ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

......

พอเศรษฐกิจโลกมีปัญหา ทุกประเทศขายทองออกมาชำระหนี้ (เหมือนตอน dubai และ ญ๊่ปุ่น) ทองน่าจะตกแรงมากๆๆๆๆ จนคนกลัวไม่กล้าซื้อ ระบบจะปั่นป่วนไปหมด ถึงตอนนั้น ก็อยู่ที่ว่าเราจะ กล้า panic buy กะเค้าหรือป่าว เพราะอาจจะลงแรงแบบ 400-600 บาทต่อวัน ร้านทองอาจจะปิดไม่ให้ซื้อขายเพราะเปลี่ยนป้ายราคาไม่ทัน 5555+++ (อะไรประมาณนี้หรือป่าว) ทั้งหมดนี้เดาเอานะคะ .....

มีวันนึงที่ราคาทองตกหลายร้อยบาท มีโอกาสไปเดินเยาวราช เห็นเกือบทุกร้านมีคนเต็มไปหมด

เข้าใจว่ามาแย่งกันซื้อ ... แต่มีร้านหนึ่งไม่มีคนเลย มองเข้าไปเห็นพนักงานกำลัง "กวาด" ทองออกจากตู้

มีบทความของ Martin Armstrong พูดถึงประเด็น "Too Big To Trade" ด้วยนะครับ

พวกขาใหญ่ทั้งหลาย จะ trade แต่ละที ก็มีผลกระทบกับตลาด เพราะฉะนั้นเล่นทำรอบ

ไม่ค่อยได้ ต้องถือยาว และหวังว่าหุ้นที่ตัวเองถือ จะโตตามระยะเวลา

เวลาเกิดเรื่องจริงๆแล้วคนต้องการแปลงทองมาเป็นเงิน(กระดาษ) ก็คงเป็นปรากฏการ

too big to trade ทำให้ราคาทองตกอย่างที่คุณ kung ว่า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอเดาตามกราฟนะคะ

คิดว่าอาทิตย์หน้าทองน่าจะพักลงมาหน่อย เพราะตอนนี้ชน 61.8% ของการขึ้นมาใหม่ของคลื่นนี้ เป็นการพักของราคาเพื่อทำ wave 4 ซึ่งไม่ควรลงมาต่ำกว่า ยอดของ wave 1 ซึ่งจะอยู่ที่ประมาณ 1550+/- เนื่องจาก wave 2 ค่อนข้างซับซ้อน wave 4 น่าจะเป็น simple wave คือ พักแบบ V shape ลงมาแล้วไปต่อเลย

เพราะงั้นคนที่ถือแท่งหรือ GF ไม่ควรปล่อยของเพื่อเล่นรอบนะคะ เพราะมันอาจลงมาแล้วดีดขึ้นเลย ถ้าขายไปก็อาจไม่ได้คืนในราคาที่ถูกกว่า คนที่ไม่มีของรอจรวดลงมารับแถวๆ นั้น กระโดดเกาะได้ อย่า overtrade นะคะ เอาแบบพอเพียงค่ะ

wave 3 รอบนี้ขึ้นมาเกือบ 161.8 % ของ wave 1

wave 5 รอบนี้ถ้าไปที่ 161.8 % ของ wave 3 จะอยู่ที่ประมาณ 1800+/- ค่ะ woow!!!! 332f960b.gif โชคดีนะคะ

คนที่ไม่มีทองแท่งน่าจะรอสะสมแถวๆ นั้นค่ะ คนที่ตกจรวด รอกระโดดเกาะค่ะ

อิจฉาใครบางคนแถวๆ นี้ที่เกาะทองแท่งไม่ยอมปล่อย 3ca8b998.gif

ปล. อันนี้คาดการณ์ตามกราฟที่เห็นนะคะ เดาล้วนๆ ไม่รู้ว่ามันจะเป็นจริงแค่ไหน ช่วยกันลุ้นต่อไป ทำใจแข็งๆ ไว้เวลามันลงมาพัก ชั่วคราวค่ะ อย่ากลัว!!!

