ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พี่หมอขา ขอเป็นคนที่ตกรถ เพื่อให้เพื่อนๆ ได้ขี่จรวดค่ะ ceb85dec.gif

สมพรปากครับ กร๊าก tongue.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะคุณ kunghdy

แท่งเล่นรอบ ตังเมใจร้อนไปหน่อย รับมีดไปซะแล้ว แต่ไม่เป็นไร เดี๋ยวรอมันลงสุดๆ ไปก่อน ค่อยซื้ออีก

คณ kunghdy คิดว่าประมาณ 1400 กว่าๆ เหรอค่ะ ซัก 1450 ได้ไหมค่ะเนี่ย

แล้วเงินบาทตอนนั้นมันจะอ่อนไปถึงไหนหละค่ะเนี่ย

ยากจังค่ะ กะไม่ถูกเหมือนกันว่าจะไปถึงไหน ไม่อยากให้ลงเยอะ เพราะตัวเองก็ถือ physical อยู่ 555+++ แต่ถ้าพวกเค้าทุบวันละ 20 เหรียญ 2-3 วันก็ 1450 แล้วนะคะ !_10 ปกติ summer มันจะ sale กันระดับ 100+ เหรียญ ปีนี้ทุกอย่างมันแย่ ได้แต่หวังว่าจะไม่เหมือนปีที่แล้ว ปีนี้ควรจะมี summer ที่สดใส ทองน่าจะพุ่งแรง แต่ดูท่าทางจะไม่เป็นแบบนั้น เพราะ summer ก่อนหน้าราคาทองจะทำ new high ได้ก่อนถึงจะลง แต่ปีนี้มันแปลก ยังไม่ถึง high เก่าก็เล่นกันซะเละแล้ว สงสัยพวกนี้อาจเห็นว่า ดอลล่าห์และอเมริกาจะไปไม่รอด เค้าเลยรีบจัดการสถานะ short ที่เค้ามีอยู่ออกให้มากที่สุดก่อนที่จะเกิด panic buy จากเศรษฐกิจของกลุ่มยุโรป ถ้าเกิด default ขึ้นมาและมี panic buy ในกลุ่ม precious metal โดยเฉพาะ silver พวกนี้ตายแน่ค่ะ !30

ดอลล่าห์ถ้าดีดได้สูงหลุดออกจาก channel ขาลงได้ มันจะกลับเป็นขาขึ้นชั่วคราวกดดันราคา commodity ต่อไปค่ะ หวังว่ามันจะออกมาไม่ได้นะคะ !_cd

ลืมบอกอีกอย่าง เนื่องจาก silver future มี trade ในบ้านเราแล้ว อย่าเข้าไปลุยนะคะ หลุด trend line เหมือนกัน ลงต่อได้อีก ไม่รู้จะไกลแค่ไหน หวังว่า low เก่าจะรับอยู่นะคะ เด็กดอยหนาวอ่ะ คิคิคิ !_cd

ขอบคุณค่ะที่ติดตาม และคิดถึง (ตัวเองก็เกือบเอาตัวไม่รอดเหมือนกัน 555+++ ดีที่กระโดดออกไปแต่เช้า ไม่งั้นสาหัส ก็พี่แกเล่นทุบตอนที่พวกเราหลับสบายอยู่นี่ 555++ !17 ) การเด้งอาจเป็นแค่การ rebound จาก oversold นะคะ สัญญาณทางเทคนิคเสียค่ะ ถ้าอยากเก็บของจริง รอ 1400 กว่าๆ ค่ะ ค่อยทะยอยเก็บ เพราะดูพวกนี้เค้าตั้งใจทุบมากกว่าสนใจปัญหาทางเศรษฐกิจ ในเมื่อเค้าทุบ เราก็รอซื้อของถูกแค่นั้นเอง ลงแรงๆ แบบนี้ จะกลับเป็นขาขึ้นใหม่ได้ ราคาต้องนิ่งๆ ได้ก่อนค่ะ ไม่ใช่ลงวันละ 20-30 เหรียญ แบบนี้ แต่ถ้ามีเงินเย็น ทะยอยเก็บไปทีละนิดก็ได้ค่ะ

ถ้าออกมารูปแบบนี้ อาจมองอีกแบบได้ว่า wave 5 failure คงลงก่อนแต่ไม่รู้นานแค่ไหน ลึกแค่ไหน มองว่าถ้ามีการจบ QE หุ้นอเมริกาและอื่นๆ จะร่วงระนาว (รวมทั้งไทยด้วย คนที่เล่น tfex ก็ระวังไว้ด้วยค่ะ) มันจะเหมือนตอนปี 2008 หรือป่าว จนกว่าฝุ่นจะหายตลบ ถึงจะเกิดสัญญาณซื้อรอบใหม่อีกครั้ง ตอนญี่ปุ่นเกิด tsunami พวกเราก็มองว่าทองน่าจะเป็น safe heaven แต่กลับเกิด panic sell ออกมาถือเงินสดกันหมด ยังไงก็ตาม ทองก็คือทองค่ะ มันจะกลับมายืนที่เดิมได้ในไม่ช้า

เงินก็เช่นกัน เกิดสัญญาณขายอีกครั้ง คนที่อยู่ดอยคงต้องรออีกพักค่ะ :wacko: (ปลอบใจตัวเองด้วย ได้เพื่อนบนดอยเพียบเลย เวรกรรม 5555++++)

ปัญหาของ PIGS ใหญ่มากนะคะ ตอนนี้ที่มีแววก่อนคือ greece การล้มระดับประเทศน่าจะใหญ่กว่า Lehman brothers เพราะ greece ล้มจะลากประเทศเจ้าหนี้และธนาคารใหญ่ๆ ของยุโรป ตามลงไปด้วย น่ากลัว น่ากลัว !034 บ้านเราถ้าธนาคารไหนไปลงทุนในธนาคารที่ปล่อยกู้ก็โดนผลกระทบด้วยล่ะค่ะ เฮ้อ...ไม่อยากคิดต่อเลยค่ะ ว่าภาพจะออกมาเป็นยังไง

+1 ให้เลยครับ คุณ kunghdy อ่านแล้วชอบมากที่กล้าฟันธงเตือนว่าน้องทองมีโอกาสลงต่ออีกยาวๆ... สำหรับคนมีเงินทุนมากมายถือได้เป็นปีๆ คงไม่ต้องมาสนใจการปรับฐานลงก็ซื้อจบ แต่ผมก็เชื่อว่ามีไม่น้อย (เช่นผม 555+) มีทุนจำกัดจำเขี่ย ต้องมาเล่น GF หรือ ออนไลน์ ทำกำไรจากการเล่นรอบ ดังนั้นการปรับฐานใหญ่ๆแบบนี้ คนมีทุนน้อยควรระมัดระวังอย่างมากและวางแผนให้ดี (สำคัญที่สุด)... ยังไงก็ขอให้เพื่อนๆ โชคดีขอรับ :lol: :D

ถูกแก้ไข โดย tanusg

สวัสดีครับทุกท่าน ผมขอคำแนะนำหน่อยครับ คือว่าตอนนี้ผมถือแท่งอยู่ แต่อยากถือยาวๆ ราคาจะขึ้นมาอีกไหมครับ ท่านครับคือผมอ่านในหนังสือเขาว่า ราคาขึ้นลงมันมีรอบของมันอยู่ อยากรู้ว่าใน 1ปีราคาขึ้นลงมีกี่รอบครับ แหละรอบระเท่าไรครับ ขอขอบคุณ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณมากค่ะคุณKunghdyตอนแรกว่าวันจันทร์จะไปแบกน้องเงินเพิ่ม <_< แต่อ่านแล้วขอเวลาคิดอีกนิดดีกว่า !thk

ขอบคุณคะคุณ kungdy ข้อมูลเพียบเลย !thk !thk !_10

รอจังหวะ panic sell ค่อยเข้าไปลุยน่าจะดีกว่า เหมือนตอน tsunami ที่ญี่ปุ่น แต่ปัญหาคือเวลามี panic sell จริง เราจะกล้า panic buy กะเค้าหรือป่าว 555+++

สงสัยเหมือนกัน...ถ้าลงทุนที่ 22000 /b..แล้วลงไปที่ 20700 /b จะมีความมั่นใจลงทุนอีกหรือไม่.? สงสัยเหมือนกัน... (ราคาคุณ ตังเมเลย)

สวัสดีครับทุกท่าน ผมขอคำแนะนำหน่อยครับ คือว่าตอนนี้ผมถือแท่งอยู่ แต่อยากถือยาวๆ ราคาจะขึ้นมาอีกไหมครับ ท่านครับคือผมอ่านในหนังสือเขาว่า ราคาขึ้นลงมันมีรอบของมันอยู่ อยากรู้ว่าใน 1ปีราคาขึ้นลงมีกี่รอบครับ แหละรอบระเท่าไรครับ ขอขอบคุณ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ต้องถามก่อนเป็นเงินเย็นรึเปล่า ถือได้ยาวเป็นปีมั้ย ถ้าได้ กำไรเละแน่นอนครับ ผมไม่ใช่มือเก๋าแต่ก็กล้าฟันธงให้ขาดล่ะ :blush:

ถ้าขยันหน่อยก็เล่นรอบ :rolleyes:

ถ้าขี้เกียจ(แบบผม :lol: ) ก็ซื้อเสร็จก็โยนเข้ากรุ จะขึ้นจะลงไม่สนไม่เครียร์ดครับ :wub:

เดิมตามคุณ ใหญ่ ปลายปีเจอกันครับ :wub: :wub:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack