ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

การบรรลุข้อตกลง(พิมพ์เงิน)ช่วยเหลือ กรีซ ของ EU

ภายใต้เงื่อนไขแผนรัดเข็มขัด 5 ปี (austerity plan)

ส่งผลให้ ดอลล่าร์ดูแข็งค่าเมื่อเทียบกับยูโร

กดดันราคาทองคำได้พอสมควร

"รอ"ข่าวร้ายจากฝั่งสหรัฐนะครับ โมเมนตัมก็จะสวิงกลับไป....

ปล. ผลโพลของ Kitco เริ่มต้นอาทิตย์ได้สวย พอปลายๆสัปดาห์ "พลิกโผ"

แต่ราคาทองคำในประเทศยังแกร่งยืนเหนือระดับ 22,xxx ได้ 23 วันทำการต่อเนื่อง สู้ต่อไปครับ! :rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โอ้คุณ next อยู่ด้วย ไม่เห็นซะนาน :rolleyes:

คนที่ติดดอยหรือคนอื่นอย่าผมน๊ะ ผมล่ะสาปแช่งให้ร่วงหนักๆ เหลือซัก $1450 เลยเนี่ย (ใจจริงอยากให้ลงไป $1400 ด้วยซ้ำ) จะช้อนให้เต็มเหนี่ยวเลย ที่สำคัญ ถ้ามันปรับหนักอย่างนี้ได้ ทีนี้ก็สบายใจเลยล่ะ ว่าฐานแข็งแล้วไม่ลงกว่านี้แน่ อันนี้ปรับแค่นิดๆหน่อย ยังไม่รู้สึกว่าจะสะดุ้งเลยอ้ะ

อันนี้แค่ฝันน๊ะ อย่าคิดตามผมว่าจะเป็นจริงล่ะ แค่ถ้าเป็นจริงก็ซื้อโลดดดดดด :blush:

....

"รอ"ข่าวร้ายจากฝั่งสหรัฐนะครับ โมเมนตัมก็จะสวิงกลับไป....

....

เชื่อเหมือนกันครับ

หวังว่าจะลงให้ต่ำกว่านี้อีกซักนิด

ให้ทันซื้อเก็บปลายเดือนนี้

โอ้คุณ next อยู่ด้วย ไม่เห็นซะนาน :rolleyes:

คนที่ติดดอยหรือคนอื่นอย่าผมน๊ะ ผมล่ะสาปแช่งให้ร่วงหนักๆ เหลือซัก $1450 เลยเนี่ย (ใจจริงอยากให้ลงไป $1400 ด้วยซ้ำ) จะช้อนให้เต็มเหนี่ยวเลย ที่สำคัญ ถ้ามันปรับหนักอย่างนี้ได้ ทีนี้ก็สบายใจเลยล่ะ ว่าฐานแข็งแล้วไม่ลงกว่านี้แน่ อันนี้ปรับแค่นิดๆหน่อย ยังไม่รู้สึกว่าจะสะดุ้งเลยอ้ะ

อันนี้แค่ฝันน๊ะ อย่าคิดตามผมว่าจะเป็นจริงล่ะ แค่ถ้าเป็นจริงก็ซื้อโลดดดดดด :blush:

ฟังคุณMy Dear พูดแล้ว ทำให้ผมนึกถึงเมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านมา

ในวันงานสัมมนา Thaigold

ในวันนั้นเป็นวันที่ราคาทองคำทำสถิติสูงสุดเป็นประวัติการณ์

คือ 20,600-20,500 ต่อบาท(ประมาณ 1,400$)

พอบรรยายเสร็จผมออกมานั่งที่โต๊ะลงทะเบียน มีสุภาพสตรีท่านหนึ่งเข้ามาถามว่า

"ราคาทองต่ำสุดของรอบนี้จะเป็นเท่าไหร่-เมื่อไหร่คะ" ?