ขอบคุณค่ะ คุณ 'kunghdy มาบ่อย ๆ นะคะ ชอบผลงานคุณ แอบติดตามมานานแล้ว ตอนที่คุณบอกตอนทองขาลงจะมีการดีดขึ้นมา high เดิม ที่ 1557 ยังคิดในใจเลยจะถึงหรอ d5f02ecd.gif

ผมคิดว่าไม่น่าลงมากครับ เพราะระบบการเงินของโลกน่าจะต้องกลับเข้าไปสู่ระบบที่จะพิมพ์เงินต้องมีโลหะมีค่าค้ำ

ขอบคุณนะคะ ยังใจดีเหมือนเดิมนะคะ คอยตอบข้อสงสัยตลอดเลยคะ :wub:

ขอบคุณค่ะ คุณ 'kunghdy มาบ่อย ๆ นะคะ ชอบผลงานคุณ แอบติดตามมานานแล้ว ตอนที่คุณบอกตอนทองขาลงจะมีการดีดขึ้นมา high เดิม ที่ 1557 ยังคิดในใจเลยจะถึงหรอ d5f02ecd.gif

ชอบเหมือนกันครับ !gd !gd

อันนี้ไม่ใช่ความเห็นของผมนะครับ แต่ อิอิ เป้าแรกไกล้เคียงกับที่ อ. Kunghdy ว่าไว้ (ผมกลัวอยู่อย่างเดียวว่าถ้าราคามันขึ้นไปเรื่อยๆ ความอดทนของผมมันจะหมดเสียก่อนที่มันจะถึง 12000)

Jim Sinclair - Gold Milestone at $1,764 Paves Way to $12,000

http://kingworldnews...to_$12,000.html

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ขอเดาตามกราฟนะคะ

คิดว่าอาทิตย์หน้าทองน่าจะพักลงมาหน่อย เพราะตอนนี้ชน 61.8% ของการขึ้นมาใหม่ของคลื่นนี้ เป็นการพักของราคาเพื่อทำ wave 4 ซึ่งไม่ควรลงมาต่ำกว่า ยอดของ wave 1 ซึ่งจะอยู่ที่ประมาณ 1550+/- เนื่องจาก wave 2 ค่อนข้างซับซ้อน wave 4 น่าจะเป็น simple wave คือ พักแบบ V shape ลงมาแล้วไปต่อเลย

เพราะงั้นคนที่ถือแท่งหรือ GF ไม่ควรปล่อยของเพื่อเล่นรอบนะคะ เพราะมันอาจลงมาแล้วดีดขึ้นเลย ถ้าขายไปก็อาจไม่ได้คืนในราคาที่ถูกกว่า คนที่ไม่มีของรอจรวดลงมารับแถวๆ นั้น กระโดดเกาะได้ อย่า overtrade นะคะ เอาแบบพอเพียงค่ะ

wave 3 รอบนี้ขึ้นมาเกือบ 161.8 % ของ wave 1

wave 5 รอบนี้ถ้าไปที่ 161.8 % ของ wave 3 จะอยู่ที่ประมาณ 1800+/- ค่ะ woow!!!! !54 โชคดีนะคะ

คนที่ไม่มีทองแท่งน่าจะรอสะสมแถวๆ นั้นค่ะ คนที่ตกจรวด รอกระโดดเกาะค่ะ

อิจฉาใครบางคนแถวๆ นี้ที่เกาะทองแท่งไม่ยอมปล่อย !La

ปล. อันนี้คาดการณ์ตามกราฟที่เห็นนะคะ เดาล้วนๆ ไม่รู้ว่ามันจะเป็นจริงแค่ไหน ช่วยกันลุ้นต่อไป ทำใจแข็งๆ ไว้เวลามันลงมาพัก ชั่วคราวค่ะ อย่ากลัว!!!

คุณ kunghdy ขอบคุณนะค่ะ

มีตัวเลขสวยๆ มาให้ฝันหวานอีกแล้ว :lol:

อันนี้ไม่ใช่ความเห็นของผมนะครับ แต่ อิอิ เป้าแรกไกล้เคียงกับที่ อ. Kunghdy ว่าไว้ (ผมกลัวอยู่อย่างเดียวว่าถ้าราคามันขึ้นไปเรื่อยๆ ความอดทนของผมมันจะหมดเสียก่อนที่มันจะถึง 12000)

Jim Sinclair - Gold Milestone at $1,764 Paves Way to $12,000

http://kingworldnews...to_$12,000.html

ตัดสินใจขายเมื่อไหร่ ขอกินข้าวฟรีซักมือนะคุณหมอ นานเท่าไหร่ก็จะรอ อิอิ

ตัดสินใจขายเมื่อไหร่ ขอกินข้าวฟรีซักมือนะคุณหมอ นานเท่าไหร่ก็จะรอ อิอิ

อิอิ ได้เลย คงไม่นานหร็อก ถึงไม่ใช่เร็วขนาดโปรแกรมหน้า แต่อาจเป็นโปรแกรมฟ้าผ่าก็ได้ laugh.gif

