน ล้มละลาย นี่น่าจะ bankrupt

ส่วน ชักดาบ นึกถึงคำว่า strategic default (ถึงแม้ความหมายจะไม่ตรงเป๊ะๆก็ตาม) ตัวอย่างเช่น กู้เงินมาซื้อบ้านหนึ่งล้านเหรียญ

แต่สามปีถัดมา มูลค่าบ้านลดลงเหลือ ห้าแสนเหรียญ ผ่อนไปก็มีแต่ขาดทุน เอาตังที่จะไปผ่อนไปทำอย่างอื่นดีกว่า

(ลงทุน ซื้อทอง ฯลฯ) ก็ชักดาบ เลิกผ่อนค่าบ้านไปดื้อๆซะ แล้วปล่อยให้ bank มายึดบ้านไป dry.gif

หรือ รัฐบาลอาจจะปล่อยให้หนี้ default ไปซักรอบสองรอบ เพื่อทำให้คนตกใจ

และยอมให้รัฐบาลสร้างหนี้เพิ่ม เพื่อเอามาจ่ายหนี้ ก็น่าจะเรียกว่า strategic default ได้ เพราะ

เป็นการวางแผนไว้ว่าจะไม่จ่ายเงิน

(ที่อเมริกา สมัย 2000-2008 นี่กู้เงินกันได้ง่ายๆ ไม่ต้อง down ไม่ต้องมีงาน ขอให้เครดิตดี และยอมเซ็นลายเซ็น ก็ซื้อบ้านได้)

ขอบคุณมากครับผม

ขอบคุณสำหรับข่าวครับ

ข่าวเป็นบวกมากจริงๆ แต่ทองไม่ไปไหน :blink:

เมื่อวานอ่านบทความที่ลุงจิมเอามาโพสท์ไว้ เขาว่าตอนนี้ธนาคาร และสถาบันการเงินต่างๆ (โดยเฉพาะในยุโรป) ต้องขายสินทรัพย์เสี่ยงทั้งหมดก่อน เพื่อสำรองเงินสดไว้ให้มาก รับมือกับปัญหากรีซ ที่มีโอาส default ได้ตลอดเวลา

ทอง และ เงิน ก็เลยโดนหางเลขไปด้วย (นอกเหนือจากความพยายามของรายใหญ่ที่จะตีกรอบราคา)

ดู commodity รวมถึงตลาดหุ้น จนถึงตอนนี้ทองยังแข็งแกร่งกว่าตัวอื่นทั้งหมดเลยครับ

เวลาพวกนี้เค้าทุบ เค้าไม่ได้อ่านข่าวอ่ะค่ะ สงสัยคุณ JohnCM ต้องไป post ข่าวที่ comex ด้วย เค้าจะได้รู้ซะบ้าง 555+++

เทศกาล comex summer sale เริ่มขึ้นแล้ว ระวังกันหน่อย คุณ JohnCM สรุปเร็วไปนิดมั๊ยคะ ว่า ทองแข็งแกร่งกว่า commo และตลาดหุ้น รอดูอีกอาทิตย์นะคะ อาจพูดอีกแบบ 555+++ :lol: เวลาของจริงมา จะหนาวค่ะ !_10

เวลาพวกนี้เค้าทุบ เค้าไม่ได้อ่านข่าวอ่ะค่ะ สงสัยคุณ JohnCM ต้องไป post ข่าวที่ comex ด้วย เค้าจะได้รู้ซะบ้าง 555+++

เทศกาล comex summer sale เริ่มขึ้นแล้ว ระวังกันหน่อย คุณ JohnCM สรุปเร็วไปนิดมั๊ยคะ ว่า ทองแข็งแกร่งกว่า commo และตลาดหุ้น รอดูอีกอาทิตย์นะคะ อาจพูดอีกแบบ 555+++ :lol: เวลาของจริงมา จะหนาวค่ะ !_10

555 กลัวว่าจะสรุปเร็วไปเหมือนกันครับ !_cd !_cd

หวังว่าจะมีเด้งขึ้นไปก่อนในอาทิตย์นี้ อาทิตย์หน้าค่อยทุบแล้วกันครับ !17 !17

ด่านแรก $1500 น่าจะพอรับไหวน่า ... สาธุ... เพี้ยง.... !21 ช่วงนี้ต้องใช้ไสยศาสตร์ช่วย 555++++ มันไม่ลงไปทีเดียวยาวหรอกค่ะ ดีดได้เป็นระยะ เหมือนคลื่นในทะเล ยังเชื่อว่าจะมี new high ได้นะ (อันนี้หวังลึกๆ) $1580+/- แต่ทุลักทุเลหน่อย แต่ถ้ามันพักแบบจริงๆ จังๆ ปีก่อนๆ ก็ไปไกลเป็น $100 +/- เลยนะคะ หลุดไป 1400+/- นั่นแหละ

ที่ถามว่ามันจะไปได้ไกลแค่ไหน ถ้าหลุด 1500 อืม...มันก็จะลงไปจนกว่ามันจะหยุดลงค่ะ ไม่ได้พูดประชดนะคะ แต่มันเป็นแบบนั้นจริงๆ อย่าตั้งเป้าเพราะมันสามารถทะลุเป้าได้ทุกครั้ง ประเภท ลงแล้ว ลงอีก ลงไม่เลิก จนกว่าจะเลิกลงน่ะค่ะ ดูน้องเงินเป็นตัวอย่าง ใครจะคิดว่ามีคนใจร้ายได้ขนาดนั้น ทุบเพื่อนไปได้ไงวันละเกือบ 10 % !061 ทอง อย่างที่บอก มันขึ้นๆ ลงๆ เป็นคลื่น ไม่ไปแบบม้วนเดียวจบค่ะ อย่ากังวลมาก สบายๆ ค่ะ แต่ต้องระวัง มี buffer สำหรับ port GF เยอะๆ หน่อย เพราะราคา cut ไกลพอควร !30

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ :lol:

ว่าแต่ว่าที่คุณ kunghdy หวังลึกๆ ว่าจะถึง 1580 นี่หมายถึงภายในเดือนนี้หรือค่ะ

S&Pลดเรตติ้งความน่าเชื่อถือของ‘กรีซ’สู่อันดับต่ำที่สุดในโลก

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 15 มิถุนายน 2554 03:04 น.

ธงชาติกรีซประดับอยู่ด้านหน้าอาคารรัฐสภา ขณะที่ประเทศแห่งนี้กำลังเผชิญวิกฤตหนี้สินขั้นเลวร้าย

เอเจนซี - กรีซกลายเป็นประเทศที่มีอันดับความน่าเชื่อถือต่ำที่สุดในโลกไปแล้ว ตามความเห็นของ สแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์ (เอสแอนด์พี) โดยบริษัทเครดิตเรตติ้งยักษ์ใหญ่ระดับโลกรายนี้ เมื่อวันจันทร์(13) ได้ลดเกรดตราสารหนี้ของชาติสมาชิกยูโรโซนรายนี้มาอยู่ที่ระดับ “CCC” พร้อมกับเตือนว่าความพยายามใดๆ ก็ตามที่จะปรับโครงสร้างหนี้สินของประเทศนี้ จะถูกถือว่าเป็นการหยุดพักชำระหนี้

เวลานี้ กรีซ จึงมีอันดับเครดิตเรตติ้งต่ำกว่าพวกประเทศอย่างเช่น ปากีสถาน และ เอกวาดอร์ ซึ่งได้ถูกมองเมินจนไม่สามารถเข้าไประดมเงินในตลาดระหว่างประเทศได้ ภายหลังที่ชาติเหล่านี้มีการหยุดพักชำระหนี้ในปี 2009 เป็นต้นมา นอกจากนั้นหลังการประกาศของเอสแอนด์พี ได้ทำให้ตราสารค้ำประกันตราสารหนี้ของกรีซ มีราคาสูงขึ้นจนเกือบเป็น 2 เท่าตัวของราคาตราสารค้ำประกันพันธบัตรปากีสถานทีเดียว

ความเคลื่อนไหวของเอสแอนด์พีคราวนี้ถือเป็นการกระหน่ำตีระลอกล่าสุดต่อรัฐบาลพรรคสังคมนิยมของกรีซ ซึ่งกำลังดิ้นรนหาทางผลักดันแพกเกจมาตรการเศรษฐกิจอันเข้มงวดกวดขันที่ไม่เป็นที่ต้อนรับของประชาชน ให้สามารถผ่านรัฐสภาออกมาบังคับใช้ เพื่อที่จะได้รับเงินกู้งวดต่อๆ ไปตามแผนการเงินกู้ช่วยไม่ให้ล้มละลายระยะเวลา 1 ปีที่กรีซทำไว้กับสหภาพยุโรป(อียู)และกองทุนการเงินระหว่างประเทศ(ไอเอ็มเอฟ)

เพียงแค่ 1 ปีหลังจากที่กรุงเอเธนส์ได้รับแพกเกจเงินกู้ช่วยเหลือก้อนแรกที่มีมูลค่าทั้งก้อนรวม 111,000 ล้านยูโร (158,000 ล้านดอลลาร์) ดังกล่าว ปรากฏว่าเวลานี้อียู, ไอเอ็มเอฟ, และธนาคารกลางยุโรป(อีซีบี) ก็กำลังจัดทำรายละเอียดเกี่ยวกับข้อตกลงระดมเงินเพื่อปล่อยเงินกู้ช่วยชีวิตแก่กรีซอีกเป็นก้อนที่สอง ถึงแม้ยังมีชาติยุโรปบางราย เป็นต้นว่า เยอรมนี ยังคงคัดค้านการปล่อยเงินให้แก่กรีซเพิ่มเติม ถ้าหากไม่มีเงื่อนไขพ่วงอย่างเช่นพวกเจ้าหนี้ภาคเอกชนก็ต้องยอมร่วมให้ความช่วยเหลือแก่กรีซด้วย

คำแถลงของเอสแอนด์พีที่อธิบายเหตุผลการลดเกรดความน่าเชื่อถือของกรีซระบุว่า พวกผู้วางนโยบายของยุโรปดูมีท่าทีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ที่จะผลักดันให้มีการปรับโครงสร้างหนี้สินของกรีซ -ไม่ว่าจะด้วยวิธีสว็อป (แลกเปลี่ยน) พันธบัตร หรือด้วยวิธียืดระยะเวลาไถ่ถอนพันธบัตรที่ออกมาแล้วก็ตามที -โดยถือว่าวิธีเหล่านี้เป็นเครื่องมือที่จะทำให้พวกเอกชนที่กำลังถือครองพันธบัตรของกรีซอยู่ ต้องร่วมแบกรับภาระในการช่วยเหลือกรีซรอบที่สองนี้

อย่างไรก็ตาม “ในความเห็นของเรา ธุรกรรมในลักษณะดังกล่าวนี้ไม่ว่าจะออกมาในรูปแบบใด ก็น่าที่จะวางอยู่บนเงื่อนไขที่ย่ำแย่กว่าการรีไฟแนนซ์หนี้สินเหล่านี้ โดยที่เรามีทัศนะว่า การกระทำเช่นนี้คือการหยุดพักชำระหนี้ในทางพฤตินัย ทั้งนี้เมื่อพิจารณาจากหลักเกณฑ์ของทางสแตนดาร์ดแอนด์พัวร์เอง ที่มีการตีพิมพ์เผยแพร่อยู่แล้ว” คำแถลงของบริษัทเครดิตเรตติ้งยักษ์รายนี้บอก

เอสแอนด์พีแจกแจงต่อไปว่า ถ้าหากเกิดกรณีเช่นนี้ขึ้นมาจริงๆ ทางบริษัทก็จะลดอันดับความน่าเชื่อถือของกรีซลงมาอยู่ที่ “การหยุดพักชำระหนี้แบบมีการเลือกตั้ง” (selective default) หรือใช้อักษรย่อว่า SD ขณะที่เรตติ้งของพวกตราสารหนี้ของกรีซจะถูกหั่นลงมาอยู่ที่ “D”

สำหรับการลดเกรดความน่าเชื่อถือของกรีซในวันจันทร์นั้น เอสแอนด์พีได้ลดเรตติ้งตราสารหนี้ภาครัฐระยะยาวของกรีซลงจากระดับ “B” มาเป็น “CCC” ซึ่งอยู่ห่างจากระดับหยุดพักชำระหนี้เพียง 4 ขั้น ขณะที่เรตติ้งตราสารหนี้ภาครัฐระยะสั้นของกรีซนั้นอยู่ที่ระดับ “C”

ความเคลื่อนไหวของเอสแอนด์พีคราวนี้ ทำให้อันดับความน่าเชื่อถือของกรีซในสายตาเอสแอนด์พี อยู่ต่ำกว่า 1 ขั้นจากที่ มูดีส์ บริษัทเครดิตเรตติ้งยักษ์ใหญ่อีกเจ้าหนึ่งให้ไว้ที่ Caa1 ขณะที่ ฟิตช์ บริษัทจัดอันดับความน่าเชื่อถือรายยักษ์ลำดับสาม จัดอันดับให้กรีซอยู่ที่ B+

ทั้งนี้อันดับ “CCC” ที่เอสแอนด์พีให้แก่กรีซ ทำให้ประเทศนี้กลายเป็นชาติมีความน่าเชื่อถืออยู่ในอันดับต่ำที่สุดของโลก