ผมตอบเค้าไปว่า

"อาจจะเป็นราคานี้-และวันนี้ก็ได้"

-วันนั้น- คำตอบนี้อาจจะดูเว่อร์เกินไป เพราะราคามันทำสถิติสูงสุดอยู่แต่

ผ่านมา 3 เดือนกว่า -วันนี้- ราคาที่เคยพูดถึง นอกจากจะดูต่ำสุดๆแล้ว

บางท่านยังมองว่า "ฝัน" ซะด้วยซ้ำถึงจะได้เห็นอีก

หากฝันเป็นจริง ก็อย่างที่คุณ My dear ว่าไว้ครับเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้นอกจาก "โอกาสในการเข้าซื้อ"

แต่กับสถานะการณ์ราคาที่ปรับขึ้นมาถึงขนาดนี้ ทำให้ผมสงสัยและอยากรู้เหมือนกันว่า

ราคาทองคำรอบนี้จะต่ำสุดที่เท่าไหร่? (ฮาาา) :lol:

ขอบคุณคุณ Next ครับ

อ่านความเห็นของคุณ Next ทีไรมีกำลังใจขึ้นเสมอเลย ขอบคุณมากครับ

!01 !01

โอ๊ะ คุณเน็กนี่เอง ไม่ได้เห็นซะนานเลย คิดถึงนะเนี่ย

""รอ"ข่าวร้ายจากฝั่งสหรัฐนะครับ โมเมนตัมก็จะสวิงกลับไป.... " ข่าวร้ายจากฝั่งอเมริกาที่ว่าที่หมายถึงอะไรหรอครับ มีความหมายแฝงหรือเปล่าครับเนี่ย :lol:

ขอบคุณครับคุณ NEXT มักจะมาจังหวะที่เพื่อน ๆ ต้องการกำลังใจพอดีทุกครั้ง ยอดเยี่ยมจริง ๆ

สำหรับผมรอขายอยู่ที่ 30,000 เช่นเดิมครับ เคยตอบคุณ NEXT ไปบนเวทีในวันนั้น (6-03-2011)

อีกนิ๊ดเดียวก็จะถึงแล้วครับ ประมาณ 7,xxx บาทเองนิ สิ้นปีนี้น่าจะไปถึงน่ะคร๊าบบบ ฮิ ฮิ ฮิ :wub: :blink: :unsure: :rolleyes:

:wub: คิดถึงคุณเน็ก เหมือนกันค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่ะคุณเน็กและสมาชิกท่านอื่นๆด้วย ราคามีขึ้นมีลงแต่คนชอบเล่นยาวๆๆๆๆเงินเย็นเจี๊ยบคงไม่สะเทือนเท่าไหร่ แต่เล่นสั้นอาจโรคหัวใจถามหาได้ แอบหวังเล็กๆว่าพี่ทองที่รักจะลงมาให้นอนกอดซักที(แบบว่าเด็กใหม่กำลังหัดเดินค่ะไม่แข็งแรงแอบให้กำลังใจรุ่นพี่อยู่)ขอไปฝึกเดิน(อ่าน)ในกระทู้ต่างๆก่อนนะค่ะ :wub:

xBT> IEA:สำนักงานพลังงานสากลเล็งระบายน้ำมัน 60 ล้านบาร์เรลหวังกดดันราคา

ปารีส--24 มิ.ย.--รอยเตอร์

กลุ่มประเทศอุตสาหกรรมซึ่งเป็นผู้บริโภคน้ำมันประกาศว่า ทางกลุ่มจะระบาย

น้ำมันจำนวน 60 ล้านบาร์เรลออกจากคลังสำรองทางยุทธศาสตร์ของรัฐบาล โดยมี

จุดประสงค์เพื่อกดดันราคาน้ำมันดิบให้ปรับตัวลง และเพื่อพยุงเศรษฐกิจโลก

ทั้งนี้ สำนักงานพลังงานสากล (IEA) ซึ่งประกอบด้วยสมาชิก 28 ประเทศ

ประกาศว่า ทางกลุ่มจะระบายน้ำมันราว 2 ล้านบาร์เรลต่อวันเป็นเวลา 30 วัน

โดยส่วนใหญ่เป็นน้ำมันดิบ และมีจุดประสงค์เพื่อชดเชยอุปทานน้ำมันที่ขาดหายไป

เพราะเหตุการณ์ไม่สงบในลิเบีย

สหรัฐจะระบายน้ำมันออกมาราวครึ่งหนึ่งของมาตรการดังกล่าว หรือราว

30 ล้านบาร์เรล ซึ่งเท่ากับปริมาณการใช้น้ำมันในสหรัฐราว 1.5 วัน โดยน้ำมัน

เหล่านี้จะมาจากคลังสำรองน้ำมันดิบของสหรัฐที่มีปริมาณราว 727 ล้านบาร์เรล

ส่วนยุโรปจะระบายน้ำมันดิบและผลิตภัณฑ์น้ำมันออกมาราว 30 % ของมาตรการนี้

ส่วนน้ำมันที่เหลือจะมาจากประเทศในภูมิภาคแปซิฟิกที่เป็นสมาชิกองค์การเพื่อความ

ร่วมมือและพัฒนาเศรษฐกิจ (OECD)

IEA ประกาศมาตรการดังกล่าว หลังจากกลุ่มประเทศผู้ส่งออกน้ำมัน

(โอเปก) ไม่ได้ทำการปรับเพิ่มโควต้าการผลิตน้ำมันในการประชุมวันที่ 8 มิ.ย.

ถึงแม้ซาอุดิอาระเบีย ซึ่งเป็นประเทศที่ผลิตน้ำมันมากที่สุดในกลุ่มโอเปก ให้สัญญาว่า

ซาอุดิอาระเบียจะปรับเพิ่มปริมาณการผลิตน้ำมันเพียงฝ่ายเดียว

IEA ระบุว่า "ภาวะขัดข้องด้านการผลิตน้ำมันในลิเบียได้ดำเนินมานาน

ระยะหนึ่งแล้ว และผลกระทบจากเหตุการณ์นี้ก็ปรากฏชัดขึ้นเรื่อยๆในขณะที่ปัญหานี้

ดำเนินต่อไป" โดยมีแนวโน้มว่าลิเบียจะไม่สามารถเข้าสู่ตลาดน้ำมันได้จนถึงสิ้นปี

2011

IEA ระบุว่า "การที่ตลาดน้ำมันตึงตัวมากยิ่งขึ้นถือเป็นภัยคุกคามต่อการ

ฟื้นตัวของเศรษฐกิจโลกซึ่งอยู่ในภาวะเปราะบาง"

IEA ได้รับการจัดตั้งขึ้นในปี 1974 หลังจากเกิดเหตุการณ์คว่ำบาตรน้ำมัน

โดยชาติอาหรับ และครั้งนี้ถือเป็นการระบายน้ำมันฉุกเฉินครั้งที่ 3 ในประวัติศาสตร์

ของ IEA ซึ่งมีอายุ 37 ปี

IEA ระบุว่า IEA จะพิจารณาทบทวนความจำเป็นในการระบายน้ำมัน

เพิ่มเติมในอีก 1 เดือนข้างหน้า

นายโนบุโอะ ทานากะ ผู้อำนวยการบริหารของ IEA กล่าวว่า "IEA

จะยังคงจับตาดูความเปลี่ยนแปลงต่อไป และเราจะใช้เวลา 30 วันข้างหน้าในการ

ประเมินสถานการณ์"--จบ--

(รอยเตอร์ โดย จิตร โพธิ์แก้ว แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

ขอบคุณครับคุณ NEXT มักจะมาจังหวะที่เพื่อน ๆ ต้องการกำลังใจพอดีทุกครั้ง ยอดเยี่ยมจริง ๆ

สำหรับผมรอขายอยู่ที่ 30,000 เช่นเดิมครับ เคยตอบคุณ NEXT ไปบนเวทีในวันนั้น (6-03-2011)

อีกนิ๊ดเดียวก็จะถึงแล้วครับ ประมาณ 7,xxx บาทเองนิ สิ้นปีนี้น่าจะไปถึงน่ะคร๊าบบบ ฮิ ฮิ ฮิ :wub: :blink: :unsure: :rolleyes:

[/quote

เห็นด้วยกับคุณต้นทุกข้อเลยค่ะ. ขอบคุณคุณ next. อีกคนนะค่ะ :P :P :P

ลงมา 1499 แล้ว ไม่รู้ว่าอีกสองสามชั่วโมงจะปิดที่เท่าไหร่ แต่เงินดอลล่าร์ก็แข็งเอาๆ

พี่ๆขาใหญ่ช่วยกันกดอีกซักอาทิตย์นะครับ ปลายเดือนจะได้ซื้อมาเก็บไว้กับเค้าบ้าง

http://www.bloomberg.com/news/2011-06-24/gold-may-rebound-from-slump-as-u-s-interest-rate-policy-increases-demand.html

จาก Bloomberg บอกว่าราคาทองตก เพราะ EU บอกว่ายังไงก็จะอุ้มกรีกไว้ ถ้า G-Pap

ตัดงบประมาณได้ในอาทิตย์หน้า แต่ก็อดงงๆไม่ได้ว่าทำไมถ้าสถานการในยูโรโซนดีขึ้น

ทำไมค่าเงินยูโรถึงอ่อนเอาๆเมื่อเทียบกับ dollar

หรือว่าเห็นค่าเงินอ่อนลงๆเลยรีบเทขาย commodities แปลงกลับเป็นยูโรทำกำไร

โอม จงลงๆ จงลงๆ จงลงๆceb85dec.gif

ฟังคุณMy Dear พูดแล้ว ทำให้ผมนึกถึงเมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านมา

ในวันงานสัมมนา Thaigold

ในวันนั้นเป็นวันที่ราคาทองคำทำสถิติสูงสุดเป็นประวัติการณ์

คือ 20,600-20,500 ต่อบาท(ประมาณ 1,400$)

พอบรรยายเสร็จผมออกมานั่งที่โต๊ะลงทะเบียน มีสุภาพสตรีท่านหนึ่งเข้ามาถามว่า

"ราคาทองต่ำสุดของรอบนี้จะเป็นเท่าไหร่-เมื่อไหร่คะ" ?

ผมตอบเค้าไปว่า

"อาจจะเป็นราคานี้-และวันนี้ก็ได้"

-วันนั้น- คำตอบนี้อาจจะดูเว่อร์เกินไป เพราะราคามันทำสถิติสูงสุดอยู่แต่

ผ่านมา 3 เดือนกว่า -วันนี้- ราคาที่เคยพูดถึง นอกจากจะดูต่ำสุดๆแล้ว

บางท่านยังมองว่า "ฝัน" ซะด้วยซ้ำถึงจะได้เห็นอีก

หากฝันเป็นจริง ก็อย่างที่คุณ My dear ว่าไว้ครับเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้นอกจาก "โอกาสในการเข้าซื้อ"

แต่กับสถานะการณ์ราคาที่ปรับขึ้นมาถึงขนาดนี้ ทำให้ผมสงสัยและอยากรู้เหมือนกันว่า

ราคาทองคำรอบนี้จะต่ำสุดที่เท่าไหร่? (ฮาาา) :lol:

555 เห็นด้วยครับ ใครพอใจซื้อเก็บไว้ก็เก็บไปเลยครับ ไม่ต้องสนใจ ผมซื้อ เงินเม็ดไว้ 5 โลก็ยังสบายใจ เพราะมันไม่เน่าแน่ อีก 2-3 ปีผมค่อยมาดูว่ามันไปกี่ $1xx แล้วน่ะ :lol:

แต่ก็น่ะตอนนี้หล่มมาอยู่แถว 1500 ไม่รู้ฝันผมจะเป็นจริงรึเปล่า ถ้าได้ล่ะซัดเต็มเหนี่ยวเลย :blush:

555 เห็นด้วยครับ ใครพอใจซื้อเก็บไว้ก็เก็บไปเลยครับ ไม่ต้องสนใจ ผมซื้อ เงินเม็ดไว้ 5 โลก็ยังสบายใจ เพราะมันไม่เน่าแน่ อีก 2-3 ปีผมค่อยมาดูว่ามันไปกี่ $1xx แล้วน่ะ :lol:

แต่ก็น่ะตอนนี้หล่มมาอยู่แถว 1500 ไม่รู้ฝันผมจะเป็นจริงรึเปล่า ถ้าได้ล่ะซัดเต็มเหนี่ยวเลย :blush:

Comex summer sale เริ่มขึ้นแล้ว พี่แกไม่กะจะทำ wave 5 ให้เสร็จก่อนเลยนะ ใจร้อนจริง ตายๆๆๆๆๆ หลุดไปนู่นแน่ะ ไม่ต้องรีบค่ะ เค้าเอามาเทกระจาดให้จริงๆ เลยนะ รอบนี้ เสียศูนย์ไปเลย ทองคำตอนนี้เลยเป็นขาขึ้น ....แบบว่าขาชี้ขึ้น หัวทิ่มลงนะคะ !_10 คนที่มี GF มีสัญญาณขายจากระบบแล้ว ถือยาวอาจโดนหนัก momentum ของการลงยังไม่สุด อาจจะมี sale อีก 1-2 วันนะคะ คนที่กะจะเล่นรอบทองแท่ง คิดว่าน่าจะรอดีดขึ้นมาหน่อย ค่อยปล่อยออกไปค่ะ !_cd แต่ถ้าลงทุนยาวๆ อย่าไปสนใจค่ะ เดี๋ยวมันก็ขึ้น.....ดูกันปลายปีค่ะ

ถูกแก้ไข โดย kunghdy