คุณหมอ เจ้าของ MTS ให้สัมภาษณ์ ถ้ามี QE3 จะทำให้ทองขึ้น จากเดิม 5 - 10 % :D

ผมว่าทองไปไกลกว่านั้นครับ ผมเ่ชื่อว่าการประมาณการเทียบบรรยัตไตรยางค์ เอาตัวเลขที่เคยขึ้นจากการทำ QE1 - QE2 มาประมาณการผลกระทบต่อราคาทองของ QE3 ไม่น่าจะถูกต้อง

(ที่ถูกต้องความสัมพันธ์ของ QE กับราคาทองน่าจะเป็นแบบ exponential หรือ parabola)

สถานการณ์ตอน QE1-QE2 คนเกรงว่าจะเกิด RECESSION ครับ ระดับ INFLATION ยังต่ำมาก

นอกจาก INFLATION จะต่ำแล้ว ปัญหาหนี้สินของรัฐบาลหลายๆ ประเทศ โดยเฉพาะอเมริกาก็ยังไม่รุนแรง ลุกลามเหมือนปัจจุบัน

นอกจากนี้ผมยังเชื่ออีกว่าขนาดของ QE3 จะมากกว่า QE1 และ QE2

เพราะสหรัฐยังต้องขาดดุลงบประมาณในการกระตุ้นเศรษฐกิจอีกเยอะใน 2-3 ปีข้างหน้า เพื่อตีฟองไม่ให้แฟบลง

เห็นด้วยกับคุณ WCG เรื่องต้มกบครับ

ตอน QE1 แค่น้ำเริ่มอุ่น มาตอน QE2 น้ำร้อนควันขึ้นแล้วครับ

QE3 ผมเชื่อว่าเดือดแล้วหละครับ เพราะสถานการณ์ในหลายๆจุดทั่วโลกค่อนข้างเปราะบาง และรองรับปริมาณเงินที่ล้นระบบตอนนี้อีกไม่ค่อยไหวแล้ว

- ราคาน้ำมัน ก็คงจะพุ่งขึ้นไป 120-150 เหรียญอย่างง่ายดาย (เดา) ผลักดันให้เกิด cost push inflation อย่างหนักทั่วโลก การจลาจลจะเกิดขึ้นในหลายๆ ประเทศ จะซ้ำเติมให้ประเทศที่ต้องใช้มาตรการรัดเข็มขัดทั้งหลาย มีสภาพสังคมเศรษฐกิจเลวร้ายลง และ จะรุกลามไปยังประเทศอื่นได้

- ราคาอาหาร จะแพงขึ้นอีก จากปัญหาเรื่อง supply ที่พื้นที่เพาะปลูกถูกกระทบจากสภาพอากาศ ค่าขนส่ง ค่าปุ๋ย ค่าแรง ฯลฯ

- จีน จะทำอย่างไร เพราะหากมี QE3 เงินจะล้นไปจีนมากขึ้นไปอีก แค่นี้ก็ประคองสถานการณ์ลำบากแล้ว เงินเฟ้อสูงมาก ถ่ายเงินไปลงทุนในประเทศจนเกิดเมืองร้างก็หลายแห่ง ฯลฯ

ลุงจิมบอกตกเหวไปแล้ว และไม่มีทางที่เศรษฐกิจจะย้อนกลับไปดีได้ โดยไม่ระเบิดไปเสียก่อน (อีกซักพักผมว่าเราคงถึงก้นเหว จะศพสวยไม่สวยคงแล้วแต่บุญแต่กรรมและการเตรียมพร้อมของแต่ละคน)

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ข้อมูลและวิเคราะห์สถานการณ์ต่าง ๆ

เห็นทีจะต้องกลับไปย้อนอ่านโอกาสทองของคุณ next ใหม่อีกสักรอบ ทุกอย่างเริ่มชัดขึ้น ๆ จนน่ากลัวแล้ว

อิอิ ได้เลย คงไม่นานหร็อก ถึงไม่ใช่เร็วขนาดโปรแกรมหน้า แต่อาจเป็นโปรแกรมฟ้าผ่าก็ได้ laugh.gif

5555 เห็นภาพเลยครับ

ผมก็กลัวเป็น โปรแกรมฟ้าผ่าเหมือนกันครับ

แต่ถ้าเอาตามที่ ลุง Lindsey William ว่าไว้แกบอกจะเป็นแบบค่อยเป็นค่อยไป ต้มกบไปเรื่อยๆ ครับ

ปล. ไม่รู้คลิปนี้หรือเปล่านะครับ แต่น่าจะเป็นชุดนี้แหละ

http://www.youtube.com/watch?v=dlqxwXGDQPw

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

QE 2 เกิดขึ้นเมื่อ 3 พ.ย.53 ทองจาก 19100 (spot 1355) ทองก็ดีดแต่บ่ายเป็นเส้นตรงอย่างรวดเร็ว ไป (19150) (1360)19200(1365)

ตอนเช้าเปิดมาก็เจอ ราคาดีดจากการประชุมไป 19450 1388 สปอตขึ้นมาเยอะ แต่ดอลล่าร์อ่อนตัว จาก 76.31 ไปที่่ 75.94 ส่งผลให้ราคาไม่ขึ้้นมากนัก แต่ก็ยังทรง ๆ อยู่ หลังจากนั้น ดอลล่าก็แข็งตัวขึ้นเรื่อย ๆ พร้อมสปอตที่ขึ้นต่อไปได้ 8 วัน หลังจากนั้น วันที่ 12 พ.ย.เกิดการเทกระหน่ำ ราคาเปลี่ยนแปลงไหลลงเป็นบันจี้จั๊มถึง 9 ครั้งในวันเดียวกัน จากราคาสูงสุด 19750 (1400 ต้น ๆ)ไหลลงต่อหลายวันต่อไปอีก 5 วันจนถึง 17 พ.ย. 19050 (1338) โดยที่ดอลล่ายังคงแข็งค่าต่อไปถึง 80 กว่า ๆ แล้วทองก็ค่อย ๆ กลับตัวขึ้นต่อเรื่อยๆไป 20,000 up ครั้งแรก

ผมว่ามี QE ต้องมี episode ต่อไปแน่ๆ เลย และอีกหลายๆ ประเทศ เพราะคนเรามันฟุ้งซะจนเฟ้อ จนลืมพื้นฐานของชีวิตไปแล้ว ผมว่าประเทศที่ไม่ฟุ้ง ไม่เฟ้อ ก็คือ ลาว

ขอเดาแค่ทองหรือหุ้นจะเป็นอย่างไรนะคะ

เพดานหนี้น่าจะผ่านฉลุย ไม่น่ามีปัญหาค่ะ เพิ่มเพดานหนี้ได้ หุ้นทั่วโลกน่าจะขึ้น (ชั่วคราว) ทองก็จะวิ่งไปทำ wave 5 พร้อมๆ กับตลาดหุ้นบ้านเราน่าจะขึ้นไปทำ Wave 3 อีกซักพักพอตัวเลขต่างๆ ออกมาไม่ดี (เดาเอา)ว่าอาจจะยังไม่พูดถึง QE หรืออาจจะต่อลองเรื่องตัวเลข stimulus package งวดใหม่อาจน้อยไป หุ้นช่วงนี้จะตกหนักทั่วโลก ทองอาจโดน panic sell (ถึงตอนนั้นอาจจบรอบใหญ่ พอดี)

พอเศรษฐกิจโลกมีปัญหา ทุกประเทศขายทองออกมาชำระหนี้ (เหมือนตอน dubai และ ญ๊่ปุ่น) ทองน่าจะตกแรงมากๆๆๆๆ จนคนกลัวไม่กล้าซื้อ ระบบจะปั่นป่วนไปหมด ถึงตอนนั้น ก็อยู่ที่ว่าเราจะ กล้า panic buy กะเค้าหรือป่าว เพราะอาจจะลงแรงแบบ 400-600 บาทต่อวัน ร้านทองอาจจะปิดไม่ให้ซื้อขายเพราะเปลี่ยนป้ายราคาไม่ทัน 5555+++ (อะไรประมาณนี้หรือป่าว) ทั้งหมดนี้เดาเอานะคะ เพราะตอน dubai world ตัวเองยังไม่ได้มาลงทุนในทองคำ ได้ยินแค่ทองโดนทุบแรงมากๆๆๆ คิดว่า commo ตัวอื่นๆ โดยเฉพาะน้ำมันน่าจะโดนด้วย ก็คอยดูกันต่อไปค่ะ เดาเล่นๆ หนุกๆๆ 555+++ :P

อ่านแล้วเห็นด้วยกับคุณkunghdyค่ะ คิดไว้เหมือนกัน :rolleyes: ถ้าคุณเน็กซ์ออกมาให้้ความเห็นเพิ่มหน่อยก็ดีค่ะ :unsure: